กองทุนหุ้นETF ที่ลงทุนตลาดหุ้นประเทศจีน

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
mingchang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

กองทุนหุ้นETF ที่ลงทุนตลาดหุ้นประเทศจีน

โพสต์ที่ 1

มีความสนใจที่จะลงทุนผ่านกองทุนETFที่ลงทุนในตลาดหุ้นจีน ทั้งตลาดเซี่ยงไฮ้หรือตลาดเสินเจิ้น ขออนุญาตสอบถามผู้มีความรู้หรือผู้เชี่ยวชาญว่า มีกองทุนไหนที่จะแนะนำครับ ตอนนี้กำลังศึกษา Bualuang China Equity Fund (B-CHINE-EQ) และ TMBCOF อยู่ หรือจะมีกองอื่นที่ดีขอกรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
自在 不争
Nash
Verified User

Re: กองทุนหุ้นETF ที่ลงทุนตลาดหุ้นประเทศจีน

โพสต์ที่ 2

1.ETF จีนในไทยมีแค่ CSI300 ในกระดานชื่อว่า CHINA กระดานไทยนี่ ตัวเดียวเองแหละ

2.นอกนั้น ETF จีนยังมีหลากหลาย คุณต้องออกกระดานนอก แล้วหาโบรคเกอร์ซื้อเองนะครับ

3.ส่วนกองทุนเพียบเลยครับ ลองทำความรู้จัก แล้วมาคุยต่อเพิ่มนิดนะ
กองไทยไปพวกกองจีน มันมีทั้งหุ้นเล็ก หุ้นใหญ่ หุ้น ADR

A share
B share
ADR บ.จีน ไปเทรดในตลาดหุ้นนอก เช่น BABA
จะเล่นของจีนนี่ต้องขยันมาก หุ้นมันเยอะ ลองหาข้อมูลต่อดูนะครับ
arm10182

Re: กองทุนหุ้นETF ที่ลงทุนตลาดหุ้นประเทศจีน

โพสต์ที่ 3

ถ้ามีพอร์ทต่างประเทศ

มองว่า etf ตัว iShares Hang Seng TECH ETF ในตลาดหุ้น HK น่าสนใจครับ (ตัวย่อ 3067 / 9067 :Hang Seng)

พอร์ทหลักๆมี
Name Weight (%)
XIAOMI CORP 9.17
KUAISHOU TECHNOLOGY 7.89
ALIBABA GROUP HOLDING LTD 7.81
TENCENT HOLDINGS LTD 7.69
MEITUAN 7.51
JD.COM CLASS A INC 6.84
SUNNY OPTICAL TECHNOLOGY LTD 6.31
JD HEALTH INTERNATIONAL INC 6.10
ALIBABA HEALTH INFORMATION TECH LT 4.45
SEMICONDUCTOR MANUFACTURING INTERN 4.31

ค่าธรรมเนียม Management Fee 0.25% ต่อปี

ยาวๆ tech จีนคงไปต่อได้ครับ แต่มีความเสี่ยงเรื่องนโยบายภาครัฐอยู่

ปีที่ผ่านมาราคาหุ้น tech จีนขึ้นมาเยอะพอควร ตอนนี้ก็เริ่มพักฐานลงไปบ้าง
mingchang

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ช่วยแนะนำครับ สองวันก่อนได้ลองหาดู ในตลาดหุ้นฮ่องกงมีสองตัวที่ตนเองสนใจ เป็นetf ทั้งคู่ 2833.hk ตัวนี้อิง hang seng index ค่าบริหารต่ำมาก ตามที่อ่านเจอมา 0.1% ต่อปี หุ้นที่อยู่ในพอร์ตส่วนใหญ่เป็นที่รู้จัก อีกตัว 2822.hk ตัวนี้อิง ftse china a50 index น่าจะเป็นดัชนีหุ้นเซี่ยงไฮ้ ค่าจัดการแพงขึ้นมาหน่อย แต่ก็ถูกกว่ากองทุนหุ้นทั่วไปเยอะ ที่สำคัญทั้งสองดัชนีหุ้นต่างมีค่า pe ที่น่าสนใจมาก ประมาณ12-13 เท่านั้น ตอนนี้ยังกำลังหาข้อมูลมากขึ้น คิดให้ละเอียดรอบคอบ การลงทุนต่างประเทศเป็นเรื่องที่ไม่คุ้นเคยและติดตามยากกว่าเมื่อเทียบกับลงทุนในประเทศ
ขอเพื่อนๆ นักลงทุนช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
自在 不争
chode

โพสต์ที่ 5

หุ้นจีนจะโดนตะวัันตกลดสัดส่วนเหลือ0%เพราะกลัวจีนจะโดนเหมือนรัสเซีย จนหุ้นจีนกลายเป็นหุ้นถูกเรื้อรังไหม
Peter1011
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

Here are some tickers, please do your own research to know what you are about to own...

2801.HK
2823.HK
2846.HK
2day

โพสต์ที่ 7

iShares MSCI China ETF (MCHI)

Expense Ratio (net) 0.58%
โพสต์โพสต์