จะเปิดร้านต้องขอใบอนุญาติประกอบการค้าด้วยเหรอคะ ช่วยหน่อยค่ะ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

ล็อคหัวข้อ
peaceful
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จะเปิดร้านต้องขอใบอนุญาติประกอบการค้าด้วยเหรอคะ ช่วยหน่อยค่ะ

โพสต์ที่ 1

เพิ่งเปิดร้านไม่นานกะลองตลาดดูก่อน ยังไม่ได้ไปแจ้งอะไรทั้งสิ้นค่ะ เพราะเพิ่งเริ่มไม่ถึงเดือน  ที่ร้านจะขายพวกเครื่องสำอาง ลดน้ำหนัก และ รับต่อ พรบ  แล้ววันนึงมีเจ้าหน้าที่จากสาธารณสุขจังหวัดมาเขียนบันทึกว่า ให้ไปขอใบอนุญาติประกอบการค้าภายใน 15 วัน ขอรบกวนถามดังนี้ค่ะ

1  จะเปิดร้านต้องขอใบอนุญาติประกอบการค้าด้วยเหรอคะ  และเราควรจะขอใบอนุญาติประกอบกิจการแบบไหนดีคะ ที่ประหยัดภาษีมากที่สุด เห็นแถวบ้านเปิดร้านขายเสื้อผ้า จ่ายภาษีแบบเหมาจ่าย ปีละ 600 บาทเองค่ะ  การแจ้งว่าขาย เครื่องสำอาง  เสียภาษีต่างกับขายผลิตภัณฑ์ลดน้ำหนักหรือไม่ คะ และ รับต่อ พรบ ด้วย จะแจ้งยังไงดีคะเนี่ย

2  การขอใบอนุญาติต้องเสียค่าใช้จ่ายมั้ยคะ

4  แล้วต้องไปจดทะเบียนพาณิชย์หรือไม่คะ

ขอบคุณมากค่ะ
[email protected]
ForrestGump

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ผมเข้าใจว่า
1. ขึ้นอยู่กับยอดขายและอัตรากำไรของคุณว่าอยู่ที่เท่าไหร่
- ถ้าแจ้งยอดรายได้(กำไร) สุทธิเกินกว่าห้าแสนบาท จะต้องเสียภาษีเรท 30เปอร์เซ็นต์ ทำให้ควรจดเป็น หจก. เพราะสามารถนำ คชจ.ต่างๆมาหักรายได้ตามจริงที่ใช้ในกิจการ
- ถ้ายอดขายและกำไรน้อย ก็จ่ายภาษีเหมาไปได้เลย สรรพากรจะคิดในอัตรากำไร 20% ต้นทุน 80% เสียเท่าไหร่ก็ตามนั้น
ยังไงก็ลองไปถามหลักเกณฑ์ที่สรรพากร แล้วสมมติตัวเลขขึ้นมาดูนะครับ  เมื่อจดแล้ว สรรพากรจะยกเว้นไม่ต้องแจ้งรายได้ภายใน 6 เดือนครับ จากนั้นต้องมีรายได้เข้า(หรือควรจะ มิฉะนั้นอาจโดนเรียกตรวจสต็อก บัญชีต่างๆ)

2. ไม่ทราบครับ ถามที่พานิชย์จังหวัดได้เลย
3. ต้องจดทะเบียนพานิชย์ รวมถึงแบบ ภพ.20 เพื่อเข้าระบบภาษีมูลค่าเพิ่มครับ

อ้อก่อนทำคิดให้ดีก่อนนะครับ ว่าจะทำอะไรจริงจังหรือไม่ เพราะจะเลิกจะโดนตรวจสอบมาก

ไม่ใช่ว่าจะขู่ให้กลัวนะครับ เพียงแต่อยากให้รอบคอบก่อน มี Margin of Safety น่ะครับ
1. อย่าขาดทุน
2.กลับไปดูกฎข้อที่ 1

ขอให้การค้าเจริญรุ่งเรือง และสนุกกับงานครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
hot

โพสต์ที่ 3

กรณี เช่าตึกหรือ ใช้อาคารประกอบกิจการ
สามารถจดทะเบียนในนามบุคคล ได้คับ
ที่กระทรวงพาณิชย์ค่าจด 50 บาท
ถ้ากลัวจดไม่เป็น มีคนรับจดไม่เกิน2000 บาท
พอจดเสร็จ  ปีหนึ่งก็เสียภาษี2ครั้งในนามบุคคลธรรม
ดา โดยรายได้ต้องไม่เกิน 1.2-1.8ล้านผมจำไม่แม่น
เท่าไร ถ้าเกิดต้องไม่จดภาษีมูลค่าเพิ่ม  หรือไง

ปกติ กิจการใหม่สรรพากร จะไม่ค่อยมายุ่งมาก
เพียงแต่ มาตรวจการจดทะเบียน รูปแบบการเสียภาษี
แต่ถ้าทำมานาน  ปีหนึ่งจะมีสุ่มตรวจปีละครั้ง
จากแผนก หนึ่ง เอ ผมจำไม่แม่นอีกแล้วซิคับ
peaceful

โพสต์ที่ 4

หากจดในนามบุคคลธรรมดา สามารถใช้ชื่อญาติที่อายุ 67 ปี จดได้มั้ยคะ ปกติญาติคนนี้ ไม่มีรายได้อะไรค่ะ  อาศัยลูกหลานให้เงินใช้

คือไม่อยากเอาชื่อตัวเองไปจดอีกค่ะ  เพราะที่ผ่านมาทำเครดิตภาษีปันผลมา 2 ปีแล้วค่ะ  (โดยมีรายได้จากหุ้นอย่างเดียวค่ะ หุ้นเป็นชื่อของสามี)

ขอบคุณค่ะ
hot

โพสต์ที่ 5

ในแง่ ระเบียนแล้วไม่ได้คับ

แต่ในแง่ปฏิบัต  ได้คับ

ฮิ  เอ อย่างไง
ล็อคหัวข้อ