อบรมเรื่อง การบัญชีพื้นฐานสำหรับนักลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
enokwan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อบรมเรื่อง การบัญชีพื้นฐานสำหรับนักลงทุน

โพสต์ที่ 61

สนใจค่ะ สนใจๆ..สนใจอย่างยิ่งเลยค่ะ :shock:
ภาพประจำตัวสมาชิก
lekapuk

โพสต์ที่ 62

คนนึงค่ะ :lovl: :lovl: งานนี้ฉลุ่ยแน่
lek
Tanchaijo

โพสต์ที่ 63

วันละ 1000 แค่นั้นใช่มั้ยครับ จองด้วยคนครับ
will

โพสต์ที่ 64

ขอจอง 1 ที่ด้วยครับ ขอบคุณครับ
Saitthasak

โพสต์ที่ 65

ขอให้อย่าเป็นช่วง4-15สิงหานะครับ :cry:
กระดานหุ้น

โพสต์ที่ 66

ขอจอง 1 ที่ครับ อยากไปมากครับ :)
poppo

โพสต์ที่ 67

ขอเรียนด้วยคนนะครับ
จงทนอด และอดทน
rote4058

โพสต์ที่ 68

จอง 1 ที่ครับ สนใจมากๆ
yuta2099

โพสต์ที่ 69

ขอไปด้วยคนครับ 1 ที่ครับ
harry

โพสต์ที่ 70

เฮียมนครับ ถึงไหนแล้ว เสียงเรียกร้องมากมายขนาดนี้

ช้าไม่ได้แล้วนะ
Expecto Patronum!!!!!!
sitti

โพสต์ที่ 71

พอจะมีความเข้าใจมาบ้าง ในเรื่องงบการเงิน แต่ไม่รู้จริงขนาดที่ว่า แกะงบแล้วมีอะไรที่เป็นการซ่อน หรือบิดเบือนทางบัญชี ทำให้เข้าใจผิดพลาดได้เช่น กรณี picni จะมีการสอนในนั้นด้วยหรือเปล่าครับ หรือน่าจะมีหลักสูตรที่ปั้นแมงเม่าเป็นเซียนหุ้นที่เริ่มตั้งแต่วิเคราะห์เชิงคุณภาพ ดูผลิตภัณฑ์ ยันดูบริษัท แล้วตบท้ายด้วย วิเคราะห์งบ ได้ก็ดีสิครับ อย่างนี้เป็นอาทิตย์ก็ลางานไปเลย :B
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 72

ครอสนี้ไม่ถึงขนาดนั้นหรอก เอาแค่เข้าใจหลักการบัญชี สามารถเอาความรู้ไปต่อยอดได้ก็แน่แล้ว

เรื่องนี้เรียนกันจริงๆเต็มๆวันใช้เวลาไม่ต่ำกว่าสองอาทิตย์ ผมเอามาพูดให้ฟังสองวัน ใครไม่ไปทบทวนศึกษาเพิ่มก็จะเสียเงินเสียเวลาเปล่า

เรื่องกำหนดการนั้นกำหนดคร่าวๆไว้ให้แล้ว ว่าสิงหาคมนี้แน่นอน กำลังเช็คสถานที่ ค่าใช้จ่าย หนังสืออ้างอิงก็มีแล้ว เป็นภาษาอังกฤษ รูปประกอบเยอะดี อ่านเข้าใจง่าย เอาไว้ทบทวนและศึกษาเพิ่มเติม

ผมจะใช้เวลากับส่วนสำคัญๆ และเน้นจุดสำคัญ และที่แน่ๆหนี้ไม่พ้นการทำwork shopเพื่อเพิ่มความเข้าใจ

สองวันจะพอไหมนี่ :roll:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
nano

โพสต์ที่ 73

ผมคิดว่าจะอย่างไรก็น่ากำหนดหลักสูตรเต็มที่ไม่เกินสองวันก่อน เนื้อหาก็คงไม่

น้อย หลังจากอบรมแล้ว เมื่อกลับไปบ้านให้ไปทบทวนดู หากมีข้อสงสัยหรือไม่

เข้าใจ ก็ให้ถามไถ่สอบถามปัญหากันในเวบนี้ หลังจากเข้าใจกันดีแล้ว ถ้ายัง

ไม่จบหลักสูตรค่อยเปิดอบรมต่อ ดีไหมครับ? :wink:
เอก

โพสต์ที่ 74

อบรมด้วยคนครับ การอบรมน่าจะใช้ตัวอย่างจริงจากตลาดหลักทรัพย์เยอะๆนะครับ เอาใจช่วยพ่องานครับคุณมนตรี
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
poppo

โพสต์ที่ 75

ขอเรียนด้วยคนครับ
จงทนอด และอดทน
NT
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

สนใจเรียนครับ

โพสต์ที่ 76

ขอ Join ด้วยคนครับ
soytee

โพสต์ที่ 77

สนใจครับพี่มน1ที่นั่ง จ้องมานานแล้วคิดว่าต้องมีอบรมแน่นอน.... :lovl: :lovl:
อาจจะไปรับหนังสือที่งานด้วยเลยครับพี่มน
sitti

โพสต์ที่ 78

เอก เขียน:อบรมด้วยคนครับ การอบรมน่าจะใช้ตัวอย่างจริงจากตลาดหลักทรัพย์เยอะๆนะครับ เอาใจช่วยพ่องานครับคุณมนตรี

ptl ก็ดีนะครับพี่มนตรี พี่มนสู้ๆ
thasorn01

โพสต์ที่ 79

ลงชื่อด้วยคนครับ จะคอยติดตามความคืบหน้าครับ
c h a r t

โพสต์ที่ 80

อยากไปครับ
ถ้าไม่ติดงานสำคัญ ขอไปด้วย 1 คนครับ
woody

โพสต์ที่ 81

อยากจะช่วยย้ำแทนพี่มนอีกสักครั้งนะครับ ว่าการอบรมครั้งนี้เป็นการอบรบตั้งแต่พื้นฐานจริงๆ ดังนั้นหลายๆ ท่านที่พอมีความรู้ด้านบัญชีอยู่แล้วอาจจะไม่จำเป็นต้องเข้าร่วมในครั้งนี้ก็ได้ รอเอาไว้ไปอบรมคอร์สระดับถัดไปที่คาดว่าน่าจะมี (หรือเปล่า) ซึ่งคงต้องถามพี่มนอีกครั้งหนึ่งนะครับ
Impossible is Nothing
harry

โพสต์ที่ 82

จริงๆ คนที่มีพื้นแล้ว มาย้ำกันลืมก็ได้ครับ

บางที อาจมีบางจุดที่มองข้ามไปก็ได้
rome

โพสต์ที่ 83

สนใจเรียนรู้ครับ ลงชื่อด้วยคน
POMB

โพสต์ที่ 84

ขอเป็นสมาชิกคุณมนคลับด้วยค่ะ
2 ที่ นะคะ
ต้องโอนสตางค์เมื่อไหร่ ขอเบอร์บัญชีด้วยค่ะ :lol: :idea:
pomb
kitymeng

โพสต์ที่ 85

ไม่มีความรู้เรื่องบัญชีเลยครับ ขอสมัครเรียนด้วยคนครับ

ขอบคุณพี่มนครับ
So...So...Plain...Plain
mikan171

โพสต์ที่ 86

ขอแจมด้วยคนครับ พี่มน
แต่ท่าทางคนจะเยอะ
ถ้าไม่ได้ยังไง ขอจองซีดีไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ :wink:
ชัย499

โพสต์ที่ 87

เพิ่งสมัครสมาชิก แต่สนใจแนวทางการลงทุนแบบ vi มาก
ยังไง ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ และขอสมัครเรียนค้วยคนครับ
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 88

อยากจะช่วยย้ำแทนพี่มนอีกสักครั้งนะครับ ว่าการอบรมครั้งนี้เป็นการอบรบตั้งแต่พื้นฐานจริงๆ ดังนั้นหลายๆ ท่านที่พอมีความรู้ด้านบัญชีอยู่แล้วอาจจะไม่จำเป็นต้องเข้าร่วมในครั้งนี้ก็ได้ รอเอาไว้ไปอบรมคอร์สระดับถัดไปที่คาดว่าน่าจะมี
อยากให้พี่มนช่วยยกตัวอย่างสารบัญที่จะนำไปสอนว่าระดับไหน คนที่เป็นอยู่แล้วจะได้ไม่ต้องไป เพื่อที่เปิดทางให้คนที่ไม่เป็นจริงๆไปฟังครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 89

ต้องขอบพระคุณแฟนๆอย่างมากที่ให้ความสนใจในเรื่องนี้

เนื้อหาการอบรบตั้งเอาไว้ว่า เป็นการปูพื้นฐานให้นักลงทุนที่ไม่มีความรู้ความเข้าใจในเรื่องการบัญชีเลยได้เข้าใจถึง

1) หลักการและข้อสมมุติฐานในการจัดทำบัญชี การจัดทำบัญชีนั้นเราจะเห็นได้ว่าแต่ละบริษัทจะมีนโยบายการบัญชีที่ไม่เหมือนกัน ดังนั้นตามกรอบการบัญชีหรือที่เรียกว่าแม่แบบการบัญชีจึงเปิดทางให้ผู้บริหารสามารถเลือกนโยบายการบัญชีและปฎิบัติตามมาตราฐานการบัญชีให้เหมาะกับกิจการนั้นๆ

2) เราเห็นงบการเงินที่เราต้องการวิเคราะห์แล้วแต่เรายังสงสัยว่าเราจะต้องดูอะไรบ้าง บางบริษัทมีการตบแต่งงบการเงินมา ถ้าเราดูงบนั้นโดยไม่ไปปรับปรุงรายการให้ถูกต้องเสียก่อน การวิเคราะห์ต่างๆแม้จะใช้ratioที่ถูกต้องก็จะทำให้การวิเคราะห์ผิดเพื้ยนไป แต่เนื่องจากการบันทึกบัญชีเป็นการบันทึกแบบคู่เพื่อให้สมการบัญชีสมดุล(ถ้าไม่ดุลก็ผิดแน่ๆ) การจะตัดตัวเลขที่เราสงสัยออก หรือใส่เข้าใหม่ เราก้ต้องทราบว่าจะต้องไปปรับตรงไหนต่ออีก ดังนั้นเราจำเป็นต้องทราบขบวนการในการจัดทำบัญชีเพื่อประโยชน์ตรงนี้

3) การเรียนไม่ได้จบสิ้นแค่ในห้องเรียน เราจำเป็นต้องศึกษาเพิ่มเติม การอ่านหนังสือด้านการวิเคราะห์งบการเงินที่ดีจะไม่สอนแค่การวิเคราะห์อัตราส่วน จะต้องสอนเราดูความผิดปกติของรายงานทางการเงินทั้งหมด และมีการปรับปรุง ซึ่งเนื้อหาจะหนี้ไม่พ้นต้องใช้พื้นฐานบัญชีดังที่กล่าวในข้อที่2

4) การวิเคราะห์งบไม่ใช่วิเคราะห์แต่ตัวเลขในงบการเงินต่างๆ เราจำเป็นต้องดึงข้อมูลในหมายเหตุประกอบงบการเงินมาวิเคราะห์ และปรับปรุงงบก่อนการวิเคราะห์อัตราส่วน เราจำเป็นต้องเรียนรู้และเข้าใจเนื้อหาที่อยู่เบื้องหลังข้อมูลนั้น

จริงๆแล้วยังมีอีกมากมายเช่น เกณฑ์คงค้างที่ใช้จัดทำงบดุล งบกำไรขาดทุน ส่วนงบกระแสเงินสดใช้เกณฑ์เงินสด เกณฑ์การรับรู้รายได้ การจับคู่ค่าใช้จ่าย ข้อสมมุติฐานที่สำคัญๆที่เราต้องทราบก่อนใช้ข้อมูลในงบ

เรื่องทั้งหมดนี้คือเนื้อหาที่เราจะมาพูดคุยกัน วันอบรบกำหนดแล้วครับในวันที่ 3 และ4 กันยายน 2548 เรียนสองวัน โรงแรมแถวประตูน้ำครับ รับแค่ 30 คน มากกว่านี้ผมจะรับมือไม่อยู่ เพราะเราเรียนเพื่อหวังผลเอาคุณภาพ ไม่เน้นปริมาณ

รอการประกาศเร็วๆนี้ครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
harry

โพสต์ที่ 90

โห แค่ 30 คน งั้นเฮีย ได้จัดสักสามรอบ แหงๆครับ