หุ้นตก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ziannoom
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: หุ้นตก

โพสต์ที่ 181

ขุดขึ้นมารับกับวันนี้ครับ สงครามยังไม่จบอย่าพึ่งนับศพทหาร แรงขายยังไม่ซา อย่าพึ่งซ่าเสี่ยงลุย
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
pakhakorn

โพสต์ที่ 182

ziannoom เขียน:ขุดขึ้นมารับกับวันนี้ครับ สงครามยังไม่จบอย่าพึ่งนับศพทหาร แรงขายยังไม่ซา อย่าพึ่งซ่าเสี่ยงลุย
ท่านพี่...ก็ไวจริงๆ รอดแล้ว ยังห่วงน้องๆพี่ๆ ขุดมาให้จับไข้อีก (แซว เล่น ครับ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 183

:oops: หุ้นก็ตก
ฝนก็ตก
น้ำก็ท่วม

เฮ้อ...

ฝนกำลังตกเลยครับพี่น้อง

ลีสซิ่ง กับสินค้าเงินผ่อนตามชนบท รอบนี้ หนี้เสียไม่น้อย
Azazel

โพสต์ที่ 184

ไปตีกอล์ฟเหมือนเดิมครับ :mrgreen:
Time is on your side
wk0966
Verified User

โพสต์ที่ 185

Azazel เขียน:ไปตีกอล์ฟเหมือนเดิมครับ :mrgreen:
ล้างปอด หมดแล้วสิครับ
“Survival of the fittest”
“รายได้เพิ่ม กำไรเพิ่ม ปันผลเพิ่ม”
pak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 186

เหตุผลที่คนจะขายหุ้นในช่วงนี้
1. จำเป็นต้องใช้เงินจริงๆ >> จึงขาย
2. เห็นมันตกทุกวัน เลยตกใจ หรือกลัวเจ๊ง คิดว่า Cut Loss ดีกว่า >> จึงขาย
3. กราฟแม่มฟ้องว่าลงลึกแน่ ทำ Short Againt Port ดีกว่า >> จึงขาย
4. รู้สึกว่าถือเงินสดปลอดภัยกว่า >> จึงขาย
5. เปลี่ยนตัวหุ้น ขายออกเพื่อไปซื้อตัวอื่นที่มองว่าถูกกว่า >> จึงขาย
6. เชื่อนักวิเคราะห์ >> จึงขาย
7. เห็นตลาดต่างประเทศ Panic >> จึงขาย
8. GDP โตน้อยกว่าที่คาด >> จึงขาย
9. การเมืองดูไม่ค่อยดี >> จึงขาย
10. ต้องเอาเงินไปให้เมียน้อย >> จึงขาย

เหตุผลที่คนจะซื้อหุ้นในช่วงเวลานี้
ไม่มีครับ

เหลือมันจะเหลืออะไร 555+
แนบไฟล์

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
multipleceilings

โพสต์ที่ 187

^^ ต้องถามแล้วหละคุณ pak ว่าพูดถึงใคร เพราะรายย่อยส่วนใหญ่ซื้อนะครับ

ส่วนหรั่ง, กองทุน

fire sale ครับ ตาม policy พนักงานคนไหนยิ่งขายหมดเร็วได้ราคาดี ยิ่งได้ bonus เยอะครับ

พวกนี้ไม่มีอารมณ์ ดูไม่ดี ขายคือขาย เพราะมีการชิงขายกันเกิดขึ้น จึงต้องขายก่อน

ส่วน prop trade โหด สั- ครับ

ขนหุ้นขนเงินมา short หมด ทั้งของตัวเอง ลูกค้าที่ถือยาว

มันคืออาชีพเค้าอะครับ

และสำหรับเรามันก็จะผ่านไป ใครที่รอดและไม่กลัวจนออกจากตลาดไปก็มีโอกาสต่อ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
KittipongS

โพสต์ที่ 188

หุ้นตกอย่าเสียกำลังใจ เมีย(แฟนหรือกิ๊ก)หนีไปมีคนใหม่ค่อยว่ากัน ผมอยากบอกแค่ว่า มันมีขึ้น มันก็ต้องมีลง แต่ช่วงที่หลายๆคนคิดว่ามันลงนี้ มันน่าจะเป้นโอกาศในการลงทุนเพิ่มหรือเริ่มที่จะหาหุ้นตัวต่อไปนะครับ

ปล. ขออภัย ผมมือใหม่หัดคิดลงทุน
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 189

สำหรับผมแล้วช่วงหุ้นตกนี้ผมต้องทำงานหนักขึ้นมากกว่าเดิม เพราะต้องไปไล่มองหุ้นตัวที่ผมสนใจว่ามันลงมามาพอที่จะซื้อบ้างไหม กิจการที่ดีๆที่เวลาปรกติเขาจะแพงมาก มาถึงตอนนี้เขาลดลงมาถึงราคาที่เราควรจะซื้อได้หรือไม่ และต้องมาคิดหนักอีกว่าเราจะขายตัวไหนที่มันลดลงน้อยกว่าเพื่อนเพื่อไปซื้อหุ้นตัวใหม่ เพราะผมลงทุนในหุ้นเต็มร้อยอยู่ตลอดเวลา ประเภทที่ว่าพอมีเงินเหลือใช้ในเดือนเท่าไหร่ก็ใช่เข้ามาอีก บางครั้งก็ 5-6 พัน บางครั้งก็เป็นหมื่นกว่าบาทเกือบทุกเดือน ผมยังยึดมั่นตามสถิติที่ว่า ในระยะยาวหุ้นให้ผลตอบแทนปีละ 10% ครับ ผิดถูกอย่างไรช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ :D
Financeseed

โพสต์ที่ 190

ขอบคุณครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
Financeseed

โพสต์ที่ 191

เอาอันนี้แปะด้วยครับ http://topicstock.pantip.com/sinthorn/t ... 02842.html
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
pakhakorn

โพสต์ที่ 192

บันทึกนี้...ผ่านมา อีกหนึ่งปี
..จากช่วง 1.วิกฤติซับไพร์ม
..ต่อด้วย 2.วิกฤติกรีซและน้ำท่วมใหญ่

ปีนี้ช่วงนี้ ก็มีเหตุหุ้นตกแรงๆ อีกแล้ว
กลับมาอ่าน มาทบทวนความคิด อีกครั้ง
theenuch

โพสต์ที่ 193

อ่านย้อนดู นอกจากทันสมัยเข้ากับสถานการณ์ได้เรื่อยๆ
แล้วยังพบว่า เป็นกระทู้ที่อ่านแล้ว "เบิกบานใจ" มากเลยค่ะ :B