สมมุติถ้าscc ขายธุรกิจปูนออกไป คุณว่าเขาจะไปทำอะไรดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สมมุติถ้าscc ขายธุรกิจปูนออกไป คุณว่าเขาจะไปทำอะไรดี

โพสต์ที่ 1

ภาพลักษณ์ของscc ติดที่ความเป็นธุรกิจปูน มากไป
ผมว่าน่าจะขายทิ้ง
แก้ไขล่าสุดโดย hot เมื่อ พุธ ส.ค. 17, 2005 6:11 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai

โพสต์ที่ 2

8) ลองอ่านดูนะครับ มองต่างมุม
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
สุมาอี้

โพสต์ที่ 3

หลังๆ เห็นปูนพยายามยิงโฆษณาเรื่องปิโตรเคมี กับกระดาษ เขาก็คงพยายามลบภาพเดิมของเขาอยู่ อยากให้คนทั่วไปนึกถึงเขาว่าเป็น diversified conglomerate ตามรอยบริษัท 3M (มั้ง เดาเอาเอง) แต่ถ้าจะให้เหมือนจริงๆ ต้องเน้นการวิจัยและัพัฒนาให้มากๆ ด้วย จะทำให้ยิ่งดูดีมีึคุณค่า อย่าแค่ diversified อย่างเดียว เดี๋ยวจะกลายเป็น diworsified

ถามคุณ por_jai, ไม่ทราบว่าเอเย่นต์ของ scc กล้าปล่อยเครดิตให้ผู้รับเหมาเพราะอะไรครับ ผมอ่านแล้วยังไม่ get และปกติแล้วการปล่อยเครดิตมากๆ แสดงถึง ความสามารถในการต่อรองที่น้อยกว่ามิใช่หรือครับ เหมือนผู้ผลิตที่ปล่อยเครดิตให้พวกโมเดิร์นเทรดนานถึง 6 เดือน เพราะถ้าไม่ปล่อยเขาก็ไม่ซื้อ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
SmileGraycop

โพสต์ที่ 4

ธุรกิจโฆษณาสิครับ บุคลากรระดับหัวกระทิที่มีจินตนาการระดับครีเอทีฟทั้งนั้น ถ้าจะเปิดแผนกรับทำโฆษณานี่ผมว่าได้เลยนะ เงินทุนก็ไม่ต้องพูดถึงถ้าต่อรองกับสื่อในการจองพื้นที่น่าจะได้ราคาต่ำกว่าคนอื่นด้วยซ้ำ
SmileGraycop

โพสต์ที่ 5

อพาทเม้นท์ในภายใต้โลโก้ช้าง จัดระบบซอฟแวร์บริหารยึดทำเลทองทั่วประเทศด้วยเงินทุนมหาศาล แล้วส่งบุคลากรระดับรองๆไปคอยบริหาร ถือว่าว่าเป็นการบริหารเงินออมอีกรูปแบบหนึ่ง
por_jai

โพสต์ที่ 6

สุมาอี้ เขียน: ถามคุณ por_jai, ไม่ทราบว่าเอเย่นต์ของ scc กล้าปล่อยเครดิตให้ผู้รับเหมาเพราะอะไรครับ ผมอ่านแล้วยังไม่ get และปกติแล้วการปล่อยเครดิตมากๆ แสดงถึง ความสามารถในการต่อรองที่น้อยกว่ามิใช่หรือครับ เหมือนผู้ผลิตที่ปล่อยเครดิตให้พวกโมเดิร์นเทรดนานถึง 6 เดือน เพราะถ้าไม่ปล่อยเขาก็ไม่ซื้อ
8) คุณสุมาอี้ครับ
    การปล่อยเครดิตให้ผู้รับเหมาเป็นธรรมชาติอย่างหนึ่ง
    ในวงการวัสดุก่อสร้าง
    เพราะผู้รับเหมาโดยปกติจะต้องหมุนเงินหมุนงานไปเป็นงวดๆ
    ได้รับมัดจำส่วนนึง เริ่มงาน
    งานเสร็จตามส่วนเบิกได้ตามส่วน
    ใครๆก็อยากขายของ ใช่ไหมครับ มียอดที่ต้องทำกะบริษัทด้วย
    ทางร้านเอเย่นต์ ก็ต้องปล่อยของให้กับผู้รับเหมา
    ทีนี้ใครละครับจะกุมความสามารถในการวิเคราะห์เครดิต
    ของผู้รับเหมาแต่ละราย
    ที่ผมได้บอกไปแล้วว่าเอเย่นต์ของ scc เป็นแชมป์ของจังหวัดนั้นๆ
    พวกนี้เขามี learning curve สูงมาก
    เขาจะวิเคราะห์ได้ว่าผู้รับเหมารายไหนนิสัยใจคอเป็นอย่างไร
    ไปรับงานของใครมา
     ควรจะปล่อยได้เท่าไร แค่ไหน อะไรอย่างเนี้ยนะครับ
    ข้อสำคัญพวกนี้มีอิทธิพลในจังหวัดนั้นๆด้วยนะครับ
    ไม่ว่าบนโต๊ะ ใต้โต๊ะ
     จะคุยกันดีๆ หรือจะคุยกันแบบไม่ดี เขาคุยได้หมดละครับ
     แต่พวกนี้จะแพ้ทาง scc ครับ
     เพราะการเป็นเอเย่นต์ มันเป็นเกียรติอย่างหนึ่งในสังคมของจังหวัดนั้นๆ
     บางทีทำเป้าไม่ได้ ไม่แอ็คทีฟ ถูกปลด ก็มี (เอาป้ายโลโก้ลงเลย)
     มีคนรอคิว เข้าเสียบอยู่
     ปูนไม่ได้มีแต่ปูนนะครับ
     ร้านซิเมนต์ไทยโฮมมาร์ทเนี่ย ทางบริษัทจัดหาให้เกือบหมดทุกอย่าง
     (สินค้าหลัก มีกฎว่าห้ามขายคู่แข่งอีกตะหาก ...ฮุ..ฮุ..ฮุ..)
     ใครเคยไปเดินดูบ้างสินค้ามีหลากหลายมากนะครับ..
por_jai

โพสต์ที่ 7

สุมาอี้ เขียน: หลังๆ เห็นปูนพยายามยิงโฆษณาเรื่องปิโตรเคมี กับกระดาษ เขาก็คงพยายามลบภาพเดิมของเขาอยู่
8) แต่ผมกลับเห็นโฆษณาปูนฉาบผนังเรียบ
    จนไม่อยากแขวนอะไรไว้บนผนัง
    บ่อยมาก รองจากกระเบื้องคอตโต้
    ผมว่าเขาไม่น่าจะอยากลบภาพอะไรหรอกครับ
    โลโก้ 6เหลี่ยมที่มีช้างยืนอยู่ตรงกลาง ใช้มาตั้งแต่ปี2515(โดยประมาณ)
    ความหมายของมันคือ มีบริษัทแม่คือ scc และบริษัทในเครืออีก5บริษัท
    มีซีแพค มีกระเบื้องกระดาษ มีเอสซีที  อีก2บริษัทยังจำไม่ได้ตอนนี้
    พี่มานิต รัตนสุวรรณเป็นคนสร้างโลโก้นี้
    เดี๋ยวนี้มีบริษัทในเครือไม่รู้เท่าไรแล้ว
    ผมไม่เห็นมีใครอยากจะเปลี่ยนให้มันทันสมัยกว่านี้เลย
boybbcom

โพสต์ที่ 8

ว่าแต่ถ้าขายธุรกิจปูนไปจะต้องย้ายหมวดและเปลี่ยนฉายาหรือเปล่าหว่า เปลี่ยนจากกลุ่มวัสดุ เป็น กลุ่มปิโตรเคมี (เพราะตอนนี้รายได้ส่วนใหญ่มาจากธุรกิจกลุ่มปิโตร) และถ้าขายธุรกิจปูนซิเมนต์ไป จะต้องเปลี่ยนฉายาจาก ปูนใหญ่ เป็น ปิโตรกลางหรือเปล่าครับ แล้วพอเน้นทำธุรกิจกระดาษ จนกลุ่มนี้เป็นรายได้หลักค่อยเปลี่ยนไปอยู่กลุ่มกระดาษ เปลี่ยนฉายาอีกทีเป็น กระดาษใหญ่ สุดท้าย ธูรกิจอสังหากลับมาบูม ก็เปลี่ยนกลับไปอยู่วัสดุก่อสร้าง ใช้สมญานาม ว่า ปูนใหญ่อย่างเก่า อิอิ สุดท้าย เป็น นกขมิ้นใหญ่จอมพเนจร  555 ขอโทษทีที่ทำให้เสียเวลามาอ่าน ครับ (ว่าแต่เค้าเปลี่ยนกลุ่มกันได้กี่ครั้งครับ)
buglife

โพสต์ที่ 9

พี่ปูนมีแต่ซื้อไม่ใช่หรือ เอาออกไปกี่บริษัทแย้ว  :cry:  :cry:  :cry:
babybank119

โพสต์ที่ 10

นอนตีพุงไงล่ะคร๊าบบบ พี่น้อง :lol: 555+
ล้อเล่นครับ ผมคิดว่าน่าจะไปรุกธุรกิจคล้ายๆ hmpro นะ
แต่ร้านยังไม่ใหญ่เท่า hmpro ยังไม่เคยลองเข้าไปดูเหมือนกันว่ามีไรน่าสนใจหรือเปล่า ใครเคยเข้าบ้างล่ะครับ บอกหน่อยว่าเป็นไงบ้าง
สุมาอี้

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ คุณ por_jai,

ตอนนี้กำลังมองๆ sccc อยู่ครับ ช่วยวิจารณ์หน่อยว่าเรื่อง channel เขาเป็นอย่างไร
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
jaychou

โพสต์ที่ 12

ผมว่าน่าจะมาเล่นหุ้น

เอาบริษัทในเครือเข้าตลาดหุ้นไปเรื่อยๆ ผมว่าขายดีกว่าขายปูน

แต่ดูจะผิดแปลกแผนตอนนี้ไปเยอะ ฮิ
parallel

โพสต์ที่ 13

ในการเปิดCementhai Homemart(Homemark Max, Homemark Builder,etc.)  เอเย่นเป็นคนออกค่าใช้จ่ายเองเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งSCC ทำหน้าที่คล้ายๆเจ้าของแฟรนไชน์นะครับ คือช่วยtrainพนักงาน เอาซอร์ฟแวร์มาลงให้(ขายprogramด้วยครับ) ตรงนี้จะต่างกับHomeproที่ต้องลงทุนด้วยเม็ดเงินมาก ส่วนSCCแทบไม่ต้องลงเงินเลย นอกจากนี้ก็จะเหมือนที่คุณ por_jaiว่าคือ SCCก็จะเลือกเฉพาะร้านที่มียอดจำหน่ายมากๆเป็นเอเย่น และเอเย่นห้ามขายของของคู่แข่ง เช่น ปูนTPI ปูนเพชร ,etc. ถ้ามีการสืบทราบก็จะปลดเอเย่นรายนั้นๆครับ มีอย่างหนึ่งที่ผมแปลกใจคือ ช่างส่วนใหญ่จะบอกว่าปูนของSCCดีกว่า เพราะฉะนั้นถ้าราคาปูนของSCCC กับTPI ขายราคาเท่ากันคนก็จะหันมาซืื้้อของSCC อย่างไรก็ตามทางSCCก็ตั้งราคาขายปูนเสือ และช้างในราคาที่แพงกว่าคู่แข่ง แต่ได้เพิ่มแบรนด์ คือปูนแรดซึ่งมีราคาถูก เพื่อแข่งขันในด้านราคาครับ
"Sometimes your best investments are the ones you don't make"(Donald Trump)
สุมาอี้

โพสต์ที่ 14

ค่อนข้าง surprise ครับเมื่อทราบว่าปูนเป็นสินค้าที่สามารถตั้งราคาให้สูงกว่าคู่แข่งได้ด้วย ปูนเป็นสินค้า low-tech  คุณภาพจึงไม่น่าจะแตกต่างกันได้ คงต้องเป็น perceived value ของผู้บริโภคล้วนๆ  

เมื่อเทียบจากงบ SCCC มีมาร์จิ้นสูงกว่า SCC (เฉพาะกลุ่มปูน) มาก จึงแปลกใจที่ทราบว่าปูนของ scc ตั้งราคาได้สูงกว่า sccc
por_jai

โพสต์ที่ 15

สุมาอี้ เขียน: ตอนนี้กำลังมองๆ sccc อยู่ครับ ช่วยวิจารณ์หน่อยว่าเรื่อง channel เขาเป็นอย่างไร
8) เรื่อง channel เนี่ยเป็นความเจ็บช้ำของscccครับ
    เพราะปั้นมากี่คนๆ เสร็จเค้าหมด
    เค้ามาจีบทีไรเสร็จปูนใหญ่เขาทุกที
    เสียเปรียบครบวงจร
    ที่ผมเล่ามาก่อนหน้านี้ว่ามีคนรอเสียบอยู่
    เวลามีใครถูกปลดจากเอเย่นต์
    ก็ดาวรุ่งของ scccพวกนี้แหละครับ
    แต่ผมเห็นเขาก็ไม่ย่อท้อ ในการปั้นนะครับ
    มันไม่มีทางเลือกน่ะครับ
    ผมว่า....
    คนเรามักจะจำแชมป์ได้
    รองแชมป็..แฮ่ะๆๆๆแพ้แชมป็นิดเดียว ไม่มีใครจำได้เลย
    ยิ่ง sccc ไม่ได้เเพ้ปูนใหญ่นิดเดียว ยิ่ง....
por_jai

โพสต์ที่ 16

สุมาอี้ เขียน: เมื่อเทียบจากงบ SCCC มีมาร์จิ้นสูงกว่า SCC (เฉพาะกลุ่มปูน) มาก จึงแปลกใจที่ทราบว่าปูนของ scc ตั้งราคาได้สูงกว่า sccc
8) สินค้าโภคภัณฑ์ ตั้งราคาแพงกว่ากันไม่ได้เท่าไรหรอกครับ
    ผมเคยทำงานอยู่ที่กระจกไทย อาซาฮีด้วย
    เวลาทำโฆษณา คิดกันหัวแทบแตก ว่า
    จะ differentiate- productให้แตกต่างได้อย่างไร
    ให้คุ้มกะค่าโฆษณา
    ตอนผมอยู่ ราคาไม่ฟันกันเละ
    เวลาแข่งกะกระจกการ์เดียนละกัน
    ใครอยากรู้ทำยังไง พีเอ็ม มาถามได้
por_jai

โพสต์ที่ 17

hatorihunso เขียน: อพาทเม้นท์ในภายใต้โลโก้ช้าง จัดระบบซอฟแวร์บริหารยึดทำเลทองทั่วประเทศด้วยเงินทุนมหาศาล แล้วส่งบุคลากรระดับรองๆไปคอยบริหาร ถือว่าว่าเป็นการบริหารเงินออมอีกรูปแบบหนึ่ง
8) ทำเป็นเล่นไป
ด๊กดิงด่าง

โพสต์ที่ 18

ขอเดาครับ ทำฮาร์ดแวร์จนทะลุปรุโปร่งแล้ว คงมาทำซอฟท์แวร์ คือธนาคารครับ ปล่อยกู้ให้ครบวงจรเลย 55
การทำอะไรแบบเดิมๆเป็นเวลานานๆทำให้ชีวิตเสียหาย
sombuak

โพสต์ที่ 19

SCC แยกฝ่ายบัญชีของทุกบริษัทในเครือมารวมเป็นบริษัทเดียว รับทำบัญชีให้ทุกบริษัทของ SCC แล้วจะรับทำให้กับลูกค้าภายนอกด้วย ในลักษณะของการ outsource เป็นการขยับจาก manufacturing สู่ service

แล้วใช้คอนเซ็ปต์เดียวกันทำกับฝ่าย HR ด้วย ต่อไปจะขยับไปสู่ฝ่ายกฎหมายด้วยครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
wasun

โพสต์ที่ 20

ตอนนี้ มีทำ Logistics ด้วยครับ
http://www.ctlnetwork.com
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 21

:bow:

คารวะพี่ por_jai ครับ
ล็อคหัวข้อ