จะจดทะเบียนหอพักในรูปบริษัทหรือบุคคลธรรมดาดีครับ???

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
frontosa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

จะจดทะเบียนหอพักในรูปบริษัทหรือบุคคลธรรมดาดีครับ???

โพสต์ที่ 1

คือ กลัวว่าจะต้องเสียภาษีเยอะน่ะครับ

เป็นหอพัก ขนาดประมาณ 45 ห้อง ค่าเช่าประมาณ 2000-3500 ต่อห้องครับ

กำลังสร้างอยู่ อีกปีน่าจะเสร็จ ทีนี้กะลังคิดเรื่องภาษีอยู่....

ช่วยตอบหน่อยนะครับ
keen
Verified User

โพสต์ที่ 2

ทำเป็นคณะบุคคลสิครับ..และคณะละกี่คนก็ลองคูณตามฐานภาษีต่ำสุด...รับรองเสียภาษีต่ำสุดๆครับ...

โพสต์ที่ 3

ผมว่าควรให้ความสำคัญกับภาษีโรงเรือนมากกว่าภาษีเงินได้ครับ สำหรับหอพัก

ภาษีโรงเรือนของผมสูงกว่าภาษีเงินได้หลายเท่าตัวครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
มดง่าม

ธุรกิจเกี่ยวกับสุขภาพ กาย-โภชนาการบำบัด ใจ-สมาธิบำบัด

โพสต์ที่ 4

เหมือนการพัก  ในระยะเวลาหนึ่งให้จิตใจและร่างกายได้ปรับสภาพที่เหมาะสม  คล้ายๆโฮมสเตย์
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ภาษีโรงเรือนของผมสูงกว่าภาษีเงินได้หลายเท่าตัวครับ
ทำไมภาษีโรงเรื่อนสูงกว่าภาษีเงินได้อะครับ

คุณ >>>belffet
Jeng

โพสต์ที่ 6

>>> frontosa

พอจะเปิดเผยได้หรือไม่ว่า ค่าทีดินเท่าไร ค่าก่อสร้างเท่าไร

และรายรับสูงสุด ถ้ามีคนเช่าเต็มได้เท่าไร

หักค่าใชจ่าย อะไรบ้าง เช่น ค่าคนเก็บเงินค่าเช่า

อิอิ อยากรู้อะครับ ว่ากำไรดีหรือเปล่า
frontosa

โพสต์ที่ 7

ยังขอแบบอยู่เลยครับพี่ Jeng แต่ก็เป็นแบบสร้างได้ 45 ห้อง

ราคาที่ดินซื้อมา 3 ล้านบาท ร้อยตรว. ที่ลาดพร้าว 85 น่ะครับ

ค่าเช่าแถวๆ นั้น ต่ำสุดที่เคยไปดู เป็นห้องพัดลมก็ประมาณ 2200 บาท
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty

โพสต์ที่ 8

ลองเข้าไปอ่านที่ www.saverclub.org ของ ดร.สุวรรณ นะครับ หรือจะโทรถามตอน 16.30 คลื่น 96.5 ก็ได้
Jeng

โพสต์ที่ 9

100 ตรว. 3 ล้าน

ถ้าสร้างก็สร้างได้เต็มที่ 5 ชั้น ชั้น 5 ไม่มีลิฟ

อืม ค่าสร้าง 45 ห้อง ห้องละ 1 แสนละกัน คือ 4.5 ล้าน เดาเอานะ

ทุนประมาณ 7.5 ล้าน ถ้าได้รีเทิน 10 % ต่อปี ก็ 750000

ค่าเช่า 45 ห้อง ห้องละ 2.2 พันก็ได้เท่ากับ 990000

หักค่าใช้จ่ายต่อเดือนซัก 20 % ก็เหลือกำไร 792000

คิดอย่างงี้ได้หรือเปล่าครับ
chanyut_ch

โพสต์ที่ 10

จ้างพนักงานคนเดียวเองเหรอครับ

แล้วใครจะเก็บขยะ + ดูแลเรื่องไฟ เรื่องน้ำละครับ
โพสต์โพสต์