ใครใช้ไอ้ป๊อด ipod บ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
SmileGraycop
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมว่ามันเยี่ยมมากเลยนะที่ราคา 17xxx แต่เก็บได้ 20 g ขณะที่ 128 mb ของยี่ห้ออื่น 4xxx ปกติฟัง mp3 จาก pocketpc ใช้sd 1 g ยังไม่ค่อยจุใจเลย คงต้องรอปล่อยหุ้นสักตัวก่อนแล้วจะไปซื้อไอ้ป๊อดมาใช้สักตัว
parallel

โพสต์ที่ 2

อยากได้เหมือนกันครับ แต่ยังไม่อยากขายหุ้น 8)
woody

Re: ใครใช้ไอ้ป๊อด ipod บ้าง

โพสต์ที่ 3

hatorihunso เขียน:ผมว่ามันเยี่ยมมากเลยนะที่ราคา 17xxx แต่เก็บได้ 20 g ขณะที่ 128 mb ของยี่ห้ออื่น 4xxx ปกติฟัง mp3 จาก pocketpc ใช้sd 1 g ยังไม่ค่อยจุใจเลย คงต้องรอปล่อยหุ้นสักตัวก่อนแล้วจะไปซื้อไอ้ป๊อดมาใช้สักตัว
มันต่างกันครับ ipod เป็น harddisk player ส่วน ที่บอกว่า 128 mb นั้นเป็น Flash player ครับ ดังนั้นไม่ควรนำมาเทียบกันตรงๆ เพราะจะมีคุณสมบัติที่ต่างกัน ถ้าจะเทียบ ipod กับยี่ห้ออื่นก็ต้องเทียบกับพวก harddisk player ครับ ส่วนเรื่องราคาถ้ามีคนรู้จักไปเมืองนอกผมแนะนำว่าฝากเค้าซื้อดีกว่าครับถ้าไม่กลัวเรื่องรับประกันเพราะราคาต่างกันพอสมควร ฮ่องกงก็ถูกกว่านะครับ
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

"ยอมรับว่าแอปเปิลฯยอดเยี่ยม แต่ผมไม่เชื่อว่าความสำเร็จของ iPod จะยั่งยืนในระยะยาว ถ้าถามผมว่าอุปกรณ์โมบายตัวไหนที่เหมาะแก่การฟังเพลงมากที่สุด ฟันธงได้เลยว่าเป็นโทรศัพท์มือถือ"

คำกล่าวของ บิลล์ เกตส์
ประธานและประธานฝ่ายสถาปัตยกรรมซอฟต์แวร์ บริษัทไมโครซอฟท์
ใน เจ้าพ่อไมโครซอฟท์ฟันธง iPod จะตายเพราะโทรศัพท์มือถือ (13/05/2004)
--------------------------------------------------------------
ฟังหูไว้หู้ละกันครับ ข้อมูลจากผู้จัดการครับ
woody

โพสต์ที่ 5

ได้ข่าวว่า apple ก็ศึกษาว่าจะไปลุยมือถือกับเค้าแล้วนี่ครับ
harry

โพสต์ที่ 6

ผมว่ามือถือ ทำได้หลายอย่างมาก แต่จะทำได้ในระดับคุณภาพเยี่ยมยอดเลยนั้น คงเป็นไปได้ยากมาก

อย่างกล้องถ่ายภาพ ถ้าผมต้องการภาพที่คุณภาพดี อัดขยายใหญ่ คงต้องซื้อกล้องดิจิตอลดีๆ แต่ถ้าถ่ายเล่นๆ กล้องที่ติดมากับมือถือ ก็เพียงพอ

ส่วน ipod ผมว่าไม่ตายง่ายๆนะ เพียงแต่ผมไม่มีเงินมากพอ เลยยังไม่ได้ซื้อ คนรู้จักผมก็มีหลายคนที่ซื้อมาฟัง แล้วก็บอกว่าดีทั้งนั้น
Expecto Patronum!!!!!!
MO101

โพสต์ที่ 7

ซื้อรุ่นเล็กซิครับ 256 MB เสียงดีน้า ไม่ถึง 5000 บาท
hot

โพสต์ที่ 8

ดูเหมือนhp จะเลิกเป็นพันธ์มิตร ไม่รู้คิดไปทำเองหรือเปล่า
ถ้าใช่ตลาดเครื่องฟังเพลงคงดุน่าดู

ถ้าตลาดมือถือ รุ่นใหม่สามารถใช้hd1 นิ้วได้ซึ่งเป็นสินค้าใหม่
ผมว่าปริมาณการสั่งซื้อและผลิตทั่วโลกไม่ธรรมดาเอาเสียเลย
ไม่รู้กำลังผลิตบริษัทที่ผลิตhd แบบนี้จะรอรับไหวหรือเปลา
น่าเป็นห่วงเหมือนกัน
MisterK

โพสต์ที่ 9

ผมใช้ 128 MB ราคาพันนิด ๆ ยี่ห้อไม่ดัง

เสียดายตังหมื่นกว่าสำหรับ 19 G ฝ่า ๆ น่ะครับ ถึงเทียบบัญญัติไตรยางศ์มันจะดูดีกว่า แต่ถ้าไม่ได้ใช้หรือใช้น้อยก็เท่านั้น :roll:
visanuu

โพสต์ที่ 10

ผมว่าในระยะยาว 5-10ปี ต้องรอดูว่าiPod สามารถทำความนิยมได้แบบWalkman ของsony หรือปล่าว ค่อยมาดูกัน เหมือนหุ้นใช่ไหมที่ต้องดูกันยาวๆ :B

โพสต์ที่ 11

คือระดับ 19 g กว่าๆเนี่ย มันดีตรงที่เราไม่ต้องเสียบกะคอมบ่อย ไว้ใช้เวลาเดินทางไกลไงครับ ถ้านั่งเครื่องบินไปกลับต่างประเทศหลายชั่วโมงข้ามวันข้ามคืนก็แค่ชารจไฟเท่านั้นเอง
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 12

คำกล่าวของ บิลล์ เกตส์
ประธานและประธานฝ่ายสถาปัตยกรรมซอฟต์แวร์ บริษัทไมโครซอฟท์
ใน เจ้าพ่อไมโครซอฟท์ฟันธง iPod จะตายเพราะโทรศัพท์มือถือ (13/05/2004)
ที่เจ้าพ่อ "นิ่มจิ๋ว" พูดแบบนี้ เพราะแกจะขาย Microsoft Mobile Edition น่ะครับ

และแกก็ไม่ชอบ Apple ด้วย พยายามฆ่าให้ตายหลายครั้ง ไม่ยอมตายซ๊ากกาที
ztep

โพสต์ที่ 13

:P  ไม่ทราบ ipod ทำงานได้แบบ Handy drive ไหมครับ  แบบนอกจาก mp3 แล้วมี อัดเสียง เซฟ ไฟล์จากคอม  ตอนนี้ที่ดังๆก็มี creative,apacer  ผมใช้ apacer 512 MB  ซื้อราว 3 เดือนแล้ว  ราคาแค่ 3220  รู้สึกคุ้มมากครับ  ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา  อยากทราบว่าไอพอด  คุ้มกว่ายังไง  ถ้าไม่คุ้มกว่าแล้วคนที่ไปซื้อไปซื้อทำไม   :lol:
woody

โพสต์ที่ 14

[quote="ztep"]:P

โพสต์ที่ 15

ผมว่าระดับ 512 mbนี่ฟังจริงๆสัก 2 ชั่วโมงได้ไหมครับ ถ้าเป็น 20 g น่าจะเป็นเหตุผลของคนซื้อ ipodมากกว่า
ktp

โพสต์ที่ 16

woody เขียน: ทำได้ครับ แต่........สายต่อหัวมันเป็น firewire นะครับ ฉะนั้นอาจจะไม่สะดวกถ้าต้องการใช้แบบ flash ซึ่งต้องหาอุปกรณ์เสริมมาช่วย
รุ่นหลังๆ (ตั้งแต่ 3g ปัจจุบัน 4g) ต่อกับ usb ได้ด้วยครับ

ความเห็นส่วนตัว - ผมใช้รุ่น 60gb สำหรับเป็นชุดฟังเพลงเคลื่อนที่ และพยายามจะเก็บเพลงลงไปไว้ในเครื่องให้มากที่สุด โดยไม่ต้องเสียเวลาคอยเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา เคยใช้รุ่นที่มีความจุน้อยกว่านี้ เสียเวลากับการต้องคอยเปลี่ยนเพลงพอสมควร * ประเด็นสำคัญของผมคือ ในแต่ละอารมณ์ที่อยากฟังเพลง ผมมีแนวเพลงพร้อมที่จะให้ฟังอยู่ใน iPod เครื่องนี้เสมอ *

โพสต์ที่ 17

คุณ ktp ซื้อมาสัก 2xxxx ได้ไหมครับ ผมเห็นมีขายที่ดาต้าไอที
MisterK

โพสต์ที่ 18

hatorihunso เขียน:ผมว่าระดับ 512 mbนี่ฟังจริงๆสัก 2 ชั่วโมงได้ไหมครับ ถ้าเป็น 20 g น่าจะเป็นเหตุผลของคนซื้อ ipodมากกว่า
อัลบั้มนึง 10 เพลงใช้ประมาณ 30-40 Mb
ztep

โพสต์ที่ 19

:P  ใช่ครับของผม
-มี 89 เพลง
-เก็บข้อมูลไฟล์คอมซัก 10 MB
-แล้วยังเหลือให้อัดเสียงได้อีก 3 ชม. กว่าๆ

ผมว่าสำหรับผม apacer เป็นของที่ซื้อแนว value Stuff มากๆครับ  :lol:
hot

โพสต์ที่ 20

ผมว่าตลาดเพลงว่าใหญ่แล้ว  แต่ถ้าเทียบกับตลาดมือถือแล้วผมวา
ตลาดมือถือน่าจะใหญ่กว่าอีกถ้าเขาเจาะตลาดมือถือได้
แอปเปิล คงทำให้อะไรให้คนอื่นตามได้อีก
ktp

โพสต์ที่ 21

hatorihunso เขียน:คุณ ktp ซื้อมาสัก 2xxxx ได้ไหมครับ ผมเห็นมีขายที่ดาต้าไอที
ในนั้นก็คงสองหมื่นกว่าๆ ถ้าไม่ใช่เมืองไทยก็ไม่ถึงหรอกครับ

ถ้าใครใช้ iPod แล้วสนใจเรื่องคุณภาพเสียง แนะนำให้เปลี่ยนหูฟังนะครับ ของที่ให้มาคุณภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ข้างล่างนี่ที่ผมใช้อยู่

รูปภาพ

เอ๊ะ ชัก off topic ไปใหญ่แล้ว  :D

โพสต์ที่ 22

ผมอยากให้มี sdสัก50-60 g จังเพราะพ้อกเก็ตพีซีมันเล่นmp3 ได้อยู่แล้วแต่การเก็บข้อมุลมันไม่จุใจ
woody

โพสต์ที่ 23

พี่ ktp ครับ ค่าหูฟังของพี่มันใช่ย่อยนะครับนี่  :mrgreen:
ktp

โพสต์ที่ 24

woody เขียน:พี่ ktp ครับ ค่าหูฟังของพี่มันใช่ย่อยนะครับนี่  :mrgreen:
:D ดีจัง มีคนรู้จัก ue ด้วย

ก่อนซื้อก็คิดแล้วคิดอีก แต่มานั่งนึกว่า 90% ของการฟังเพลงใช้ชุด portable ถ้าเทียบราคากับลำโพงดีๆ เจ้าหูฟัง ue มันก็ยังถูกกว่า แล้วสุดท้าย ได้มาใช้จริงๆ ก็ให้คำตอบตัวเองได้ว่า เป็นกาีรลงทุนที่คุ้มค่ามาก เพื่อเสียงเพลงคุณภาพ anytime anywhere  :D
ktp

โพสต์ที่ 25

hatorihunso เขียน:ผมอยากให้มี sdสัก50-60 g จังเพราะพ้อกเก็ตพีซีมันเล่นmp3 ได้อยู่แล้วแต่การเก็บข้อมุลมันไม่จุใจ
battery เป็นอีกปัจจัยนึงนะครับ ตรงจุดนี้เครื่องเล่น mp3 โดยเฉพาะยังได้เปรียบอยู่
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 26

ปัจจุบัน
PDA + มือถือ  = O2, Treo (~25,xxx)
มือถือ + กล้อง = K750 (2x,xxx)
มือถือ + HD = Samsung xxx จำไม่ได้
และ PDA + Hard disk 4G = Lifedrive (20,xxx)

อนาคตคงมี PDA + มือถือ + HD ในราคา 20,xxx ผมว่ารอหน่อยดีกว่าครับ
ตอนนี้พวก all in one ค่อนข้างจะเวิร์คขึ้นเรื่อย ๆ แค่ชาร์ตแบตทุกวันเท่านั้นเองครับ

IPOD น่าจะต้องปรับตัวครับ ไม่งั้นก็เหมือน PDA เมื่อวันวาน
ล็อคหัวข้อ