การลงทุนในกองทุนทหารไทย China Equity Index ระยะยาวเป็น...

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
apichart_tre
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การลงทุนในกองทุนทหารไทย China Equity Index ระยะยาวเป็น...

โพสต์ที่ 1

ขอความเห็นของเพื่อนๆ นักลงทุนว่า...
การลงทุนในกองทุนทหารไทย China Equity Index ระยะยาว ==> เป็น value investment หรือไม่ เนื่องจากไม่มีเงินปันผลแต่จากการวิเคราะห์และเห็นว่าศักยภาพทางเศรษฐกิจของจีนมีสูงไม่ว่าในระยะสั้นหรือระยะยาว

ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็นของทุกท่าน
KB

โพสต์ที่ 2

China Equity Index ระยะยาว ==> เป็น value investment ไม่ได้อยู่ที่ลงยาวหรือไม่ อยู่ที่ผู้จัดการลงทุนว่าลงทุนแบบไหน ถึงเราจะซื้อลงทุนแล้วถือยาวก็อาจจะไม่ได้เป็นการลงทุนแบบเน้นคุณค่าก็ได้ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าผู้จัดการกองทุนคงไม่ได้ลงทุนแบบเน้นคุณค่าเป็นแน่ เพราะดูจากที่ผ่านมาแล้ว เข้าไปลงทุนตอนที่ตลาดร้อนแรง ช่วงที่ราคาหุ้นขึ้นไปสูง ไม่รู้ว่าหุ้นแต่ละตัวที่ผู้จัดการกองทุนซื้อไป PE อยู่ที่เท่าไหร่บ้าง ผิดกับนักลงทุนแบบเน้นคุณค่าที่มักจะลงทุนตอนช่วงตลาดแย่ๆ และคัดสรรหุ้นดีๆ
pp9009

โพสต์ที่ 3

กองนี้เป็น IndexFund ครับ ลงทุนตามดัชนีตลาดหลักทรัพย์จีน

คงไม่ใช่ แนวvalue investment อย่างแน่นอนครับ
A man from the Islay

โพสต์ที่ 4

อย่างนี้น่ะครับ เท่าที่ผมทราบ (เนื่องจากเพื่อนของเพื่อนซี้ผมซื้อไว้เยอะมาก ผมเคยคิดจะซื้อตามเพราะเห็นราคา NAV มันต่ำลงมาจากพาร์ 10 บาท --------> 5-6 บาทในปัจจุบัน) อาจจะผิดก็ได้น่ะครับ เพราะผมไม่ได้ซื้อ แต่กองนี้เป็นกองที่ไปซื้อปลีกมาจากกองที่เขาขายส่งมาคือกอง HK2328 ( ตัวเลขอาจจะผิดน่ะครับ เพราะผมไม่ได้ไปเปิดเช๊คให้แน่ใจอีกที ต้องขอโทษด้วย)

หลักๆ fund mng ของ tmb ไม่มีหน้าที่ใดๆในการตัดสินใจเลือกถือหุ้น เพียงแต่ตัว NAV จะขึ้นลงตามกับกองของ HK 2328 ซึ่งไปลงทุนในหุ้นกระดาน H ( หุ้นจีนที่ dual listed ใน Hang Seng) ต่างจากในกระดาน A ซึ่งก็จะคล้ายกันกับที่ Microsoft หรือ Toyota ที่ก็ไป list ระหว่างกันอยู่ทั้งตลาด JP&US ครับ

เท่าที่ผมเคยถามๆดู (ประมาณ 2 เดือนที่แล้ว) ผมเข้าใจว่ากอง HK 2328 เลือกถือหุ้น Finance ประเภท Life Insurance เยอะ หุ้นที่เค้าถือเป็นสัดส่วนมากสุดที่ผมจำได้แน่ๆคือ Ping An (แปลว่าปลอดภัย/มั่นคงทำนองนั้นน่ะครับ)Insurance ซึ่งจริงๆทำทั้ง Life&None Life ซึ่งราคาหุ้นตกลงมามากเหลือเกิน (ไม่มากได้ยังไงหละครับ ปี 2007 ขึ้นไปแบบไม่มี ground ใดๆทั้งสิ้นเลย โดยเฉพาะที่ตลาด SH, ถ้าไปซื้อ Ping An ในกระดาน A ตอนนั้น กองนี้จะเจ็บหนักกว่านี้อีก)

ส่วนตัวน่ะครับ ผมว่าข้อดีก็มีเพราะหุ้นจีน หรือโดยเฉพาะ Ping An ซึ่งใหญ่เป็นอันดับสองรองจาก China Life เนี่ยะหุ้นมันมีการ correction มาเยอะมากแล้วครับ มีอยู่ช่วงนึง China Life ลงมา P/E ต่ำกว่า 15 อีกทั้งๆที่เป็นหุ้น High Growth มาก อัตรา%ของผู้ถือประกันในจีนมีอยู่แค่ 4% เท่านั้นเองครับ เทียบกับบ้านเราก็ยังห่างหลายเท่าตัว ไม่ต้องไปเทียบกับประเทศที่เจริญแล้ว ส่วนเรื่องหิมะหนักๆที่ต้นปี รวมถึงน้ำท่วมและ Quake ที่เสฉวนเนี่ย อาจจะสร้าง awareness เรื่องนี้ให้กับชาวจีนมากน่ะครับ รวมถึง Premium ที่อาจจะเพิ่มได้มากขึ้น ในขณะที่ยอด claim จากภัยพิบัติในปีนี้ ถ้าเทียบก็ไม่ได้มากมายอะไรครับ มีตัวเลขอยู่ใน Bloomberg พอดีผมจำไม่ได้ แต่ผมเคยเห็น รับรองว่ายอด claim จากทั้ง life&non life เนี่ยไม่มาก

ข้อดีอีกอย่างของการซื้อ TMB กองนี้ก็คือ f/x ที่จะถูกเปลี่ยนเป็น HK Dollar ซึ่ง undervalue มากๆ(อาจจะเป็นรอง Yaun Rimembi แต่ไม่แพ้ JPY แน่ๆครับ)เนื่องจาก Pegged ไว้กับ US dollar มานาน, ถ้า unpegged เมื่อไหร่ ก็อาจจะมีกำไรในตรงนี้ด้วย ถ้าสมมติฐานของเราคือเงินบาทไทยจะอ่อนในอนาคตน่ะครับ

ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียน่ะครับ อย่าเข้าใจผมผิด แล้วผมก็ไม่ได้ทำงานอยู่กับ TMB ด้วย เพียงแต่ผมอาศัยอ่านข้อมูลในบอร์ดนี้เยอะ ผมอยากจะช่วยแชร์ comment ในสิ่งซึ่งผมอาจจะพอทราบหนะฮ่ะ

ส่วนตัวผมมอง China Life อยู่ครับ, ตอนนี้แพงไปแล้ว เนื่องจากบริษัทเพิ่งออกมาประกาศว่าไม่ได้ถือหนี้ของ Freedie Mac&Fannie Mae อย่างที่หลายๆคนกังวลหนะครับ ถ้า P/E เหลือซัก 13 ผมว่าก็น่าสนใจน่ะครับ ตัวนี้เคยมีข่าวว่า Buffett เองก็สนใจจะลงทุน ออกในรายการของ CNBC สัมภาษณ์โดย Ms. Quick ลองไปโหลดกันมาดูได้ครับ แต่แกปฏิเสธไปแล้วครับว่าสน Auto Insurance แบบ Geico มากกว่า.....................
WannaBeVI

โพสต์ที่ 5

A man from the Islay เขียน:อย่างนี้น่ะครับ เท่าที่ผมทราบ (เนื่องจากเพื่อนของเพื่อนซี้ผมซื้อไว้เยอะมาก ผมเคยคิดจะซื้อตามเพราะเห็นราคา NAV มันต่ำลงมาจากพาร์ 10 บาท --------> 5-6 บาทในปัจจุบัน) อาจจะผิดก็ได้น่ะครับ เพราะผมไม่ได้ซื้อ แต่กองนี้เป็นกองที่ไปซื้อปลีกมาจากกองที่เขาขายส่งมาคือกอง HK2328 ( ตัวเลขอาจจะผิดน่ะครับ เพราะผมไม่ได้ไปเปิดเช๊คให้แน่ใจอีกที ต้องขอโทษด้วย)

หลักๆ fund mng ของ tmb ไม่มีหน้าที่ใดๆในการตัดสินใจเลือกถือหุ้น เพียงแต่ตัว NAV จะขึ้นลงตามกับกองของ HK 2328 ซึ่งไปลงทุนในหุ้นกระดาน H ( หุ้นจีนที่ dual listed ใน Hang Seng) ต่างจากในกระดาน A ซึ่งก็จะคล้ายกันกับที่ Microsoft หรือ Toyota ที่ก็ไป list ระหว่างกันอยู่ทั้งตลาด JP&US ครับ

เท่าที่ผมเคยถามๆดู (ประมาณ 2 เดือนที่แล้ว) ผมเข้าใจว่ากอง HK 2328 เลือกถือหุ้น Finance ประเภท Life Insurance เยอะ หุ้นที่เค้าถือเป็นสัดส่วนมากสุดที่ผมจำได้แน่ๆคือ Ping An (แปลว่าปลอดภัย/มั่นคงทำนองนั้นน่ะครับ)Insurance ซึ่งจริงๆทำทั้ง Life&None Life ซึ่งราคาหุ้นตกลงมามากเหลือเกิน (ไม่มากได้ยังไงหละครับ ปี 2007 ขึ้นไปแบบไม่มี ground ใดๆทั้งสิ้นเลย โดยเฉพาะที่ตลาด SH, ถ้าไปซื้อ Ping An ในกระดาน A ตอนนั้น กองนี้จะเจ็บหนักกว่านี้อีก)

ส่วนตัวน่ะครับ ผมว่าข้อดีก็มีเพราะหุ้นจีน หรือโดยเฉพาะ Ping An ซึ่งใหญ่เป็นอันดับสองรองจาก China Life เนี่ยะหุ้นมันมีการ correction มาเยอะมากแล้วครับ มีอยู่ช่วงนึง China Life ลงมา P/E ต่ำกว่า 15 อีกทั้งๆที่เป็นหุ้น High Growth มาก อัตรา%ของผู้ถือประกันในจีนมีอยู่แค่ 4% เท่านั้นเองครับ เทียบกับบ้านเราก็ยังห่างหลายเท่าตัว ไม่ต้องไปเทียบกับประเทศที่เจริญแล้ว ส่วนเรื่องหิมะหนักๆที่ต้นปี รวมถึงน้ำท่วมและ Quake ที่เสฉวนเนี่ย อาจจะสร้าง awareness เรื่องนี้ให้กับชาวจีนมากน่ะครับ รวมถึง Premium ที่อาจจะเพิ่มได้มากขึ้น ในขณะที่ยอด claim จากภัยพิบัติในปีนี้ ถ้าเทียบก็ไม่ได้มากมายอะไรครับ มีตัวเลขอยู่ใน Bloomberg พอดีผมจำไม่ได้ แต่ผมเคยเห็น รับรองว่ายอด claim จากทั้ง life&non life เนี่ยไม่มาก

ข้อดีอีกอย่างของการซื้อ TMB กองนี้ก็คือ f/x ที่จะถูกเปลี่ยนเป็น HK Dollar ซึ่ง undervalue มากๆ(อาจจะเป็นรอง Yaun Rimembi แต่ไม่แพ้ JPY แน่ๆครับ)เนื่องจาก Pegged ไว้กับ US dollar มานาน, ถ้า unpegged เมื่อไหร่ ก็อาจจะมีกำไรในตรงนี้ด้วย ถ้าสมมติฐานของเราคือเงินบาทไทยจะอ่อนในอนาคตน่ะครับ

ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียน่ะครับ อย่าเข้าใจผมผิด แล้วผมก็ไม่ได้ทำงานอยู่กับ TMB ด้วย เพียงแต่ผมอาศัยอ่านข้อมูลในบอร์ดนี้เยอะ ผมอยากจะช่วยแชร์ comment ในสิ่งซึ่งผมอาจจะพอทราบหนะฮ่ะ

ส่วนตัวผมมอง China Life อยู่ครับ, ตอนนี้แพงไปแล้ว เนื่องจากบริษัทเพิ่งออกมาประกาศว่าไม่ได้ถือหนี้ของ Freedie Mac&Fannie Mae อย่างที่หลายๆคนกังวลหนะครับ ถ้า P/E เหลือซัก 13 ผมว่าก็น่าสนใจน่ะครับ ตัวนี้เคยมีข่าวว่า Buffett เองก็สนใจจะลงทุน ออกในรายการของ CNBC สัมภาษณ์โดย Ms. Quick ลองไปโหลดกันมาดูได้ครับ แต่แกปฏิเสธไปแล้วครับว่าสน Auto Insurance แบบ Geico มากกว่า.....................
ข้อมูลแน่นมากครับ
ผมไปฟังสัมนาที่ TMBAM จัด
ยังไม่ได้รายละเอียดลงไปในตัวหุ้นขนาดนี้ สุดยอดครับ

ผมไม่เข้าใจ TMBAM อย่างนึง
ทำไมชอบที่จะขายกองทุนที่ลงทุนในสิ่งที่มันกำลังจะดับ
อย่างตอนนี้ออกกองทุน Energy ETF
เอาจริงๆตอนนี้ ผมมองน้ำมันกับถ่านหินน่าจะช่วงขาลงแล้ว

จำได้ตอนไปฟังสัมมนามีคนนึงพูดถูกใจมาก
คือ แนะนำให้ทาง TMBAM พิจารณาการออก Vietnam Equity บ้าง
เพราะตอนนี้เวียดนามลงมาหนักมาก
แต่ดันมาออก Energy ETF แทน

แต่ตอนนี้สนใจ China Equity พอสมควร
ส่วนนึงหุ้นหลายๆตัวในไทยก็ถูกมาก
แต่ปัจจัยทางการเมือง ทำให้ต้องเบือนหน้านี้
A man from the Islay

โพสต์ที่ 6

ผมเห็น VN index ขึ้นมาเยอะแล้วอ่ะครับ (จากที่ลงไปต่ำมากๆ) อีกอย่างผมสังเกตุดูจากการขายของไป VN ในแง่ของ Real Sector มีช่วงนึง L/C จากแบงค์ VN ไม่มี Export รายไหนรับเลยน่ะครับ ต้องหาพวก บ ประกันอย่าง Sumitomo Bank ไม่ก็ Aon กันควั่กเลย หลังๆให้ทำ tt before shipment เลยน่ะครับ ไม่เชื่อ L/C เลย

ตอนนี้เริ่มรับกันแล้วครับ ดูเหมือนจะดีขึ้นแล้ว แต่ถาวรมั๊ยนั้น ผมไม่ทราบครับ
โพสต์โพสต์