ได้ที่ดินเพิ่มจากการรังวัดที่ดินใหม่ได้อย่างไร?

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
drchatri
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ได้ที่ดินเพิ่มจากการรังวัดที่ดินใหม่ได้อย่างไร?

โพสต์ที่ 1

ขอเรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านครับ พ่อตาผมมีที่นาอยู่ในจังหวัดอุทัยฯ แกบอกว่าจะมีการรังวัดที่ดินใหม่ คาดว่าจะได้ที่ดินมาเพิ่มหลายไร่ แล้วแกกะจะขายทำกำไร ผมไม่ทราบว่าอยู่ดีๆที่ดินมันจะงอกขึ้นมาได้อย่างไร เคยรู้แต่เรื่องการรุกล้ำที่ดินแล้วมีการครอบครองปรปักษ์นานเกินกว่าสิบปี ก็มีสิทธิ์ให้ออกเป็นโฉนดทีหลังได้  :?:
กล้วยทอด

Re: ได้ที่ดินเพิ่มจากการรังวัดที่ดินใหม่ได้อย่างไร?

โพสต์ที่ 2

คงเป็นที่หัวไร่ปลายนาค่ะ เป็นที่เกินที่ระบุในโฉนด
ซึ่งจะยังเป็นกรรมสิทธิ์ของผู้ถือครองปัจจุบันค่ะ

สมัยก่อน เครื่องมือวัดที่ดินมันไม่ค่อยแม่นยำ
บางทีไปวัดที่ทางที่เป็นป่ารกๆ เจ้าหน้าที่ก็กะๆ เอา
โดยประมาณ แล้วปักหมุดทิ้งไว้

พอมาถึงปัจจุบัน เครื่องมือวัดทันสมัยขึ้น
ก็วัดพื้นที่เดิมที่หมุดปักไว้แหละค่ะ
เผลอๆ ที่ดินของเราที่แต่ก่อนวัดได้ 100ไร่
อาจเพิ่มขึ้น กลายเป็น 110ไร่ก็ได้ค่ะ
(ส่วนใหญ่มักได้ที่เพิ่มนะคะ  :D )
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
ภาพประจำตัวสมาชิก
drchatri

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณ คุณกล้วยทอดมากครับ การรังวัดที่ดินถ้าผมเข้าใจไม่ผิดใช้หลักคำนวณแบบเรขาคณิตโดยใช้เครื่องมือวัดด้านต่างๆแล้วเครื่องคำนวณตามหลักเรขาฯใช่ไหมครับ สัดส่วนที่แตกต่างเพียงเส็กน้อยบนเครื่องวัดทำให้เวลาเทียบเป็นผืนที่ดินออกมาเลยใหญ่เป็นหลายไร่ได้  :)
ล็อคหัวข้อ