ทองคำ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
phobenius
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทองคำ

โพสต์ที่ 91

ผมไม่เข้าใจทำไม แบงค์ชาติแทนที่จะเก็บกระดาษดอลลาร์ ไม่มาซื้อทองเก็บแทนบ้าง

เมื่อวันเสาร์คุยกับเพื่อนที่เป็น analyst ของแบงค์ชาติ ก็ อืมๆ ไปๆมาๆ ติดที่กฏหมาย เฮ้ออ ประเทศไทย ว่าซื้อสินค้าพวกทองนี้ จำกัดแค่ ร้อยละ 10

ไม่งั้นตอนนี้ ได้ใช้เงินดอล์ ช่วยให้เงินบาทอ่อนลง แถมส่วนต่างราคาทอง

แบงค์ชาติทำหน่อยเด้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Banchap

ทองคำ

โพสต์ที่ 92

แปลงเป็นทองไม่ได้ ทำไมไม่แปลงเป็นอย่างอื่นละครับ เช่น เงินเยน เพราะมันก็แข็งขึ่นทุกวัน  เพราะถ้าถือดอลล์ไว้ก็จนลงทุกวัน  หนำซ้ำดันไปกู้เงินเยนมาสร้างรถไฟฟ้าซะอีก  ซ้ำเติมประเทศเข้าไปใหญ่
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 93

เท่าที่ทราบ ติดเรื่องข้อกฏหมายโดยตรงเลย เรื่องเงินสกุลอื่นก็เช่นกัน
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 94

ปีนี้ เจ้าของร้านทองให้โบนัสลูกน้องกันไงบ้างครับผม

ส่วนผมตอนนี้คิดว่าจะให้ โบนัส คูณกับ ราคาทองที่เปลี่ยนแปลงจากตรุษจีนปีที่แล้วมาปีนี้ครับ

ให้ลูกน้องมีส่วนร่วมกับราคาทองที่ปรับตัวสูงขึ้นด้วย

แต่สำหรับเงินเดือนคงเพิ่มอัตตราไล่ๆเดิมครับ
chode

ทองคำ

โพสต์ที่ 95

phobenius เขียน:ผมไม่เข้าใจทำไม แบงค์ชาติแทนที่จะเก็บกระดาษดอลลาร์ ไม่มาซื้อทองเก็บแทนบ้าง

เมื่อวันเสาร์คุยกับเพื่อนที่เป็น analyst ของแบงค์ชาติ ก็ อืมๆ ไปๆมาๆ ติดที่กฏหมาย เฮ้ออ ประเทศไทย ว่าซื้อสินค้าพวกทองนี้ จำกัดแค่ ร้อยละ 10

ไม่งั้นตอนนี้ ได้ใช้เงินดอล์ ช่วยให้เงินบาทอ่อนลง แถมส่วนต่างราคาทอง

แบงค์ชาติทำหน่อยเด้อ
10% ก็ยังดีแต่ ลงทุนทองแค่ 2300 ล้านดอลลล่าร์จาก 89000 ล้านดอลลาร์
อีก 85,700 ล้านดอลล่าร์ไปรู้เป็นกระดาษดอลล่าร์เท่าไหร่

http://www.bot.or.th/bothomepage/databa ... erve_E.asp
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 96

ซื้อแค่ สองเปอร์เซ็นกว่าๆเอง เฮ้อ เสร้าใจ
MindTrick

ทองคำ

โพสต์ที่ 97

chode เขียน: 10% ก็ยังดีแต่ ลงทุนทองแค่ 2300 ล้านดอลลล่าร์จาก 89000 ล้านดอลลาร์
อีก 85,700 ล้านดอลล่าร์ไปรู้เป็นกระดาษดอลล่าร์เท่าไหร่

http://www.bot.or.th/bothomepage/databa ... erve_E.asp
น่าสงสัยจังว่า คนออกกฎหมายนั้นๆ เค้าไม่เปิดใจรับวิวัฒนาการลงทุนหลายๆแบบหลายๆแหล่ง หรือว่า อมพะนำ มีของค้ำคอ อะไรกันอยู่
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 98

ทองคงไม่ลงง่ายๆแล้วแหละตอนนี้

มุมมองผมตอนนี้คงควบคู่เศรษฐกิจที่ถดถอยของสหรัฐน่าจะยังทำให้ราคาทองสูงขึ้นต่อเนื่องแต่ไม่น่าจะขึ้นอย่างรวดเร็วเกินไป

ความต้องการของผู้บริโภครายย่อยลดลง แต่ความต้องการจากชาติอื่นๆที่จะถือครองทองคำกลับเพิ่มมากขึ้นทีเดียว ซึ่งชดเชยกลับกำลังการบริโภคที่ขาดหายไป และนี้จะปัจจัยหลักที่จะหนุนราคาทองอยู่ระดับนี้ต่อไป
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 99

ทองคำ นิวไฮตลอดเลย ไปๆมาจะถึง 1000 เหรียญ ระดับแบบคาดไม่ถึงจริงๆ
ไปถึง 1000 เหรียญ คนแห่กันมาขายทองเก่า อีกเพียบแน่ๆครับ ตอนนี้ขายทองลดลงจริงๆ แต่ซื้อทองเก่าเยอะขึ้นมากเลย  ผมก็ยังเก็งกำไรว่ามันจะทำนิวไฮต่อ
กระบี่อยู่ที่ใจ

ทองคำ

โพสต์ที่ 100

ยิ่งเห็นข่าวนี้แล้ว มันจะมีผลกระทบกับราคาทองไหมครับ คุณ phobenius  :shock:

โกลด์ฟิลด์ส บ.ทองคำเบอร์ 2 ของแอฟริกา เตรียมปลดพนง. 6,900 ราย สังเวยปัญหาขาด
แคลนไฟฟ้า

รายงานข่าวต่างประเทศระบุว่า โกลด์ฟิลด์ส ผู้ผลิตทองคำรายใหญ่อันดับ 2 ของแอฟริกา
เตรียมลดพนักงาน 6,900 ราย หรือ 13% ของจำนวนพนักงานทั้งหมด เนื่องจากไม่สามารดำเนิน
การผลิตทองคำได้เต็มกำลังการผลิต ซึ่งเป็นผลกระทบจากภาวะขาดแคลนกระแสไฟฟ้าใน
แอฟริกาใต้
           โดยรายงานข่าวบนเว็บไซท์บลูมเบิร์กดอทคอมระบุว่า โกลด์ฟิลด์สแถลงว่า การลด
พนักงานดังกล่าวจะเกิดขึ้นที่เหมืองดริฟอนเทน และคลุฟในแอฟริกาใต้ หลังมีการคาดการณ์ว่า
ปัญหาขาดแคลนกระแสไฟฟ้าจะเกิดขึ้นต่อเนื่องไปอีก 4 ปีข้างหน้า
           ทั้งนี้ การลดพนักงานดังกล่าวจะทำให้ปริมาณการผลิตทองคำของโกลด์ฟิลด์สลดลง
20%

ที่มา อีไฟแนนซ์ไทย     วันที่   25/02/08   เวลา   16:09:04
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 101

เป็นไปได้สูงทีเดียวครับ ถึงแม้ว่าเฟดจะลดดอกเบี้ยยิ่งส่งผลเงินดอลลาร์เหมือนค่าลดลงไปทุกขณะ  ปีนี้คงจะเป็นปีทองของทองอีกปีหนึ่งนะครับ หวังว่าอย่างนั้นครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ

ทองคำ

โพสต์ที่ 102

phobenius เขียน:ทองคำ นิวไฮตลอดเลย ไปๆมาจะถึง 1000 เหรียญ ระดับแบบคาดไม่ถึงจริงๆ
ไปถึง 1000 เหรียญ คนแห่กันมาขายทองเก่า อีกเพียบแน่ๆครับ ตอนนี้ขายทองลดลงจริงๆ แต่ซื้อทองเก่าเยอะขึ้นมากเลย  ผมก็ยังเก็งกำไรว่ามันจะทำนิวไฮต่อ
ใกล้แค่เอื้อม วันนี้    986.10    :shock:  :P

ทองคำ

โพสต์ที่ 103

มองระยะยาว 3-4 ปี  นักวิเคราะห์ยังว่า ทองราคาปัจจุบัน จะเหยียบ 1000$ ยังถูกมากเทียบกับ inflation ที่เกิดขึ้น

ไปดูตัวเลขการใช้ น้ำมัน ก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นอะไรมากแบบผิดสังเกตุ แต่ราคาน้ำมันล่าสุดไป 104$ แล้ว ในขณะที่เงินทุกสกุลเทียบกับดอลล่าแข็งค่าขึ้น

มองได้เลยครับ ดอลล่าไร้ค่าไปแล้ว

เป้าหมายเขาว่า 3,000$/ทรอยออนส์  :D
beammy

ทองคำ

โพสต์ที่ 104

ติดที่กฎหมาย ก้อไม่คิดจะแก้กฎหมาย เพื่อผลประโยชน์ของประเทศชาติ

เขาอาจมองว่าไม่ใช่ผลประโยชน์ของเขากระมังครับ เลยไม่คิดจะทำอะไร นอกจากปรับนู่นนิดปรับนี่หน่อย ไม่สังคายนาซักที  :8)  ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
eskimo

ทองคำ

โพสต์ที่ 105

beammy เขียน:ติดที่กฎหมาย ก้อไม่คิดจะแก้กฎหมาย เพื่อผลประโยชน์ของประเทศชาติ

เขาอาจมองว่าไม่ใช่ผลประโยชน์ของเขากระมังครับ เลยไม่คิดจะทำอะไร นอกจากปรับนู่นนิดปรับนี่หน่อย ไม่สังคายนาซักที  :8)  ...
ใจจริงผมคิดว่าเค้าก็อยากจะช่วยชาตินะครับ แต่กลัวโดนผลกระทบจากการที่ทำอะไรใหม่ๆ พูดง่ายๆทำอะไรนอกกรอบ ถ้าสำเร็จก็เสมอตัว ถ้าพลาดคงโดนด่า
nung-2-3

ทองคำ

โพสต์ที่ 106

ผมว่าตอนนี้แนวโน้มยังไน่นนอนนะครับ ถ้าหลุด900อาจเห็น850หรือต่ำกว่านั้น ส่วนวันนี้ผมว่าวิ่งแคบๆไปก่อนที่ 900-925 ครับ
ของผมเล่นแบบ online 24ช.ม เหมือนหุ้นอ่ะครับ สนุกดี
จะขึ้นหรือลงไม่เป็นไร เพราะทำกำไรได้2ทางอยู่แล้ว
เพื่อนๆคนไหน อยากลองเข้าไปเล่นตัว demo ก็ลองเข้าไปดูนะที่
www.gsnewzealand.com ถ้า งง เล่นไม่เข้าใจ ส่งเมล์หรือแอดมาคุยกันได้ครับ
[email protected]
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 107

ลุ้นอยู่ว่าหลุดไม่หลุด 900 ส่วนตัวคิดว่ายังไม่หลุดเพราะ imf คงหยุดขายก่อน
WannaBeVI

ทองคำ

โพสต์ที่ 108

สงสัยพรุ่งนี้ ไดเห็นทอง 13,200- 12,900
(ถ้าสมาคมไม่กั๊กนะ)

ได้จังหวะซื้อยังเนี่ย :lol:
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 109

13250 บาท ณ ตอนนี้
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 110

ช่วงนี้ค่อยๆลงทีละติ้ดทีละติ้ด จังหวะน่าจะทยอยสะสม
WannaBeVI

ทองคำ

โพสต์ที่ 111

พี่ๆน้องๆ เอาไงดีครับ
ส่วนตัวจะทยอยซื้อแล้วนะครับ
ถ้าพรุ่งนี้ราคาดี ไม่โดนกั๊กมาก จะเข้าสัก 30-50% ของพอร์ตทองละครับ

ส่วนกระทู้ที่ถามเรื่องกองทุน
คิดว่าไม่เอาดีกว่า
เทียบผลตอบแทน ความเสี่ยงและสภาพคล่อง
ทองน่าลงทุนกว่าครับ

คิดไปคิดมา ความรู้สึกที่อยากได้
มันแค่ความรู้สึกของคนอยากมีที่ดินงามๆเก็บไว้เท่านั้น
แต่พอมาคิดดีๆ ยังไงมันก็ไม่ใช่ที่เราโดยตรงอยู่ดี
สู้ไปหาซื้อที่เองดีกว่า
MindTrick

ทองคำ

โพสต์ที่ 112

WannaBeVI เขียน:พี่ๆน้องๆ เอาไงดีครับ
ส่วนตัวจะทยอยซื้อแล้วนะครับ
ถ้าพรุ่งนี้ราคาดี ไม่โดนกั๊กมาก จะเข้าสัก 30-50% ของพอร์ตทองละครับ

ส่วนกระทู้ที่ถามเรื่องกองทุน
คิดว่าไม่เอาดีกว่า
เทียบผลตอบแทน ความเสี่ยงและสภาพคล่อง
ทองน่าลงทุนกว่าครับ

คิดไปคิดมา ความรู้สึกที่อยากได้
มันแค่ความรู้สึกของคนอยากมีที่ดินงามๆเก็บไว้เท่านั้น
แต่พอมาคิดดีๆ ยังไงมันก็ไม่ใช่ที่เราโดยตรงอยู่ดี
สู้ไปหาซื้อที่เองดีกว่า
ผมว่าการจะลงทุนในอสังหา ต้องลดความเสี่ยงด้วยความเก๋านะครับ เพราะอาจเจ็บหนัก ไม่เหมือนหุ้น ออกง่าย :D
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
aliun

ทองคำ

โพสต์ที่ 113

ผมว่ามันน่าจะขึ้นอีกน่ะครับ ว่าจะไปซื้อมาเก็งไว้ซักหน่อย
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 114

ระยะนี้ทองก็ทำอาการแกว่งไปแกว่งมาเหมือนเล่นรอบได้พอสมควรครับ แต่ก็ยากเอาการ เพราะคิดเป็นเปอร์เซ็นต์แล้วยังค่อนข้างน้อยครับ อย่างไรก็ตามจังหวะนี้สะสมครับ เพราะค่าเงินบาทมีสิทธิอ่อนลงกว่านี้ไปแตะระดับ 34-35 ได้ครับ เผลอๆ ราคาทองอาจแตะ 14500 แบบง่ายๆได้ครับ
Vangogh

ทองคำ

โพสต์ที่ 115

สถานการณ์ ช่วงนี้การซื้อทองคำ ก็น่าสนใจและปลอดภัยครับ
Dare to win...
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ทองคำ

โพสต์ที่ 116

Vangogh เขียน:สถานการณ์ ช่วงนี้การซื้อทองคำ ก็น่าสนใจและปลอดภัยครับ
เพราะอะไรถึงคิดว่า  น่าสนใจ  และ  ปลอดภัย ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 117

1.เทรนcommodity
2.ค่าเงินบาท จะอ่อน หรือว่า Dollar อ่อนก็ตาม ล้วนแต่มีผลดีต่อราคาทองในประเทศทั้งทางตรงและอ้อม เพราะว่าถึงดอลลาร์อ่อนแต่จะส่งผลกระทบมากต่อราคาทองต่างประเทศโดยตรง ในขณะที่เงินบาทที่อ่อนก็สามารถทำให้ราคาทองปรับตัวขึ้นได้เช่นกันสำหรับทองในประเทศในขณะที่ทองต่างประเทศไม่ได้ขึ้นกับค่าเงินบาท แต่การชดเชยกันระหว่างสองแรงนี้ยังคงบอกไม่ได้อันไหนค่อนข้างมากกว่ากัน แต่ในระยะสั้นคาดว่าค่าเงินดอลลาร์อาจจะแข็งขึ้น เป็นผลให้ราคาทองต่างประเทศทรงตัว แต่ในประเทศอาจปรับตัวขึ้นเล็กน้อย
3. อัตราเงินเฟ้อ อัตราว่างงาน
4. ราคาน้ำมัน
5. อัตราการเติบโต งานด้านจิวเวอรรี่ในจีนสูงมากครับ

ถ้าทะลุ 1000 เหรียญและยืนได้ ราคาคงไปโลด แต่ถ้ายังไปแล้วไม่สามารถทะลุควรขายทำกำไรไปก่อนครับ
มั่วๆเอาเหมือนกัน แต่เท่าที่คุยๆกับคนอื่นก็ประมาณนี้แหละครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ทองคำ

โพสต์ที่ 118

แล้วอัตราดอกเบี้ยที่มีแนวโน้มสูงขึ้นละครับ  จะส่งผลกระทบต่อราคาทองคำหรือไม่  จะกระทบด้านบวกหรือลบครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 119

อัตราดอกเบี้ยเราสามารถคิดได้สองมุมครับ

มุมแรกสำหรับประเทศที่พัฒนาแล้ว ซึ่งการขึ้นอัตราดอกเบี้ยจะทำให้ค่าเงินแข็งตัวมากขึ้น เพราะว่ากระแสเงินที่จะไหลกลับเข้าไป แน่นอนสำหรับค่าเงินสหรัฐเป็นสัญญาณที่จะส่งผลให้ทองอาจจะปรับตัวลดลง ณ ที่ปัจจัยอื่นๆไม่มีการเปลี่ยนแปลง

แต่สำหรับประเทศไทยหรือประเทศกำลังพัฒนา อัตราดอกเบี้ยคงจะส่งผลต่อเงินเฟ้อเป็นสำคัญ ซึ่งการขึ้นอัตราดอกเบี้ยจะส่งผลให้ค่าเงินอ่อนค่าลง ซึ่งจะเป็นไปตามกฏ interest rate parity แต่ในทางกลับกัน ราคาทองจะไม่ได้โดนกระทบโดยตรง แต่จะทำให้ทองภายในประเทศสูงขึ้นครับ
phobenius

ทองคำ

โพสต์ที่ 120

ราคาวันนี้ 14150 ณ ที่ราคาทอง 900 เหรียญ เห็นได้ชัดว่าถ้าเงินบาทอยู่ที่ 31.5  ราคาทองควรอยู่ 13450 ค่าเงินบาทที่อ่อนลง เห็นชัดเจนมีผลต่อราคาทองมากทีเดียวครับ จะว่าไปราคาทองที่แกว่งอยู่ที่ 900 เหรียญ ยังมองว่าน่าจะเป็นการสะสมที่ป้องกันเงินเฟ้อได้ดีอีกด้วย ถ้าค่าเงินไทยยังคงอ่อนค่าลง สมมุติ ทองแตะที่ 1000 เหรียญ ถ้าค่าเงินอยู่ที่ 33.5 ราคาก็วิ่งไปเกือบ 15900 บาท ครับ