LTX, BJC & Pranda ตอนนี้รับได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Mr.Freeze
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

LTX, BJC & Pranda ตอนนี้รับได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

LTX, BJC & Pranda ตอนนี้รับได้ไหมครับ แล้วถ้าจะรับ รับตัวไหนดีที่สุดครับ
woody

โพสต์ที่ 2

ผมเดาว่าพี่ๆ ที่มีประสบการณ์คงต้องถาม คุณ Mr. Freeze ก่อนครับว่าทำไมคิดจะซื้อหุ้นเหล่านี้.....
Impossible is Nothing
visanuu

โพสต์ที่ 3

ถ้าPranda ผมแนะนำได้ เพราะถืออยู่ ช่วงเงินบาทอ่อน ส่งผลดีต่อการส่งออกครับ ส่วนปันผลดี เพราะได้รับการยกเว้นภาษีจากBOI ถึงปี 2550 (ถ้าจำไม่ผิด)หลังจากนั้นคงจ่ายปันผลได้ไม่มาก อีกอย่างwarrant ที่รอแปลงสภาพอีกเยอะ ทำให้earning per share ลดลงครับ ลองหาอ่านใน www.set.or.th ส่วนของ56-1สิครับ

ถ้าจะซื้อเพราะปันผลดี ผมไม่แนะนำ เนื่องจากผมซื้อตัวนี้เพราะเริ่มลงทุนแบบvalue investor แล้วคิดว่าต้องหาหุ้นปันผลดี ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ใช่เหตุผลหลัก ผมว่าหาหุ้นที่ยังพอมีคุณค่าแล้วราคามันจะไปได้อีก capital gain สำคัญกว่า ส่วนเงินปันผลผมคิดว่าเป็น Bonusนะ สัก5%ก็พอแล้ว
woody

โพสต์ที่ 4

visanuu เขียน:ถ้าPranda ส่วนปันผลดี เพราะได้รับการยกเว้นภาษีจากBOI ถึงปี 2550 (ถ้าจำไม่ผิด)หลังจากนั้นคงจ่ายปันผลได้ไม่มาก อีกอย่างwarrant ที่รอแปลงสภาพอีกเยอะ ทำให้earning per share ลดลงครับ ลองหาอ่านใน www.set.or.th ส่วนของ56-1สิครับ

ถ้าจะซื้อเพราะปันผลดี ผมไม่แนะนำ เนื่องจากผมซื้อตัวนี้เพราะเริ่มลงทุนแบบvalue investor แล้วคิดว่าต้องหาหุ้นปันผลดี ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ใช่เหตุผลหลัก ผมว่าหาหุ้นที่ยังพอมีคุณค่าแล้วราคามันจะไปได้อีก capital gain สำคัญกว่า ส่วนเงินปันผลผมคิดว่าเป็น Bonusนะ สัก5%ก็พอแล้ว
ประสบการณ์เดียวกันเลยครับพี่ Visanuu สมัยยังเริ่มการลงทุนใหม่ๆ
Mr.Freeze

โพสต์ที่ 5

woody เขียน:ผมเดาว่าพี่ๆ ที่มีประสบการณ์คงต้องถาม คุณ Mr. Freeze ก่อนครับว่าทำไมคิดจะซื้อหุ้นเหล่านี้.....
เห็นประวัติการปันผลดี ราคาไม่ผันผวนครับ และตอนนี้ราคาย่อลงมาหน่อยแล้วครับ ที่จริงมอง THRE ไว้อีกตัว แต่ดูเหมือนราคาจะขึ้นมาสูงแล้ว
woody

โพสต์ที่ 6

การลงทุนแบบ Value นั้นแท้จริงแล้วไม่ใช่การลงทุนในหุ้นที่ปันผลสูงนะครับ อันนี้เป็นเรื่องสำคัญที่ต้องแยกให้ออก ส่วนในเรื่องของ Pranda นั้น ผมได้ยินมาว่าปีนี้ target อาจจะหลุดเป้าได้จากข่าวในหนังสือพิมพ์ อีกทั้ง Warrant ยังมีอยู่มาก Dividend yield ในอนาคตอาจจะลดลงก็ได้ครับ อดีตไม่สามารถบอกถึงอนาคตได้หมดทุกอย่างนะครับ ส่วนถ้าเป็นเรื่องของประกันนี่คงต้องปรึกษาพี่ๆ ท่านอื่นนะครับ จริงๆ คุณลุงขวดก็น่าจะให้คำปรึกษาได้ในธุรกิจนี้
แก้ไขล่าสุดโดย woody เมื่อ อังคาร ก.ค. 05, 2005 11:43 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

:lol: :lol: :lol: :lol:
เห็นด้วยครับ

:lol: :lol: :lol: :lol:
Tiger

โพสต์ที่ 8

ผมให้ข้อมูลเกือบทั้งหมดที่รู้เกี่ยวกับ BJC ในร้อยคน ร้อยหุ้นแล้วครับ
อ่านจบก็น่าจะได้คำตอบสำหรับตัวคุณเองครับ ว่าน่าลงทุนในราคานี้หรือไม่
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
mustang

โพสต์ที่ 9

ถ้าได้ปันผลดีๆบวก capital gain ดีๆก็ดีนะครับ :lovl:
pae2020

โพสต์ที่ 10

เก็บ BJC นิดหน่อยก่อนหน้านี้ไปแล้ว ไม่มีเหตุผลอะไรมากครับ เห็นราคาน่าซื้อแค่นั้นเอง

รอลงอีกนิด ก็จะเก็บเพิ่ม ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ได้ก็ดี :lol: :lol:
tanasombat

โพสต์ที่ 11

LTX, BJC & Pranda ตอนนี้รับได้ไหมครับ แล้วถ้าจะรับ รับตัวไหนดีที่สุดครับ
8) 8) :roll:
คิดว่าควรระมัดระวังธรรมาภิบาลผู้บริหารด้วย อย่าคิด dividen อย่างเดียวครับ :roll:
ล็อคหัวข้อ