ตลท. เผยจับตาภาวะตลาดช่วงบ่ายวันนี้ใกล้ชิด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ตลท. เผยจับตาภาวะตลาดช่วงบ่ายวันนี้ใกล้ชิด

โพสต์ที่ 1

SET :News Release : SET :News Release : ตลท. เผยจับตาภาวะตลาดช่วงบ่ายวันนี้ใกล้ชิดพร้

ฉบับที่ 81 /2546
17 กันยายน 2546

ตลท. เผยจับตาภาวะตลาดช่วงบ่ายวันนี้ใกล้ชิดพร้อมห้ามเน็ตเซ็ทเทิลเมนท์หากยังพบเก็งกำไรสูงผิด
ปกติ

นางภัทรียา เบญจพลชัย รองผู้จัดการ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย เปิดเผยถึงการที่มีข่าวเกี่ยวกับ
การห้ามซื้อขายแบบหักกลบลบราคาค่าซื้อกับราคาค่าขายหลักทรัพย์เดียวกันในวันเดียวกัน หรือ Net
settlement ในหลักทรัพย์ที่มีการเก็งกำไรกันอย่างมากว่า

"เนื่องจากในวันนี้ ภาวะการซื้อขายหลักทรัพย์ในช่วงเช้ามีปริมาณการซื้อขายหลักทรัพย์ที่หนาแน่นสูง
ถึง 32,941 ล้านบาท และเป็นปริมาณการซื้อขายของช่วงเช้าที่ถือได้ว่าสูงที่สุด และยังพบว่าหลักทรัพย์
บางหลักทรัพย์ มีการเก็งกำไรกันสูงมาก ซึ่งทำให้มีการเคลื่อนไหวทั้งราคาและปริมาณที่สูงผิดปกติ
โดยไม่มีเหตุผลรองรับ และมีแนวโน้มที่จะส่งผลกระทบกับสภาพการซื้อขายโดยรวม

ดังนั้น ตลาดหลักทรัพย์ฯ จะติดตามการซื้อขายหลักทรัพย์ในภาคบ่ายของวันนี้อย่างใกล้ชิด และมีความ
เป็นไปได้สูงมากที่ตลาดหลักทรัพย์ฯ อาจจำเป็นต้องประกาศห้ามการซื้อขายแบบ Net
Settlement ในหลักทรัพย์บางหลักทรัพย์ หากสภาพการซื้อขายหลักทรัพย์ในช่วงบ่ายวันนี้ ยังคงมี
การเก็งกำไรสูง ที่ไม่แตกต่างจากช่วงเช้า นอกจากนี้ ยังจะติดตามความเปลี่ยนแปลงของราคาและ
ปริมาณของหลักทรัพย์ที่มีการเคลื่อนไหวรุนแรงอย่างต่อเนื่อง ทั้งนี้ การประกาศห้าม Net
Settlement จะมีการประกาศให้ทราบล่วงหน้า"

นางภัทรียา กล่าวต่อว่า การดำเนินการตรวจสอบการซื้อขายหลักทรัพย์ของตลาดหลักทรัพย์ฯ และการ
ดำเนินมาตรการต่าง ๆ มีวัตถุประสงค์เพื่อให้การซื้อขายหลักทรัพย์เป็นไปอย่างเหมาะสม และเพื่อป้อง
กันผลเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้นกับผู้ลงทุนที่เข้ามาเก็งกำไรสูงโดยไม่ได้มีการพิจารณาข้อมูลประกอบการ
ลงทุนอย่างรอบคอบ แต่เห็นว่าภาวะการซื้อขายหลักทรัพย์เอื้ออำนวย จึงต้องการเข้ามาลงทุนโดยไม่ได้
เตรียมพร้อมที่จะรับความเสียหายที่จะเกิดขึ้นในอนาคต
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

:oops: ก็อย่างเห็นๆล่ะครับ
พวกเราถึงไม่เล่นก็น่าจะสังเกต
วิถีทางการกระทำของคนบางกลุ่ม
จริงไหมพี่ครรชิต
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
ครรชิต ไพศาล

โพสต์ที่ 3

พวกเล่นปั่นกันเล่นกวนกัน วันละหลายรอบ จนชักจะเกิดฟองฟอด แล้ว
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 4

:oops: ,มองดูว่า...ทางตลาดจะSP โบรกก็จะเก็บเงินไม่ได้
จะปล่อยกันไปเรื่อยๆ ก็เสียระบบ

บ้างครั้งก็เตือน เห็นเตือนมาหลายวันแล้วก็ไม่มีใครฟัง

ฟอง ใกล้แตกแล้วครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
ประจวบ

โพสต์ที่ 5

เศร้าเลยครับวันนี้รายย่อย.......เละเป็นวุ้น
ผมลองเปิดtvดูตอนเช้า วิ่งเข้าไป+7
ตอน4โมงเย็น- 2 แล้วผมก็ลงมาเปิดร้านทำงานต่อ
เมื่อกี้นั่งกินข้าวตอน2ทุ่มครึ่งดูข่าวmodern9 .........จ๊ะฮ๊าย..........- 10
เทรดกัน59000ล้านกว่าๆหย่อนไปไม่กี่ร้อยก็60000ล้าน
นักลงทุนสถาบัน+ฝรั่ง เทรดกันแค่9000ล้าน
รายย่อยเล่นกันเอง50000+ล้าน
ลองนึกถึงภาพที่คนซื้อตอนเช้าที่+7..........ตอนเย็น- 10 ........gapตั้ง17จุด
ถ้าพรุ่งนี้ร่วงต่อ.............อีกกี่รอบกว่าจะกลับมาถึงยอดเดิมครับ
น่าสงสารรายย่อยที่กำเงินออกมาจากแบ้ง....เพราะดอกเบี้ยต่ำติดดิน
หวังจะมาหาทางเพิ่มรายได้
เงินอาจหายไปจากมือ.......จนหมดหรือเกือบหมด.........ไปเข้ากระเป๋ารายใหญ่ที่ปั่นๆๆๆๆๆไม่กี่ราย
นักดูดาว

โพสต์ที่ 6

นานๆมาดูหุ้นที ก็ตกใจเหมือนกันนะครับ สงสัยอยู่นานว่าทำไมโยนกันหนักขนาดนี้ เพิ่งได้ความกระจ่างจากพี่ครรชิต ขอบคุณมากครับ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ท่านดร.เพิ่งบอกว่าตลาดหุ้นไทยเวลานี้คล้ายๆกับอยู่ในภาวะน้ำสบู่และพร้อมที่จะถูกตีให้เป็นฟองได้

มาแล้วเหรอครับ แล้วพี่ครรชิต พี่ปรัชญา มีคำแนะนำน้องๆอย่างไรบ้างครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 8

moo เขียน:ท่านดร.เพิ่งบอกว่าตลาดหุ้นไทยเวลานี้คล้ายๆกับอยู่ในภาวะน้ำสบู่และพร้อมที่จะถูกตีให้เป็นฟองได้

มาแล้วเหรอครับ แล้วพี่ครรชิต พี่ปรัชญา มีคำแนะนำน้องๆอย่างไรบ้างครับ
น่าจะถึงเวลา ใกล้หมดรอบ
เมื่อเช้าคุยกับคุณCK
ป่านนี้พี่CK ได้ค่าข้าวมื้อเย็นกินเหลาไม่ชวนเราเลย

ตอนนี้เป็นการเรียนรู้ของ นักลงทุนรุ่นใหม่จริงๆ
chatchai

โพสต์ที่ 9

gap 17 จุด ยังไม่เท่าไร พี่ลองดู gap ของบริษัทหลักทรัพย์ทั้งหลายดูซิครับ น่ากลัวคนที่ซื้อยอดดอยจริงๆ คืนนี้จะนอนหลับไหม อาหารมื้อเย็น และมื้อเช้าพรุ่งนี้ รสชาติคงไม่ถูกปากแน่ๆเลย คงจะเหมือนที่เค้าบอกว่า กินไม่ได้ นอนไม่หลับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 10

:roll: วอลุ่มมากที่สุด....
ตั้งแต่เปิดตลาดหลักทรัพย์มาเลย
ยอดดอย

ลมมันเย็น
Mon money

โพสต์ที่ 11

ใจเย็นก่อนเถิดพี่น้อง นี่เขาแค่เริ่มตีฟองกันเอง ยังมีแมงเม่ามาติดกับบานเลย ผมไม่คิดว่าขาใหญ่เขาจะเสียกันหรอกครับ ไอ้รายย่อยรายละเอียดทั้งหลายนั่นแหละพรุ่งนี้คงหน้ามืดไปตามๆกัน

กลต. ตลาดยังเฉย.....นั่งกันอยู่ได้ไง(วะ)
นายสต็อก

โพสต์ที่ 12

แหม...วันนี้แวะไปเยี่ยมห้องค้า และ เอาใบหุ้นที่ระลึก
เห็นคนในห้องค้า เซียนหุ้นเตรียมเสื้อกันหนาวมาเต็มเลย
สงสัยคงรู้ล่วงหน้าเรื่องภาวะตลาดหุ้นกันแล้วกระมัง 8)

ช่วง 2-3 วันนี้คงมีคนสวมเสื้อกันหนาวเยอะหน่อย :roll:
นาย อนุสรณ์ สวัสดี

โพสต์ที่ 13

ถึงพี่ ๆ ทุกคน ( ระบายความในใจ )
ตรงนี้นอกเรื่องมาก ๆ ครับ จะลบก็ได้

ผมถือกองทุนทหารไทย Set 50 Index ไว้นิดหน่อย หลักหมื่น
ถือมาตั้งแต่ต้นเดือนสิงหา ก่อนนั้นก็ถือมา 2 รอบแล้วสั้น ๆ หวั่นไหวกับ
กราฟ set เอามาก ตกจาก 496 ไป 482 ก็ขายไปรอบนึง รวมแล้วถือไว้
14วัน อีกสองวันถัดมาด้วยความโลภ ก็ซื้อกลับเข้ามาใหม่ พอร่วงจาก 493 ไป 487 ก็ขายใหม่อีก รวมแล้วถือไว้ อีก 6 วัน เข็ดไป 9 วัน แล้วก็ซื้อใหม่อีกละ
ถือมาได้อีก 30 วัน เมื่อวานเห็น set เปิดสูง ปิดต่ำรู้สึกใจไม่ดี แต่เห็นโวลุ่มยัง
เยอะอยู่ ก็สงบไปได้ วันนี้เห็นทรง ๆ ตัว แต่โวลุ่มยังเยอะอยู่ ก็ใจไม่ดี
ตอนเที่ยง ๆ ก็กระวนกระวาย อยากขายออกไปให้พ้น ๆ ไปถือธนบดีให้หมด
คิดว่าพอแล้วแค่นี้ แล้วก็ตัดสินใจไม่ขาย เพราะหาเหตุผลที่ดี ๆ ไม่ได้ เหมือน
กับตัวเองเฉื่อยชาไป รู้สึกว่าแปลก ๆ รู้สึกเหมือนอยากถือยาว ๆ ไปเลย
เย็น ๆ ดูอีกทีเห็นตกไป 10 กว่าจุด รู้สึกเหมือนหนังฉายซ้ำยังไงไม่รู้ แปลกใจ
ตัวเองว่ารู้สึกเสียดายน้อยลง ทั้ง ๆ ที่กองทุนดัชนีก็เป็นแค่ผลรวมของหุ้นที่เรา
ไม่ได้ผูกพันกับมันเลย ทำไมตัวเองอยากถือไปเรื่อย ๆ จนสิ้นปีก็ไม่ทราบได้

หลายเดือนมาแล้ว ที่ไปฟัง ดร.สุวรรณ วลัยเสถียร แนะให้ถือกองทุนทหารไทย
ก่อนหน้าที่จะสมัครกับ seamico ก่อนเจอเว็ป tvi ก่อนจะหาหุ้นถือยาว
บอกว่าสับเปลี่ยน ทุน กับ หนี้ ปีละ 2 -3 ครั้ง สงสัยคลื่นตัวเองจะเริ่มโตขึ้นแล้ว
แน่ ๆ เลย จากลูกเล็กเป็นลูกใหญ่ สงสัยว่าตัวเองจะสามารถทำให้ลูกคลื่นมันใหญ่
เกินอายุขัยตัวเองได้ไหมนะ คิดไกลไปหน่อย กลับมา เอาแค่ 5 ปี 10 ปีจะ
ชนะใจตัวเองได้ไหมนะ ถ้าชนะแล้ว มีเหตุผลรองรับไหมนะ เป็นผลดีหรือไม่
เพราะกองทุนเป็นกลุ่มหุ้น ไม่ใช่หุ้นที่เราเลือกเองได้ แต่ในใจรู้สึกตื่นน้อยลง

ถึงพี่ Jeng ผมกำลังย่อยกระทู้ของพี่อยู่ ย่อยยากมาก ถ้าพอจะดูดซึมได้แล้ว
จะไปแจมใหม่ แต่กระทู้พี่เป็นประโยชน์มากครับ นี่ก็ save เก็บไว้แล้ว
พึ่งจะทำความเข้าใจได้ 1/2 หน้าเอง ตกลงถ้า ROE 30 แล้ว ROA สัก 12 นี่พี่คิดว่าเป็นอย่างไรครับ ผมเห็นมีหนี้กับส่วนผู้ถือหุ้นพอ ๆ กันเลย แต่หนี้ก็ลดลงเรื่อย ๆ เจ้าตัว O_ _ ที่ ราคาสูงเกินมูลค่าไป 2.9 เท่าน่ะครับ ไม่สะทกสะท้านกับดัชนีเลย อยู่ยังไงอยู่อย่างนั้นเลย ผมสะสมอาทิตย์ละ 100 หุ้นมา 2 อาทิตย์แล้ว คงถือยาว ๆ สักปี แล้วค่อยว่ากันใหม่ ก่อนหน้านี้ใช้วิธีดู roe มาก่อนมีตติ้งแล้ว ก็ติดใจเจ้าตัวนี้อย่างไรก็ไม่รู้

ข่าวเรื่อง CPF ก็ไม่ได้ post ขอโทษทุกท่านครับ ผ่านตาไป 2 เรื่องแล้วครับ
ลืมตัดเก็บไว้

1. เมื่อไม่นานมานี้เห็นว่าเครือ CP มีการรวมศูนย์การจ้างบริษัทโฆษณา คือ บริษัทต้องการลดค่าใช้จ่าย จึงให้ทุกบริษัทในเครือใช้บริษัทผลิตโฆษณาเดียวกัน แต่บริษัทที่จะคิดโครงเรื่องยังเลือกบริษัทอื่น ๆ ได้

2. เห็นไม่นานมานี้มีข่าวว่า CPF มีมาตรฐานมากมาย รวมแล้ว 8 มาตรฐาน
การขนส่งไก่จะใช้รถยกอย่างนิ่มนวล ไม่ให้ไก่เครียด หลั่งสารที่เป็นอันตราย
ออกมา ชอตไฟฟ้าก่อน ให้สลบ แล้วค่อยเชือด ไก่อยู่อย่างสบาย ไม่ทรมานสัตว์
คนที่เชือดไก่ทั้งหมดเป็นอิสลาม เพื่อให้ถูกต้องตามหลักฮาราล มีการสวดมนต์ทางอิสลามด้วยครับ ถือว่าไม่บาป เพราะเชือดเพื่อบริโภค ไม่ใช่การฆ่าสัตว์ตัดชีวิต ( จำมาครับ ) ก็รู้สึกว่า CPF มีความรับผิดชอบต่อสังคมดีครับ อ้อ รู้สึกว่าได้มาตรฐานสำหรับผู้ทำงานในโรงงานด้วย คือ ปลอดภัยต่อการทำงาน

ขออภัยครับ พิมพ์ไปบ่นไปยาวไปหน่อย

อนุสรณ์

ป.ล. วันนี้ซื้อ JU-ON มาที่ราคา 200 ครับ นอนไม่หลับเลยครับ ห้องน้ำก็ไม่กล้าเข้าครับ เลยนั่งพิมพ์ดึก ๆ ดื่น ๆ :shock:
แก้ไขล่าสุดโดย นาย อนุสรณ์ สวัสดี เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 18, 2003 10:38 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
tom

โพสต์ที่ 14

เป็นบทพิสูจน์อย่างหนึ่งว่า รายย่อย(ยับ) มักเป็นเหยื่อของรายใหญ่เสมอๆ แต่รับประกันได้ว่า ยังจะมีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นต่อไปอีกแน่นอน
ayethebing

โพสต์ที่ 15

ยังงี้พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ว่าพวกนักวิเคราะห์ทางเทคนิคเค้าจะพูดว่ายังไงครับ

ผมว่าเค้าคงหาคำอธิบาย after-the-fact ได้ในเชิงเทคนิคจนได้นะแหละ

อืมม์ ใกล้ถึงเวลากลับมาดูหุ้นอีกทีแล้วสิเนี่ย
Jeng

โพสต์ที่ 16

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ถึงพี่ Jeng ผมกำลังย่อยกระทู้ของพี่อยู่ ย่อยยากมาก ถ้าพอจะดูดซึมได้แล้ว 
จะไปแจมใหม่ แต่กระทู้พี่เป็นประโยชน์มากครับ นี่ก็ save เก็บไว้แล้ว 
พึ่งจะทำความเข้าใจได้ 1/2 หน้าเอง ตกลงถ้า ROE 30 แล้ว ROA สัก 12 นี่พี่คิดว่าเป็นอย่างไรครับ ผมเห็นมีหนี้กับส่วนผู้ถือหุ้นพอ ๆ กันเลย แต่หนี้ก็ลดลงเรื่อย ๆ เจ้าตัว O_ _ ที่ ราคาสูงเกินมูลค่าไป 2.9 เท่าน่ะครับ ไม่สะทกสะท้านกับดัชนีเลย อยู่ยังไงอยู่อย่างนั้นเลย ผมสะสมอาทิตย์ละ 100 หุ้นมา 2 อาทิตย์แล้ว คงถือยาว ๆ สักปี แล้วค่อยว่ากันใหม่ ก่อนหน้านี้ใช้วิธีดู roe มาก่อนมีตติ้งแล้ว ก็ติดใจเจ้าตัวนี้อย่างไรก็ไม่รู้ 
น้องอนุสรณ์ จะซื้อก็ซื้อไม่ได้ผิดอะไร แต่ถ้าเป็นพี่พี่กำเงินไว้ก่อน

เพราะ การปรับฐาน + ข่าวร้าย = Perfect situation ในการซื้อนะครับ

เรื่อง ROE ROA เท่าไร คงตอบได้ยากครับ แล้วแต่ประสบการณ์ครับ

อนาคตอนุสรณ์เก่งกว่าพวกพี่แน่นอน เพราะอายุ 20 กว่าๆ ไม่ใช่หรือ

โพสต์ที่ 17

ผมเอาซ่อนไว้ตรงนี้ พี่ Jeng ยังเห็นเลย ขอบคุณครับ

P/BV ที่เท่าไรครับ ที่พี่ Jeng ยอมรับได้ครับ

บางทีผมอาจหาตัวอื่นด้วยครับ
ถ้าจะรอให้ o_ _ ลง ผมคิดว่าท่าทางจะยากนะครับ เมื่อวานก็ไม่ขยับตัวเลยครับ
ท่าทางว่าตลาดจะเป็นอย่างไร เขาไม่สนใจเลยครับ

ไม่ค่อยเห็นเป็นข่าวด้วยครับ ทั้งข่าวดี ข่าวร้าย เก็บตัวเงียบเชียบครับ

ขอบคุณพี่ Jeng ครับ
อนุสรณ์
ake(taladhoon)

โพสต์ที่ 18

ผมว่าตลาดหลักทรัพย์ชักเข้าชักออกนะครับ การออกข่าวนี้ไม่ดีเอามากๆเลยครับไม่มีความรับผิดชอบ วันนี้เห็นแล้วนะครับคุณ ผจก.ตลาด(ห)ลักทรัพย์ นี่ได้ออกมาปฏิเสธแล้วว่าไม่มีไม่ห้าม อ้าวแล้ว 2 วันที่หุ้นตกมา เกือบ 20 จุดนี่ใครรับผิดชอบครับเงินมันหายไปไหนครับนักลงทุนบาดเจ็บกันระนาวเลยครับ แทนที่ออกข่าวมาปรามเลยบอกมาเลยว่าหุ้นตัวไหน อะไรจะมีมาตรการอย่างไร ทำให้ผมอดคิดไม่ได้ที่มีคนพูดถึงว่า ปล่อยข่าวออกมาทุบเอาหุ้น

ทำอย่างนี้ยิ่งกว่าเด็กเล่นขายของอีกครับ

ตอนแรกผมเห็นด้วยนะครับ แต่ตอนนี้ผมกลับมีความรู้สึกไม่ดีจริงๆครับ รู้สึกว่ากรรมการนอกรีตครับทำตัวไม่เป็นกลาง

เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาท่านผู้นำของเรา ก็ไม่รู้เกิดอะไรขึ้นฝอยแตกออกมาได้ว่าเงินบาทนี้น่าจะอยู่ที่ 39 บาทเพราะเศรษฐกิจเราดี อ้าวแล้วงายเกิดอะไรขึ้น มีการเก็งกำไรค่าเงินบาทขึ้นมาเลย แข็งเอาๆ ท่านพูดออกมาได้อย่างไรครับผมเศร้าจริงๆครับ ธนาคารกลางของเราก็เลยต้องเข้าไปแทรกแซง แต่ไม่มีใครกล้าออกมาต่อว่า ท่านผู้นำก็ดีครับรู้ตัวไม่ออกมาพูดแล้ว

คำพูดของคนนี่มีอิทธิพลดลบันดาลชีวิตของอีกหลายคนจริงๆนะครับ

เศร้าครับ

โพสต์ที่ 19

คุณ ake ใส่วงเล็บได้สะใจดีครับ

ฮ่า ๆ
หนึ่ง(taladhoon ด้วยครับ)

กลัวกันมากไปมั้งครับ

โพสต์ที่ 20

อย่าให้เรื่องร้ายในอดีตทำให้เราไม่กล้าที่จะก้าวต่อไปครับ

1. ดูจากโมเมนตั้ม แล้วควรจะขึ้นไปอีกนะครับ เพียงแต่ slope มันชันน้อยลง
2. โบนัสงามๆของโบรกเกอร์ อาจทำให้มีการซื้อ-ขายสูงต่อไปอีก ได้ข่าวว่า บางคนมีรายได้ต่อเดือนมากกว่า MD บ.หลักทรัพย์เองเสียอีก 800,000 - 1,000,000 บ. ต่อเดือน
3. ผมไม่ได้ตามข่าวว่าใกล้เลือกตั้งแล้วหรือยัง แต่"ถ้า"ผมเป็นนักการเมือง ผมจะต้องหาทุนไว้ก่อนนะครับ ถ้าหุ้นขึ้น เค้าได้ทั้งผลงานและทุนรอน(ไม่ใช่ enron)
4. ดอกเบี้ยต่ำ ฝากแบงค์ ไปใย?
5. ปฏิกิริยาลูกโซ่ พูดกันปากต่อปาก เดี๋ยวนี้ใครๆก็อยากเล่นหุ้น ไม่ว่าจะเป็น คนขายไอติม เด็กนักเรียน คนตกงาน นาย ก. นาง ข.

สมัยนายก ชาติชาย ทุกอย่างเป็นฟองสบู่หมด ดอกเบี้ยสูง แต่ตลาดหุ้นก็ยังขึ้นเอาขึ้นเอา เชื่อว่าเป็นความเก็บกดทางเศรษฐกิจของประชาชนที่ได้มาจากสมัย นายกคนก่อน พล.อ. ชาติชาย

สมัยนี้ ดอกเบี้ยถูก แล้วตลาดหุ้นก็ขึ้นเอาขึ้นเอา มัน make sense ครับ แต่สมัยนี้ ความเก็บกดทางเศรษฐกิจของประชาชนก็ได้มาจากยุค IMF เหมือนกัน คงจำกันได้นะครับ ว่า IMF เริ่มที่ยุค นายก ชวลิต

สมัยนายก ชาติชาย มันแตกที่ประมาณ 1700 จุดใช่มั้ยครับ
ตอนนี้ยังเพิ่ง 500 กว่าจุด

อีกอย่างนึง ประวัติศาสตร์ไม่มีวันที่จะซ้ำรอยเป๊ะๆ ครับ ขนาดเรื่องสถิติยังต้องมี varience เลย

ต้นเหตุของ ความทุกข์ในวงการหุ้น คือ
"ขาดสติ" / "ไม่ใช้ปัญญา" / "โลภ"
ปรัชญา1

Re: กลัวกันมากไปมั้งครับ

โพสต์ที่ 21

หนึ่ง(taladhoon ด้วยครับ) เขียน:อย่าให้เรื่องร้ายในอดีตทำให้เราไม่กล้าที่จะก้าวต่อไปครับ

1. ดูจากโมเมนตั้ม แล้วควรจะขึ้นไปอีกนะครับ เพียงแต่ slope มันชันน้อยลง
2. โบนัสงามๆของโบรกเกอร์ อาจทำให้มีการซื้อ-ขายสูงต่อไปอีก ได้ข่าวว่า บางคนมีรายได้ต่อเดือนมากกว่า MD บ.หลักทรัพย์เองเสียอีก 800,000 - 1,000,000 บ. ต่อเดือน
3. ผมไม่ได้ตามข่าวว่าใกล้เลือกตั้งแล้วหรือยัง แต่"ถ้า"ผมเป็นนักการเมือง ผมจะต้องหาทุนไว้ก่อนนะครับ ถ้าหุ้นขึ้น เค้าได้ทั้งผลงานและทุนรอน(ไม่ใช่ enron)
4. ดอกเบี้ยต่ำ ฝากแบงค์ ไปใย?
5. ปฏิกิริยาลูกโซ่ พูดกันปากต่อปาก เดี๋ยวนี้ใครๆก็อยากเล่นหุ้น ไม่ว่าจะเป็น คนขายไอติม เด็กนักเรียน คนตกงาน นาย ก. นาง ข.

สมัยนายก ชาติชาย ทุกอย่างเป็นฟองสบู่หมด ดอกเบี้ยสูง แต่ตลาดหุ้นก็ยังขึ้นเอาขึ้นเอา เชื่อว่าเป็นความเก็บกดทางเศรษฐกิจของประชาชนที่ได้มาจากสมัย นายกคนก่อน พล.อ. ชาติชาย

สมัยนี้ ดอกเบี้ยถูก แล้วตลาดหุ้นก็ขึ้นเอาขึ้นเอา มัน make sense ครับ แต่สมัยนี้ ความเก็บกดทางเศรษฐกิจของประชาชนก็ได้มาจากยุค IMF เหมือนกัน คงจำกันได้นะครับ ว่า IMF เริ่มที่ยุค นายก ชวลิต

สมัยนายก ชาติชาย มันแตกที่ประมาณ 1700 จุดใช่มั้ยครับ
ตอนนี้ยังเพิ่ง 500 กว่าจุด

อีกอย่างนึง ประวัติศาสตร์ไม่มีวันที่จะซ้ำรอยเป๊ะๆ ครับ ขนาดเรื่องสถิติยังต้องมี varience เลย

ต้นเหตุของ ความทุกข์ในวงการหุ้น คือ
"ขาดสติ" / "ไม่ใช้ปัญญา" / "โลภ"

-----------------------------------------------------------------------------------

:oops: เรื่องมาร์เก็ตติ้งรวยกว่านักลงทุนจริงครับ
มาดูมาเก็ตติ้งผมก็ได้ อยู่บ้านหลังละหลายล้านบาท
ส่งลูกเรียนอย่างดี วันศุกร์บินไปหาสามีที่ กทม.

เวลาลูกค้าเล่นหุ้นได้........มาร์เก็ตติ้งก็ได้
เวลาลูกค้าเล่นหุ้นเสีย...........มาร์เก็ตติ้งก็ยังได้

พูดแบบนี้10ครั้งก็ถูก10ครั้งล่ะครับ

นักการเมืองเขาไม่ค่อยได้เข้ามาปั่นหรอกหุ้นนะ
เขาบีบคอเอาหุ้นIPO แบบPTT

รอบที่แล้วไปดูประวัติกันเอาเอง
เน้นหุ้นวิสาหกิจทุกตัว จะมีสักหุ้นวิสาหกิจไหม....

ที่....รัฐมนตรี ลูก เมีย เครือญาติ
มิตรสหายจะไม่มีชื่อติดว่าได้รับการจัดสรรมากๆ

เรื่องดอกเบี้ยต่ำ
คนที่ฝากเงินเขาก็ยังฝากเงิน เหมือนคนฝากเงิน10คน
ที่กล้าย้ายเงินฝากมาเล่นหุ้น คงไม่เกิน3คน

(แต่นักวิเคราะห์ก็พยายามพูด เพื่อไม่ให้ตัวเองตกงาน)

ปฎิกริยาลูกโซ่ ก็พูดถึงแต่คนระดับล่าง
ลองไปชวนพวกที่เคยหมดจากตลาดหุ้นมาเล่นใหม่อีกสักหน
คงได้รับการปฏิเสธ

ไม่ได้ขัดคอนะครับ เพียงอยากจะบอกว่า...เหรียญมีสองด้าน
เหมือนเปิดร้านขายก๋วยเตี๋ยว2ร้าน จะมีเพียงร้านเดียวที่ขายดี

ผมก็ไม่ใช่นักเก็งกำไรเต็มตัวปัจจุบัน(อดีตเป็น)
ผมก็ไม่ใช่นักลงทุนVIเต็มตัว แต่ถ้าจะมาถือหุ้นที่รู้พื้นฐานผมก็คิดว่า...
คงต้องวัดใจกันครับ

ขาดสติ คำนี้ฟังแล้วตีความยาก ทุกคนมีสติ แต่คิดผิด-คิดถูกต่างหาก
ไม่ใช้ปัญญา ใช้แล้วใช้ถูกหรือใช้ผิด ก็จะมารู้ตัวเมื่อเรื่องต่างๆมันผ่านไปแล้ว

โลภ มีใครไม่อยากรวยบ้าง คนมี1ล้านก็อยากมี10ล้าน
.......คนมี10ล้านก็อยากมีร้อยล้าน
ถ้าไม่อยากรวยคงไม่มีใครเข้ามาเล่นหุ้นเอาเงินฝากแบ๊งก์ปลอดภัยกว่า

สรุปในใจได้ความว่า...ทางใครทางมัน
(ยืมของคุณประจวบมาใช้หน่อยครับ)
หนึ่ง

Re: กลัวกันมากไปมั้งครับ

โพสต์ที่ 22

ปรัชญา เขียน:
-----------------------------------------------------------------------------------

:oops: เรื่องมาร์เก็ตติ้งรวยกว่านักลงทุนจริงครับ
มาดูมาเก็ตติ้งผมก็ได้ อยู่บ้านหลังละหลายล้านบาท
ส่งลูกเรียนอย่างดี วันศุกร์บินไปหาสามีที่ กทม.

เวลาลูกค้าเล่นหุ้นได้........มาร์เก็ตติ้งก็ได้
เวลาลูกค้าเล่นหุ้นเสีย...........มาร์เก็ตติ้งก็ยังได้

พูดแบบนี้10ครั้งก็ถูก10ครั้งล่ะครับ

นักการเมืองเขาไม่ค่อยได้เข้ามาปั่นหรอกหุ้นนะ
เขาบีบคอเอาหุ้นIPO แบบPTT

รอบที่แล้วไปดูประวัติกันเอาเอง
เน้นหุ้นวิสาหกิจทุกตัว จะมีสักหุ้นวิสาหกิจไหม....

ที่....รัฐมนตรี ลูก เมีย เครือญาติ
มิตรสหายจะไม่มีชื่อติดว่าได้รับการจัดสรรมากๆ

เรื่องดอกเบี้ยต่ำ
คนที่ฝากเงินเขาก็ยังฝากเงิน เหมือนคนฝากเงิน10คน
ที่กล้าย้ายเงินฝากมาเล่นหุ้น คงไม่เกิน3คน

(แต่นักวิเคราะห์ก็พยายามพูด เพื่อไม่ให้ตัวเองตกงาน)

ปฎิกริยาลูกโซ่ ก็พูดถึงแต่คนระดับล่าง
ลองไปชวนพวกที่เคยหมดจากตลาดหุ้นมาเล่นใหม่อีกสักหน
คงได้รับการปฏิเสธ

ไม่ได้ขัดคอนะครับ เพียงอยากจะบอกว่า...เหรียญมีสองด้าน
เหมือนเปิดร้านขายก๋วยเตี๋ยว2ร้าน จะมีเพียงร้านเดียวที่ขายดี

ผมก็ไม่ใช่นักเก็งกำไรเต็มตัวปัจจุบัน(อดีตเป็น)
ผมก็ไม่ใช่นักลงทุนVIเต็มตัว แต่ถ้าจะมาถือหุ้นที่รู้พื้นฐานผมก็คิดว่า...
คงต้องวัดใจกันครับ

ขาดสติ คำนี้ฟังแล้วตีความยาก ทุกคนมีสติ แต่คิดผิด-คิดถูกต่างหาก
ไม่ใช้ปัญญา ใช้แล้วใช้ถูกหรือใช้ผิด ก็จะมารู้ตัวเมื่อเรื่องต่างๆมันผ่านไปแล้ว

โลภ มีใครไม่อยากรวยบ้าง คนมี1ล้านก็อยากมี10ล้าน
.......คนมี10ล้านก็อยากมีร้อยล้าน
ถ้าไม่อยากรวยคงไม่มีใครเข้ามาเล่นหุ้นเอาเงินฝากแบ๊งก์ปลอดภัยกว่า

สรุปในใจได้ความว่า...ทางใครทางมัน
(ยืมของคุณประจวบมาใช้หน่อยครับ)
1. เรื่องรายได้ของมาร์เก็ตติ้งผมบอกใบ้ถึงการชี้นำให้ซื้อขายต่อวันถี่ขึ้นครับ ซึ่งค่าคอมก็จะมากตามไปด้วย
2. นักการเมืองบางคนไม่ได้มีพฤติกรรมปั่นหุ้นโดยตรงหรอกครับ เพียงแต่ว่า กิจการที่เค้าทำอยู่นั้นโตจนคับประเทศแล้ว ดังนั้นภารกิจต่อไปที่เค้าต้องทำคือทำให้เศรษฐกิจของประเทศโตขึ้นอีก ซึ่งจะทำให้กิจการของเขา(ราคาหุ้นของกิจการด้วย) สามารถขยายตัวตามเศรษฐกิจของประเทศได้อีก และยังสามารถกระจายการลงทุนไปสู่ประเทศเพื่อนบ้านอย่าง พม่า จีน, bla bla bla ได้ง่ายขึ้น เพราะเจ้าของกิจการที่ว่านี้ ตอนนี้เป็นผู้นำประเทศแล้ว แต่ก็ ok ครับ เพราะทุกฝ่ายก็ได้ประโยชน์
3. สำหรับเรื่องเหรียญสองด้านนี้ผมเห็นด้วยครับ แต่ขอยกตัวอย่างเป็น คนที่ขายหุ้นราคาต่ำกว่าทุน กับคนที่ซื้อหุ้นได้ในราคาถูกแล้วกันครับ
4. สำหรับคำว่า"ขาดสติ"ผมขอยกตัวอย่างเรื่อง Panic sell ครับ แค่วัน-สองวัน ถ้ารอหน่อยก็สบายไปแล้ว
5. คำว่า "ปัญญา" ผมขอยกความหมายในคำสอนของศาสดาแห่งศาสนาพุทธ ที่ท่านได้สอนในทำนองว่า "อย่าเชื่อใคร จนกว่าจะได้ไตร่ตรองด้วยปัญญาของตัวเอง" ตอนที่หุ้นตกจากเหตุการณ์ Panic sell มีบางคนแนะนำให้นาย ก. cut lost นาย ก. ไม่เคยเชื่อและไม่เคยปฏิบัติตามเลย ทำให้นาย ก. ขายขาดทุนแค่ครั้งเดียวจากการtradeประมาณร้อยครั้ง(เจ็บใจแต่ไม่เสียดาย) ซึ่งก็เป็นเพราะความใจร้อนของนาย ก. นั่นเอง
6. คำว่า "โลภ" นี่แหละครับ ในสมัยนายก ชาติชาย นั้น นักเก็งกำไรบางคน(หลายคนก็ได้ครับ)ได้พบกับราคาหุ้นที่ขึ้นมาหลายเท่าตัวด้วยเวลาอันสั้น แต่กลับย่ามใจ คิดว่ามันจะขึ้นอีก รวยแค่นี้น่ะน้อยไป ผลลัพธ์คือมันตกเหลือไม่ถึง 10% ของเงินต้นครับ
ล็อคหัวข้อ