กลยุทธ์ยามหุ้นแพง/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
MissViolet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: กลยุทธ์ยามหุ้นแพง/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 31

jantorsang เขียน:"วิกฤติมักจะเกิดขึ้นตอนที่ไม่มีใครคาดคิด"
ผมขอเพิ่มเติมความเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับประโยคข้างต้นนิดนึงครับ ผมเห็นว่าเรื่องวิกฤตินั้นมีอีกสองกรณีที่อาจเกิดขึ้นคือ
กรณีแรกวิกฤติเป็นสิ่งที่นักลงทุนคาดอยู่แล้วว่าจะเกิดขึ้นซึ่งตลาดหุ้นก็ตอบสนองในทิศทางขาลงอยู่แล้วเพียงแต่ในระยะแรกลงยังไม่หนักซึ่งนักลงทุนก็คาดว่าคงไม่มีอะไร แต่แล้วผลลัพธ์ที่เกิดขึ้นภายหลังจู่ๆวิกฤติก็หนักกว่าที่คิดไว้มากทำให้ตลาดหุ้นลงอย่างหนัก ตย.ก็เช่นซับไพรม์ที่ผ่านมาที่ตอนเริ่มแรกดูเหมือนไม่มีอะไรตลาดหุ้นก็ลงเล็กน้อยเท่านั้น
กรณีสองคือวิกฤติเป็นสิ่งที่นักลงทุนคาดไว้หมดอยู่แล้วแต่ในใจลึกๆแล้วทุกคนมักจะคิดว่าไม่น่าเกิดขึ้นจริงนะซึ่งตลาดหุ้นช่วงแรกอาจตอบสนองในทางลงแต่ไม่มากเท่าไรซึ่งมีนักลงทุนคอยช้อนตั้งรับเป็นระยะๆ แต่ปรากฏในภายหลังว่าวิกฤติมันเกิดขึ้นจริงอย่างกะทันหันในทางเลวร้ายทำให้นักลงทุนตกใจเทขายราคาหุ้นทรุดลงอย่างรวดเร็วรุนแรงทันที(แต่กรณีนี้ราคาหุ้นคงทรุดไม่นาน)
ผมหวังว่าวิกฤติกรีซ สเปน และอาจลามไปที่อื่นๆอีก คงไม่เป็นอย่างกรณีที่สองนะครับ :)

เห็นด้วยกับประโยคนี้ค่ะ จะว่าไปช่วงนั้นก็คล้ายๆ ตอนนี้นะคะ ใช่จะไม่มีสัญญานอะไรเลย
วิกฤติครั้งนี้อาจจะเกิดหรือไม่เกิดก็ได้ ไม่มีใครรู้ แต่ที่ต้องรู้คือเราบริหารความเสี่ยงดีพอหรือยัง ต้องตั้งอยู่บนความไม่ประมาทเป็นหลัก
jantorsang
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: กลยุทธ์ยามหุ้นแพง/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 32

เพิ่มเติมวิกฤติกรณีที่สองที่นักลงทุนโกหกตัวเองก็อย่างเช่น ตอนต้มยำกุ้งครับ
kraikria
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

ไม่รู้ตอนนี้เรียกว่าหุ้นแพงหรือยัง?