ขอความเห็นนิดนึงครับผม

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอบาน่า
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความเห็นนิดนึงครับผม

โพสต์ที่ 1

ช่วงหลายวันมานี้ รู้สึกเครียดนิดๆ เพราะว่าต้องการใช้เงินที่อยู่ในพอร์ต ปกติเงินในพอร์ตผมไม่เคยเอามาออกมาใช้ ประมาณสามปีมาแล้วมีแต่ใส่เพิ่ม แต่มาต้นปีนี้ที่บ้านและผมต้องการเงินไปซื้อที่ดิน ปกติช่วงปีใหม่พอร์ตผมก็มีเงินพอที่จะซื้อที่ดินอยู่ แล้วก็จะเหลือติดพอร์ตอีกนิดหน่อยด้วย แต่สองอาทิตย์มาเนี่ย จากเงินที่พอดีชักเริ่มไม่พอดีซะแล้วซิ กะว่าเงิน+กำไรที่ได้มาจะนำมาเพิ่มทรัพย์สินที่มันไม่ใช่หุ้นซักหน่อย รู้สึกเราจะเริ่มลงทุนอะไรที่ไม่ใช่หุ้นแล้วมันลำบากจริงๆ แต่ไม่ท้อครับ แต่เสียดายหุ้นที่เราซื้อไว้ไม่อยากขายขาดทุนไปตกลงกับเจ้าของที่ไว้แล้วซะด้วย

อีกเรื่องนะครับ ผมอยากจะปรึกษาพี่ๆน้องๆ ในไทยวีไอหน่อยครับว่า ถ้าพวกพี่ๆน้องๆมีที่ดินอยากลงทุนทำกิจการอะไรดีครับ อะไรก็ได้นะครับ อยากได้ไอเดียดีๆ อย่าซีเรียสนะครับ คิดกันเล่นๆ ก็ได้ในวันที่ท้องฟ้าสีแดงแบบวันนี้ ขอบคุณครับ
*
*
*
จะรวยต้อง เก่ง+เฮง ที่สำคัญต้องมีเมียดี
Suysak

Re: ขอความเห็นนิดนึงครับผม

โพสต์ที่ 2

ผมก็ขายหุ้นไปซื้อที่นะ

ของผมก็ปลูกยางพารา นะครับ

มีที่ดินก็ดีนะครับ ยิ่งทำการเกษตรนี่ เอาไว้ปลูกอะไรก็ได้ ข้าว มัน ผลไม้

มันก็เก็บกินไปได้เรื่อยๆ

ถ้าบอกว่าขายขาดทุน ก็แสดงว่าเพิ่งซื้อไว้ไม่นาน ถ้าที่ดินที่ซื้อมาสามารถสร้างรายได้จากตรงนั้นได้ ก็น่าสลับน

รอหุ้นต่ำๆค่อยเอารายได้ไปซื้อก็ได้ครับ

ยังไงก็ตกลงกับเจ้าของเขาไว้แล้ว คงต้องไฟต์บังคับละมั้งครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
jojolorsud

โพสต์ที่ 3

ที่ดินติดอะไรอ่ะครับ สภาพแวดล้อมแถวนั้นเป็นยังไง ติดโรงเรียน หรือชุมชล หรือแหล่งอุตสาหกรรม

ส่วนเรื่องหุ้นอย่าเสียดายไปสิครับ เด๋วมันลงก็ค่อยชื้อมาใหม่ก็ได้
ที่ดินเป็นสินทรัพย์ที่มีราคาในระยะยาว ชื้อไว้ก็หลับอย่างสบายใจเหมือนกันแหละครับ
หุ้นมันไม่ได้สวยหรู่
แต่ถ้าได้รอ . . . รับรองว่าคุ้ม
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

แล้วแต่ทำเลว่าอยู่ที่ไหน ถ้าอยู่ใกล้ความเจริญทำอพารต์เมนต์ก็น่าสนใจ เพราะมีรายได้เข้ามาค่อนข้างสม่ำเสมอ หรือให้เช่าที่ดินเปล่ายังได้ แบบนี้ก็ไม่ต้องลงทุนเพิ่ม :)

แต่ถ้าเอามาซื้อแล้วทิ้งไว้เปล่า ๆเก็งกำไร ไม่ค่อยเห็นด้วยครับ ความเสี่ยงสูงถ้าเราไม่ชำนาญ โดยเฉลี่ยราคาที่ดินเพิ่มขึ้นตามอัตราเงินเฟ้อ
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
Khunprathan

โพสต์ที่ 5

ผมว่า เลือกทำในสิ่งที่เราชอบและมีความรู้ความชำนาญน่าจะดีนะครับ ส่วนทำเลนั้นผมมองว่าเป็นเพียงส่วนประกอบครับ

ยังไงก็ขอให้ประสบความสำเร็จนะครบ
โอบาน่า

โพสต์ที่ 6

Suysak เขียน:ผมก็ขายหุ้นไปซื้อที่นะ

ของผมก็ปลูกยางพารา นะครับ

มีที่ดินก็ดีนะครับ ยิ่งทำการเกษตรนี่ เอาไว้ปลูกอะไรก็ได้ ข้าว มัน ผลไม้

มันก็เก็บกินไปได้เรื่อยๆ

ถ้าบอกว่าขายขาดทุน ก็แสดงว่าเพิ่งซื้อไว้ไม่นาน ถ้าที่ดินที่ซื้อมาสามารถสร้างรายได้จากตรงนั้นได้ ก็น่าสลับน

รอหุ้นต่ำๆค่อยเอารายได้ไปซื้อก็ได้ครับ

ยังไงก็ตกลงกับเจ้าของเขาไว้แล้ว คงต้องไฟต์บังคับละมั้งครับ
ขาดทุนกำไรครับ เสียดายเหมือนกันเพราะอยากจะซื้อเพิ่มครับ มันลงมากกว่าที่คิดไว้
*
*
*
จะรวยต้อง เก่ง+เฮง ที่สำคัญต้องมีเมียดี
โอบาน่า

โพสต์ที่ 7

jojolorsud เขียน:ที่ดินติดอะไรอ่ะครับ สภาพแวดล้อมแถวนั้นเป็นยังไง ติดโรงเรียน หรือชุมชล หรือแหล่งอุตสาหกรรม

ส่วนเรื่องหุ้นอย่าเสียดายไปสิครับ เด๋วมันลงก็ค่อยชื้อมาใหม่ก็ได้
ที่ดินเป็นสินทรัพย์ที่มีราคาในระยะยาว ชื้อไว้ก็หลับอย่างสบายใจเหมือนกันแหละครับ
เป็นที่ติดโรงเรียนประถม 200 เมตร ใกล้สถานีตำรวจ 300 เมตร อำเภอ 400 เมตร โรงพยาบาล 500 เมตร โรงเรียนมัธยม 2 กิโลเมตร ตลาดสด 1 กิโลเมตร ปั้มน้ำมัน 1.5 กิโลเมตร นอกนั้นเป็นพื้นที่การเกษตรครับ
*
*
*
โอบาน่า

โพสต์ที่ 8

unnop.t เขียน:แล้วแต่ทำเลว่าอยู่ที่ไหน ถ้าอยู่ใกล้ความเจริญทำอพารต์เมนต์ก็น่าสนใจ เพราะมีรายได้เข้ามาค่อนข้างสม่ำเสมอ หรือให้เช่าที่ดินเปล่ายังได้ แบบนี้ก็ไม่ต้องลงทุนเพิ่ม :)

แต่ถ้าเอามาซื้อแล้วทิ้งไว้เปล่า ๆเก็งกำไร ไม่ค่อยเห็นด้วยครับ ความเสี่ยงสูงถ้าเราไม่ชำนาญ โดยเฉลี่ยราคาที่ดินเพิ่มขึ้นตามอัตราเงินเฟ้อ
ซื้อมาแล้วก็อยากลงทุนทันทีครับแต่ธุรกิจในใจ มันก็มีอยู่เพราะที่บ้านก็คิดๆกันไว้หลายอย่าง ช่วงเริ่มแรกถ้าเป็นอะไรที่ไม่ถนัดก็ต้องสร้างสะสมประสบการณ์ไปก่อน แต่ผมอยากทำอะไรใหม่ๆบ้าง ส่วนตัวผมมีอาชีพเป็นวิศวกรโยธาครับ มีงานค้าขายส่งผลไม้เป็นอาชีพเสริมเพราะว่าช่วงนี้เรียนต่อยู่ครับ
*
*
*
โอบาน่า

โพสต์ที่ 9

Khunprathan เขียน:ผมว่า เลือกทำในสิ่งที่เราชอบและมีความรู้ความชำนาญน่าจะดีนะครับ ส่วนทำเลนั้นผมมองว่าเป็นเพียงส่วนประกอบครับ

ยังไงก็ขอให้ประสบความสำเร็จนะครบ
ขอบคุณครับ
*
*
*
DirB
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

หอพักครับ ด้านล่างทำเป็นร้านขายของ กับรับซักผ้า
ตอนนี้พี่ชายทำอยู่ครับ รายได้ดีพอสมควร

อีกห้าปีผ่อนธนาคารจบแล้วคงเอามาเป็นรายได้ตอนเกษียณ์ได้
PANMAN

โพสต์ที่ 11

ถ้าแถวนั้นยังไม่มีโรงเรียนกวดวิชา ผมว่าก็น่าสนนะครับ สอนตั้งแต่ ประถม ถึง มัธยมเลย ดีมั้ยครับ
เพิ่มความรู้ให้กับน้องๆ นักเรียนด้วยครับ แต่อาจจะต้องใจรักหน่อย เพราะ ถ้าเก็บค่าเรียนแพงไป น้องๆก็จะไม่ไหว :)
ใจร่าเริงเป็นยาอย่างดี แต่จิตใจที่หมดมานะทำให้กระดูกแห้ง สุภาษิต 17:22
โอบาน่า

โพสต์ที่ 12

PANMAN เขียน:ถ้าแถวนั้นยังไม่มีโรงเรียนกวดวิชา ผมว่าก็น่าสนนะครับ สอนตั้งแต่ ประถม ถึง มัธยมเลย ดีมั้ยครับ
เพิ่มความรู้ให้กับน้องๆ นักเรียนด้วยครับ แต่อาจจะต้องใจรักหน่อย เพราะ ถ้าเก็บค่าเรียนแพงไป น้องๆก็จะไม่ไหว :)
นี่ก็หนึ่งในความคิดผมเลยครับ ไม่ถึงกับกวดวิชา แต่เปิดติวอะไรบ้างนิดหน่อย ให้น้องๆ ในอำเภอได้มีความรู้เพิ่มขึ้นด้วย พี่มีไอเดียการเริ่มมั่งมั้ยครับ
*
*
*
PANMAN

โพสต์ที่ 13

โอบาน่า เขียน:
PANMAN เขียน:ถ้าแถวนั้นยังไม่มีโรงเรียนกวดวิชา ผมว่าก็น่าสนนะครับ สอนตั้งแต่ ประถม ถึง มัธยมเลย ดีมั้ยครับ
นี่ก็หนึ่งในความคิดผมเลยครับ ไม่ถึงกับกวดวิชา แต่เปิดติวอะไรบ้างนิดหน่อย ให้น้องๆ ในอำเภอได้มีความรู้เพิ่มขึ้นด้วย พี่มีไอเดียการเริ่มมั่งมั้ยครับ
ถ้าอยากจะทำเอง ก็อาจจะเริ่มจาก หาเพื่อนที่สอนเก่งๆ ในแต่ละวิชา หรือเราจะร่วมด้วย ถ้าไม่มีจริงๆ ก็อาจจะหาตามเวปต่างๆที่รับสอนแถวๆนั้น ที่จริงก็ไม่จำต้องเก่งก็ได้นะครับ น้องๆอยากได้คนสอนรู้เรื่องมากกว่า แล้วจะดังเองครับ ส่วนวิชา อาจจเริ่มจากแค่ เลขหรือภาษาอังกฤษ ก่อน แล้วลองมา ดูตารางเวลา ว่าได้กี่รอบ อุปการณ์ต่างๆ แล้วคำนวนออกมาเป็นค่าเรียน ซึ่งก็ต้องดูคนแถวนั้นอะครับว่าจ่สยไหวมั้ย ดูว่า ระหว่างใจรักไม่เอากำไรมากนัก หรือว่าเน้น กำไรเยอะหน่อย ว่าคุ้มป่าว แล้วค่อยมาคิด การตลาดเอาก็ได้ครับ ถ้าให้ดีอาจจะ หาอาจารย์ที่ profile ดีๆหน่อย มาโชว์ในใบปริวก็ดีนะครับ

แต่ถ้าจะเอาแนว เน้นสงแต่เงิน ไม่ต้องคิดมาก ก็มี แฟรนไชส์ ให้เลือกเยอะแยะเลยครับ ไม่ต้องเหนื่อยเท่าทำเอง

แค่ไอเดียนะครับ ไม่มีตังพอมาทำ คิดไว้นานแระ หวังว่าสักวันจะมีเงินทุนพอที่จะทำ :|
ใจร่าเริงเป็นยาอย่างดี แต่จิตใจที่หมดมานะทำให้กระดูกแห้ง สุภาษิต 17:22
โพสต์โพสต์