ถามเรื่องหุ้นกลุ่มพลังงาน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Retired
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

AST บอกว่า BAFS เป็นหุ้นพลังงานที่ดีที่สุด
บ้างว่า EGCOMP โรงงานเก่าแล้วน่าจะเสียค่าซ่อมบำรุงอีกมาก
บ้างว่า PTT PTTEP EGCOMP BANPU น่าลงทุน
อยากถามความเห็นว่า หุ้นพลังงานตัวไหนน่าซื้อลงทุนรับปันผลมากที่สุด แบบไม่มี BOI ด้วย (จะได้เคลมคืนภาษีได้)
อีกตัวครับ AYUD หาดูในร้อยคนร้อยหุ้นไม่มี อยากทราบว่าพื้นฐาน
เปลี่ยนไปบ้างหรือไม่เห็นราคาค่อยๆลงมา ถ้าจะซื้อลงทุน
ราคาที่พอจะ safe น่าซื้อที่เท่าใดครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

ตามที่คุณวิเคราะห์เอง คุณว่าตัวไหนน่าสนใจครับ ขอเหตุผลประกอบด้วย แล้วเรามาคุยกันในรายละเอียดครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 3

PTTEP เคลมภาษีได้ 100% ของปันผล เพราะเสียภาษีปิโตรเลียม 50% ครับ ลองอ่านหมายเหตุประกอบงบการเงินดู แต่หลายท่านว่าจะไม่เติบโตเท่าที่ควรเนื่องจากท่อแก้สส่งได้เต็มที่แล้ว
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 4

คุณ จีนี่ ครับ
ก่อนอื่นขอบอกก่อนครับว่าสิ่งที่ผมจะเขียนต่อไปนี้ ผมเขียนจากใจจริง ไม่มีอารมณ์
หรืออคติใดๆทั้งสิ้น ถ้ามีสิ่งใดไม่สมควร ผมขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วย
ผมก็คงเหมือนๆกับ ผู้ที่อยากซื้อหุ้น ส่วนใหญ่ (ไม่กล้าใช้ "นักลงทุน") เพราะ
นักลงทุน มันน่าจะมีกึ๋นมากกว่านี้ ไม่ใช่อยากรู้อะไรก็คอยโพสท์ถามเขาเรื่อยไป
คือ พอเจอคำตอบของคุณจีนี่ว่า แล้วคุณวิเคราะห์ว่าตัวไหนดีที่สุด พร้อมเหตุผล
แล้วค่อยมาคุยกัน (ผมรู้ว่าเป็นความปรารถนาดี) ผมก็อึ้งครับ เพราะผมไม่ได้วิเคราะห์
ผมวิเคราะห์ไม่เป็น ความรู้ก็น้อยแม้อายุจะมาก ผมมีความรู้ขั้นพื้นฐานยังไม่ครบด้วยซ้ำไป
เช่น รู้แค่ PE ต่ำดี PB สูงดี บ้านก็ใกลปืนเที่ยง กทม.ก็ไม่เคยเข้า แหล่งความรู้ของ
ผมก็เวบบอร์ดไม่กี่แห่งที่รู้จัก อย่างดีที่สุดของผมคืออ่านบทวิเคราะห์ของโบรกเกอร์ และอ่านฟอร์ม 56/1
แต่ผมก็วิเคราะห์ไม่เป็น ผมเพียงใช้ความรู้สึกเอาว่า ข้อความที่เราได้อ่านนั้นมันน่าจะดีหรือไม่ดี
ธุรกิจนั้นมันน่าจะเป็นอย่างไร ใช้จินตนาการล้วนๆ ตัวเลขประกอบแทบไม่มี
จะทำอย่างไรดีครับ ผมไม่ตอบก่อนคุณจีนี่ก็ไม่ตอบผม
ผมถามเขาทรายจีนี่ว่า ออกหมัดแบบไหนจึงจะหนักที่สุด เขาทรายจีนี่บอกว่า
คุณว่าแบบไหนล่ะ ลองทำท่าให้ดูหน่อยซิ โธ่ ! ก็คนไม่เป็นมวย (ผู้อยากซื้อหุ้น)
ไม่รู้จึงมาถาม ถ้าให้ออกการ์ดมวยให้ดูใครเห็นก็ขำกลิ้ง ไอ้นี่ มันมวยวัดนี่หว่า
ดีไม่ดี เด็กๆผ่านมาเห็นแว๊บๆ จะคิดว่าเป็นท่ามวยที่ถูกต้องเอา และถ้ามวยวัดออกมารำกันมากๆ
ก็จะไปกันใหญ่ ให้คนที่รำเป็น รำสวย รำให้ดูไม่ดีกว่าหรือ
ผมว่า นี่น่าจะเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่คนส่วนใหญ่ ชอบอ่านมากกว่าชอบโพสท์ ให้คนชอบอ่านได้อ่านเถอะครับ
คนหาเลขแทงหวยยังต้องกลั่นกรอง แต่นี่หุ้น ใครได้ยินใบ้หุ้นที่ตัวเองก็ไม่รู้จักแล้วซื้อ ก็ช่วยไม่ได้หรอกครับ ผมว่าไม่มีใครว่าหรอกครับถ้าคุณหรือใครก็ตามจะออก
มาบอกว่าหุ้นตัวนั้นดีหรือไม่ดีอย่างไร ผมชอบอ่าน TVI (คุณค่า) และ GB (คึกคัก)
แต่ผมอยากให้ TVI เป็น TVIGB (คุณค่า คึกคัก) ครับ
เอ ผมนอกเรื่องมากไปแล้วนะ อย่างไรก็ตาม ขอบพระคุณคุณจีนี่ครับ
Retired Not Login

โพสต์ที่ 5

ขอโทษครับลีอคอินไม่ได้ ไม่ทราบว่าเพราะอะไร
ผมตอบคุณจีนี่แล้วครับ
นาย อนุสรณ์ สวัสดี

โพสต์ที่ 6

พี่ Retired ใช่ไหมครับ เดาจากชื่อแสดงว่าเกษียณแล้ว
ขออนุญาตคุยด้วยคนนะครับ

1. ที่ตอบพี่ Retired ไม่ใช่คุณ genie แต่เป็นพี่ Mon money ครับ คนละคนกันครับ คุณ genie เขาจะมี mascot ประจำตัวเป็นสาวน้อยน่ารักครับ ส่วนพี่ Mon money จะมาดเข้มแบบเท่ ๆ ครับ
2. คงต้องรอคนที่รู้ข้อมูลมาตอบครับ อาจหลายวัน
3. ส่วนตัวแล้ว ถ้าจะดูว่าตัวไหนปันผลดี คงต้องดูย้อนหลังหลาย ปี ครับ ว่าเสมอต้นเสมอปลายหรือไม่ มีหนี้เยอะหรือไม่ครับ อ่านที่พี่ลงไว้ พี่อ่านทั้งบทวิเคราะห์ทั้งฟอร์ม 56/1 แสดงว่า พี่เก่งกว่าผมมาก ผมคงต้องขอคำแนะนำจากพี่มากกว่า ยังไงพี่มีข้อมูลอะไรดี โพสต์ให้น้อง ๆ อย่างผมได้รู้ก็ดีครับ หรือจะรับเป็นเจ้าบ้านให้ข้อมูลเป็นวิทยาทานกับพวกเราก็จะเป็นพระคุณมากครับ อย่างที่พี่ Retired บอกว่า EGCOMP โรงงานเก่าแล้ว ต้องเสียค่าซ่อมบำรุง ผมก็ถือว่า ผมได้ความรู้จากพี่ครับ
4. ถ้าไม่เจาะจงว่าต้องเป็นหุ้นกลุ่มพลังงาน ลองดูกระทู้ที่มีหลาย ๆ หน้าครับ จะมีพี่ ๆ คุยกันว่าหุ้นตัวไหนเป็นอย่างไร ยังวิเคราะห์กันไม่เสร็จก็เยอะครับ

ด้วยความเคารพ
อนุสรณ์

ปล. พูดถึงเรื่องความรู้น้อย ผมกำลังมอง ๆ ว่าจะลงเรียน investment ของ มสธ. เพราะเขาให้ลงวิชาที่สนใจได้ โดยไม่ต้องสมัครเป็นนักศึกษา แต่ตอนนี้ยังอ่านหนังสือกฎหมายไม่จบเลย เฮ่อ.. ด้วยความขี้เกียจจริง ๆ
Jeng
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ผมกำลังดูอยู่เหมือนกัน หุ้นในกลุ่มพลังงาน

EGCOMP กำไรเยอะมากครับ ในปีนี้ น่าจะทำได้มากกว่าปีที่แล้ว เท่าตัว

แต่อย่างไรก็ตาม EGCOMP หนี้ก็เยอะดีครับ

ส่วน PTTEP ดูแล้วก็น่าสนใจ เพราะซ์อทั้งบริษัทแล้วยังได้กำไร ประมาณ 12 เปอร์เซ็นต์ (หมายถึงทั้งบริษัทราคา 1 แสนล้านบาท กำไรประมาณ 1หมื่น 2 พันล้านบาท) และ ไม่รู้ว่าในเมืองไทย จะมีใครที่จะมาแข่งกับ PTTEP ได้ครับ
ลูกอิสาน2

โพสต์ที่ 8

:o เรียนคุณ Retired....
หากถามผมว่าหุ้นตัวไหนดีที่สุด ในกลุ่มพลังงาน ขอฟันธงชัดๆ เลยว่า...

pttep.....เพราะ

1.ธุรกิจไม่มีวันอิ่มตัว
2.ไม่มีคู่แข่ง
3.เคลมภาษีได้ 1 เท่าตัว
4.ตราบใดที่ยังมีสงครามก่อการดี...เฮ้ย!..การร้าย ตราบนั้นราคาน้ำมันจะแพง
แก็สก็จะแพง(ราคาขายแปรผันตามราคาน้ำมัน)

ตัวนี้ซื้อแล้วนอนหลับได้เลยครัับ ..

ptt ก็ดีครับ แต่กำไร80-90 % มาจากแก็สซึ่งคือ pttep นี่เป็นสาเหตุให้เกิดข่าว ptt ต้องการ take over pttep เพราะจะได้รับรู้กำไรจาก pttep เต็มที่...
แต่เวลานี้ยังไม่ใช่เวลาซื้อ pttep ครับ รออีกนิด...
แก้ไขล่าสุดโดย ลูกอิสาน2 เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 19, 2003 10:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
"การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว"
Jeng

โพสต์ที่ 9

ผมติดปัญหา PTTEP ตรงที่ เป้าหมายเชิงปริมาณ ตั้งไว้แบบไม่ค่อยโตเท่าไร

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เป้าหมายเชิงปริมาณสำหรับการขายในปี 2545 เท่ากับ 100,000 บาร์เรลต่อวัน ไม่รวมการขายปิโตรเลียมจากโครงการ Medco และสำหรับปี 2549 เท่ากับ 112,000 บาร์เรลต่อวัน (ข้อมูลตามแผน 5 ปีซึ่งได้เปิดเผยต่อสาธารณชนเมื่อเดือนกุมภาพันธ์ 2545)
edd

โพสต์ที่ 10

ส่วนผมชอบ BAFS นะ เพราะเป็นธุรกิจผูกขาด มีอนาคตจากนโยบายรัฐบาลที่ส่งเสริมไทยเป็นศูนย์กลางคมนาคมทางอากาศ รวมถึงส่งเสริมการท่องเที่ยวอย่างจริงจัง โดยเฉพาะถ้าสนามบินใหม่เสร็จ รายได้ของ BAFS น่าจะโตอย่างก้าวกระโดด ผู้ถือหุ้นก็แข็งแกร่ง ROE และ ROA ก็อยู่ในระดับ 10 กว่าๆ หนี้สินก็ต่ำมาก
ake(taladhoon)

โพสต์ที่ 11

ผมชอบ ptt ครับเป็นธุรกิจที่เกี่ยวกับชีวิตประจำวันของคนทั้งประเทศเลยครับ ตัวนี้มาร์จินจะต่ำหน่อยก็ตามประมาณ 13% หักแต่ต้นทุนแต่ยอดขายประมาณ 4 แสนล้านบาทคลอบคลุมกับทุกคนในประเทศ แถมธุรกิจยังมีรัฐบาลเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ ซึ่งรัฐบาลเป็นผู้ออกกฎหมาย ในระยะเวลาอีกประมาณ 2-3 ปีนี้อัตราการเติบโตของ GDP จะไม่ต่ำกว่า 5% ซึ่งเศรษฐกิจของเรากำลังฟื้นตัว ซึ่งจะทำให้การใช้พลังงานเพิ่มปีละประมาณ 8 %

เป็นธุรกิจผูกขาด แล้วน้ำมันที่ขายในประเทศก็ฮั้วกันทั้งนั้น ptt ถือหุ้นอยู่ในหลายๆกิจการ มูลค่าตามราคาหุ้นตีค่า ptt ได้ประมาณ 2 แสนล้าน แต่ผมคิดว่า ptt มีมูลค่ามากกว่าปัจจุบันมากเลยครับ

ขอโทษด้วยที่แสดงความคิดเห็นข้อมูลเป็นตัวเลขไม่ระเอียดเพราะพิมพ์จากความจำครับ

ตัวนี้เป็นหุ้นกลุ่มพลังงานที่ผมชอบที่สุดครับ แต่ผมดันมีบ้านปู กำลังจะหาทางซื้อครับ
Mon money

โพสต์ที่ 12

ผมนั่งอ่านกระทู้นี้แล้วผมรู้สึกผิดอย่างไงก็ไม่รู้ หรือว่าผมจะมาทำอะไรที่ผิดใจคุณพี่Retireไปก็ขอโทษครับ ลองฟังเขาทรายมนเล่าให้ฟังถึงอดีตหน่อยนะครับ

ผมเคยเป็นนักมวยมาก่อนพอดีครับ จำได้ว่าวันแรกผมออกหมัดให้ครูมวยดู แกก็ว่ามันผิด แต่แกก็สอนมวยให้ สุดท้ายผมชกชิงแชมป์มวยนักเรียนผมไม่ได้เหรียลทองครับ แต่ผมได้เหรียลเงิน

ผมเองบอกกับทุกท่านเสมอว่าการศึกษาธุรกิจที่เราลงทุนนั้นสำคัญมาก การไม่รู้เป็นความเสี่ยงอย่างมากมาย เราไม่รู้ว่าจะซื้อดีไหม ซื้อที่เท่าไร เมื่อมีข่าวมากระทบเราจะวิเคราะห์อย่างไรและกระทำอย่างไร เมื่อสมัยที่ผมเข้าตลาดใหม่ๆผมมีอาการเดียวกับหลายคนที่เพิ่งเข้ามาลงทุน สมัยผมไม่มีwebที่เป็นแบบนี้ด้วยครับ สิ่งที่ผมทำคือตามอย่างที่คนเขาว่า ตามมาเก็ตติ้ง ตามเพื่อน สุดท้ายผมคิดว่าผมแน่มากเลยตามใจตัวเองครับ ผลที่ออกมาเงินอันน้อยนิดที่มีอยู่ก็หมดลง แต่ผมไม่หยุดครับ ผมต้องหาทางให้ได้ เงินของคน 90%ไปอยู่ในมือของคน 10% ผมอยากเป็นคน10%ครับ ผมต้องศึกษาให้มากผมอ่านมากลองมาก

ผมเองการศึกษาของผมโลดโผนมากครับ ผมเรียนเกียบไม่จบ ม.3 แต่ก็จบแบบครูบาอาจารย์ทีบจบ เขาไม่ให้ผมเรียนต่อม.4ที่นั้นด้วยซ้ำ ผมต้องไปเรียนช่างกลครับ พอเรียนถึงปี3ต้องออกไปฝึกงาน ผมได้รู้จักชีวิตจริง ทำให้ผมเริ่มกลับมาตั้งใจเรียนจนจบปวช. ต่อปวส. และจบป.ตรีจนได้ คุณเชื่อไหมว่าผมเรียนคณิตศาสตร์ไม่ได้มาแต่ป.5 ผมกลับมาเรียนคณิตศาสตร์ป.5 - ม.6 ตอนผมเรียนจบปวช.3 เพราะตั้งใจเรียนให้จบวิศวฯให้ได้ ผมทำได้ครับแม้จะลำบากลำบนสักหน่อย ผมม่ใช่คนเก่งเป็นเด็กโง่ในสายตาครูบาอาจารย์ครับ คุณคิดดูสิผมต้องไปเรียนเลขป.5 ตอนอายุเกียบ20แล้วมันน่าอายไหม? อายก็ต้องยอมเพราะมันคือการจะนำผมไปสู่ฝั่งฝันของผม

ผมอาจจะใช้ประสบการณ์ของผมมาเป็นแนวในการแนะคนอื่นมากไปหน่อย แต่ขอให้รู้เถิดครับว่ามันมาจากความหวังดีต่อเพื่อนทุกคน แม้จะไม่เคยเห็นหน้ากันเลยก็ตาม ผมไม่ได้ถูกต่อว่าจากกระทู้นี้เท่านั้นผมยังโดนอีกหลายกระทู้ครับ ผมอ่านแล้วผมก็ท้อใจครับ บอกชื่อหุ้นไปง่ายจะตายไปครับแต่แนะให้คนเรียนรู้มันอยากกว่าจริงๆ

ต้องขออภัยทุกท่านที่คำตอบของผมไม่ถูกวัตถุประสงค์ของท่านครับ ผมจะพิจารณาตัวเองครับ
CK

โพสต์ที่ 13

ขอแจมมั่งครับ ผมดูหุ้นกลุ่มพลังงานมาพักหนึ่งแล้ว

เห็นด้วยกับคุณเอกตลาดหุ้นครับ PTT น่าสนกว่า PTTEP

เหตุผลคือส่วน EP ของ PTTEP เป็นเรื่องแหกตาครับ exploration
and production? ไม่เคยสำรวจเองขุดเจาะเองครับ จ้างฝรั่งทำทั้งนั้น
ดูไปดูมาที่แท้ก็บริษัทซื้อมาขายไปดีๆนี่เองครับ

ผลกำไรของ PTTEP คงจะไม่โตแบบก้าวกระโดดอีกแล้วครับ ใน
สองปีข้างหน้า จนกว่าท่อก๊าซใหม่จะเสร็จ

แต่หุ้นพลังงานที่ "จะ" น่าสนที่สุดคือ EGAT ครับ ถ้าเข้าตลาดปีหน้า
เตรียมเงินไว้ซื้อได้เลยครับ

อัตราการใช้พลังงานของคนไทยมีแต่จะเพิ่มครับ ไม่มีลด ไม่ว่าจะมาจาก
น้ำมัน ถ่านหิน เขื่อน แก๊ส ฟิวชั่น ฟิชชั่น และอื่นๆ ยังไงเสียคนไทยก็
ไม่ลดการใช้พลังงานแน่นอนครับ

เมื่อ EGAT เข้าตลาด อาจจะเทคโอเว่อร์ทั้ง EGCOMP และ RATCH
ก็ได้ครับ ลดความซ้ำซ้อน นี่ก็เดาล้วนๆนะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 14

มีเรื่องจริงเล่าให้ฟัง

พี่อ่านจากหนังสือธรรมมะ คิดว่าจำไม่ผิด

ว่ากันว่า สมัยพระธรรมปิฏก (อาจจะจำชื่อผิด) ชำระพระไตรปิฏก และได้เป็นเจ้าอาวาส มีความเคร่งครัดมากครับ ในวัดหลวง อย่างวัดมหาธาตุ(น่าจะจำไม่ผิด) ท่านเคร่งครัดมากจนกระทั่ง ไม่อนุญาติให้มีการรดน้ำมน

ผลคือ ไม่มีการรดน้ำมน ในวัดนี้

แต่เมื่อครั้งท่านขึ้นเป็นพระสังฆราส ทุกคนประหลาดใจมากครับ เมื่อเห็นท่านรดน้ำมนครับ

หวังว่ามน จะลองพิจารณาดู จริงๆแล้ว เจตนาดี พี่เห็นด้วย แต่เรื่องของเรื่อง คือ

พระพุทธเจ้า ท่านเลือกสอนในสถานที่ที่ควรสอน คนที่ควรสอน และเวลาที่ควรสอน

ตัวอย่างคือ

เมื่อครั้งพระอานน(น่าจะจำผิด) เห็นเปรต แล้วมาบอกพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้ายังไม่ให้พูด พระพุทธเจ้า บอกว่าให้มาตอนเย็น เพื่อให้พระรูปอื่นมาให้ครบแล้วค่อยเล่าให้ฟัง

พอตกเย็น พระรูปอื่นมากันครบ พระอานนก็เลยเล่าให้ฟังว่า เห็นเปรต รูปนั้น รูปนี้ พระพุทธเจ้าจึงตอบกลับมาว่า เมื่อท่านเห็นแล้ว พระพุทธเจ้าจึงสามารถพูดได้ว่า อาตมาก็เห็นมานานแล้ว บัดนี้มีพยานแล้ว แล้วก็บรรยายลักษณะต่างๆตรงกับพระอานน

แสดงว่าพระพุทธเจ้า นี่ฉลาดจริงๆ เห็นมาตั้งนาน แต่เห็นคนเดียวก็เลยไม่บอก บอกไปเดี๋ยวคิดนั้นคิดนี่ พอลูกศิษย์เห็น ก็เลยมาช่วย confirm อีกที ว่าเห็นมาก่อนอีก

พี่คิดว่าพระพุทธเจ้า นี่รู้จังหวะจริงๆ

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกันท่าน retired นะครับ

ผมคุยกับคุณมน 2 คนครับ
จอม
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

Mon money เขียน:ผมอาจจะใช้ประสบการณ์ของผมมาเป็นแนวในการแนะคนอื่นมากไปหน่อย แต่ขอให้รู้เถิดครับว่ามันมาจากความหวังดีต่อเพื่อนทุกคน แม้จะไม่เคยเห็นหน้ากันเลยก็ตาม ผมไม่ได้ถูกต่อว่าจากกระทู้นี้เท่านั้นผมยังโดนอีกหลายกระทู้ครับ ผมอ่านแล้วผมก็ท้อใจครับ บอกชื่อหุ้นไปง่ายจะตายไปครับแต่แนะให้คนเรียนรู้มันอยากกว่าจริงๆ

ต้องขออภัยทุกท่านที่คำตอบของผมไม่ถูกวัตถุประสงค์ของท่านครับ ผมจะพิจารณาตัวเองครับ
:( :( :( :( :( :( :( :( :(
พูดไม่ออกครับพี่
สุชาติ

โพสต์ที่ 16

อ่านซะหน่อยจะได้เข้าใจชีวิตดีขึ้น

ส้มไหมคร้าบ...ส้ม
ส้ม 9 ผล
มีผู้ใจดีซื้อส้มชั้นดีคัดพิเศษ 9 ลูก ราคา 45 บาท
แล้วจากนั้นก็แจกให้กับคนกลุ่มหนึ่ง......

- ส้มผลแรก อยู่กับขอทาน ขอทานผู้นั้นแกะทานแค่ครึ่งหนึ่ง
แล้วอีกครึ่งหนึ่งก็ ขว้างทิ้งไปอย่างไม่แยแส...แล้วก็บ่นว่า..
" {~_~}แย่จัง..ให้มาได้แค่ส้มผลเดียว "

- ส้มผลที่สอง
อยู่กับลูกของผู้ใจดี ลูกของผู้ใจดีนั้นก็แกะทานทันที
เมื่อทานหมดผลแล้ว ก็พูดว่า.." ส้มนี้..อร่อยดีนะ "

- ส้มผลที่สาม
อยู่กับแม่ของผู้ใจดี แม่ของผู้ใจดีนี้ นำส้มที่ได้ไปคั้นเป็นน้ำส้ม
แล้วแช่ตู้เย็นไว้ เมื่อกระหาย จึงนำมาดื่ม...
" แหมม..น้ำส้มนี้ชื่นใจดีจริง "
- ส้มผลที่สี่
อยู่กับร้านขายของชำ เจ้าของร้านขายของชำก็นำส้มผลนี้
ไปคั้นเป็นน้ำส้ม เหยาะเกลือนิด เติมน้ำตาลหน่อย
ปรุงได้ที่แล้วก็นำไปใส่แก้ว แช่ไว้ในตู้แช่
เมื่อมีคนเดินผ่านมาเปิดตู้แช่ แล้วหยิบน้ำส้มแก้วนั้นมาทาน
เมื่อทานเสร็จ ก็นำแก้วเปล่านั้นวางไว้ที่ตู้แช่...." เท่าไหร่ครับ "
..........." 10 บาท ครับ "

- ส้มผลที่ห้า
อยู่กับพ่อค้าน้ำผลไม้ พ่อค้าน้ำผลไม้ก็นำส้มผลนี้
ไปคั้นเป็นน้ำส้ม เหยาะเกลือนิด เติมน้ำตาลหน่อย
ปรุงได้ที่แล้วก็นำไปใส่ขวดพลาสติก แช่ไว้ในตู้น้ำแข็งบนรถเข็น
แล้วเดินเข็นจำหน่ายไปเรื่อยๆ
มีคนหนึ่งเดินสวนมา เรียกให้หยุด เสร็จแล้วก็เปิดตู้น้ำแข็ง
ก็ชี้เอาน้ำส้มขวดนั้น คนขายหยิบน้ำส้มขวดนั้น
เปิดหยิบหลอดพลาสติกเสียบให้ หนึ่งหลอดแล้วส่งให้คนๆนั้น....
" เท่าไหร่ครับ "..........." 20 บาท ครับ "
และคนๆ นั้นก็ถือขวดพลาสติกบรรจุน้ำส้มนั้นเดินจากไป

- ส้มผลที่หก
อยู่กับร้านอาหารแห่งหนึ่งบนห้างสรรพสินค้าชั้นนำย่านลาดพร้าว
เจ้าของร้านอาหารแห่งนี้ก็นำส้มผลนี้
ปรุงได้ที่แล้วก็นำไปใส่แก้วแล้วแช่ไว้ในตู้เย็น วันนั้น
มีหนุ่มสาว คู่หนึ่งเดินเข้ามา
เจ้าของร้านจึงเชื้อเชิญและหาที่นั่งให้
ฝ่ายหญิง...." น้ำส้มแก้วหนึ่ง ค่ะ "
ฝ่ายชาย..." กาแฟ ร้อน ครับ "
เจ้าของร้านจึงนำน้ำส้มที่คั้นไว้นำมาใส่แก้วใบใหม่
แก้วใบนี้มีลักษณะทรงสูง
รอบๆ แก้ว มีรูปหัวใจ ดวงเล็กๆ น่ารัก สีแดงติดอยู่
ภายในแก้วใบนั้นมีหลอดพลาสติกเสียบอยู่
ตรงปลายหลอดนั้นงอได้ แต่เจ้าของร้านไม่ได้มา เสริฟเอง
แต่มีเด็กเสริฟใส่เสื้อเชิ๊ตสีขาว กระโปรงสีดำมาเสริฟ
แทน เมื่อทานเสร็จ..........เช็คบิล..............
น้ำส้มแก้วนี้ 50 บาท

- ส้มผลที่เจ็ด
อยู่กับภัตตาคารแห่งหนึ่งแถวริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา
ครั้งนี้ส้มผลนี้ถูกปรุงแต่งโดยบาร์เทนเดอร์มือหนึ่งของร้าน
น้ำส้มคั้นที่ได้นั้นถูกปรุงแต่งและเก็บรักษาไว้ในตู้แช่อย่างดี
และในวันนั้น มีชายหญิงคู่หนึ่งเดินเข้าภัตตาคารนั้นมา
และมีความประสงค์ที่จะลงเรือล่องแม่น้ำเจ้าพระยา
เพื่อชมทิวทัศน์ในยามค่ำคืนด้วย ในจำนวนรายการที่สั่งนั้น
ฝ่ายหญิง..." น้ำส้มคั้นแก้วหนึ่ง ค่ะ "
และแล้ว...น้ำส้มคั้นแก้วที่วางอยู่ตรงหน้าหญิงสาวผู้นั้น
ถูกเสริฟโดย บริกรในชุดประจำร้านที่เป็นเอกลักษณ์ของร้านนั้น
แก้วที่ใช้เป็นทรงสูงมีก้านสำหรับจับ หลอดเป็นหลอดพลาสติก
ใสตรงปลายหลอดงอได้
สิ่งที่โดดเด่นนั้นอยู่ตรงที่บริเวณขอบปากแก้วนั้น
มีส้มที่ถูกฝานเป็นวงกลมเสียบอยู่
เมื่อเรือจะเข้าเทียบฝั่ง......สิ่งที่ปรากฎในบิลนั้น....100 บาท
เป็นราคาของน้ำส้มแก้ว นี้

- ส้มผลที่แปด
อยู่กับคลับเฮาซ์สุดหรูย่านปทุมธานี และเช่นเดียวกัน
ส้มผลนี้ไว้ถูกทำเป็นน้ำส้มคั้นเหมือนกัน
ถูกปรุงแต่งโดยบาร์เทนเดอร์มือหนึ่ง
น้ำส้มคั้นที่ได้นั้นถูกปรุงแต่งและเก็บรักษาไว้ในตู้แช่อย่างดีเช่นเดียวกัน
ในค่ำคืนนั้นมีงานราตรีของกลุ่มสาวไฮโซกลุ่มหนึ่ง
และหนึ่งในนั้นก็สั่ง...
" น้ำส้มคั้น หนึ่ง ".... น้ำส้มคั้นแก้วนี้
ถูกเสริฟโดยบริกรหนุ่ม หน้าตาคมสันคนหนึ่ง
มาในชุดทักซิโดที่ตัดด้วยผ้ามูนอย่างดี สิ่งที่อยู่บนฝ่ามือ
ของบริกรหนุ่มคนนั้น คือถาดสีเงิน
บนถาดนั้นมีแก้วน้ำส้มคั้นตั้งอยู่
แก้วที่บรรจุน้ำส้มคั้นใบนี้ ป็นแก้วคริสตัล
ทรงสูงเจียรนัยอย่างดี เป็นแก้วที่สั่งทำเป็นพิเศษตรงขอบปากแก้ว
มีส้มกลีบหนึ่งที่ถูกแกะสลักเป็น รูปนกตัวหนึ่งเกาะ(เสียบ)
อยู่ที่ปากแก้วนั้น หลอดที่ใช้เป็นหลอดแก้วใส
บนถาดใบนั้นที่มาพร้อมแก้วคริสตัล
มีสลิปบัตรสมาชิกคลับเฮาซ์แนบมาด้วย.... 300 บาท
...ก่อนที่หญิงผู้นั้นจะจดปากกาเซ็นลงไป

- ส้มผลที่เก้า
อยู่กับโรงแรมแห่งหนึ่งย่านริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา และเช่นเดียวกัน
ส้มผลนี้ไว้ถูกทำเป็นน้ำส้มคั้น
เหมือนกัน ถูกปรุงแต่งโดยบาร์เทนเดอร์มือหนึ่ง
น้ำส้มคั้นที่ได้นั้นถูกปรุงแต่งและเก็บรักษาไว้ในตู้แช่อย่างดี
ค่ำคืนนี้ ห้องอาหารชั้น Sky Top มีโอกาสต้อนรับ
หนุ่มสาวชาวต่างประเทศ คู่หนึ่ง
ที่ เลือกสถานที่แห่งนี้เป็นที่ดินเนอร์ เนื่องในโอกาสฉลองสมรส
และเลือกเมืองไทยเป็นที่ฮันนีมูน
เมื่อหาที่นั่งในห้องอาหารแห่งนี้ได้แล้ว ณ. มุมมองตรงนั้น
สามารถมองเห็นทิวทัศน์ของเกาะรัตนโกสินทร์
อย่างชัดเจน ตลอดจนสายน้ำที่ทอดยาวของลำน้ำเจ้าพระยา
เมื่อทอดสายตามองยาวออกไป
จะมองเห็นสะพานแขวนที่ถูกประดับประดาไปด้วยแสงไฟอย่างสวยงาม
หลังจากพักผ่อนอิริยาบทสักพักหนึ่งแล้ว
ฝ่ายหญิงจึงกล่าวกับบริกรว่า.." Orangeade "...
และฝ่ายชายว่า..." American Expresso "...
สักพักบริกรที่อยู่ในชุดไทยสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้นท่านนั้นกลับมา
พร้อมกับกาแฟร้อนและ น้ำส้มคั้นแก้วหนึ่ง
แก้วนั้น เป็นแก้วคริสตัลอย่างดี
ตรงฐานแก้วและขอบปากแก้วเคลือบด้วยทอง 18 เค
ถัดจากฐานรองแก้วตรงขอบที่เคลือบทองขึ้นมา
และถัดจากขอบที่เคลือบทองที่ปากแก้วลงมาถูกเจียรนัยตกแต่งอย่างดี
เมื่อแสงไฟตกกระทบถูกแก้วเจียรนัยใบนี้ จะเป็นประกายแวววับ
ยิ่งภายในใช้บรรจุน้ำส้มคั้นด้วยแล้ว
ยิ่งทำให้โดดเด่นยิ่งขึ้น ตรงกลางของแก้วใบนี้
มีตราสัญลักษณ์ของโรงแรมแห่งนี้ติดอยู่เป็นเคลือบทอง 18 เค
เช่นเดียวกัน หลอดที่ใช้เป็นหลอดแก้วใส
ตรงปลายได้ขดเป็นเกลียว
ตรงขอบปากแก้วมีดอกกล้วยไม้ที่มีชื่อว่า " ช้างเผือก " เสียบอยู่
เมื่อแสงไฟที่เป็นหลอด Black Light ส่องมากระทบกับ ช้างเผือก
ดอกนี้ จะเกิดเป็นสีขาวเรืองๆ ขึ้นมาอย่างสวยงาม
บริกรโค้งคำนับก่อนที่จะเสริฟ และ โค้งคำนับเมื่อเสริฟเสร็จแล้ว
หลังจากที่หนุ่มสาวคู่นี้ดื่มด่ำกับบรรยากาศในค่ำคืนนี้
พอสมควรแล้ว ฝ่ายชายจึงกล่าวกับบริกรขึ้นว่า..
" Cash Please " บริกรโค้งคำนับ
ก่อนที่จะเดินไปที่แคชเชียร์
Ticket ที่ออกมา .... Orangeade 500 Baht ......

ส้มเหมือนกัน ราคาโดยเฉลี่ยแล้วผลละ 5 บาทเหมือนกัน
อาจจะเป็นพันธุ์เดียวกัน ต้นเดียวกัน
อยู่กิ่งก้านเดียวกัน หรือ อาจจะอยู่ช่อเดียวกันด้วยซ้ำไป
แต่ทำไมมูลค่าของส้มถึงต่างกันมากมาย
หรือว่าเป็นเพราะเวลาและสถานที่ต่างกัน
ครับ...ช่วงเวลาและสถานการณ์, สถานที่ ที่ต่างกันนั่นแหละ
เป็นตัวกำหนดมูลค่าของส้ม
.........และ...........ของตัวคุณเอง..!!!!
บ่อยครั้งที่เราเคยท้อแท้กับ....งาน, ตกงาน, คนรอบข้าง, ครอบครัว,
หรือแม้กระทั่ง กับ ตัวเราเอง
แต่อยากจะบอกว่า...ขอให้อดทนเพราะช่วงเวลานี้...มันไม่ใช่ของเรา
ส้มนั้นถูกคนเป็นผู้กำหนดจนทำให้มีมูลค่าแบบนั้น
แล้วทำไมเราถูกไม่กำหนดมูลค่าของตัวเรา ขึ้นมาบ้างหละ
ณ วันนี้เราอาจจะมีมูลค่าไม่ถึงครึ่งของส้มที่ขอทานกินแล้วโยนทิ้งไป
แต่เชื่อแน่ว่า หากเราได้ตัดสินใจแล้วว่า
ทางเดินเส้นนี้เราได้ตัดสินใจเลือกที่จะเดินแล้ว
จงตั้งมั่นและก้าวต่อไป อดทนเพื่อรอเวลาของเรา
ไม่แน่นะว่า.....
มูลค่าของเราอาจจะมากมายเกินกว่าที่เราจะคาดคิดก็เป็นไปได้
...............ใครจะไปรู้หละ..

จากคุณ : prasarn - [ 17 ก.ย. 46 14:50:42 A:198.89.160.22 X: ]

โพสต์ที่ 17

คุณสุชาติครับ ข้อคิดน่าสนใจมากครับ สรุปว่า เราต้องพยายามคิดหาวิธีดึงศักยภาพออกมาจากข้อมูลที่เราได้รับให้ได้เยอะที่สุดใช่ไหมครับ หรือจะคิดว่าดึงศักยภาพออกจากเงินจำนวนเท่ากันก็น่าจะได้

ว่าแต่ว่า มีน้ำส้มแก้วละ 500 ด้วยหรือครับ ผมรู้สึกหนาว ๆ

อนุสรณ์
asd

โพสต์ที่ 18

อ่านความรู้สึกคุณ mon

ผมซึ้งครับ

" สอนคนจับปลา ย่อมดีกว่าจับปลามาให้"
Dookdig&Daddy

โพสต์ที่ 19

อิอิ ต้องหาทางกว้านซื้อส้มจากขอทาน
ไปขายโรงแรมริมแม่น้ำแฮะงานนี้ :lol:
chatchai

โพสต์ที่ 20

คุณอนุสรณ์ครับ ผมไม่รู้ว่าคุณเรียนจบอะไรมา แต่ถ้าให้ผมแนะนำนะครับ

ผมว่าคุณเรียนวิชา Accounting, Financial Mangement จะได้ความรู้ที่สามารถนำมาใช้วิเคราะห์ได้ดีกว่านะครับ

เพราะวิชา Investment นั้น ส่วนใหญ่ที่สอนจะไม่ใช่แนว VI ครับ จะเป็นแนว CAPM, Efficinet Market ซึ่งนักลงทุนแบบ VI ย่อมไม่เชื่ออยู่แล้ว
stockms

โพสต์ที่ 21

ผมได้อ่านเรื่องส้มนี้เป็นครั้งที่สอง ฟังดูดีครับ แต่ก็ติดใจอยู่สองจุดครับ คือส้มที่ว่าสงสัยจะผลใหญ่มากคั้นนำส้มได้เป็นแก้วๆ และจริงๆแล้วราคา 500 บาทที่ยอมจ่ายผมว่าไม่ใช่ราคาน้ำส้มเท่านั้นนะครับ และโรงแรมที่ขายนำส้มได้แก้วละ 500 บาทก็ไม่ได้หมายความว่าเขาไม่ต้องลงทุนอย่างอื่นที่จะขายให้ได้ราคานั้นนะครับ ขอโทษด้วยนะครับถ้ามุมมองผมจะทำลายบรรยากาศของส้มไปบ้าง

โพสต์ที่ 22

ผมจบทางช่างสำรวจครับพี่ฉัตรชัย แล้วก็หากินกับการเขียน VB พักหนึ่ง ตอนนี้ว่าจะเรียนเสริมทางคอมพิวเตอร์ด้วย ลองสมัครหลักสูตรประกาศนียบัตรของนิด้าไว้ ยังไม่ทราบผลครับ ก็พยายามอ่านหนังสือกฎหมายด้วยครับ แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร เคยไปสอบประเมินราคาทรัพย์สินครับ แต่ติดใจที่กรรมการคุมสอบสัมภาษณ์งงว่าเราใช้เงินตัวเองเรียนหรือ ผมเลยจับจุดได้ว่าส่วนใหญ่บริษัทคงออกให้ เลยคิดว่าไม่คุ้มถ้าจะต้องออกเงินเองเป็นแสนบาท

สมัยเรียนก็เคยลงการจัดการทางวิศวกรรมไปตัวหนึ่งครับ มีอาจารย์สอน 6 -7 คน สนุกดีครับ ถ้าย้อนเวลาได้ ผมน่าจะเลือกอุตสาหการ เพราะไม่ชอบงานที่ไม่ได้คุยกับคนเลย ที่เลือกสำรวจ คิดว่างานสนามจะได้พัฒนาทักษะติดต่อกับคนไปด้วย ยิ่งแล้วใหญ่ครับ รัศมีรอบข้าง 30 - 40 เมตร ไม่มีคนเลยครับ แถมปาร์ตี้อยู่ห่างกันเป็นโยชน์เลย ไม่ได้คุยกันเลยทั้งวัน เล่นคอมยังได้พิมพ์คุยกันบ้าง ถ้าจะทำทางคอมพิวเตอร์ต่อ ก็คงจะหาช่องที่ได้ติดต่อสื่อสารกับคนให้มากขึ้นครับ คงไม่ทำทางโปรแกรมเมอร์ตรง ๆ เพียว ๆ ครับ เดี๋ยวเราจะยิ่งเก็บตัวมากขึ้นอีก คงจะแย่ พี่ Mon Money ยังบอกว่าในงานมีตติ้งผมไม่ค่อยคุยเลย รู้สึกตัวเหมือนกันครับว่า เราจะเฉื่อยจนเป็นนิสัยแล้ว

ตอนเรียนการจัดการ ก็เคยชอบแนวคิดของกิลเบธครอบครัวลูก 12 ครับ แต่ตอนนี้นึก ๆ ดูชักไม่ค่อยชอบแล้วครับ ทำอะไรเร็วไปหมดเลย เหมือนหุ่นยนต์ กิลเบธกับ ดร.เดมมิ่งนี่ไปด้วยกันได้หรือเปล่าครับ ผมรูสึกว่ากิลเบธนี่เร่งยังไงชอบกล อาจจะคุมคุณภาพไม่อยู่

ใครพอจะทราบว่าที่ไหนมี course เปลี่ยนบุคลิกที่ราคาไม่แพงอยู่ไหมครับ ช่วยแนะนำด้วย เห็นบางคอร์สราคาเป็นหมื่น รับไม่ไหวครับ

รับทราบคำแนะนำของพี่ฉัตรชัยครับ ผมจะหาอ่าน/เรียนวิชา Accounting กับ Financial Management
ว่าแต่ CAPM ย่อมาจากอะไรหรือครับ ?

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

อนุสรณ์
นักดูดาว

โพสต์ที่ 23

เอาเป็นว่าเดินทางสายกลางน่าจะดีครับ ผมคิดว่าเวบนี้คงไม่ได้สร้างขึ้นมาเพื่อให้ทุกคนเป็นนักวิเคราะห์ แต่ก็ไม่ได้มุ่งหวังให้เป็นที่แจกหุ้นกันเรื่อยเปื่อย

ผมเองก็เป็นคนรู้น้อยเหมือนกับคนจับปลาก็ไม่เป็น แถมหิวโซ.... ผมได้ปลาที่มีพี่ๆเพื่อนๆแบ่งให้กิน จนพอมีแรงมีกำลังพอจะไปหาปลาเองได้บ้าง หาปลามาได้ก็แบ่งปันให้เพื่อนๆบ้างตามกำลัง เราอยู่กันแบบถ้อยที ถ้อยอาศัยกันแบบนี้ สังคมเราจึงจะน่าอยู่ครับ
THiNK

โพสต์ที่ 24

ถึงลุง retired

ผมคิดว่า ลุงเป็นตัวอย่างของคนอีกหลายๆคน ที่ต้องการจะเข้ามามีส่วนแบ่งในงานเลี้ยงนี้
มันดูสวยงาม ดูมีเสน่ห์ ดูน่ารื่นรมย์ ดูมีความหวัง
ไม่ว่าอดีตจะเป็นอย่างไร ความเจ็บปวดจะเกิดขึ้นหรือไม่ เราพร้อมที่จะแลกกับมัน
ซึ่งถ้าพิจารณาใน 'เศรษฐกิจพอเพียง'แล้ว อาจจะพบว่า งานเลี้ยงไม่ใช่สิ่งที่เราต้องการ
คนไทยลืมง่าย ยิ่งนับวันผมจะเชื่อคำๆนี้มากยิ่งขึ้นทุกวัน

ครับ เรากลัวว่าจะไม่เข้าในงาน กลัวว่ามันจะสายไป กลัวว่าจะไม่ได้จับจองที่ที่ดีที่สุด
กลัวว่าจะได้น้อยกว่าคนอื่น กลัว...สารพัด
ความกลัวทำให้เราอยากและตัดสินใจเร็วขึ้น
ความสำเร็จของคนนั้นคนนี้ ทำให้เราต้องการไปถึงที่ๆคนอื่นเขายืนอยู่
ผมเองก็ไม่เว้น ที่ต้องการจะได้ส่วนแบ่งที่ดีที่สุดในงานเลี้ยง

แต่...ผมคิดว่าเราต้องยอมรับในบางสิ่งบางอย่าง
งานเลี้ยงไม่ใช่สำหรับทุกคน งานเลี้ยงไม่ได้ให้ทุกคนเท่ากัน
มีอันตรายมากมายอยู่ในงานเลี้ยงที่ดูน่ารื่นรมย์
ดังนั้นก่อนที่จะย่างกรายเข้างานเลี้ยง เตรียมตัวให้พร้อมครับ
รู้ตัวเองว่ามีความสามารถแค่ไหน และพอใจในสิ่งที่เราได้
อย่ามัวแต่แหงนมองคนอื่น แล้วเดินตาม โดยไม่ดูทาง
ทางของเขากับทางของเรา ปูด้วยความรู้ที่ต่างกัน ถ้าเราไม่ระวัง เราจะเป็นผู้แพ้ไม่ใช่ผู้ชนะ

งานเลี้ยง มีคนมากมายพาเราเข้าไปได้ แต่เวลาออกมาต้องพึ่งตัวเองครับ

...คนเราต้องเทียมด้วยควายสองตัว
...ตัวหนึ่งแรง ตัวหนึ่งปัญญา
...พุทธทาส
Stock Broker

โพสต์ที่ 25

หุ้นกลุ่มพลังงาน ผมมอง PTT เหมือนกันครับ
คนที่สนใจ BAFS ควรสนใจ PTT
คนที่สนใจ PTTEP ควรสนใจ PTT
คนที่สนใจ ATC ควรสนใจ PTT
คนที่สนใจ NPC ควรสนใจ PTT
คนที่สนใจ TOC ควรสนใจ PTT
คนที่สนใจ NFC ควรสนใจ PTT
คนที่สนใจ BCP ควรสนใจ PTT
ฯลฯ
ก็พี่แกเล่นถือหุ้นในอุตสาหกรรมปิโตรเคมีไว้ซะขนาดนี้
kot31

โพสต์ที่ 26

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เหตุผลคือส่วน EP ของ PTTEP เป็นเรื่องแหกตาครับ exploration 
and production? ไม่เคยสำรวจเองขุดเจาะเองครับ จ้างฝรั่งทำทั้งนั้น 
ดูไปดูมาที่แท้ก็บริษัทซื้อมาขายไปดีๆนี่เองครับ
ขอทำความเข้าใจนะครับ PTTEP เป็นผู้ทำการสำรวจและผลิตปิโตรเลียมเองนะครับ ส่วนเรื่องการขุดเจาะนั้นบริษัท E&P ทั่วๆไปก็ไม่ทำเองหรอกครับ จ้างบริษัทอื่นทำทั้งนั้น ยกเว้นบริษัทที่ใหญ่มากๆอย่าง Unocal เนื่องจากว่าการขุดเจาะนั้นต้องอาศัยเครื่องจักรที่มีราคาแพงมากๆๆๆและบุคคลากรที่มีความเชี่ยวชาญเป็นพิเศษซึ่งหากเป็นบริษัทที่ไม่ได้มีการขุดเจาะทั่วโลกคงไม่คุ้มที่จะลงทุนซื้อเครื่องจักรและจ้างคนหรอกครับ จ้าง subcontractor เอาดีกว่าเยอะ

ส่วนเรื่องที่คุณ CK ว่าเป็นการซื้อมาขายไปนั้น ผมยังไม่เห็นเลยครับว่าธุรกิจ E&P เป็นการซื้อมาขายไปตรงไหน ซื้อมาขายไปนั้น คนขายไม่คุ้มหรอกครับ เพราะอุตส่าห์ขุดเจอปิโตรเลียมทั้งที ผลิตเองเอาเงินเข้ากระเป๋าไปสบายๆ 20-30 ปีคุ้มกว่าครับ เหมือนถ้าผมขุดเจอบ่อน้ำมันในบ้านผมก็ไม่ขายหรอกครับ(ถ้าผมมีเงินสร้างแท่นผลิตหรือกู้เงินได้)

ผมได้ทำ link เข้าไปยังหน้ากระทู้ PTTEP ในร้อยคนร้อยหุ้นแล้วเผื่อจะได้เห็นภาพชัดเจนมากขึ้น
http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... php?t=1485

สำหรับความเห็นของผมต่อหุ้น PTT นั้น ผมว่าบริษัทนี้แหละครับคือ consumer monopoly ตัวจริง เพราะสามารถปรับราคาขึ้นได้ตามที่ต้องการ แต่ที่หลายคนยังดูว่าบริษัทสภาพการเงินไม่ดีเท่าที่ควร เนื่องมาจากว่าบริษัทถือหุ้นของบริษัทจำนวนมาก ซึ่งยังมีขาดทุนสะสมอยู่ แต่หากว่าบริษัทเหล่านี้สามารถล้างขาดทุนสะสมได้หมด น่าจะทำให้ภาพของ PTT ยิ่งดีขึ้นไปอีกครับ แต่จะมีข้อเสียก็ตรงที่ธุรกิจปิโตรเลียมปิโตรเคมีเป็นธุรกิจประเภท cycle ซึ่งราคาขึ้นกับ demand supply เป็นหลักซึ่งอาจมีผลต่อกำไรของ PTT
มดง่าม

Re: ถามเรื่องหุ้นกลุ่มพลังงาน

โพสต์ที่ 27

บ้างว่า EGCOMP โรงงานเก่าแล้วน่าจะเสียค่าซ่อมบำรุงอีกมาก
ถ้าเป้นโรงไฟฟ้าพลังความร้อนร่วม ต้องหยุดตรวจสอบทุกปีครับ แต่ขอบเขตจะไม่เหมือนกัน แต่ทุกหกปีตรวจสอบใหญ่ ถ้าเป็นโรงไฟฟ้าพลังความร้อนก็ตรวจสอบทุกสองปี แต่ทุกหกปีตรวจสอบใหญ่เช่นกัน พอจะพุดได้ว่าโรงเก่าดรงใหม่ไม่ต่างกันมากนักในด้านความพร้อมใช้งาน แต่ประสิทธิภาพจะตกลงทุกปีครับ แต่สัญญาซื้อขายไฟฟ้าก็ชดเชยให้
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
tamokung

โพสต์ที่ 28

ผมเห็นด้วยว่า PTT กำลังจะไปได้ เนื่องจากเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ในกลุ่มปิโตรเคมีครับ ซึ่งปิโตรเคมีก็กำลังเป็นขาขึ้นจนถึงปี 2005 ด้วยครับ
tamokung

โพสต์ที่ 29

อ้อ ผมเพิ่งเคยโพสเป็นครั้งแรกเลยครับ ก็รู้จักเว็บนี้จากคุณ yoyo ครับ ผมทำงานในโรงงานปิโตรเคมีครับ เป็นบริษัทลูกของ PTT ที่กำลังจากเข้าตลาดเดือน พ.ย. นี้ครับ
Stock Broker

โพสต์ที่ 30

ในที่สุดของดีก็อยู่แค่ปลายจมูก ทุกคนรู้จักดี แต่ไม่ซื้อ
...PTT