ความหมาย กับ ความต่าง capital Insentive กับ labour Intensive

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Newbee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ความหมาย กับ ความต่าง capital Insentive กับ labour Intensive

โพสต์ที่ 1

capital Insentive กับ labour Intensive คืออะไร ??? ได้ยินบ่อย ในช่วงหลังๆ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ ถ้ารู้ช่วยให้เราเข้าใจเรื่อง วิธีโยกค่าใช้จ่ายใช่หรือไม่...
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
woody

โพสต์ที่ 2

น่าจะหมายถึงการจำแนกธุรกิจว่าใช้แรงงานหรือเครื่องจักรเป็นส่วนประกอบมากกว่ากันครับ ธุรกิจที่เน้นหนักในการใช้แรงงานนั้นจะมี Variable Cost ในสัดส่วนที่สูงยกตัวอย่างอาทิเช่นอุตสาหกรรมเครื่องนุ่งห่ม รองเท้า มิน่าในเมื่อประเทศไทยมีค่าแรงงานสูงขึ้นหลายๆ บริษัทจึงเริ่มออกไปหาหรือจัดตั้งโรงงานในประเทศอื่น มันก็เลยเป็นที่มาของ Made in China, Made in Vietnam อย่างที่เราเห็นกันอยู่เป็นประจำในขณะที่ Capital Intensive นั้นจะมีการใช้แรงงานต่ำแต่จะมี Fixed Cost สูง....ความแตกต่างในส่วนนี้จะมีผลต่อจำนวน Break Even หรือจำนวนขั้นต่ำที่จะทำให้คุ้มการผลิตในที่สุดเช่นกันครับ
Impossible is Nothing
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Re: ความหมาย กับ ความต่าง capital Insentive กับ labour Inten

โพสต์ที่ 3

Newbee เขียน:capital Insentive กับ labour Intensive คืออะไร ??? ได้ยินบ่อย ในช่วงหลังๆ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ ถ้ารู้ช่วยให้เราเข้าใจเรื่อง วิธีโยกค่าใช้จ่ายใช่หรือไม่...
น่าจะเป็นคำมาจากวิชาเศษฐศาสตร์เกี่ยวกับปัจจัยการผลิต ที่ประกอบด้วย ทุน(Capital) กับ แรงงาน(Labor)เป็นหลัก

ธุรกิจที่มีปัจจัยการผลิตส่วนใหญ่เป็น ทุน เรียกว่า Capital Intensive เช่น อุตสาหกรรมรถยนต์ เคมี อิเล็คทรอนิคส์ ฯลฯ

ธุรกิจที่มีปัจจัยการผลิตส่วนใหญ่เป็น แรงงาน เรียกว่า Labor Intensive เช่น ???

รอนักเศษฐศาสตร์มาช่วยต่อครับ :lol:
"Price is what you pay. Value is what you get."
por_jai

Re: ความหมาย กับ ความต่าง capital Insentive กับ labour Inten

โพสต์ที่ 4

Newbee เขียน:capital Insentive กับ labour Intensive คืออะไร ??? ได้ยินบ่อย ในช่วงหลังๆ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ ถ้ารู้ช่วยให้เราเข้าใจเรื่อง วิธีโยกค่าใช้จ่ายใช่หรือไม่...
8) เอาแบบง่ายขึ้นมาอีกหน่อย
    ที่ทำงานพี่ newbee ที่ไทยออยล์
    ผมถือว่าเป็น capital intensive ครับ
    คือเฉพาะถังความดันที่พี่ซื้อจากบริษัทของผม (ว่าเข้านั่น)
    ลูกนึงก็เป็นร้อยๆล้านแล้วครับ
   ไม่มีcapital จะทำได้ไง

ส่วน labour intensive
    ชัดๆในอดีตก็ เสื้อผ้านี่แหละครับ
    อย่างอีกบริษัทนึงของผม(ว่าไปนั่น)ที่ตอนแรกทำท่อทองแดงอยู่อย่างเดียว
    ตอนนั้นก็ labour intensive เห็นๆเลย
    เข้าไปดูโรงงานยืนกันหัวดำเลย
    พวกนี้เหนื่อยครับ ตอนนี้ก็เลยพยายามหาเครื่องไม้เครื่องมือมาช่วยมากขึ้น
    พูดไปพูดมานึกขึ้นได้
    โรงงานที่ทำถังความดันให้โรงงานพี่นิวบี
    ผมไปดูมาแล้ว ก็ labour intensive เหมือนกันครับ
    แต่โรงงานนี้ยืนกันหัวขาวไปหมดเลย
    ไม่ใช่แก่ผมหงอกนะครับ

โรงงานนี้ต้องใส่หมวกกันน๊อคทั้งโรงงานเลย
     ม่ายงั้นชิ้นงานหล่นใส่ละก็ ....ดูไม่จืด ....แน่นอน...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

เป็นแบบที่ทั้ง วู๊ดดี้และคุณเก๋า พูด   :P

ประเด็นคือ
เราจะรู้ว่าต้นทุนหลักของธุรกิจมาจากอะไร
เพือที่จะรู้ว่า key success factors ของธุรกิจตัวนั้นคืออะไร
ถ้าเป็น labor
ถ้าค่าแรงยังถูกกว่าที่อื่นหรือชาติอื่นๆอยู่ บริษัทก็ยังแข็งแกร่งอยู่ เพราะเป็นจุดที่ได้เปรียบ
ต้นทุนต่อหน่วยเยอะ ยกตัวอย่างเช่น โรงงานเย็บผ้ารุ่นเก่า โรงงานทำรองเท้า ที่ยังใช้คนเย็บ
พวกนี้ มีแค่จักรเย็บผ้าก็พอ แต่อาจต้องมีคนเป็น หลายร้อย หรือ หลายพันคน

ถ้าเป็น capital intensive
พวกนี้จะลงทุนในเครื่องจักรเยอะ ต้นทุนต่อหน่วยไม่มาก แต่ fix cost เยอะ
ยกตัวอย่างเช่น โรงงานไฟฟ้า โรงงานปิโตรเคมี
คนทำงานไม่เยอะ แต่ ลงทุนเยอะ

ก่อน break even ( รายได้ = ต้นทุนทั้งหมด )
labor intensive จะ break even ได้เร็วกว่าเพราะต้นทุนคงที่น้อย
capital intensive จะ break even ช้ากว่าเพราะลงทุนเป็นเงินมากๆ แล้ว

หลัง break even
ถ้าเป็น labor intensive ถ้ายอดขายเพิ่มขึ้นเยอะ กำไรจะเพิ่มขึ้นไม่เยอะ เพราะ กำไรต่อหน่วยจะน้อย
ถ้าเป็น capital intensive ถ้ายอดขายเพิ่มขึ้นเยอะ กำไรจะเพิ่มขึ้นมาก เพราะกำไรต่อหน่วอยมากกว่า

ดังนั้นต้องดูว่าธุรกิจที่สนใจ เป็นธุรกิจประเภทไหน และอยู่ในช่วงใด
เพือเป็นหลักในการคิดว่าธุรกิจที่สนใจนั้น มีความเสี่ยงแบบไหนครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
woody

โพสต์ที่ 6

พี่ Sunrise ครับ พี่ Kao เค้าชื่อพี่ขาวครับ... :wink:
Impossible is Nothing
Newbee

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณทุกท่าน ที่ช่วยให้ความรู้ครับ
พี่ por_jai
เอาแบบง่ายขึ้นมาอีกหน่อย
   ที่ทำงานพี่ newbee ที่ไทยออยล์
   ผมถือว่าเป็น capital intensive ครับ
   คือเฉพาะถังความดันที่พี่ซื้อจากบริษัทของผม (ว่าเข้านั่น)
   ลูกนึงก็เป็นร้อยๆล้านแล้วครับ
  ไม่มีcapital จะทำได้ไง

ส่วน labour intensive
   ชัดๆในอดีตก็ เสื้อผ้านี่แหละครับ
   อย่างอีกบริษัทนึงของผม(ว่าไปนั่น)ที่ตอนแรกทำท่อทองแดงอยู่อย่างเดียว
   ตอนนั้นก็ labour intensive เห็นๆเลย
เห็นภาพเลยครับพี่ ตอนเห็นหน้าพี่ นึกว่าประมาณ 35-40 พอทราบว่าลูกชายจะ 19 แล้ว ทำไมหน้าเด็กจังเลยพี่ ขอถามเคล็ดลับบ้างครับ  :lol:
ผมว่าเคล็ดหนุ่มเสนอดีกว่า ตัวหุ้นอีกครับ คาราวะอีกครั้ง

ขอบคุณ พี่เก๋า พี่ woody พี่ sunrise และทุกๆ ท่านด้วยครับ
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
sunrise

โพสต์ที่ 8

woody เขียน:พี่ Sunrise ครับ พี่ Kao เค้าชื่อพี่ขาวครับ... :wink:
กำ ของผม ขอโทษพี่ขาวด้วยครับ
ตั้งชือให้ใหม่เลย  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
por_jai

โพสต์ที่ 9

sunrise เขียน:
ตั้งชือให้ใหม่เลย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
โอ@

โพสต์ที่ 10

แต่ตอนแรกผมนึกว่าชื่อข้าวหน่ะ -_- ผิดแปลกแตกแยกจริงๆเรา
_________
NightDevil

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณ สำหรับความรู้ดีๆ ฮะ  :P
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 12

โอ@ เขียน:แต่ตอนแรกผมนึกว่าชื่อข้าวหน่ะ -_- ผิดแปลกแตกแยกจริงๆเรา
ไม่แปลกหลอกครับ น้องโอ๊ต

มีคนเรียกมาแล้วทั้ง เกา เก่า เก้า 9 ก้าว เก๋า ข้าว :lol:
"Price is what you pay. Value is what you get."
dino
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

por_jai เขียน:
ตั้งชือให้ใหม่เลย
pak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

รองเท้ากีฬาย้ายฐานหนีค่าจ้าง แบรนด์นอกแห่ซบเวียดนาม-จีน รีบอคเจาะฟิตเนสหลีกแข่งยักษ์ [ โพสต์ทูเดย์, 17 พ.ค. 55 ]

รองเท้ากีฬาแบรนด์ดังย้ายฐานผลิตซบจีน-เวียดนาม หนีค่าจ้างไทยพุ่งรีบอคลั่นยึดเก้าอี้ 3 ชู
นวัตกรรมหาช่องว่างตลาดหลบแข่งรายใหญ่

นายวิจักษ์ สิริสิงห์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ไทยท็อป สปอร์ต ผู้แทนจำหน่ายผลิตภัณฑ์
รีบอคในประเทศไทย เปิดเผยว่า ปัจจุบันรองเท้ากีฬาอินเตอร์แบรนด์ ต่างเข้าไปจัดตั้งฐานผลิตในประเทศ
เวียดนามและจีน เนื่องจากค่าจ้างและต้นทุนถูกกว่าประเทศไทย
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
โพสต์โพสต์