มีใครใช้วิธีลงทุนแบบ cost average บ้างไหมครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
magician
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครใช้วิธีลงทุนแบบ cost average บ้างไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ผมกำลังสนใจจะลองใช้วิธีนี้อยู่โดยการซื้อกองทุนรวม index fund

มีพี่ๆท่านใดลงทุนแบบนี้อยู่บ้างไหมครับ
beammy

โพสต์ที่ 2

Eto Demerzel เขียน:เคยศึกษา แต่ไม่เคยใช้ครับ

การลงทุนแบบ baht cost average กับ index fund
คงจะให้ผลตอบแทนเท่ากับ "ผลตอบแทนเฉลี่ย" ของตลาด

ซึ่งถ้าคุณพอใจผลตอบแทนเฉลี่ย
(ตามประวัติหลายสิบปีที่ผ่านมา ก็ราวๆ 10% ต่อปี)
ก็โอเคครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นลงทุนแบบนี้กับหุ้นที่ศึกษาแล้วว่าดี
คงจะให้ผลตอบแทนสูงกว่าเฉลี่ยของตลาดพอควรครับ

และถ้าใช้หลักการแบบวาลู คือซื้อตูมเลย
เมื่อราคามี margin of safety มากๆ

ผลตอบแทนจะสูงกว่าแบบ baht cost average
มากทีเดียวครับ
ว่าจะถามอยู่พอดี

ขอบคุณครับพี่อีโต้ ...
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 3

ผมใช้วิธีนี้อยู่กับ LTF ครับ
VI ฝึกหัด
boybbcom

โพสต์ที่ 4

ลองแบ่งเงินส่วนนึงมาลงทุนแบบ COST AVERAGE สิครับ เดี๋ยวนี้ 1000 บาท/เดือน ก็ทำได้แล้ว เงินอีกส่วนก็ลงทุน VI ลองดู สัก 2-3 ปี ก็รู้แล้วล่ะครับว่าเราชอบแบบไหน ถนัดแบบไหน ถ้าสนใจแบบ COST AVERAGE ลองโทรไป บล ซิกโก้ ก็ได้ครับ เค้ามีโปรแกรมนี้อยู่ แต่ต้องไปพิจารณาด้วยตัวเองดีดี  นะครับ ถ้าลงทุนเดือนละ 1000 บาท เพราะรู้สึกเค้าคิดค่าคอมขั้นต่ำ 50 บาท บวก vat อีกต่างหาก
Baron

เคยลองไปถามที่บล.ซิกโก้ดูแล้ว

โพสต์ที่ 5

คิดว่าน่าสนใจมากสำหรับคนที่ไม่มีเวลาในการลงทุนมาก เคยลองลงทุนแบบนี้โดยเปรียบเทียบกับการลงทุนปกติ โดยซื้อegcomp ที่ราคา1000บาท/เดือนเป็นเวลา2 ปี มันจะขึ้นหรือลงก็ไม่สนใจลองลงทุกเดือนไปเรื่อยๆ  ส่วนการลงทุนปกติ ก็ลงทุนตามภาวะทั่วไป พอ 2 ปีผ่านไปเงินที่ลงทุนปกติ ก็ขาดทุนไปตามระเบียบ ส่วนที่ลงทุนแบบ Dollar cost average กลับได้กำไร งงเลย  ตอนนี้ก็เลยลงทุนแบบเฉลี่ย Easy Wealth Builderของบล.ซิกโก้ไว้ด้วย
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 6

ว่าจะใช้กับพอร์ตภรรยา
เอาจริงทำเองทำยากครับ
เลยซื้อแบบไม่กำหนดเวลาตายตัว
แค่ตั้งเป้าสะสมหุ้นไปเรื่อยๆ   :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ภาพประจำตัวสมาชิก
poppo

โพสต์ที่ 7

สะสมหุ้นไปเรื่อยๆ รวยผ่อนส่ง :lol:  :lol:  :lol:
โพสต์โพสต์