คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4561

VIB007 เขียน:
hongvalue เขียน:
อืม รอบนี้เดี่ยวพาสาวๆสวยๆ
ไปนั่งด้วยนะ มีแต่หนุ่มๆเดี่ยวขาดรสชาติ
ได้เลย คนเก่าหรือเปล่า
คงไม่น่าใช่แล้วนะ
ระดับฮงแล้วน่าจะมีสำรองอีกหลาย

อีกคนนึงครับ ไม่ใช่คนเก่า
คนที่เคยพาไปนั้นเป็นเพื่อนที่สนใจเรื่องหุ้น
ครับวันนั้นเลยชวนไปเปิดหูเปิดตา
แต่คนที่จะพาไปรอบนี้ น่าร๊ากกก
แต่ผมไม่ได้มีสำรงสำรองอะไรหรอกนะครับ
มีคนเดียวแต่น่าร๊ากกกกกก
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4562

อีกคนนึงครับ ไม่ใช่คนเก่า
คนที่เคยพาไปนั้นเป็นเพื่อนที่สนใจเรื่องหุ้น
ครับวันนั้นเลยชวนไปเปิดหูเปิดตา
แต่คนที่จะพาไปรอบนี้ น่าร๊ากกก
แต่ผมไม่ได้มีสำรงสำรองอะไรหรอกนะครับ
มีคนเดียวแต่น่าร๊ากกกกกก
หรือว่ารักเดียวแต่หลายใจ

ไว้จะเลี้ยงเมื่อไหร่ก็บอกมาแล้วกัน
hongvalue

โพสต์ที่ 4563

ถามหน่อยครับ

หุ้นโรงกลั่นเนี้ยในงบที่มีรายการ

กำไรจากสัญญาซื้อขายน้ำมันดิบและผลิตภัณฑ์น้ำมันล่วงหน้า
หรือพูดง่ายๆก็คือการกำไรจากการ hedging นั้นเอง

พอลองมานึกภาพว่ากระบวนการนี้เกิดจากอะไร
มันคือการที่โรงกลั่นแห่งนั้น lock ค่าการกลั่นเอาไว้ได้
ที่ระดับสูงนั้นเองถูกไหมครับเช่นถ้าค่าการกลั่นปัจจุบันอยู่ที่ 9 เหรียญ
แล้วบริษัทก็ lock เอาไว้

ถ้าค่าการกลั่นลงไปเหลือ 6 เหรียญกำไรส่วนต่าง 3 เหรียญก็จะเกิดขึ้น
มีรายละเอียดอะไรมากกว่านี้ไหมครับว่าตัวเลขกำไรจากการ hedging คำนวนมาได้อย่างไร อย่างเช่นที่ bcp กำไรจากการเฮดในปี 2552
5631 ล้าน ผมงงว่าทำไมกำไรมันได้สูงขนาดนั้นสูงกว่ากำไรปกติประมาณ 2-3 เท่าตัว ผมว่าถ้าเป็นพวกหุ้นอิเล็กทรอนิกแล้วกำไรจากค่าเงินก็ไม่น่าจะสูงขนาดมากกว่ากำไรปกติหลายเท่าขนาดนี้

ถ้าให้ผมเดาน่าจะเป็นเพราะว่าปี 2009 ค่าการกลั่นต่ำมากการเฮดได้ก่อนวิกฤติพอดีทำให้รายการส่วนนึงสูงมาก ใช่ไหมครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4564

hongvalue เขียน:ถามหน่อยครับ

หุ้นโรงกลั่นเนี้ยในงบที่มีรายการ

กำไรจากสัญญาซื้อขายน้ำมันดิบและผลิตภัณฑ์น้ำมันล่วงหน้า
หรือพูดง่ายๆก็คือการกำไรจากการ hedging นั้นเอง

พอลองมานึกภาพว่ากระบวนการนี้เกิดจากอะไร
มันคือการที่โรงกลั่นแห่งนั้น lock ค่าการกลั่นเอาไว้ได้
ที่ระดับสูงนั้นเองถูกไหมครับเช่นถ้าค่าการกลั่นปัจจุบันอยู่ที่ 9 เหรียญ

ถ้าค่าการกลั่นลงไปเหลือ 6 เหรียญกำไรส่วนต่าง 3 เหรียญก็จะเกิดขึ้น
มีรายละเอียดอะไรมากกว่านี้ไหมครับว่าตัวเลขกำไรจากการ hedging คำนวนมาได้อย่างไร อย่างเช่นที่ bcp กำไรจากการเฮดในปี 2552
5631 ล้าน ผมงงว่าทำไมกำไรมันได้สูงขนาดนั้นสูงกว่ากำไรปกติประมาณ 2-3 เท่าตัว ผมว่าถ้าเป็นพวกหุ้นอิเล็กทรอนิกแล้วกำไรจากค่าเงินก็ไม่น่าจะสูงขนาดมากกว่ากำไรปกติหลายเท่าขนาดนี้

ถ้าให้ผมเดาน่าจะเป็นเพราะว่าปี 2009 ค่าการกลั่นต่ำมากการเฮดได้ก่อนวิกฤติพอดีทำให้รายการส่วนนึงสูงมาก ใช่ไหมครับ
โดยส่วนตัวแล้วไม่ได้สนใจกำไรจำพวกนี้สักเท่าไหร่นัก
เพราะมันไม่แน่นอน
ยกตัวอย่างการบินไทยช่วงที่น้ำมันขึ้นๆเป็นร้อยเหรียญปี 08 ก็ซื้อฟิวเจอร์น้ำมันไว้มาก
คนก็เลยบอกว่าเก่ง ทำกำไรได้มาก
แต่พอน้ำมันลงเหลือ 30 เหรียญเท่านั้นหละ
กลายเป็น"โง่"ไปเลย

โรงกลั่นก็เช่นเดียวกัน
แต่ส่วนใหญ๋จะเฮดที่ราคาน้ำมันดิบนะ
เพราะซื้อขายได้ทั่วโลก
ไม่ได้เฮดค่าการกลั่นเท่าไหร่หรอก
เพราะราคาหน้าโรงกลั่นบ้านเราจะอิงกับสิงคโปร์
และขายให้กับลูกค้าในประเทศเป็นหลัก
ไม่ได้ส่งออกมากเท่าไหร่
ลูกค้าในประเทศส่วนใหย่เป็นราคาสปอตมากกว่าฟิวเจอร์

ที่กำไรมาก
อาจเกิดจากเฮดราคาน้ำมันดิบไว้ต่ำ
เพราะคาดการณ์ว่าราคาน้ำมันจะสูงขึ้น
และพอช่วงราคาน้ำมันสูงขึ้นจริงๆตามคาด
จึงได้กำไรในส่วนต่างทั้งสต๊อคและราคาขายหน้าโรงกลั่นด้วย

แต่ถ้าคาดการณ์ผิดก็ขาดทุนบักโกรกเหมือนกัน

ส่วนเฮดค่าเงินก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
ส่วนใหญ่จะซื้อฟิวเจอร์ค่าเงินบาทดอลเอาไว้
เวลาได้เงินดอลกลับมาจะได้ตามราคาเงินบาทในวันนั้นๆ
ตามต้นทุนที่แท้จริง
ปกติการเงินไม่ค่อยได้เก็งกำไรหรือคาดการณ์ค่าเงินเหมือนน้ำมันดิบ
oatty

โพสต์ที่ 4565

hongvalue เขียน:ถามหน่อยครับ

โดยส่วนตัวแล้วไม่ได้สนใจกำไรจำพวกนี้สักเท่าไหร่นัก
เพราะมันไม่แน่นอน
ยกตัวอย่างการบินไทยช่วงที่น้ำมันขึ้นๆเป็นร้อยเหรียญปี 08 ก็ซื้อฟิวเจอร์น้ำมันไว้มาก
คนก็เลยบอกว่าเก่ง ทำกำไรได้มาก
แต่พอน้ำมันลงเหลือ 30 เหรียญเท่านั้นหละ
กลายเป็น"โง่"ไปเลย

โรงกลั่นก็เช่นเดียวกัน
แต่ส่วนใหญ๋จะเฮดที่ราคาน้ำมันดิบนะ
เพราะซื้อขายได้ทั่วโลก
ไม่ได้เฮดค่าการกลั่นเท่าไหร่หรอก
เพราะราคาหน้าโรงกลั่นบ้านเราจะอิงกับสิงคโปร์
และขายให้กับลูกค้าในประเทศเป็นหลัก
ไม่ได้ส่งออกมากเท่าไหร่
ลูกค้าในประเทศส่วนใหย่เป็นราคาสปอตมากกว่าฟิวเจอร์

ที่กำไรมาก
อาจเกิดจากเฮดราคาน้ำมันดิบไว้ต่ำ
เพราะคาดการณ์ว่าราคาน้ำมันจะสูงขึ้น
และพอช่วงราคาน้ำมันสูงขึ้นจริงๆตามคาด
จึงได้กำไรในส่วนต่างทั้งสต๊อคและราคาขายหน้าโรงกลั่นด้วย

แต่ถ้าคาดการณ์ผิดก็ขาดทุนบักโกรกเหมือนกัน

ส่วนเฮดค่าเงินก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
ส่วนใหญ่จะซื้อฟิวเจอร์ค่าเงินบาทดอลเอาไว้
เวลาได้เงินดอลกลับมาจะได้ตามราคาเงินบาทในวันนั้นๆ
ตามต้นทุนที่แท้จริง
ปกติการเงินไม่ค่อยได้เก็งกำไรหรือคาดการณ์ค่าเงินเหมือนน้ำมันดิบ
ขอทดสอบเรื่องการ quote หน่อยครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
VIB007

โพสต์ที่ 4566

oatty เขียน:
ขอทดสอบเรื่องการ quote หน่อยครับ
ขอบคุณมากน้อง oatty
ลูกเต่า
Verified User

โพสต์ที่ 4567

ทะยอยอ่านถึงหน้า 65 แล้วครับ

แต่ข้อความที่ตอบ Quote หายไปเยอะเลยครับ

ต้องทำอย่างไร?
hongvalue

โพสต์ที่ 4568

โอเคอนุมัติ
อย่าลืมนัดมาหละ
ผมจัดงานสัมนาเสร็จแล้วนะครับ
จะมานัดไปเลี้ยงเหลาตามที่สัญญาเอาไว้
บรรยากาศในงานสัมนาก็เข้าไปดูในบล็อกผมได้ครับ

http://hongvalue.wordpress.com/

พี่สะดวกไปพารากอนช่วงเย็นหรือช่วงบ่ายดีครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4569

โอเคอนุมัติ
อย่าลืมนัดมาหละ
ผมจัดงานสัมนาเสร็จแล้วนะครับ
จะมานัดไปเลี้ยงเหลาตามที่สัญญาเอาไว้
บรรยากาศในงานสัมนาก็เข้าไปดูในบล็อกผมได้ครับ

http://hongvalue.wordpress.com/

พี่สะดวกไปพารากอนช่วงเย็นหรือช่วงบ่ายดีครับ
ฮา ฮา
เพิ่งเคยเห็นฮงใส่สูทก็วันนี้หละ
เห็นแล้วนึกถึงอะไรรู้ไหม
พี่นึกถึงวงดนตรีรอยัลสไปร์ทว่ะ
เด็กรุ่นใหม่คงไม่รู้จัก
ลองไปเสริ์ทหาดูในกูเกิ้ลนะ
....เหมือนจริงๆพับผ่าเถอะ
โดยเฉพาะนักร้องนำใส่แว่นใส่สูทขาวแบบนี้หละ......5 5 5 5 ..(10 ครั้ง)

คราวหน้าพี่แนะนำให้ใส่ชุดพี่แจ้นะ อิ อิ

จะเลี้ยงเหรอส่งมาทางอีเมล์แล้วกัน
เดี๋ยวคนอื่นเขาจะหมั่นไส้ว่าไปออกเดทกันสองเอ๊ยสามคน
hongvalue

โพสต์ที่ 4570

ฮา ฮา
เพิ่งเคยเห็นฮงใส่สูทก็วันนี้หละ
เห็นแล้วนึกถึงอะไรรู้ไหม
พี่นึกถึงวงดนตรีรอยัลสไปร์ทว่ะ
เด็กรุ่นใหม่คงไม่รู้จัก
ลองไปเสริ์ทหาดูในกูเกิ้ลนะ
....เหมือนจริงๆพับผ่าเถอะ
โดยเฉพาะนักร้องนำใส่แว่นใส่สูทขาวแบบนี้หละ......5 5 5 5 ..(10 ครั้ง)

คราวหน้าพี่แนะนำให้ใส่ชุดพี่แจ้นะ อิ อิ

จะเลี้ยงเหรอส่งมาทางอีเมล์แล้วกัน
เดี๋ยวคนอื่นเขาจะหมั่นไส้ว่าไปออกเดทกันสองเอ๊ยสามคน
สูทสั้งตัดเลยนะครับพี่ 555
คนนึกว่ามาผิดงานมางานแต่งงานผมแล้วผมเป็นเจ้าบ่าวจะขอสตาฟแต่งงาน
กร๊ากกกกกกกกกกกกก
VIB007

โพสต์ที่ 4571

ทีหลังขอเป็นสูทสีดำหรือไม่ก็น้ำตาลแล้วกันนะ
จะได้ไม่เหมือนนักร้อง คริ คริ
oatty

โพสต์ที่ 4572

ตามไปดูมาแล้วครับน้องฮง..
เห็นไหมว่า ความรู้ยิ่งให้ ยิ่งแตกฉาน
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
hongvalue

โพสต์ที่ 4573

oatty เขียน:ตามไปดูมาแล้วครับน้องฮง..
เห็นไหมว่า ความรู้ยิ่งให้ ยิ่งแตกฉาน

จริงครับพี่ ก่อนผมจะพูดจริงผมต้องซ้อมพูดก่อนถึง 4 รอบ
ทุกอาทิตย์แล้วค่อยๆแก้เอกสารที่จะพูดเพื่อให้คนฟังเข้าใจ
ง่ายที่สุด

จริงๆแล้วแต่เดิมเลยคือ ไอ้เรื่องหุ้นสิบเด้งนี้ผมทำขึ้นมาเอง
ไว้ดูเองแต่ทำแล้วคิดว่าน่าสนใจก็เลยอยากเล่าผมไปซ้อมพูด
ผมเลยได้รู้ว่าเนื้อหาของผมมันควรแก้ไขยังไงบ้าง ผมก็แก้ๆ
ทำให้เอกสารดั้งเดิมมีความสมบูรณ์แบบมากขึ้นไปอีกเรียกว่า
ถ้าผมทำเองไว้ดูคนเดียวผมก็คิดเอาเองว่าดีแล้ว แต่พอไปซ้อมพูด
อะไรต่างๆก็รู้ว่าต้องปรับปรุงแก้ไขตรงไหนบ้าง แถมซ้อมพูด 4 รอบ
พูดจริง 1 รอบ แต่นี้แค่หลับตาผมก็สาธยายเรื่องหุ้นสิบเด้งได้ไม่ต่ำกว่า
3 ชั่วโมงเพราะพูดจนเอียนแล้ว 5555

สรุปว่าดีครับรู้สึกว่าคิดถูกที่ทำแล้วเอามาแชร์ให้นักลงทุนคนอื่นได้รู้ด้วย
มีคนชอบเยอะแล้วเราก็แม่นยำมากขึ้นด้วยครับ

ว่าแต่ทำไมพี่ oatty ไม่ไปฟังบ้างล่ะครับ หุหุ
hongvalue

โพสต์ที่ 4574

VIB007 เขียน:ทีหลังขอเป็นสูทสีดำหรือไม่ก็น้ำตาลแล้วกันนะ
จะได้ไม่เหมือนนักร้อง คริ คริ
วันหลังเอาสูทเขียวเลยดีกว่า อนุรักษณ์ สิ่งแวดล้อม
5555
hongvalue

โพสต์ที่ 4575

เดี่ยวเขาว่ากระทู้นี้ผมมาโพสแล้วไม่โพสสาระ
เลยเอาบทความล่าสุดมาแปะให้แล้วกัน

บทเรียนจากวิกฤติ subprime

1.การเล่นมาร์จิ้นเป็นอันตรายมากเพราะมีหุ้นหลายตัวที่สามารถลงจากจูดสูงสุดของปีลงไปถึง bottom ได้70-80% ทีเดียว หุ้นเหล่านั้นหลายตัวเป็นหุ้นยอดฮิตสำหรับ vi ในช่วงปี 2549-2550 ด้วยดังนั้นการที่คุณเล่น margin เยอะๆแล้วเจอวิกฤติพอร์ตคุณอาจเสียหายได้ตั้งแต่ 70-90% เลยทีเดียว ข้อแนะนำของผมถ้าคุณจะใช้มาร์จิ้นไม่ควรใช้เกิน 20-30% และคุณจำเป็นต้องคำนึงถึงสภาพคล่องด้วยเพราะเวลาที่ตลาดเลวร้ายมากๆ bid จะแทบหายไปเลยถ้าคุณมีหุ้นบางตัวหลายล้านหุ้นแต่บิดช่องละไม่กี่หมื่นและยังเจอความกดดันจากสภาวะอาจโดน force sell คงเสียสุขภาพจิตมากเกินไป

2.เลือกหุ้นที่มีความสามารถในการทำกำไรและมีความถูกในแง่ของสินทรัพย์จะเป็นทั้งโล่และดาบที่ดีให้กับเรา เช่น หุ้น ps เป็นหุ้นที่เข้าตลาดในช่วงปลายปี 2005 ซึ่งเป็นบริษัทที่สามารถทำยอดจองได้เติบโตสูงมากต่อเนื่องแทบจะ all time high รายไตรมาสก่อนที่จะเจอภาวะ subprime แต่ในภาวะ subprime บริษัทกลับลงมาจนต่ำกว่าราคาสมัย ipo ในจุดนี้ถ้าไม่เกิดวิกฤติเราคงจะไม่ได้ซื้อหุ้น ps ที่มีการเติบโตมี roe สูงกว่า 20% ต่อเนื่องในราคาต่ำขนาดนั้นแต่ประเด็นก็คือภาวะวิกฤติจะทำให้เราไม่แน่ใจว่าบริษัทจะมีกำไรถดถอยไปจนเหลือเท่าไหร่กันแน่ ดังนั้นเราจึงอาจจะหาเบาะป้องกัน downside risk เพิ่มจากธรรมดาทั่วไปอีกก็คือ การใช้อัตราส่วนอย่าง nav ,liquidation value เป็นต้น ในกรณีของ ps เราทราบแล้วว่าบริษัทมีความสามารถในการทำกำไรสูงแต่เรายังสามารถดูมูลค่าเลิกกิจการของ ps ได้จากการนำเอา current asset –total liability แล้วเอาตัวเลขที่ว่าเทียบกับ market cap ซึ่งถือว่าเป็นการวัดคร่าวๆว่าสภาพคล่องทางการเงินของบริษัทสูงขนาดไหน โดยนับเฉพาะสินทรัพย์ที่หมุนเร็วมาลบกับหนี้สินทั้งหมดเลย แนวคิดลักษณะนี้น่าจะเรียกได้ว่าเป็นหุ้นก้นบุหรี่ในนิยามของ graham ในตอนนั้นถ้าเรานำงบในช่วง q3-2008 ของ ps มาคำนวณมูลค่าเลิกกิจการจะได้ตัวเลขที่สูงเทียบเท่ากับ market cap ของหุ้นตอนที่เจอขายลงมาหนักๆแถวๆ(เรื่องหุ้นที่ขึ้นเกือบ 10 เท่าจากกลุ่ม property จะมีรายละเอียดในภาค 2 ของหุ้นสิบเด้ง)3 บาทเศษ ผมว่าถ้าเราไม่แน่ใจว่าวิกฤติจะฟื้นตัวเมื่อไหร่การหาหุ้นโตเร็วและมีความสามารถทางการทำกำไรสูงๆโดยวัดจาก presale growth(อสังหาริมทรัพย์ใช้ presale แทน sale)และ roe สูง และยังมีสภาพคล่องสูงเมื่อเทียบกับหนี้สินแล้วเรียกว่าต่อให้เลิกกิจการไปเลยผู้ถือหุ้นก็ไม่ขาดทุน ต่อให้วิกฤติไม่ฟื้นตัวเร็วเราคงเจ็บตัวน้อย ความเห็นของผมคือในวิกฤติครั้งหน้าเราควรเลือกหุ้นที่ความสามารถในการทำกำไรสูงและเป็นก้นบุหรี่ไปด้วยเพราะมันน่าจะช่วยเพิ่ม risk / reward ในการลงทุนหุ้นกับเราได้มากกว่าหุ้นที่ทำกำไรสูงแต่ราคาลงเพียงอย่างเดียว

3.หาหุ้นที่บริษัทมีรายการ one time loss หนักๆและตลาดเหมือนจะให้น้ำหนักกับ one time loss ราวกับว่าเป็นการขาดทุนจากการดำเนินงาน เช่นในกรณีที่หุ้นโรงกลั่นหลายตัวมี stock loss มากมายจากการที่ราคาน้ำมันลงเร็วมาก หรือ thai ที่ไปทำสัญญาซื้อราคาน้ำมันเอาไว้สูงๆก่อนน้ำมันลงแรง tvo ที่มีการขาดทุน stock ถั่วเหลือง kce ที่มีการ hedge ทองแดงผิดพลาด scsmg ที่มีรายการขาดทุนจากการลงทุนในหุ้นมโหฬารบานตะไท และอื่นๆอีกมากมายเหลือที่จะกล่าวได้หมด การเล่นหุ้นแนวนี้อาจจะไม่ได้ให้ผลตอบแทนสูงสุดเมื่อเกิดการฟื้นตัวเพราะหุ้นที่ให้ผลตอบแทนสูงสุดเมื่อวิกฤติกลับตัวคือหุ้นที่ยอดขายและกำไรทำนิวไฮได้เร็วกว่าหุ้นตัวอื่นๆ เช่น cpf เป็นต้น เพียงแต่เราไม่สามารถรู้ได้ว่าวิกฤติจะนานแค่ไหนถ้าเราเลือกหุ้นที่ถูก bomd down ลงมาจาก one time loss มากที่สุดนั้นหมายความว่าไตรมาสต่อๆไปทั้ง qoq และ yoy คงจะยากที่จะเลวร้ายมากกว่าไตรมาสที่มี one time loss มากๆ ถ้าราคาหุ้นลงมาแรงมากแล้วและไตรมาสต่อๆไปมีแต่จะดีขึ้น และบริษัทที่เราเลือกเป็นผู้นำใน อุตสาหกรรมนั้น นั้นจะเป็นการลงทุนที่ downside ต่ำมากๆเช่นกัน ในกรณีนี้ถ้าเราเห็นว่าอุตสาหกรรมไหนฟื้นตัวเราค่อยขายหุ้นพวกนี้ออกไปซื้อพวกที่เห็นการฟื้นตัวแล้วก็ได้ (ตัวอย่างในข้อ 4)หุ้นพวกนี้ถือเป็นหุ้นที่ risk ค่อนข้างน้อย ทำให้ risk /reward ของนักลงทุนถือว่าสูง

4.เมื่อภาวะตลาดเริ่มฟื้นตัวเริ่มมีการกระตุ้นเศรษฐกิจแล้วหุ้นที่ให้ผลตอบแทนสูงมากคือหุ้นที่ทำกำไรนิวไฮกำไรของช่วง subprime ได้ก่อน ยกตัวอย่างเช่น cpf กำไรในไตรมาสที่สองของ cpf ที่ระดับ 3193 ล้านในไตรมาส 2 /2552 นั้นถือว่าสูงสุโค่ยยยยเมื่อดูย้อนหลัง cpf เป็นที่ให้ผลตอบแทนในปี 2009 สูงมากๆเพราะการที่เศรษฐกิจเพิ่งเริ่มฟื้นตัวยอดขายและกำไรของบริษัทจดทะเบียนส่วนใหญ่จะยังต่ำเมื่อดูย้อนหลังไปซัก 7-8 ไตรมาส นั้นหมายความว่าบริษัทไหนทำกำไรนิวไฮได้ก่อน นั้นคือ the star ที่คุณควรโหวตให้ได้ออกอัลบั้มนะจ๊ะ(รายละเอียดเรื่องนี้พูดไปแล้วในงานสัมนาที่ผ่านมา) โฆษณาจบแล้วก็ต่อเนื้อหากัน หลายตัวที่กำไรนิวไฮเกิดจากอะไรก็มีเหตุผลมากมาย ส่วนนึงจะเป็นเรื่องต้นทุนอย่าง cpf ราคาหมูไก่ เฉลี่ยของปี 2009 แถบจะไม่น้อยกว่าปี 2008 แต่ต้นทุนอย่างกากถั่วเหลืองกับข้าวโพดลงเพราะว่าเป็นพลังงานทางเลือกแบบนึง พอราคาน้ำมันตกต่ำพวกนี้ demand หดหาย cpf ก็รู้งานมีข้าวโพด กากถั่วเหลืองตอนราคาต่ำๆตุนเอาไว้ใช้ได้นานหลายเดือนแล้วจะกำไรไม่ดีได้อย่างไร จริงไหมมมมพี่น้องงงงงงงง อีกหลายตัวที่กำไรนิวไฮในช่วงนั้นก็ได้ประโยชน์จากต้นทุนวัตถุดิบที่เป็น commo ราคาล่วงลงเยอะเมื่อเทียบกับปี 2008 ตัวอย่างเหล่านี้ก็เคยพูดไปแล้วในงานสัมนาที่ผ่านมา

5.จังหวะในการลงทุนซื้อหุ้นที่ดีถ้ามองจากภาพใหญ่คือตอนที่ดอกเบี้ยของ usa ถึงจุดต่ำสุดหรือ last cut of fed fund rate สถิติเรื่องการ last cut of fed ย้อนหลังนั้นนักลงทุนจะเป็นต่อในการลงทุนสูงมากเพราะหลังจาก last cut แล้ว set มักจะบวกได้มากกว่า 10-15% เป็นอย่างน้อยในระยะเวลา 3-6 เดือนเหตุผลก็คือว่าเมื่อดอกเบี้ยต่ำมากๆสุดท้ายการลงทุนในหุ้นจะให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่าเมื่อเทียบกับการลงทุนในรูปแบบอื่นๆ ในภาวะที่ดอกเบี้ยต่ำติดดินหุ้นอย่าง ps ในช่วงปี 2009 ให้ปันผลมากกว่า 10% หุ้นอย่าง lpn spali ในตอนนั้นก็ให้ปันผลมากถึง 17-20% จริงๆแล้วนับเป็นสิ่งที่สวนทางกันอย่างมากเพราะราคาหุ้นลงเพราะคนมองเศรษฐกิจไม่ดีราคาก็เลยลงจนถึงจุดที่ dps เทียบกับ price สูงมากๆ แต่เพราะเศรษฐกิจไม่ดีนั้นแหละที่ทำให้เกิดการลดดอกเบี้ยจนต่ำมากๆซึ่งเมื่อฝุ่นหายตลบคนก็เริ่มเห็นว่าอะไรกันเฉพาะปันผลของหุ้นก็สูงกว่าภาวะปกติมากๆแต่ดอกเบี้ยกลับต่ำกว่าภาวะปกติมากๆ ทางเลือกในการเอาเงินมาลงทุนจึงดูน่าสนใจมากเมื่อเทียบกับการลงทุนในแบบอื่นในภาวะแบบนั้น
oatty

โพสต์ที่ 4576

hongvalue เขียน: ว่าแต่ทำไมพี่ oatty ไม่ไปฟังบ้างล่ะครับ หุหุ
ผมก็อยากจะไปทุกครั้งแหละครับ จะไปลอกหุ้นซะหน่อย แต่ภาระด้านครอบครัวมันดึงไว้ ชาตินี้ก็เลยขออ่านเอาความรู้จากเวบไปก่อน ไว้มีโอกาสเจอหน้า จะขอพูดคุยแสดงความยินดีด้วยกับน้ำใจของน้องฮง หมอเค หมอแป๊ะ ที่เสียสละจัดงานแบบนี้ขึ้นมา

ขอโทษพี่วิบูลย์ด้วยที่ทำให้รกกระทู้
sawat_141
Verified User

โพสต์ที่ 4577

สวัสดีครับ ผมเป็นน้องใหม่ของเว็ปนี้ครับ
สนใจในแนว VI มานานแล้ว พึ่งมีเวลาศึกษาเมื่อ 2-3 วันมานี้เอง
ขณะนี้กำลังพยายามทำความเข้าใจกับคำว่า ROE และ EPS
โดยการอ่านจากเว็ปต่างๆและกะทู้นี้ พึ่งอ่านได้ถึงหน้าสิบครับ

อยากจะเรียนถามพี่ๆในห้องนี้หน่อยครับ
จากหนังสือที่ผมอ่านชื่อว่า the new buffetology เล่มเขียว แปลโดย คุณพรชัย
หน้า 273 โดยสรุป ผมเข้าใจว่า บริษัทที่ดีควรมีผลกำไรต่อหุ้นเพิ่มขึ้นทุกๆปี

ผมจึงได้ลองมาศึกษาหุ้นที่ผมชอบ
นั่นคือ หุ้น HMPRO ได้ลองมาดูค่า EPS ย้อนหลัง 10 ปี
และค่า ROE ย้อนหลัง 5 ปี ( ชณะนี้ผมยังหาค่า ROE เองไม่เป็นครับ ดูเอาจากบทวิเคราะห์ )
ที่สงสัยก็คือว่า ทำไมค่า EPS มันไม่ค่อยจะต่างกันเลยครับในแต่ละปี ซึ่งตามหลักแล้ว
มันควรจะขึ้นไป 15-20 % ทุกปีไม่ใช่หรือครับ

ถ้าผมวิเคราะห์แค่ EPS และ ROE แล้ว ตามหลักในหนังสือ ผมก็ไม่ควรสนหุ้นตัวนี้
แต่ถ้ามองย้อนหลังไป คนที่ถือมานานๆ 6-7ปี น่าจะได้กำไรพอสมควร

แปลว่าผมพลาดอะไรไปแน่ๆ
อยากให้พึ่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่า
ผมควรต้องไปดูในตัวเลข หรืออัตราส่วนอื่นๆ อันไหนอีก
เพื่อนำมาใช้ในการวิเคราะห์หุ้นตัวนี้ครับ

ปล ผมพยายามฝึุกวิเคราะห์ตัวเลขทางบัญชีอยู่ครับ โดยการใช้หุ้นตัวนี้เป็นโจทย์
ต้องขอโทษที่พูดชื่อหุ้นนี้ออกไป
ในส่วนของแนวคิด ผมคิดว่า ผมชอบแนวคิดทาง VI มาก แต่ทางตัวเลขบัญชีซึ่ง
บอกว่าเป็นแค่ 10 % ผมกำลังพยายามอย่างหนักเลยครับ แบบว่า basic เป็น 0 ครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป อยากให้คุณวิบูลย์ช่วยกรุณาอธิบายให้ฟังหน่อยครับ
แต่ถ้าพึ่ๆท่านอื่นกรุณาก็จะยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ
ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4578

hongvalue เขียน: ว่าแต่ทำไมพี่ oatty ไม่ไปฟังบ้างล่ะครับ หุหุ
ผมก็อยากจะไปทุกครั้งแหละครับ จะไปลอกหุ้นซะหน่อย แต่ภาระด้านครอบครัวมันดึงไว้ ชาตินี้ก็เลยขออ่านเอาความรู้จากเวบไปก่อน ไว้มีโอกาสเจอหน้า จะขอพูดคุยแสดงความยินดีด้วยกับน้ำใจของน้องฮง หมอเค หมอแป๊ะ ที่เสียสละจัดงานแบบนี้ขึ้นมา

ขอโทษพี่วิบูลย์ด้วยที่ทำให้รกกระทู้
ไม่ได้รกหรอกครับ
ยินดีให้ทุกคนเข้ามาโพสได้ทั้งนั้นหละ
นี่เป็นกระทู้สาธารณะ ใครเข้ามาก็ได้

อ้อ.....รู้สึกว่ายังทำ quote ไม่ได้นะ ลองดูให้หน่อยดิ
hongvalue

โพสต์ที่ 4579

hmpro นี้มีการแตกพาร์และเพิ่มทุนหลายครั้ืงนี้ครับ
eps มันก็ต้องดูไม่ค่อยได้อยู่แล้วถ้าหุ้นราคา 10 บาทแตกพาร์เหลือ
5 บาท กำไรเท่าเดิม eps ก็ลดลงครึ่งนึงแต่ค่า pe ไม่เปลี่ยน
ลองดูว่าบริษัทมีการแตกพาร์และเพิ่มทุนอย่างไรบ้างครับ
oatty

โพสต์ที่ 4580

airazoc เขียน:เอ ... ก็ quote ได้นี่นา

ตรงใต้ช่อง reply พอพิมพ์ข้อความเสร็จ จะมี option เขียนว่า
"Disable BBCode" ให้ติ๊กออกนะครับ ถ้ามันติ๊กอยู่ จะ quote ไม่ติด

ลองดูนะครับ สำหรับท่านที่มีปัญหาในการ quote

ผมตามแก้ไขให้แล้วตั้งแต่หน้า 149 เป็นต้นมา หากขี้เกียจก็เข้าไปตั้งค่าใหม่ตามนี้ครับ
airazoc เขียน:ลองให้ user ที่ quote ไม่ได้ เข้า

User Control Panel -> Board Preferences -> Edit Posting Default

ตั้ง Enable BBCode ด้วยครับ ไม่งั้น จะ quote แล้วไม่ขึ้นเป็น quote
hongvalue

โพสต์ที่ 4581

airazoc เขียน:เอ ... ก็ quote ได้นี่นา

ตรงใต้ช่อง reply พอพิมพ์ข้อความเสร็จ จะมี option เขียนว่า
"Disable BBCode" ให้ติ๊กออกนะครับ ถ้ามันติ๊กอยู่ จะ quote ไม่ติด

ลองดูนะครับ สำหรับท่านที่มีปัญหาในการ quote

ผมตามแก้ไขให้แล้วตั้งแต่หน้า 149 เป็นต้นมา หากขี้เกียจก็เข้าไปตั้งค่าใหม่ตามนี้ครับ
airazoc เขียน:ลองให้ user ที่ quote ไม่ได้ เข้า

User Control Panel -> Board Preferences -> Edit Posting Default

ตั้ง Enable BBCode ด้วยครับ ไม่งั้น จะ quote แล้วไม่ขึ้นเป็น quote
ผมเข้าไปแก้ใน edit posting default แล้วครับ
แต่รู้สึกปัญหาจะอยู่ที่กรอบสีแดงที่ผมทำไว้ว่า
bbcode มันเป็น off ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าจะแก้เป็น on อย่างไร
เพราะไม่มีปุ่มให้คลิกและแก้ใน edit posting default ไปแล้วด้วย

ยังไงก็ขอบคุณพี่ oatty ,airazoc ที่สละเวลามาแนะนำวิธีแก้ไขให้นะครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4582

[quote="test"] test [/quote]
VIB007

โพสต์ที่ 4583

[quote="VIB007"][quote="test"] test [/quote][/quote]
VIB007

โพสต์ที่ 4584

test เขียน: test
ก็ยัง quote ไม่ขึ้นอยู่ดี
ปรับ user preference แล้วนะ
VIB007

โพสต์ที่ 4585

sawat_141 เขียน:สวัสดีครับ ผมเป็นน้องใหม่ของเว็ปนี้ครับ
สนใจในแนว VI มานานแล้ว พึ่งมีเวลาศึกษาเมื่อ 2-3 วันมานี้เอง
ขณะนี้กำลังพยายามทำความเข้าใจกับคำว่า ROE และ EPS
โดยการอ่านจากเว็ปต่างๆและกะทู้นี้ พึ่งอ่านได้ถึงหน้าสิบครับ

อยากจะเรียนถามพี่ๆในห้องนี้หน่อยครับ
จากหนังสือที่ผมอ่านชื่อว่า the new buffetology เล่มเขียว แปลโดย คุณพรชัย
หน้า 273 โดยสรุป ผมเข้าใจว่า บริษัทที่ดีควรมีผลกำไรต่อหุ้นเพิ่มขึ้นทุกๆปี

ผมจึงได้ลองมาศึกษาหุ้นที่ผมชอบ
นั่นคือ หุ้น HMPRO ได้ลองมาดูค่า EPS ย้อนหลัง 10 ปี
และค่า ROE ย้อนหลัง 5 ปี ( ชณะนี้ผมยังหาค่า ROE เองไม่เป็นครับ ดูเอาจากบทวิเคราะห์ )
ที่สงสัยก็คือว่า ทำไมค่า EPS มันไม่ค่อยจะต่างกันเลยครับในแต่ละปี ซึ่งตามหลักแล้ว
มันควรจะขึ้นไป 15-20 % ทุกปีไม่ใช่หรือครับ

ถ้าผมวิเคราะห์แค่ EPS และ ROE แล้ว ตามหลักในหนังสือ ผมก็ไม่ควรสนหุ้นตัวนี้
แต่ถ้ามองย้อนหลังไป คนที่ถือมานานๆ 6-7ปี น่าจะได้กำไรพอสมควร

แปลว่าผมพลาดอะไรไปแน่ๆ
อยากให้พึ่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่า
ผมควรต้องไปดูในตัวเลข หรืออัตราส่วนอื่นๆ อันไหนอีก
เพื่อนำมาใช้ในการวิเคราะห์หุ้นตัวนี้ครับ

ปล ผมพยายามฝึุกวิเคราะห์ตัวเลขทางบัญชีอยู่ครับ โดยการใช้หุ้นตัวนี้เป็นโจทย์
ต้องขอโทษที่พูดชื่อหุ้นนี้ออกไป
ในส่วนของแนวคิด ผมคิดว่า ผมชอบแนวคิดทาง VI มาก แต่ทางตัวเลขบัญชีซึ่ง
บอกว่าเป็นแค่ 10 % ผมกำลังพยายามอย่างหนักเลยครับ แบบว่า basic เป็น 0 ครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป อยากให้คุณวิบูลย์ช่วยกรุณาอธิบายให้ฟังหน่อยครับ
แต่ถ้าพึ่ๆท่านอื่นกรุณาก็จะยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ
ขอบคุณครับ
อย่างที่ฮงบอก
EPS อาจเพี้ยนได้ถ้ามีการแตกพาร์
ลองเปลี่ยนไปใช้รายได้และกำไรดูแทน
แล้วค่อยเอาจำนวนหุ้นในแต่ละปีมาคิดนะครับ

ROE แบบง่ายๆก็คือ Net Profit/EquityX100%
airazoc
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4586

รบกวนพี่วิบูลย์อีกทีครับ น่าจะใช้ได้แล้วรอบนี้

ขออภัยในความไม่สะดวกเป็นอย่างยิ่งครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
VIB007

โพสต์ที่ 4587

airazoc เขียน:รบกวนพี่วิบูลย์อีกทีครับ น่าจะใช้ได้แล้วรอบนี้

ขออภัยในความไม่สะดวกเป็นอย่างยิ่งครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4588

airazoc เขียน:รบกวนพี่วิบูลย์อีกทีครับ น่าจะใช้ได้แล้วรอบนี้

ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
mr_chai

โพสต์ที่ 4589

พี่วิบูลย์ครับ พอดี งง เรื่อง ROA ผมไปโพสไว้ใน ห้องมือใหม่ยังไม่มีคนไปตอบ รบกวนพี่วิบูลย์ช่วย
ไปชี้แนะหน่อยครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=20&t=47994
" คนที่มีความสุขที่สุด ไม่จำเป็นต้องมีสิ่งที่ดีที่สุด เพียงรู้จักพอใจในสิ่งที่ตัวเองมี
เขาก็จะกลายเป็นคนที่มีความสุขที่สุด "

วอเรนท์ บัฟเฟต
VIB007

โพสต์ที่ 4590

mr_chai เขียน:พี่วิบูลย์ครับ พอดี งง เรื่อง ROA ผมไปโพสไว้ใน ห้องมือใหม่ยังไม่มีคนไปตอบ รบกวนพี่วิบูลย์ช่วย
ไปชี้แนะหน่อยครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=20&t=47994
มีคนช่วยตอบแล้วนี่ครับ
มีน้ำใจกันจริงๆ
ขอบคุณแทนน้องๆทุกคน