มาขอบคุณคณะจัดงานพร้อมมีคำถามค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ลินดา
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มาขอบคุณคณะจัดงานพร้อมมีคำถามค่ะ

โพสต์ที่ 1

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ Team ที่จัดงาน TVI ครั้งที่สองที่ผ่านมานะคะ
ได้ประโยชน์มากค่ะ แม้จะเก็บไม่ได้หมดจดทุกเม็ด ( เพราะความไม่รู้ยังมีอยู่เยอะ อีกทั้งบางครั้งก็ออก เอ๋อ ๆ ในบางเรื่องเพราะไม่รู้ว่า เขาพยายามบอกอะไรเหรอ คงต้องบอกว่าฐานความรู้ที่ตัวดิฉันมีค่อนข้างน้อยค่ะ )
กลับมาถึงบ้านก็เลยเร่งหาความรู้กันสุดฤทธิ์ ก็อยากเป็น VI แล้วนี่นา 8)

ได้เริ่มอ่านหนังสือบางเล่มที่แนะนำแล้วค่ะ ก็มีคำถามซึ่งต้องขออภัยหาก รู้สึกเป็นคำถาม " พื้น ๆ " เกินไป

- หาค่า book value จากที่ไหนได้คะ หรือต้องคำนวณอย่างไร
- ตัวเลขของ Growth Rate บางตัวทำไม ติดลบ หมายความว่าอย่างไร

ท้ายนี้ บอกอีกครั้งว่าอยากขอบคุณความมีน้ำใจของทีมงานนี้มาก ๆ เลย
เงินที่เหลือจากค่าอาหารคงไม่เท่าไรหรอก เก็บไว้ใช้เพื่อ maintain website แห่งนี้ก็ยินดีอยู่แล้ว เกรงว่าจะไม่มากพอเท่านั้นแหละ รู้ ๆ อยู่ว่าค่าใช้จ่ายเยอะ ไหนจะเวลา และ แรงใจที่มีให้ต่อเพื่อน ๆ ที่ไม่ได้รู้จักมักจี่กันมากก่อน ก็อุตสาห์ร่วมใจกัน set up งานนี้ขึ้นมา

ดีใจว่าอย่างน้อย ๆ ก็มีคนหนุ่มกลุ่มหนึ่งมาร่วมสร้างความน่าอยู่ให้กับสังคมที่ใคร ๆ พร่ำบอกว่าสิ้นหวังกันแล้ว พวกเขามาช่วยกันลบคำพูดที่ว่า เทคโนโลยี ทำให้จิตใจคนแคบลง

ขอนับถือในน้ำใจของทุก ๆ คนอีกครั้งนะคะ คุณธันวา คุณมน คุณวิบูลย์ คุณเจ๋ง คุณจินนี่ และคนอื่น ๆ ที่ไม่ได้เอ่ยนามในที่นี้

คำถามมีแค่สองข้อ งัยเขียนซะยืดยาว รบกวนช่วยตอบด้วยแล้วกันนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :D
Tough Time Never Last
But
Tough People Do
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

book หาได้จากส่วนของผู้ถือหุ้น ซึ่งเขียนเป็นภาษาอังกฤษว่า Equity หารด้วยจำนวนหุ้น

เช่นถ้าเข้าไปที่
http://www.set.or.th/set/en/company/company_u4.jsp

แล้วพิมพ์ชื่อหุ้นว่า WG

เราจะเห็นว่าในปี 2003 มี Equity เท่ากับ 628.07

เราก็มาดูว่ามีหุ้นอยู่กี่หุ้น ซึ่งดูได้ 2 แบบ เอาแบบเดียวก่อน คือดูด้านล่าง เห็นว่า ราคาซื้อขายอยู่ที่ 32.50 ซึ่งด้านล่างสุด บอกว่า Market cap เท่ากับ 580.12 จับหารกันเลย คือ 580.12/32.50 จะได้ว่า จำนวนหุ้นเท่ากับ 17.85 ล้านหุ้น

เมื่อเราต้องการหา book

เราก็เอา Equity/จำนวนหุ้น = 628.07/17.85 = 35.18

แสดงว่าราคาปัจจุบันขายต่ำกว่า book

ซึ่งเขาแสดงให้ดูไว้ว่า P/BV(Book value) = .92

ลองมาคำนวณดูว่าที่เขาคำนวณไว้ถูกต้องหรือไม่

P/BV = 32.50/35.18 = .92

แสดงว่าเขาคำนวณไว้ถูกต้อง

ที่ต้องอธิบายยาว เพราะหลายครั้ง เราเชื่อตัวเลขที่เขาเขียนไว้ แต่จริงๆ แล้วเขาเขียนไว้ผิด

ถ้าจับมาหารกัน ชัวร์กว่า ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 3

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ตัวเลขของ Growth Rate บางตัวทำไม ติดลบ หมายความว่าอย่างไร 
เรื่อง Growth ติดลบ ขออธิบายจากตัวอย่าง

สมมุติกำไรย้อนหลัง 5 ปี เป็นดังนี้
1999 2000 2001 2002 2003
10 9 8 7 6

แสดงว่า อัตราการเติบโตของกำไร โตแบติดลบครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณ คุณเจ๋งมากเลยค่ะ ค่อยรู้สึกฉลาดขึ้นมานิ๊ดนึงแล้วค่ะ 555..

อีกอย่างคือ พอเห็นคำตอบของคุณเจ๋งแล้วโดยเฉพาะข้อที่ถาม growth rate ติดลบน่ะ ก็อยากเขกหัวตัวเองว่า "ถามได้งัยหว่า" ก็คงอีกนานกว่าจะไดเริ่มเป็น VI จริง ๆ กับเขา แต่ก็ตั้งใจนะ เชียร์ด้วยแล้วกัน

อ้อ คำถามต่อเนื่องนะคะ ทำไมบริษัทที่มีการเติบโตถดถอย ทำไมยังสามารถจ่ายปันผลได้อีกค่ะ หรือว่าไม่เกี่ยวกัน เพราะยังมีกำไรอยู่ อีกอย่างก็คือ ในฐานะ VI เราควรเลือกบริษัทแบบที่ว่านี้ไหม หากเขามี growth ที่ถอยหลัง

รบกวนอีกทีนะคะ
ลินดา

โพสต์ที่ 5

คุณเจ๋ง
กระทู้ข้างบน ดิฉันเองนะคะ ลืม login :lol:
But
Jeng

โพสต์ที่ 6

จ่ายได้ครับ เช่น Makro ปีที่แล้วกำไร 900 ล้านบาท ปีนี้กำไร 700 ล้านบาท ก็สามารถจ่ายปันผลได้ครับ

ส่วนเราจะลงทุนหรือไม่ คงค่อยๆตอบอีกทีครับ ว่าเราเลือกลงทุนในมุมไหน คำถามกว้างไปนิดหนึ่งครับ ไม่รู้จะตอบอย่างไร

ยกตัวอย่าง
บริษัท A ดีหมดเลย แต่ขายแพงกว่าราคาที่เราคิด 10 เท่า

บริษัท B ขี้เหร่หน่อย แต่ขายถูกว่าที่เราคิด

เราจะเลือกซื้อด้วยมุมมองแบบไหน คงต้องว่ากันเป็นตัวๆ ไปครับ
Jeng

โพสต์ที่ 7

คุณลินดา ไม่ต้องซีเรียสนะครับ ค่อยๆ ถามค่อยๆ คุย วันละนิดวันละหน่อย เดี๋ยวก็เข้าที่เองครับ

แต่ก่อนอื่นผมขอแนะนำให้อ่านหนังสือ ดร.นิเวศน์ ชื่อ ตีแตกก่อนนะครับ

แล้วตามด้วยอ่านแต่ละหุ้นในโครงการร้อยคนร้อยหุ้น

มีอะไรก็ถามในแต่ละหุ้นได้เลย

อย่าอายที่จะถาม คำถามผมก็เปิ่นๆ ตั้งแต่เมื่อเข้ามาแรกๆครับ
thanwa

โพสต์ที่ 8

คุณลินดา

ห้องนี้มีคนเก่งใจดี มีน้ำใจเยอะครับ ไม่ต้องห่วง
ส่วนตัวผมเองก็ได้เรียนรู้จากที่นี่เยอะครับ
ผมคิดว่าดีกว่าอ่านหนังสือครับ เหมือนได้พูดคุยซักถามในสิ่งที่ไม่รู้ด้วย
ผมเองก็ชอบสังคมที่นี่ครับ ยินดีที่คุณลินดาจะมาช่วยเพิ่มสีสันครับ

คุณลินดามีประสบการณ์ทางด้านวงการโฆษณามาบ้าง
ถ้าจะช่วยให้ความกระจ่างก็ยินดีครับ
พี่ปรัชญาของผมก็เป็นเจ้าของกิจการอยู่จนน้องๆ อิจฉา
เมื่อไหร่จะมีชื่อติดทำเนียบสักทีน้า...

ขอให้คุณลินดาประสบความสำเร็จในการลงทุนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

โพสต์ที่ 9

ขอขอบพระคุณสำหรับแรงใจที่ได้รับครับ พวกเราจะหาโอกาสจัดอีกครับ

เรื่อง Book Value มีเกร็ดเล็กน้อยอยู่ในห้อง พจนานุกรมนะครับ ลองเข้าไปอ่านดูครับ
ลินดา

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณคุณเจ๋ง และ คุณธันวามากเลย
รู้สึกอุ่นใจขึ้นเป็นกองเลยแหละคราวนี้

เรื่องถามไม่ค่อยจะมีปัญหาเท่าไร เพราะ
ยึดหลักว่า ยอมเป็นคนโง่ ( ในสายตาคนอื่น )
สักห้านาที ดีว่าไม่ถามแต่เป็นคนโง่ไปตลอดชีวิต

เรื่องหนังสือ หลังจากงานไปวิ่งที่ร้านหน้งสือก่อนเข้าบ้านเลย
มีอยู่ สี่ เล่มตอนนี้คือ ตีแตก / เคล็ดลับเซียนหุ้นพันธ์แท้
/ อ่านงบการเงินให้เป็น / Thailand Company Handbook
มีสมุดอีกหนึ่งเล่มไว้ค่อยจดเรื่องหุ้นโดยเฉพาะ

ที่ทำเช่นนี้เพราะเตรียมตัวเป็นคนเกษียณอย่างมีความสุข
ไม่คิดไม่หวังจะให้ลูก ๆ มาเลี้ยงดูเท่าไรหรอก :) อีกสองปี
ก็จบกันหมดล่ะทุกคน

หนังสือเล่มตีแตก ไม่ค่อย update เท่าไรเนอะ คงอ่านไว้
เป็น guideline ส่วนหนังสือภาษาต่างปรเทศ ที่คุณวิบูลย์
ได้แนะนำไว้ คงต้องตั้งหลักสักก่อน
เพราะภาษาปะกิตและภาษาการเงินไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไร :P
But
Aurora

โพสต์ที่ 11

จากข้อมูลหุ้น WG ข้างต้นของคุณเจ๋ง ค่า P/E = 9.91 มาจากไหนคะ รบกวนอีกครั้งนะคะ
Jeng

โพสต์ที่ 12

คุณ Aurora P/E ที่เห็นจากเว็บไซด์ เขาจะใช้ E ที่คำนวณจาก 4 ไตรมาสย้อนหลังครับ

เช่น E ของไตรมาส ที่ 2 คิดจาก Q3 + Q4 ของ ปี 45 + Q1 + Q2 ของปี 46

ลองหาดูนะครับ

ถ้าถามว่า แล้ว Q3 กับ Q4 ของปี 45 รู้ได้อย่างไรก็ต้องบอกว่าให้ไปสมัครกิมเอ็งครับ จะสามารถค้นได้ทุกไตรมาส ย้อนหลัง 10 ปี
tk

โพสต์ที่ 13

พี่เจ๋งครับ ว่าจะลองเข้าไปดูที่กิมเอ็ง แต่ก็ยังไม่ได้เข้า เขามีข้อมูลย้อนหลัง 10ปีของหุ้นทุกตัวหรือเฉพาะที่เขาทำ research ไว้ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 14

มีย้อนหลัง 10 ปี ทุกตัวครับ >>> tk
VIB007

โพสต์ที่ 15

พี่ลินดา
ผมขอใช้สิทธิพาดพิงครับ หนังสือภาษาอังกฤษสำหรับมือใหม่ ผมแนะนำ The New Buffetology ครับ ส่วนภาษาไทยอ่านได้ทุกเล่มของ ดร.นิเวศน์, ดร.ภาพร และหนังสือของตลาดหลักทรัพย์ ภาษาอังกฤษที่ผมแนะนำ บางเล่มมีแปลเป็นภาษาไทยครับ

ถ้าพี่มีปัญหา ถามผมและท่านอื่นๆที่กระทู้ที่มีชื่อผมได้ครับ (ขอโฆษณาหน่อย แต่จริงๆอยากบีบคอคุณธันวา ดันเอาชื่อผมมาเป็นชื่อกระทู้ ทำให้ผมต้องมีภาระหนักหลังอยู่ทุกวันนี้ (ป.ล. คุณธันวา ผมล้อเล่นนะครับ)) ไม่ต้องกลัวโง่ครับ ผมก็โง่มาหลายครั้ง เสียเงินเสียทองไปเยอะ ผมมีเวลาไม่มากครับเพราะต้องทำงานประจำไปด้วยคงตอบไม่ได้ทุกกระทู้ แต่จะพยายามตอบกระทู้ผมถ้ามีคำถามมา

ตอนนี้ผมคงแนะนำให้ใจเย็นๆ ศึกษาก่อน มีความรู้แล้วค่อยเข้าตลาด ตอนนี้ตลาดเป็นกระทิงดุยิ่งต้องระวังให้มาก

ขอให้โชคดีครับ
Aurora

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณมากค่ะคุณเจ๋ง เพิ่งกลับจากต่างจังหวัดเลยตอบช้าไปหน่อย ไม่ว่ากันนะคะ
ลินดา

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณ คุณวิบูลย์ค่ะ ที่แนะให้อ่านหนังสือ ซ้ำยังอาสาอธิบายอีกหากอ่านภาษาไม่เข้าใจ น้ำใจเต็ม ๆ แบบนี้ อืม..มม ชื่นใจค่ะ

เคยพยายามอ่านหนังสือแปลเป็นไทยเหมือนกันค่ะ บางทียิ่งที่ งง เข้าไปอีก เพราะหากคนแปลไม่เข้าใจอุตสาหกรรมนั้นให้ลึกซึ้ง เลยอาจทำให้ต้องพยายามอ่านฉบับเสียงในฟิล์ม แต่เกรงว่าจะเจอภาษาการเงิน/ บัญชีอีก ก็เลยตั้งใจว่าค่อย ๆ อ่านของ ดร นิเวศน์ก่อน แล้วค่อยเลื้อยไปอ่านเล่มอื่น ๆ ที่คุณวิบูลย์แนะนำ อาจจะทำให้เข้าใจได้ดีขึ้น เพราะเห็นที่ ดร เขียนไว้ก็มีการพาดพิงถึงเล่มอื่น ที่เป็นต้นตำรับของแนวคิดกลยุทธต่าง ๆ ที่คุณวิบูลย์เคยพูดถึงในงาน meeting ที่ผ่านมาอยู่เหมือนกัน

หวังว่าคงเป็นกลยุทธส่วนตัวที่พอใช้ได้นะคะ ช่วงนี้ปล่อยให้หุ้นกระเด้งไป กระเด้งมาให้หนำใจก่อน เราก็ศึกษาจากหนังสือไปพลาง กว่าจะเข้าใจ กว่าจะได้หุ้นที่ต้องการ ตลาดก็คงนิ่งกว่านี้มังคะ หวังไว้ค่ะ

ส่วนตัวแล้ว เคยอ่านหนังสือต่างประเทศอย่างจริงจังอยู่เล่มเดียว คือ วิธีการเลี้ยงลูกแฝด เมื่อ 20 ปีก่อน หนังสือ แม่ ๆ ลูก ๆ ไม่มีเยอะเหมือนสมัยนี้ ในเล่มนั้นก็ โห ศัพย์ ทาง แพทย์เยอะเหลือเกิน ต้องกาง dictionary ไว้ข้าง ๆ อีกเล่ม อ่านไป แปลไป จดไป ลูก ร้อง ๆ เอ้า ป้อนนมลูกเสร็จ อีกคนร้องอีกแร้ววว ... ป้อนนมอีก แล้วกลับมาอ่านต่อให้รู้เรื่องไปข้างหนึ่ง ใช้ความพยายามที่แรงกล้ามาก เพราะเลี้ยงแฝดไม่เป็น
แต่ฝรั่งเขามี guide line ไว้ให้ เลยเลี้ยงรอดมาได้เป็นอย่างดี ตอนนี้สองหนุ่มอายุ 19 แล้วค่ะ :wink: รูปหล่อด้วยนะขอบอก :P

คุยไป คุยมา นอกเรื่องอีกจนได้ :P

เอาเป็นว่าคงจะเป็นความพยายามอ่านหนังสือ ตปท ให้รู้เรื่องไปข้างหนึ่งเป็นครั้งที่สองในชีวิต แต่คราวนี้เพื่อความอยู่รอดของตัวเอง ฮ่า ฮฮา ฮา
But
Jeng

โพสต์ที่ 18

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เอาเป็นว่าคงจะเป็นความพยายามอ่านหนังสือ ตปท ให้รู้เรื่องไปข้างหนึ่งเป็นครั้งที่สองในชีวิต แต่คราวนี้เพื่อความอยู่รอดของตัวเอง ฮ่า ฮฮา ฮา
ไม่เฉพาะตัวเองหรอกครับ พี่ลินดา เก็บประสบการณ์ ไว้ถ่ายทอดให้ลูกทั้งสองคนได้เลย ในอนาคต

อิอิ
VIB007

โพสต์ที่ 19

พี่ลินดา ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุนครับ

เป็น VI รวยช้านะครับ แต่รวยแล้วไม่มีวันกลับมาจน ช่วงนี้อย่าไปคุยกับคนอื่นนะครับ จะโดนดูถูกเอา หาว่าเราโง่ ไม่ยอมขายหุ้นทำกำไร เหมือนที่ผมประสบมา

ผมแนะนำให้คุยกับน้องๆเพื่อนๆในเวปนี้ครับ จะได้มี Attitute ที่ถูกต้องตั้งแต่แรก ซึ่งผมว่าเป็นสิ่งสำคัญมากในลงทุน เหมือนวงสวิงนะครับ ถ้าถูกตั้งแต่แรก อย่างอื่นก็หายห่วง

รักเป็น VI ต้องทำการบ้านครับ และต้องอดทนครับ

อาจารย์ Buffet ผมบอกว่าสิ่งที่ยากที่สุดในโลกคือความอดทน ถ้าใครชนะใจตัวเองได้ คนนั้นชนะตลาดได้ครับ

โชคดีอีกครั้งครับ
ปฏวี

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณผู้ใหญ่ใจดีทั้งหลาย
action=reaction แน่นอนครับ

http://www.kittinun.com/Own2.asp?StoryN ... tory18.txt
ล็อคหัวข้อ