ข่าวล่า - บัฟเฟตต์เห็นว่าราคาน้ำมันดิบถึงยอดดอยแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
PP
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ข่าวล่า - บัฟเฟตต์เห็นว่าราคาน้ำมันดิบถึงยอดดอยแล้ว

โพสต์ที่ 1

เป็นความเห็นของ วอร์เร็น บัฟเฟตต์ ที่แสดงไว้ที่ Agence France-Presse เขาเชื่อว่าราคาน้ำมันดิบขึ้นถึงยอดดอยแล้วครับและเขาจะเริ่มขายหุ้น Petrochina ที่ซื้อเก็บไว้ก่อนหน้านั้นแล้ว   ฉะนั้นท่านที่ถือหุ้นพลังงานของกลุ่ม ปอ  ก็ลองนำไปพิจารณาก็แล้วกันนะครับ

หากท่านใดต้องการอ่านรายละเอียดก้อไปที่
http://money.inq7.net/breakingnews/view ... 19&file=24

ขอให้โชคดีในการลงทุนทุกคนครับ
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

Re: ข่าวล่า - บัฟเฟตต์เห็นว่าราคาน้ำมันดิบถึงยอดดอยแล้ว

โพสต์ที่ 2

[quote="PP"]เป็นความเห็นของ วอร์เร็น บัฟเฟตต์ ที่แสดงไว้ที่ Agence France-Presse เขาเชื่อว่าราคาน้ำมันดิบขึ้นถึงยอดดอยแล้วครับและเขาจะเริ่มขายหุ้น Petrochina ที่ซื้อเก็บไว้ก่อนหน้านั้นแล้ว
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
PP

Re: ข่าวล่า - บัฟเฟตต์เห็นว่าราคาน้ำมันดิบถึงยอดดอยแล้ว

โพสต์ที่ 3

คัดท้าย เขียน: .............................................................................
อ้าว ลุงบัฟ เล่น Petrochina ด้วยเหรอครับ !!!! ......................... อิอิ :B
ใช่เลย!!! อย่างว่าท่านเป็นเซียน ตาย่อมเหมือนตาตั๊กแตน ข้อมูลบอกว่าท่านซื้อราคาถูกมากที่ 1.9 เหรียญฮ่องกง(24 เซนต์)   หลังข่าวนี้ออกไปราคาลดลง 4.6% เหลือ US $ 0.83  กำไรกี่เท่าไม่รู้นะครับ
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
PP

โพสต์ที่ 4

อีกข่าวที่เป็นความเห็นแตกต่าง ใน Bangkok Post  ฉบับวันนี้ 20 ส.ค. 2548 ในส่วนของ Business หน้า B3 ตรง Commodities เห็น Jim Rogers ตามข่าวบอกว่าเป็นcommodities guru และเป็นอดีตหุ้นส่วนของ จอร์จ โซรอส  ได้ให้สัมภาษณ์กับสำนักข่าวรอยเตอร์ว่าราคาน้ำมันดิบจะขึ้นไปกว่า 100 เหรียญต่อบาร์เรล เนื่องจากเป็นช่วงภาวะกระทิงของ commodities

ได้ข้อมูลแล้วต้องพินิจพิจารณาเอาก็แล้วกันนะครับว่าระหว่าง บัฟเฟตต์ กับ จิม โรเจอร์ส ใครวิเคราะห์ได้แม่นกว่ากัน  !!!
hot

โพสต์ที่ 5

ผมกลับคิดคนละอย่างแฮะ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 6

ระยะสั้น น้ำมันลงครับ

ระยะกลาง น่าจะขึ้นต่อ

(ระยะยาว ไม่รู้)

ปู่บัฟเลย short หุ้นตัวเอง ออกข่าว แล้วกลับเข้าไปซื้อคืนใหม่

กำไรสองเด้ง

ว่าไปโน่น :lovl:
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ออกข่าวว่าจะขาย  ราคาน่าจะร่วงกว่า  แอบขายก่อนแล้วค่อยออกข่าว

จากประวัติศาสตร์  มีใครเคยเห็นบัฟเฟตต์ออกข่าวว่าจะขายแล้วค่อยขายใหมครับ

หรือว่าถึงแอบยังไงก็ต้องแจ้งตลาดและเป็นข่าวอยู่ดีครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
โป้ง

โพสต์ที่ 8

อย่างมองในแง่ร้ายสิครับ

เขาไม่มาคิดเล็กคิดน้อยหรอกครับ ว่าปล่อยข่าวแบบนี้ก่อนตัวเองจะขาย จะทำให้หุ้นตก

ปู่บัฟเฟต เขาหวังดีกับรายย่อยนะครับ เสียเงินเสียทองไม่ว่า แต่ต้องปกป้องรายย่อยให้ได้  :roll:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
CK

โพสต์ที่ 9

เสียเงินเสียทองไม่ว่า แต่ต้องปกป้องรายย่อยให้ได้  
:lovl:

อืมม์ ถ้าแกคิดแบบนี้ จะรวยเหรอครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 10

:lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
chatchai

โพสต์ที่ 11

จากประวัติการลงทุนของ Buffett ไม่เคยที่จะคิดหากำไรในระยะสั้น
ปุย

โพสต์ที่ 12

ตามคห.พี่ฉัตรชัย ไม่รู้ว่าข่าวนี้น่าเชื่อถือได้แค่ไหน

ต้องลองไปกินข้าว กับแกดู แล้วถาม จะๆ ไปเลย

Want to have lunch with Warren Buffett?  

มื้อละ 2.5 แสนเองครับ

(US Dollar นะ  :roll: )
สามัญชน

โพสต์ที่ 13

ท่านฉัตรชัยบอกว่า

[quote]จากประวัติการลงทุนของ Buffett ไม่เคยที่จะคิดหากำไรในระยะสั้น
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
hot

โพสต์ที่ 14

ผมว่าเขาเจตนาต้องการช่วยตลาดคนใช้น้ำมันมากกว่า

เพื่อตลาดน้ำมันลดความร้อนแรงลง

เพราอย่าลืม  สินทรัพย์ส่วนใหญ่ที่เขาลงทุน ยังคงอยู่วรจร
เกี่ยวกับตลาดทุกชนิดที่เกี่ยวข้องกับน้ำมัน

ถ้าตลาดมีปัญหาผลกำไรบริษัทต่างต่างคงไม่ได้เพิ่มทุกบริษัทนะผมว่า
สุมาอี้

โพสต์ที่ 15

Buffett ซื้อที่ราคาประมาณ $20 เห็นจะได้ครับ เมื่อสักสามปีก่อน เมื่อเดือนก่อนราคาวิ่งไป $95 ก่อนจะตกลงมาเหลือแค่ $80 ครับ

http://finance.yahoo.com/q/bc?s=PTR&t=5y

ลอกการบ้าน Buffet ง่ายที่สุดแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย สุมาอี้ เมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 21, 2005 6:50 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
woody

โพสต์ที่ 16

ไม่ทราบว่าพี่ท่านไหนหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้อีกไหมครับ...หาใน Google แล้วยังไม่เจอเลยอยากได้รายละเอียดเพิ่มเติมเพื่อช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ
Impossible is Nothing
iambad

โพสต์ที่ 17

หุ้นกลุ่มนี้มีอยู่เหมือนกัน ขอคิดดูก่อนละกันนะ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 18

ขอทราบแหล่งข่าวด้วย อันนี้ take it seriously.
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
PP

โพสต์ที่ 19

woody เขียน:ไม่ทราบว่าพี่ท่านไหนหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้อีกไหมครับ...หาใน Google แล้วยังไม่เจอเลยอยากได้รายละเอียดเพิ่มเติมเพื่อช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ
ลอง search ใน google โดยใช้ keywords : warren buffett+petrochina+sale
สุมาอี้ เขียน:ขอทราบแหล่งข่าวด้วย อันนี้ take it seriously.
ใจเย็นๆ  แหล่งข่าวเพียงบอกว่า Buffett แค่พิจารณาจะขาย 2,000 ล้านหุ้นของ PetroChina ที่ถืออยู่ เพราะเชื่อว่าราคาน้ำมันถึงยอดดอยแล้ว

แหล่งข่าวหาได้ที่ link ใน โพสต์ที่ 1  หรือ ไปดูแหล่งข่าวที่แสดงความเห็นที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วยที่
http://www.finanznachrichten.de/nachric ... thaway.asp
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 20

ตามปกติแล้วลุงบัฟเฟตแกไม่บอกใครนะครับว่าแกจะทำอะไรกับหุ้นตัวเอง
จนกว่าแกจะซื้อหรือขายเรียบร้อยแล้ว
งานนี้ ถ้าไม่ใช่ข่าวรั่ว ก็เป็นข่าวลอยแหง๋เลย  :roll:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
ztep

โพสต์ที่ 21

:P   คนเราล้านคนก็ล้านความคิดครับ  เราไม่สามารถไปบังคับใครให้คิดเหมือนเราไปหมดหรอกครับ  คิดมากก็เครียดเปล่า  อย่างครูที่ผมนับถือคนนึงเป็นคนที่ผมนับถือ  เขาไม่ได้ศึกษาเรื่องบัฟเฟตให้ดี  แล้วไปเห็นข่าว AIG ก็คิดว่าบัฟเฟตเป็นคนเลวร้าย  ผมเถียงนิดหน่อยเมื่อรู้ว่าเขาไม่เปลี่ยนความคิดหรอก  ก็เฉยๆครับ  ถึงแม้จะขัดกับความคิด  แต่นี่คือทางออกที่ดีที่สุดครับ  :lol:
CK

โพสต์ที่ 22

แถมชื่อเสียงที่สะสมมานาน  คงไม่คิดอะไรสั้นๆหรอกครับ
อืมม์ ทำไมถึงคิดว่าหมายถึงปูบัฟล่ะครับ แกไม่ใช่คนออกข่าวนะ

ผมคิดว่าคนออกข่าวแบบนี้ ถ้าไม่ตั้งใจทุบหุ้น ก็ไม่รู้ว่าจะออกมาทำไมครับ

อยากดัง?
kisana

อยากเรยนถามพี่PP ครับเกี่ยวกับผลกระทบของหุ้นพลังงาน

โพสต์ที่ 23

พอดีทราบว่าพี่PP เป็นแฟนพันธ์แท้ปู้ buffett คือผมได้ติดตามคอลัมน์ของพี่มาตลอดเกี่ยวกับบัฟเฟตคัรบ คือที่ผ่านมาบัฟเฟตบอกว่า หุ้นที่จะเจริญเติบโตในอีก 10 ปีข้างหน้าจะเป็นหุ้นพลังงานไฟฟ้า (ถ้าจำไม่ผิด)เลยอยากเรียนถามว่า ตามหัวข่อสนทนานี้ที่ลุงท่านจะขายหุ้นปิโตรไชน่า จะมีผลกระทบกับหุ้นไฟฟ้ารึเปล่าครับ   (น้ำมันกับไฟฟ้า) พอดีผมสนใจหุ้น ratch อยู่นะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Treasure hunter

โพสต์ที่ 24

ใจเย็นๆครับ อย่าพึ่งรีบขาย ptt pttep  :lol:
ข่าวนี้เท่าที่อ่านรู้สึกเป็น fiction ครับ ไม่ใช่ fact
ลองดูประโยคต่างๆ เช่น

Warren Buffett BELIEVES oil prices have peaked
a REPORT said Friday
There is TALK that he is considering selling his stake
The SOURCE said Buffett IS SAID to be considering two options

เป็นความเห็นทั้งนั้น source คือใครไม่บอก?? :(
ปล.ถึง buffett คิดแบบนี้จริง ก็ยืนยันไม่ได้จากข่าวนี้ครับ
woody

โพสต์ที่ 25

ผมหาข่าวมาหลายวันแล้วครับ ยังไม่เจอแบบที่ว่าเป็นคำ Quote ออกมาเลย
Impossible is Nothing
สุมาอี้

โพสต์ที่ 26

เจอคุยกันในยาฮูว่าเป็นข่าวโคมลอย

http://finance.messages.yahoo.com/bbs?. ... &mid=13368

แต่แปลกลองไปหาข่าวนี้ในเวบ Dow Jones ดันหาไม่เจอ เลยไม่รู้ว่าการแก้ข่าวนี้เชื่อได้หรือเปล่า

ยังจำคำพูดหนึ่งของ Buffet ได้ว่า

"My preferred holding period is forever."
PP

โพสต์ที่ 27

อันนี้เป็นแหล่งข่าวจาก Forbes
http://www.forbes.com/business/feeds/af ... 85742.html

ผู้คนมองกันว่าตอนนั้น Buffett ซื้อ PTR (Petrochina)ที่ราคา 1.9 เหรียญฮ่องกง  และตอนนี้แม้ราคาเริ่มตกแต่ก็อยู่ที่ 6.3 เหรียญฮ่องกง(ตามข่าวข้างต้น)  เท่ากับว่าขึ้นไป 3 เท่ากว่า  ไม่แน่ใจว่าราคาดังกล่าวเต็มหรือเกินมูลค่าหรือเปล่าไม่ทราบ  เลยมีข่าวรั่วออกมาว่าท่าน Buffett อยากจะปล่อยของ  ทั้งนี้เคยอ่านเจอว่าท่านเคยบ่นเหมือนกันเรื่อง Coke เมื่อช่วงปี 1999-2000 ที่ตลาดดาวน์โจนส์ บูมสุดๆก่อนะจะดิ่ง  ราคา Coke ขึ้นไปสูงมาก ถ้าปล่อยของตอนนั้นน่าจะดีกว่าตอนนี้ที่ราคาลดต่ำลงมาเรื่อยๆ

แต่หุ้นกลุ่มคุณ ปอ ตอนนี้วิ่งกันฝุ่นตลบเลยนะจะบอกให้ ! :?:
สุมาอี้

โพสต์ที่ 28

จริงๆ เรื่องนี้น่าจะขอความเห็นของคุณ Invisible Hand กับ คุณ offshore engineer ด้วยนะ
ForrestGump

โพสต์ที่ 29

เพื่อนผมบอกว่า มาร์เคจีไอ ที่ไปอบรม มาว่า ดร.โกร่งบอกว่า แนวโน้ม น้ำมันเป็นขาลง (ให้โอกาสลงมากกว่าขึ้นมาก) เอ หรือ ดร.โกร่ง แกฟังข่าวลือว่า ปู่บัฟฟ์ ขายหุ้น ปิโตรไชน่านะ เลยมาพูดตามซะเลย

ถามต่อ ถ้าน้ำมันลงจากจุดนี้ (ลงไปแต่ก็ยังอยู่ระดับสูง) กิจการไหนจะได้รับผลดีครับ ATC TPC SSI ป่าวครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
hot

โพสต์ที่ 30

ผมว่าน้ำมันดิบอาจลง  แต่น้ำมันสำเร็จรูปอาจขึ้น

เอแต่เพราะอะไรหว๋า