คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
borisoot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: งบการเงิน

โพสต์ที่ 2041

[quote="chatchai"][quote="borisoot"]งบดุล

สินทรัพย์
รวมสินทรัพย์หมุนเวียน
pingping

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2042

สวัสดีค่ะ

มารายงานตัวหลังจากนั่งอ่าน กระทู้นี้ทั้งหมด 69 หน้า มาประมาณ 1 เดือน แอบแสบตาเล็กน้อย

แต่หลังจากที่อ่าน ก็ทำให้มีทัศนะคติต่อการลงทุนแบบหุ้น (แบบ VI) ดีขึ้นนะค่ะ ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีความคิดเรื่องเล่นหุ้น เพราะเชื่อว่า มันคือการพนันอย่างหนึ่ง เพียงแต่เป็นของผู้มีอันจะกินมาเล่นกัน ดูดีโดยผ่านตลาดหลักทรัพย์

ตอนนี้ก็พยายามหาหนังสือมาอ่านก่อนค่ะ โดยเฉพาะเรื่องการหามูลค่าหุ้นที่แท้จริง อยู่ค่ะ เคยเรียนการวิเคราะห์การเงินสมัยเรียน MBA มาบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะให้เพื่อนที่เรียนบัญชีเป็นคนวิเคราะห์ (เราเป็นคนวิเคราะห์ภาพรวม พวก SWAT + 5 force model - ความจริงไม่ถูกกับพวกตัวเลขอย่างมาก) แต่ตอนนี้คงต้องไปปัดฝุ่นขนานใหญ่เลยล่ะ เพราะการวิเคราะห์เพื่อลงทุนในหุ้น นั้นมันละเอียดกว่าตอนทำ case study เยอะมากๆๆ

ไว้มีข้อสงสัย จะมาถามค่ะ (คือจริงๆ ต้องการหาความรู้ก่อนที่เล่นอย่างจริงจัง แล้ว ก็ขอเก็บเงินไปพลางๆ ก่อนค่ะ) ตอนนี้สนใจอุตสาหกรรมสิ่งพิมพ์ เพราะทำงานด้านนี้อยู่ (เลียนแบบคุณวิบูลย์ - ลงทุนในธุรกิจที่เราเข้าใจ)

สุดท้ายก็ขอขอบคุณผู้รู้ทุกท่านที่สละเวลามาถ่ายทอดความรู้ และ ผู้ถามทุกท่านที่ตั้งข้อสงสัย ทำให้ไม่พลาดรายละเอียดที่เราคิดว่า เข้าใจ แต่จริงๆ คือเข้าใจผิด

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
ผีเสื้อบินลอยล่องเหนือสายรู้ง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: SPF

โพสต์ที่ 2043

VIB007 เขียน:ขอบคุณครับพี่ chatchai
พี่สบายดีนะครับ

เจ้าตัวเล็กสองตัว
ทำเอาไม่ได้เข้าเวปไปนานเลย
แต่ก็สนุกดีครับ
โทษทีนะครับ  ตอบช้าไปหน่อย

ผมสบายดีครับ  เลี้ยงลูกเป็นงานที่หนักเอาการเลยทีเดียว  ยิ่งเลี้ยงลูก 2 คนด้วยแล้ว  แถมงานประจำก็คงหนักอีกด้วย  เห็นใจครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai

Re: งบการเงิน

โพสต์ที่ 2044

borisoot เขียน:ต้องขอบพระคุณคุณ chatchai มากค่ะ
ด้วยความยินดีครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
lieu

โพสต์ที่ 2045

VIB007 เขียน:ค่าการตลาดที่หล่าวถึงคงหมายถึงค่าการตลาดค้าปลีก
หรือกำไรจากการขายนำมันหน้าปั๊มมั่งครับ

ถ้าเป็นค่าการตลาดค้าปลีก็ไม่ยาก
ก็คือเอาราคาหน้าปั๊มลบด้วยต้นทุนของน้ำมันที่รับมาจากโรงกลั่นและภาษีต่างๆ
ภาษีที่เรียกเก็บอยู่ตอนนี้ก็มี
ภาษีมูลค่าเพิ่ม
ภาษีท้องที่
ภาษีสรรพสามิต
เงินกองทุนน้ำมัน

เหลือเท่าไหร่เป็นค่าการตลาดของบริษัทน้ำมันโดยส่วนใหญ่แล้วค่าการตลาดจะอยู่ประมาณ 1.0-1.5 บาทต่อลิตร

เงินก้อนนี้ที่ต้องไปจ่ายให้กับค่าอื่นๆเช่น
ค่าการตลาดของดีลเลอร์ผู้บริหารปั๊ม
ค่าขนส่ง
คาจ้างพนักงาน
และค่าใช้จ่ายอื่นๆของบริษัท

จะเห็นว่าราคาน้ำมัน 30 บาทนั้น
บริษัทน้ำมันรับไปแค่ 1 บาทเท่านั้น
ถือว่าไม่มาก มาร์จินแค่ 3 เปอร์เซนต์ก่อนค่าใช้จ่าย

อีกอย่างราคาน้ำมันเมืองไทยถือว่าถูกมากๆๆๆๆ
สำหรับประเทศที่ไม่สามารถส่งออกน้ำมันได้
พวกนักข่าวชอบเอาราคาน้ำมันเมืองไทยไปเปรียบเทียบกับมาเลเซีย
ซึ่งเปรียบเทียบกันไม่ได้
เพราะเขาผลิตน้ำมันได้เอง
เราต้องนำเข้าเกือบ 100 เปอร์เซนต์
อย่าลืมตัว

ราคาน้ำมันที่ยุโรปลิตรละกว่า 75 บาท
คนเขาถึงต้องใช้รถเล็กๆเพื่อประหยัดน้ำมัน
เรากลับชอบรถใหญ่ๆ ยิ่งใหญ่ยิ่งขายดี
รถเบนซ์ที่โน่นเป็นแท๊กซี่
แต่เราคนไทยกลับบ้าเบนซ์

ทั้งหมดเกิดจากความผิดพลาดทางด้านการบริหารประเทศ
แทนที่การขนส่งของประเทศไทยจะใช้ระบบราง
กลับใช้รถยนต์เป็นพาหนะในหารขนส่งเป็นหลัก
เพราะนักการเมืองเป็นผู้รับเหมาสร้างถนน
จึงถมงบมาสร้างถนนกันเต็มเมือง
แต่ปล่อยทิ้งรถไฟและรถไฟฟ้าเหมือนคนพิการ

ประเทศที่ใช้พลังงานคุ้มค่าที่สุดคือญี่ปุ่น
ที่เน้นระบบรางมากกว่าถนน

ถึงเวลาแล้วท่เราต้องกันมาสนใจระบบขนส่งมวลชนระบบรางทั้งประเทศอย่างจริงจัง
ถ้าไม่อยากตกเป็นทาสของราคาน้ำมันบาร์เรลละ 100 เหรียญ
VIB007 เขียน:พอเฟดลดดอกเบี้ย
กองทุนต่างๆก็ต้องหาที่พักเงินที่ได้ผลตอบแทนสูงกว่าฝากแบงค์หรือพันธบัตร
นั่นก็คือ การเก็งกำไรราคาน้ำมันหรือคอมมโมดิตี้อื่นๆ
ทำให้เฮดฟันด์และไม่เฮดต่างนำเงินมาซื้อฟิวเจอร์น้ำมัน
ทำให้ราคาน้ำมันขึ้นไงครับ
น่าจะเป็นสาเหตุหนึ่ง
ขอบคุณมากค่ะพี่วิบูลย์สำหรับคำตอบ (ซึ่งก็ยังคงงงๆอยู่บ้าง แต่ก็พอเข้าใจขึ้นมาหน่อยนึง)

ช่วงนี้อากาศแปรปรวนอยู่บ่อยๆระวังเจ้าตัวเล็กจะเป็นหวัดเน้อ
ขอให้เจ้าตัวเล็กสุขภาพแข็งแรง และครอบครัวมีความสุขมากๆนะคะ
Mr.Nine

โพสต์ที่ 2046

สวัสดีครับ ผมพึ่งเริ่มลงทุนได้ไม่นาน เริ่มตอนเดือนกันยายน2550 ครับ แนวทาง VI นี้ไกลมากตอนนี้ ขอเป็น VS ก่อนครับ
อยากให้เพิ่ม Trubb ในร้อยคนร้อยหุ้นด้วยครับ
Weeyuth

โพสต์ที่ 2047

สวัสดีครับ  ผมเป็นมือใหม่ในการลงทุน  
อยากจะให้ช่วยแนะนำหนังสือที่สอนวิธีการหามูลค่าของหุ้น  ว่าราคาทีแท้จริงของหุ้นตัวนี้คือเท่าไร  หรือมีคอร์สเปิดอบรมก็ได้  
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ย้ำคิดย้ำฝัน

โพสต์ที่ 2048

มีประโยชน์ต่อแนวทางการลงทุนผมมากครับ ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคน

มือใหม่ครับ
ayethebing

โพสต์ที่ 2049

สวัสดีครับซือแป๋วิบูลย์

แหมเดี๋ยวนี้มิตรรักแฟนเพลง เอ้ย แฟนคอลัมน์มีเยอะจริงๆ นะครับ มีทั้งสาวๆ หนุ่มๆ สุดยอดจริงๆ ครับทั่นอาจาน

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่สุดยอดอมตะนิรันดร์กาลของจริง ตั้งแต่หลายปีที่แล้วจนถึงปัจจุบัน ไม่น่าเชื่อว่าจะมีกระทู้ใดที่ทำได้ คิดดูครับ ตั้งแต่วันที่คุณพี่ธันวา ได้ post ไว้เมื่อปี 2546 จนตอนนี้ 4 ปีแล้ว มีคนเข้ามาอ่าน 4 แสนกว่าครั้ง มีการ post กว่า 2000 ครั้ง โอ้โห มันยิ่งกว่าหนังสือสามก๊กอีกนะเนี่ย

ขอดื่มให้แก่ท่านซือแป๋วิบูลย์และท่านอื่นๆ ที่ประสาทวิชาแก่ชาว TVI ครับ เอิ๊ก  :lol:  :lol:  :lol:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
VIB007

โพสต์ที่ 2050

ต้องขออภัยทุกท่านที่ไม่ได้เข้ามาตอบเลยเป็นเวลานาน
เพราะยุ่งมั่กๆ ทั้งเรื่องงานประจำและการดูแลเจ้าตัวเล็ก

ขอบคุณทกุท่านที่ติดตามกระทู้นี้มาเป็นเวลานาน
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาช่วยกันตอบข้อซักถาม

หวังว่ากระทู้นี้คงช่วยให้ความรู้แก่ทุกท่านไม่มากก็น้อย
และคาดว่าผู้บริการเวปคงให้โอกาสกระทู้นี้อยู่ต่อไป

ขอบคุณทุกท่านครับ

ว่างๆจะเข้ามาตอบใหม่ อิ อิ
วันนี้หมดเวลา ต้องกลับบ้านเลี้ยงลูกแว้ว
CCM

โพสต์ที่ 2051

สวัสดีครับ พี่ๆและเพื่อนๆทุกคนนะครับ ก่อนอื่นเลยผมอยากจะบอกคำว่าขอบคุณมากๆครับโดยเฉพาะพี่วิบูลย์ พี่มนตรี และท่านอื่นๆทุกคนนะครับ
(ขอบคุณพี่ thanwa ที่เป็นทั้งผู้ตั้งกระทู้และมอบเนื้อหาสาระครับ) สำหรับเนื้อหาและสาระในกระทู้นี้ที่เป็นประโยชน์มากๆสำหรับผม และหวังว่าสำหรับ
ทุกๆคนที่เข้ามาอ่านนะครับ ^^ ใช้เวลาอ่านและติดตามมาตลอดครับ ใช้เวลาในการอ่าน 6 เดือนครับ (นานเหมือนกันแหะ)พยายามอ่านและติดตามรายละเอียดครับ
เสมอมาครับ เป็นกระทู้ที่ยาวนานและมีคุณค่ามากเลย ในระหว่างสี่ปีที่มีกระทู้มาผมพยามอ่านและดูเหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นแล้วมาดูช่วงเวลาที่มีการพูดคุยกันในกระทู้ครับ
จะเห็นได้ว่าพี่ๆ หลายคนเป็น VI พันธุ์แท้เลยครับ โดยเฉพาะพี่วิบูลย์นะครับ เป็นคนที่มั่นคงในความคิดมากๆครับ ขอนับถือครับ ^^ ต่อไปถ้ามีคำถามหรืออะไรมาถามก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ พี่ๆทุกคน
ตอนนี้ได้หนังสือไปดองหลายเล่มเลยครับ(แต่ก็หยิบมากินบ้างแล้วครับ)ยังไงก็จะขอเดินตามความคิดของ VI รุ่นพี่ทุกๆคนอย่างค่อยเป็นค่อยไปครับ
ปล. ผมยังไม่ได้ทำการเปิด Port เลยครับ(คิดว่าจะเปิดเมื่อเจอบริษัทที่ใช่และเราก็เข้าใจมันมากที่สุดสำหรับเราแล้วครับ และที่สำคัญต้องมีราคาต่ำกว่ามูลค่าครับ^^)แต่อยากมาคุยด้วยครับขอเรียกว่าพี่ๆนะครับพอดีเกิดปี 2527 นะครับ
หากใครอายุน้อยกว่าผม ฝากขอโทดด้วยนะที่ทำให้แก่เกินวัย อิอิ
มุ่งมั่นที่จะประสบความสำเร็จ โดยก้าวย่างตามแบบ VI อย่างมั่นคง ด้วยสติและปัญญา
VIB007

โพสต์ที่ 2052

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่
ขอให้สมาชิกทุกท่านและครอบครัวมีสุขภาพพลานามัยสมบูรณ์
คิดสิ่งใดขอให้สมความปรารถนาทุกประการ

สวัสดีปีใหม่ 2551 ทุกคนครับ
por_jai

โพสต์ที่ 2053

VIB007 เขียน:ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่
ขอให้สมาชิกทุกท่านและครอบครัวมีสุขภาพพลานามัยสมบูรณ์
คิดสิ่งใดขอให้สมความปรารถนาทุกประการ

สวัสดีปีใหม่ 2551 ทุกคนครับ
8) สวัสดีปีใหม่ ครับวิบูลย์
    ขออวยพรให้ลูกชายทั้งคู่รูปหล่อกว่าพ่อนิดนึง
    ให้ฉลาดกว่าพ่อเยอะๆ
    แล้วก็แข็งแรงสมบูรณ์ไม่เจ็บไม่ไข้
    ให้พ่อแม่ปวดหัวตัวร้อนไปด้วย

ใกล้ปีใหม่ไหงคิดแต่เรื่องเก่าๆ
    คิดถึงตอนต้นๆกระทู้ที่วิบูลย์แอบเจ้านายมาโพสนะ
    อ่านแล้วสนุกดี
    กับอีกตอนที่เริ่มดังขึ้นมา มีคนคิดจะมาทำเป็นหนังสือ
    แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่มีผู้กล้า
    ผมว่าประธานหมอสามัญชน น่าจะหาคนมาเรียบเรียงเป็นรูปเล่มซักกะทีเหมือนกัน
    ตอนนี้ทีมmod ก็มีคนมาช่วยเยอะ
    แถมส่วนใหญ่เป็นfulltime investorซะด้วย
    อาจเป็นหนังสือคลาสสิค เกี่ยวกับวีไอ พอๆกับตีแตกทีเดียว
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Ryuga

โพสต์ที่ 2054

ซินเหนียนไคว่เล่อ พี่วิบูลย์ครับ
ขอให้ เซินถี่เจี้ยนคาง กงสี่ฟาไฉ ตลอดปี ตลอดไปครับ 8)
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2055

สวัสดีปีใหม่อีกปีนะครับพี่วิบูลย์  ขอให้พี่วิบูลย์ มีสุขภาพแข็งแรง ร่ำรวยเงินทอง (และกิ๊ก) อยู่เป็นเสาหลักของชาว TVI ตลอดไป
:bow:  :bow:  :bow:

เอ่อ ว่าแต่โครงการปลายปี 2549 ที่พี่วิบูลย์รับอาสาวิแคะหุ้น หายไปไหนแล้วล่ะครับ  เมื่อไรจะมีอีกล่ะครับ  :cry:  :cry:  :cry:
VIB007

โพสต์ที่ 2056

[quote="por_jai"]
8) สวัสดีปีใหม่ ครับวิบูลย์
VIB007

โพสต์ที่ 2057

Ryuga เขียน:ซินเหนียนไคว่เล่อ พี่วิบูลย์ครับ
ขอให้ เซินถี่เจี้ยนคาง กงสี่ฟาไฉ ตลอดปี ตลอดไปครับ 8)
สวัวดีปีใหม่ด้วยเช่นกันครับ
ขอให้รวยๆ
VIB007

โพสต์ที่ 2058

[quote="Pekko"]สวัสดีปีใหม่อีกปีนะครับพี่วิบูลย์
...

โพสต์ที่ 2059

สวัสดีปีใหม่ครับพี่วิบูลย์ ขอให้พี่และครอบครัวมีสุขภาพที่สมบูรณ์แข็งแรง ร่ำรวยความสุข และมีแต่รอยยิ้มตลอดปีเลยนะครับ

ขอบคุณพี่ที่คอยให้ความรู้แก่นักลงทุนรุ่นใหม่เสมอมาครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
dikdik

โพสต์ที่ 2060

สวัสดีปีใหม่ครับคุณวิบูลย์  ปีนึงผ่านไปไวจัง  ขอให้สุขภาพสมบูรณ์แข็งแรงทั้งครอบครัวนะครับ
jung_oh

โพสต์ที่ 2061

มาสวัสดีปีใหม่ด้วยครับ

ผมตั้งใจว่า จะอ่านกระทู้นี้ให้จบ ไปไปมามายังไม่มีเวลาอ่านเลยเคยอ่านอยู่ประมาณ 2 หน้า ตาลาย เยอะจริงๆ

เคยคิด จะนั่งก็อปแปะ ใส่ word แล้ว Print มานั่งอ่าน จะได้ อ่านได้เรื่อยๆ ไม่ต้องจ้องคอมนานนาน (ปวดตา) สงสัยอะไร ก็จะได้ขีดๆ เขียนๆ จดๆ ไว้

ลองทำได้ประมาณ 2 หน้า(อีกเช่นกัน) มึนตึ๊บเลย

ผมว่า ถ้าลองดึงจาก Database เลย น่าจะไวนะครับ ดึงมาใส่ Field ที่กำหนดไว้ จัดรูปแบบอีกนิด ป๊าดเดียวคงเสร็จ

คงได้เป็นพันหน้าเหมือนกัน  :D
SEHJU

ครับ

โพสต์ที่ 2062

ผมทำแล้วครับ......  ก๊แปมาใส่เวิร์ด จัดรูปแบบนิดหน่อย เอาไว้แต่เนื่อหา

ทำได้แค่สามหน้าก็ เหอะ เลิกดีกว่าว่ะกู เยอะเจงๆ.......

น่าจะรวมเล่มจำหน่ายเลยนะผมว่า...
Jimmy

โพสต์ที่ 2063

ราคาน้ำมันที่ยุโรปลิตรละกว่า 75 บาท
คนเขาถึงต้องใช้รถเล็กๆเพื่อประหยัดน้ำมัน
เรากลับชอบรถใหญ่ๆ ยิ่งใหญ่ยิ่งขายดี
รถเบนซ์ที่โน่นเป็นแท๊กซี่
แต่เราคนไทยกลับบ้าเบนซ์

ทั้งหมดเกิดจากความผิดพลาดทางด้านการบริหารประเทศ
แทนที่การขนส่งของประเทศไทยจะใช้ระบบราง
กลับใช้รถยนต์เป็นพาหนะในหารขนส่งเป็นหลัก
เพราะนักการเมืองเป็นผู้รับเหมาสร้างถนน
จึงถมงบมาสร้างถนนกันเต็มเมือง
แต่ปล่อยทิ้งรถไฟและรถไฟฟ้าเหมือนคนพิการ

ประเทศที่ใช้พลังงานคุ้มค่าที่สุดคือญี่ปุ่น
ที่เน้นระบบรางมากกว่าถนน

ถึงเวลาแล้วท่เราต้องกันมาสนใจระบบขนส่งมวลชนระบบรางทั้งประเทศอย่างจริงจัง
ถ้าไม่อยากตกเป็นทาสของราคาน้ำมันบาร์เรลละ 100 เหรียญ

เห็นด้วยครับพี่วิบูลย์เพราะจังหวัดภูเก็ตที่ผมอยู่ตัวเมืองก็เล็กนิดเดียวทั้งจังหวัดสามรถไปกลับได้ภายในวันเดียว แต่ไม่มีระบบขนส่งที่เป็นรถรางหรือรถเมล์ [เพิ่งมี 5-6 ปีที่ภายมาสำหรับรถเมล์] เพราะว่าพวกนักการเมืองท้องถิ่นมันเปิด บริษัทดีลเลอร์ถึง 3 ค่าย เป็นสาเหตุให้ภูเก็ตบ้านผมรถเริ่มติดตอนชม.เร่งด๋วน พวกนี้มันต้องการแต่ขายรถอย่างเดียวโดยไม่สนใจอะไรทั้งนั้น

ป.ล. ขอบ่นหน่อยนะครับ

=========================
ชีวิตมีแค่สองหมื่นกว่าวันจะมัวรอมันไปถึงไหนก้าวเดินออกไปแล้วทำมัน
krisy

Re: ครับ

โพสต์ที่ 2064

[quote="SEHJU"]ผมทำแล้วครับ......
.....Give Everything but not Give Up.....
genedemonvi

โพสต์ที่ 2065

อ.วิบูลยื ออกทีวีชอง money chanel เท่มากครับ
jengi11

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2066

VIB007 เขียน:เนื่องด้วยผมไม่มีเวลาตอบกระทู้อื่นๆ ผมขอใช้กระทู้นี้ตอบคำถามสำหรับเพื่อนๆที่มีข้อพูดคุยกับผม วิบูลย์ (007) เพียงกระทู้เดียวนะครับ สัญญาว่าจะเปิดกระทู้นี้ทุกวันที่อยู่ออฟฟิศและไม่ได้ไปต่างจังหวัด (ผมเดินทางบ่อย)
VIB007

โพสต์ที่ 2067

ขอบคุณแฟนๆทุกท่านครับ

ผมเคยขึ้นเวทีกับอาจารย์สามท่านแล้วครับ
คราวที่แล้วพิธีกรแย่งกันพูดหมด
ผมนั่งหง่าวอยู่คนเดียว

มาคราวนี้ผมรู้แกว
เลยต้องชิงจังหวะพูดก่อน
ไม่งั้นอด ต้องนั่งหง่าวอีกรอบ

จริงๆที่อยากพูดมากกว่านี้ แต่เวลาน้อย
เลยบอกกล่าวกันเท่าที่ได้ฟัง

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามผลงานของสายันต์ ครับ อิ อิ

ขอบอกอีกหน่อย
เสื้อที่ใส่ของอาจารย์ไพบูลย์ (ไทด์ด้วย)ครับ
พอดีผมใส่เสื้อยืดไป
อาจารย์ไม่ให้ใส่เสื้อยืดออกทีวี
รีบบอกให้ผมไปเปลี่ยน
poppo

โพสต์ที่ 2068

พี่วิบูลย์หน้าเด็กมากเลยครับ ดูหน้าแล้วยังเด็กกว่าพี่ por_jai ที่อายุ 28 อีกครับ :lol:  :lol:  :lol:
จงทนอด และอดทน
VIB007

โพสต์ที่ 2069

[quote="poppo"]พี่วิบูลย์หน้าเด็กมากเลยครับ ดูหน้าแล้วยังเด็กกว่าพี่ por_jai ที่อายุ 28 อีกครับ :lol:
Jeng

โพสต์ที่ 2070

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เหรอครับ 
พี่พอใจคงฝากธนาคารเอาไว้หลายปีนะ 
อิ อิ 

คนอายุมากกว่าแต่หน้าเด็กกว่าผมก็มี 
เช่นพี่เจ๋งเป็นต้น เพราะกินโนนิทุกวัน 

ไม่ได้เชียร์ขายนะ เพราะผมก็ไม่ได้กินโนนิ
แหม ว่าไปนั่น วิบูลย์ มีความสุข สมบูรณ์พร้อม ภรรยาน่ารัก ลูกก็น่ารัก อยู่ในบ้าน ประหยัดพลังงาน ไม่ร้อนไป ไม่หนาวไป การงานก็ดี และว่างๆก็มาช่วยสังคม โดยการเขียนบทความในฐานเศรษฐกิจ และ ออกรายการ money chanel และอื่นๆ เช่นตะแกรงร่อนหุ้น

น้องๆทุกคนควรเอาเป็นเยี่ยงอย่างครับ อย่าร่ำรวย โดยการไม่แบ่งปันคืนสู่สังคม

เหอๆ อิจฉา

อิอิ ว่าแล้วไปหาหุ้นเล่นต่อดีกว่า

เห็นวิบูลย์ แล้วก็นึกถึงวันที่ไปเจอ พี่มนตรี ศรไพศาล แกกำลังง่วนอยู่กับการออก cd สอนเรื่องการใช้ชีวิต โดยการแจกฟรี และ เจอพี่โกมาศ แกเป็นหมอ และเป็นอดีต นายก อบจ สมัยก่อน พี่มนตรี ปัจจุบันก็ตอบคำถามเกียวกับทางการแพทย์ และอื่นๆ ในมติชน