คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1621

แล้วเริ่มที่770จุดต้นเดือนกพ.47หล่ะพี่ ข้างบนอากาศเย็นสบายดีนะครับ :lovl:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1622

เพื่อนเคยตื่นนอนวันเสาร์ อาทิตย์ ตอน10โมง บัดนี้ต้องตื่นตอน 7 โมง แต่ยังไงก็ถือว่าโชคดีกว่าผม เพราะแม่ยายเลี้ยงเด็กไม่เป็น ผมเลยต้องเป็นคนจัดการตลอดหนึ่งเดือนแรก ก่อนที่แม่ผมจะมารับช่วงต่อ

มีเสียงนินทามาว่า คืนแรกไม่ยอมห่างลูกเอาไปนอนด้วย ปรากฎว่าต้องเดินตามแม่ยายตอนดึก พอคืนที่สองต้องยอมแพ้ให้แม่ยายพรากลูกไป ด้วยความเต็มใจ :lovl:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
vifatool

โพสต์ที่ 1623

ซื้อได้ที่ไหนครับ
VIB007

โพสต์ที่ 1624

Mon money เขียน: มีเสียงนินทามาว่า คืนแรกไม่ยอมห่างลูกเอาไปนอนด้วย ปรากฎว่าต้องเดินตามแม่ยายตอนดึก พอคืนที่สองต้องยอมแพ้ให้แม่ยายพรากลูกไป ด้วยความเต็มใจ :lovl:
......เล่นข่าว inside นี่(หว่า)

สรุปว่า แม่ยายเลี้ยงเก่งกว่า
เลยต้องยอมให้ไปอยู่กับมือโปร
ส่วนผมก็นอนแต่หัวค่ำ
จะได้มีแรงไปทำงานหาเงินมาเลี้ยงลูก ฮา
vifatool เขียน:ซื้อได้ที่ไหนครับ:
ถ้า"อ่านก่อน รวยถาวรกว่า"เล่ม 1
ผมพอยังเห็นที่ร้านซีเอ็ด ที่เซ็นทรัลพระราม3
เขาเอาไปซุกๆอยู่ที่ชั้นหนังสือเกี่ยวกับธุรกิจ

ตั้งแต่เนชั่นขายหุ้นซีเอ็ดให้แกรมมี่
หนังสือเล่มนี้(พิมพ์โดยเนชั่น)เลยถูกอัปเปหิไปอยู่หลังร้าน

ส่วนหนังสือของท่านดร.นิเวศน์ที่แปลของปีเตอร์ ลินซ์
พิมพ์ครั้งที่ 3 แล้ว..ขอบอก
VIB007

โพสต์ที่ 1625

นำบทสัมภาษณ์ที่ลงในกรุงเทพธูรกิจ
Section Foundamental ฉบับ 15 สิงหาคม 2548
มาให้อ่านกันครับ
http://www.bangkokbiznews.com/fundamental/
ก่อนลงทุนต้องทำการบ้านอย่างดี

เป้าหมายการลงทุนของผม คือ การลงทุนของผมจะต้องเหนือกว่าการลงทุนประเภทอื่นๆ เหนือกว่าตลาดหุ้น เหนือกว่ากองทุนรวม เหนือกว่าดอกเบี้ย เหนือกว่าพันธบัตร

**

ความสนใจในเรื่องของการออม และการลงทุนของแต่ละบุคคล มีที่มาที่ไปแตกต่างกันออกไป อย่าง "วิบูลย์ พึงประเสริฐ" ผู้จัดการ การตลาดด้านราคา บริษัท เชลล์ แห่งประเทศไทย นั้น ความสนใจเกี่ยวกับเรื่องเงินๆ ทองๆ ของเขาจุดประกายเริ่มต้นมาตั้งแต่สมัยเด็ก ซึ่งเป็นความสนใจที่เกิดขึ้นด้วยตัวเอง

"ตั้งแต่สมัยเด็กๆ ก็ออมเงินมาตลอด พ่อให้ค่าขนมมา 5 บาท 10 บาท สมัยเด็กๆ เราก็เก็บไว้เอง อยากได้ของเล่นอะไรก็ไม่ต้องไปขอเขา พอสิ้นปีก็ไปซื้อที ได้ค่าขนมมาเราก็แบ่งไว้ เป็นคนค่อนข้างประหยัด ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ขอพ่อแม่เท่าไร จะเก็บเงินซื้อเอง แต่ตอนแรกยังไม่ได้คิดเรื่องลงทุน เพราะไม่มีใครสอน"

มารู้จักการลงทุนจริงๆ จังๆ เมื่อปี 2540 ตอนนั้นเพิ่งเรียนจบกลับมา เริ่มทำงานได้ไม่นาน ก็พอเก็บเงินได้ก้อนหนึ่ง พอดีมีเพื่อนเป็นโบรกเกอร์ชวนไปเล่นหุ้น ก็ไปเปิดพอร์ตแล้วก็เริ่มเทรดหุ้น ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องหุ้นเลย การซื้อขายในช่วงเริ่มต้นเป็นประเภทซื้อวันนี้ขายพรุ่งนี้ ได้กำไร 2-3 บาทต่อหุ้นก็ดีใจแล้ว ตอนนั้นเขาเริ่มคิดว่าตัวเองแน่ เป็นเซียน พอลงทุนได้สักพักหนึ่งปรากฏว่าตลาดหุ้นตก จำได้ว่าดัชนีร่วงจากระดับ 700 จุด ลงมาเหลือ 400-300 จุด ปีเดียว แล้วก็เจ๊งเลย เหลือ 20-30% ของเงินลงทุนเริ่มแรก ก็ยังดีที่ยังเหลือบ้าง นั่นเป็นครั้งที่ทำให้รู้จักตลาดหุ้นจริงๆ

"เราเป็นแมลงเม่า ซื้อแล้วไม่รู้เรื่องอะไรเลย เขาว่าดีก็ซื้อ ขึ้นก็ขาย พอลงก็ไม่ขาย ตอนนั้นไม่รู้เรื่องอะไรเลย โบรกเกอร์บอกดีก็ซื้อ คือ ไม่มีความรู้อะไรเลย รู้แต่ว่าหุ้นซื้อมา ราคาขึ้นก็ขาย ตกก็ถือไว้ เดี๋ยวมันก็เด้งกลับมา ก็รู้อยู่แค่นั้นแหละ พอเจ๊งไปก็เลยเลิกเล่นหุ้น ออกจากตลาดหุ้นมาก็มาเริ่มฝากแบงก์ เริ่มออมกันใหม่ มีรายได้จากเงินเดือนก็ออมอยู่ในแบงก์หมด คือ ตอนนั้นกลัวมากเลย"

พอเจออย่างนี้เราก็กลัว คิดว่าจะไม่กลับไปลงทุนในหุ้นอีกแล้ว เก็บเงินฝากแบงก์กินดอกเบี้ยดีกว่า เพราะตอนนั้นดอกเบี้ยก็ยังเยอะ ประมาณ 10% กว่า ก็ยังไม่รู้สึกอะไร จนวันหนึ่งดอกเบี้ยเหลือ 1% ก็มานั่งคิดว่า ฝากเงินไว้ในแบงก์ไม่ใช่วิธีการลงทุนที่ถูกต้องแล้ว ช่วงนั้นเองก็ได้เริ่มอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุน ซึ่งในเมืองไทยในขณะนั้นยังไม่มี หนังสือเกี่ยวกับการลงทุนภาษาไทยนั้นหาอ่านไม่ได้ ต้องไปซื้อภาษาอังกฤษมาอ่าน ประมาณปี 2544 ก็เน้นการลงทุนแบบแวลู อินเวสติ้ง เลย แล้วจึงตัดสินใจกลับมาลงทุนในตลาดหุ้นอีกครั้ง

"แต่ก่อน ผมก็รู้จักแต่วอร์เร็น บัฟเฟตต์ รู้ว่าเป็นคนเล่นหุ้น ผมก็นึกว่าวอร์เร็น บัฟเฟตต์ เป็นคนที่เล่นหุ้นแบบซื้อมาขายไป เทรดดิ้ง ผมก็ไม่เคยสนใจ สุดท้ายผมไปอ่านหนังสือของวอร์เร็น บัฟเฟตต์ เวย์ ถึงเข้าใจว่าจริงๆ ไม่ใช่อย่างที่คิด เป็นวิธีการลงทุนที่ผมไม่เคยรู้มาก่อนว่าในตลาดหุ้นก็มีวิธีอย่างนี้ ก็เลยรู้สึกว่ามันน่าจะลองใช้ได้ ก็เลยเอามาลองใช้ดู แล้วก็ลองทดลองทำตามตำรา ก่อนจะกลับมาเล่นหุ้นอีกครั้ง ผมอ่านหนังสือมาเยอะมาก"

ปัจจุบันพอร์ตการลงทุนประมาณ 80-90% ลงทุนอยู่ในหุ้นทั้งหมด แล้วอีก 10-20% จะเป็นเงินสดไว้สำหรับที่จะมาลงซื้อหุ้นเมื่อตลาดตกลงมา โดยเป็นการลงทุนด้วยตัวเองทั้งหมด ไม่มีกองทุนรวม ไม่มีพันธบัตร ไม่มีฝากนอนแช่ในแบงก์ โดยมีหุ้นอยู่ในพอร์ตทั้งหมดเพียง 3 ตัวเท่านั้น

เมื่อถามว่าลงทุนในหุ้นมากขนาดนี้แสดงว่าเป็นคนที่กล้าได้กล้าเสียใช่หรือไม่ วิบูลย์ตอบว่า ไม่ใช่ แค่มั่นใจว่าวิธีการที่ใช้นั้นถูกต้องแล้ว อีกอย่างคือการลงทุนในหุ้นเป็นวิธีที่ให้ผลตอบแทนเมื่อเทียบกับการลงทุนอย่างอื่นแล้วได้ผลตอบแทนมากกว่า แล้ววิธีการลงทุนแบบแวลู อินเวสติ้ง เหมือนกับเราซื้อหุ้น เหมือนซื้อกิจการ

"ผมมานั่งคิดว่าคนทำงานอย่างนี้ อยากจะเป็นเจ้าของกิจการ แล้วเราก็ลาออกไปตั้งบริษัทของตัวเอง เสร็จแล้วมันก็ไปไม่รอด จากข้อมูลที่มีในบริษัทที่ตั้งใหม่ 10 บริษัท มันจะเจ๊งสักประมาณ 8-9 บริษัท ทั่วโลก จากข้อมูลที่เขาวิจัยมาจะเหลือรอดไปแค่ 1-2 บริษัทเท่านั้นเอง ก็คือ เจ๊งไปกว่าครึ่ง แต่ถ้าเราไปลงทุนในบริษัทที่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์ก็เหมือนเราเป็นเจ้าของ มีคนบริหาร มีคนขายของให้เราเสร็จเรียบร้อย ไม่ต้องไปรอเปิดกิจการแล้วไปรอลุ้นว่าจะรอดหรือไม่รอด แล้วผมก็มั่นใจว่าธุรกิจที่ผมซื้อไม่มีใครซื้อได้"

ก่อนที่เราจะลงทุนเราต้องเข้าใจธุรกิจก่อน ต้องทำการบ้านมาอย่างดี คือคนส่วนใหญ่ เวลาซื้อหุ้น ซื้อเสร็จแล้วค่อยมาทำการบ้าน แล้วก็มานั่งเฝ้า ราคาลงก็คิดว่าหุ้นไม่ดี ราคาขึ้นก็คิดว่าหุ้นดี แต่จริงๆ แล้วราคาในระยะสั้นไม่ได้บอกถึงมูลค่าของหุ้นเลย มูลค่าของหุ้นมันจะอยู่ในตัวกิจการ ถ้าเราสามารถตีมูลค่าของกิจการออกมาได้ ราคาหุ้นระยะสั้นจะไม่มีผลเลย เพราะว่ามูลค่าของกิจการขึ้นกับผลประกอบการของบริษัทในระยะยาว

"เป้าหมายการลงทุนของผม คือ การลงทุนของผมจะต้องเหนือกว่าการลงทุนประเภทอื่นๆ เหนือกว่าตลาดหุ้น เหนือกว่ากองทุนรวม เหนือกว่าดอกเบี้ย เหนือกว่าพันธบัตร เหนือกว่าการลงทุนอื่นๆ หรือแม้แต่กระทั่งทองคำ หรืออสังหาริมทรัพย์ก็ตาม แต่ในอนาคตถ้ามีการลงทุนอย่างอื่นที่ดีกว่า ผมก็ไม่ปิดทางเลือกของตัวเอง แต่สิ่งสำคัญ คือ เราต้องมีความรู้ในสิ่งที่เราทำ ถ้าเราจะลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ เราก็ต้องมีความรู้ในอสังหาฯ ไม่ใช่เพราะเขาบอกว่าดี เราก็เลยไปซื้อ แบบนี้ไม่ใช่"

ก่อนจากวิบูลย์ทิ้งท้ายไว้น่าฟังว่าคนที่จะเข้ามาลงทุนในตลาดหุ้นควรจะมีความรู้ จริงอยู่ที่ตลาดหุ้นไม่จำกัดอายุ จำกัดแค่ความรู้กับความเข้าใจเท่านั้น
Oh+

โพสต์ที่ 1626

VIB007 เขียน:
พอดีอาจจะเป็นโชคดี หรืออะไรไม่ทราบ
แม่ยายมาช่วยเลี้ยงถึงที่บ้าน
ผลัดกับภรรยาสองคนดูแล 24 ชั่วโมง

ผมเลยถูกอัปเปหิไปนอนแต่หัวค่ำ
จะได้มีแรงไปทำงานหา"เงิน"มาเลี้ยงลูก
เลยไม่ได้ตื่นดึกๆมาชงนมเลย...เศร้า (อิ อิ)

งานนี้เพื่อนเลยไมได้เฮ
น่าอิจฉาจริง ๆ ครับ จนตอนนี้ลูกผม 14 เดือน ยังมีปัญหาเรื่องคนจะเลี้ยงอยู่เลยครับ ไม่อยากส่ง เนสเซอรี่ แต่ป้าผมที่ช่วยดูก็ตอนนี้ไม่ค่อยแข็งแรง เจ้าลูกชายผมก็ซนเหลือเกิน

เอ....... แต่ไม่ได้ตื่นมาตอนดึก ๆ ชงนมเนี่ย
nosta3824382

โพสต์ที่ 1627

Thailand Company Book หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ แล้วเป็นอันเดียวกับ Company
Handbookรึเปล่าครับ
อยากเก่ง
Novice_bkk

โพสต์ที่ 1628

สวัสดีครับ
เรียนถามคุณVIB007 หรือ ศิษย์อาจารย์ Buffet  ท่านอื่น ด้วยครับ

ผมเพิ่งท่องมาเจอเวปนี้ เมื่อคืนนี้เองครับ  เพิ่งอ่านกระทู้นี้ได้ 10 หน้า คืนนี้ค่อยอ่านต่อ และเริ่มทำการบ้านเพื่อการลงทุนแบบ VI บ้าง  หลังจาก ใช้ เวลา เดือนกว่า ที่ผ่านมา ลงทุนแบบนักพนัน  ซื้อขาย วันละ 2 - 3 รอบ  โดยพยายาม ไม่ให้มีหุ้นตกค้างอยู่ในแต่ละวัน  ตอนนี้เริ่มพอหรือเบื่อกับการนั่งหน้าจอ 17 นิ้ว วันละ 3 - 4 ชั่วโมง แล้ว  อยาก ดูจอใหญ่ ในระบบ  โอมเธียร์เตอร์ แทนบ้าง

ก็เลย อยากถามคำถาม เพื่อสร้างขวัญ และ ความมุ่งมั่นเพื่อการลงทุนแบบ VI บ้างว่า  ณ วันนี้ โดยประสพการณ์ ของท่านทั้งหลาย เห็นว่า ยังมีหุ้นที่เหลือ ติดตะแกรง ให้ได้เก็บใส่โหล อีกหรือเปล่าครับ หรือว่าหุ้นดีๆ ส่วนใหญ่ ขึ้นไปถึง คอขวดกันแล้ว ครับ

ขอบคุณครับ
Rgds,

Novice_bkk.
VIB007

โพสต์ที่ 1629

nosta3824382 เขียน:Thailand Company Book หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ แล้วเป็นอันเดียวกับ Company
Handbookรึเปล่าครับ
ผมเคยเห็นที่ร้านหนังสือของตลาดหลักทรัพย์ครับ
Novice_bkk เขียน:ก็เลย อยากถามคำถาม เพื่อสร้างขวัญ และ ความมุ่งมั่นเพื่อการลงทุนแบบ VI บ้างว่า  ณ วันนี้ โดยประสพการณ์ ของท่านทั้งหลาย เห็นว่า ยังมีหุ้นที่เหลือ ติดตะแกรง ให้ได้เก็บใส่โหล อีกหรือเปล่าครับ หรือว่าหุ้นดีๆ ส่วนใหญ่ ขึ้นไปถึง คอขวดกันแล้ว ครับ
โอกาสในการลงทุนมีอยู่เสมอ
อยู่ที่ว่าเราจะหาเจอหรือเปล่า
แต่ก่อนอื่นต้องมีความรู้และความเข้าใจเสียก่อน...สำคัญกว่า
Novice_bkk

โพสต์ที่ 1630

โอกาสในการลงทุนมีอยู่เสมอ
อยู่ที่ว่าเราจะหาเจอหรือเปล่า
แต่ก่อนอื่นต้องมีความรู้และความเข้าใจเสียก่อน...สำคัญกว่า
ขอบคุณครับ  จะได้ ศึกษาอ่าน ตำรา ต่อไป
วันนี้ งด ซื้อ-ขาย  1 วัน  ก็โล่งใจดี ไม่มีอะไรหงุดหงิด  น่าจะเริ่มต้นได้
Rgds,

Novice_bkk.
Mon money

โพสต์ที่ 1631

ไม่มีอะไรกัน วันนี้ผมยังซัดสะเลย มีถมไป ก่อนอื่นหาความรู้ไว้แยอะๆก่อนดีกว่าครับ

การสลัดปีกไม่ใช่เรื่องง่าย ถ้าทำได้จะเป็นปลวก คราวนี้สร้างรังให้แข็งแรงครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
naris

โพสต์ที่ 1632

ก็เลย อยากถามคำถาม เพื่อสร้างขวัญ และ ความมุ่งมั่นเพื่อการลงทุนแบบ VI บ้างว่า  ณ วันนี้ โดยประสพการณ์ ของท่านทั้งหลาย เห็นว่า ยังมีหุ้นที่เหลือ ติดตะแกรง ให้ได้เก็บใส่โหล อีกหรือเปล่าครับ หรือว่าหุ้นดีๆ ส่วนใหญ่ ขึ้นไปถึง คอขวดกันแล้ว ครับ
ถ้าไม่โลภมากนึกว่า10%ทบต้นระยะยาวผมว่าน่าจะมีหลายๆสิบตัว
ถ้าโลภปานกลาง15%บทต้นระยะยาวผมว่าน่าจะมีเกิน10ตัว(เท่าที่เดาได้นะครับ :lovl: )
แต่ถ้าจะเอา20%ทบต้นระยะยาวต้องแล้วแต่บุญวาสนาครับ ผมยังไม่บังอาจคิด
ไม่รู้ว่าคุณnoviceคาดหวังไว้ระดับไหนครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Novice_bkk

โพสต์ที่ 1633

ปีแรกๆ ถ้าได้ค่าซื้อความรู้ ได้มาซัก 10% แทนการจ่ายเงินเพื่อซื้อความรู้ สำหรับมือใหม่ ที่ยังไม่เข้าใจ กลไก การลงทุน อย่างผม ก็คุ้มแล้วครับ
Rgds,

Novice_bkk.
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 1634

ถึงพี่ๆ VI

ผมมือใหม่ครับ ยังไม่มีหุ้นซักตัวไปเปิดบัญชีมาเมื่อวานนี้เอง :B  แต่หาข้อมูลมา 3-4เดือนแล้ว ตอนนี้กำลังศึกษา วิธีการคิดหามูลค่าที่แท้จริง แล้วก็มาเจอเวบนี้แหละ ข้อมูลเยอะมากกกก อาศัยอ่านหนังสือของ Buffet กับ Lynch และหุ้นห่านทองคำ กับตีแตก มารวมรวมกัน  อ่านแล้วรู้เรือ่งบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง แต่ต้งใจว่าจะไม่ซื้อจนกว่าจะเข้าใจวิธีคิด :cry: ไม่รู้ว่าจะทนได้นานแค่ไหน

แต่ถ้าปลายปีนี้ กฟผ เข้า คิดอยู่ว่าจะเอาเงินเก็บ ซักส่วนหนึง ไปลงไว้ใน
กฟผ กะว่าจะถือยาววววววจนแก่   แต่คำนวนราคามันไม่ถูก (ถ้ารอคิดเป็นก็กลัวตกขบวนรถไฟ :? ) ถ้าจองซื้อไม่ได้ราคาพาร์ เท่าไหร่ถึงจะเรียกว่าไม่แพง ใครพอจะลองคำนวนเป็นวิทยาทานให้มั่ง หรือมันจะคำนวนไม่ได้เพราะข้อมูลไม่พอ
naris

โพสต์ที่ 1635

ยินดีต้อนรับครับคุณนินจาเต่า
คงต้องพยายามเจาะสิ่งที่เราต้องการเรียนรู้ทีละเรื่อง ไม่เข้าใจตรงไหนก็เข้ามาถามในรายละเอียดได้ พี่ๆที่อยู่ในนี้ใจดีทุกคนครับ ไม่มีใครหวงความรู้หรอก
แต่เราก็ต้องตั้งคำถามให้เป็น อย่ากว้างจนเกินไป จนไม่มีใครอยากตอบยาวๆ
ปัญหาที่ผมเจอแรกๆในการเรียนรู้แนวVIคือ คำศัพย์คำย่อต่างๆที่เขาพูดถึงกัน คุณเต่าก็กระทู้ถามเข้ามาวันละข้อก็ได้ครับวันต่อมาก็เข้ามาเปิดดูคำตอบของแต่ละคน หรือพยายามอ่านหนังสือแนวVIให้มากที่สุด
ของท่านดร.จะเป็นแนวความคิดทั้ง4-5เล่มควรอ่านให้หมด
และก็มีอ่านก่อนรวยถาวรกว่า ของพี่มนตรีและพี่วิบูลย์ ก็เป็นแนวความคิดสรุปให้อ่านง่ายๆ
แล้วค่อยไปอ่านของท่านปีเตอร์ ท่านวอเรน ท่านเบนจามิน
แก้ไขล่าสุดโดย naris เมื่อ พุธ ส.ค. 31, 2005 7:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
harry

โพสต์ที่ 1636

ในฐานะที่เคยเป็นมือใหม่

แนะนำว่า อ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุน เกี่ยวกับหุ้น และอื่นๆไปเรื่อยๆครับ พร้อมเมื่อไหร่ค่อยซื้อ อย่างเพิ่งรีบ คุมจิตใจเอาไว้ครับ

มองว่าคุณกำลังจะทำกิจการอะไรซักอย่าง และกำลังมองหาลู่ทางทั้งการเงิน การตลาด จะได้เลือกบริษัทที่ดีครับ
Expecto Patronum!!!!!!
VIB007

โพสต์ที่ 1637

[quote="NinjaTurtle"]ถึงพี่ๆ VI

แต่ถ้าปลายปีนี้ กฟผ เข้า คิดอยู่ว่าจะเอาเงินเก็บ ซักส่วนหนึง ไปลงไว้ใน
กฟผ กะว่าจะถือยาววววววจนแก่
Oh+

โพสต์ที่ 1638

กฟผ. น่าสนใจดีครับ แต่ในความรู้สึกที่ว่า ถ้าเข้าตลาดแล้วจะทำให้ค่าไฟแพงแล้วไม่อยากให้เข้าเลย .... แต่จะไปทำอะไรได้ ....

อยากอ่านข้อมูลของ กฟผ เหมือนกันครับ ที่เห็นชัดคือ มันเป็นธุรกิจผูกขาด เหมือน ปตท. อะไร ๆ ก็ดูดี แต่ถ้าราคามันสูงก็ไม่ใช่หุ้น VI  ไม่น่าลงทุนจริงไหมครับ
eak

โพสต์ที่ 1639

หวัดดีครับ ผมติดตามอ่านมานานแล้ว แต่ไม่ค่อยได้โพสต์เลยขอแสดงความเห็นหน่อยครับ
ผมคิดว่าตัวนี้ก็อยากได้หุ้นจองมาเหมือนกัน โดยอยากจะเก็งกำไรดู
เพราะคิดว่ามันก็อยู่ในกลุ่มพลังงานที่กำลังมาแรง พื้นฐานก็ดีเก็บระยะยาวไม่น่าจะมีปัญหา แล้วส่วนใหญ่หุ้งที่ดัง ๆ มาแรง ๆ วันแรก ๆ ราคาคงจะพุ่ง แต่ต่อไปเป็นอย่างไรก็คงแล้วแต่พื้นฐานและราคาในขณะนั้น ก็เลยอยากจะจองดูแล้วก็กะว่าช่วง 2-3 วัน ก็จะดูความร้อนแรง หากมาแรงจิง ๆ พุ่งฉุ่ดไม่อยู่ ก็กะจะขายทิ้งแล้วค่อยมาว่ากันใหม่
พี่ ๆ มีความเห็นว่าไงบ้างครับ
poppo

โพสต์ที่ 1640

ไม่ทราบว่าหนังสือกุญแจห้าดอกสู่การลงทุนที่อ้างถึงในหนังสืออ่านก่อนรวยถาวรกว่าของคุณวิบูลย์ และคุณมนตรีสามารถหาซื้อได้อีกหรือไม่ ที่ไหนครับเพราะผมพยายามหาที่ร้านซีเอ็ดมาหลายสาขาแล้วแต่หาไม่พบครับ
ปล. หนังสืออ่านก่อน รวยถาวรกว่า ตีแตก และ one up on wallstreet ดีมากครับ ผมอ่านแล้วทำ short note หลักการไว้วิเคราะห์ตามเวลาเลือกหุ้นเสมอ ต้องขอบคุณทุกท่านที่ทำให้เรามีหนังสือดีๆ อ่านกัน
จงทนอด และอดทน
naris

โพสต์ที่ 1641

ให้SE-EDสาขาไหนก็ได้สั่งให้  แล้วไปรับทีหลังครับ
Oh+

โพสต์ที่ 1642

คุณ poppo ครับ ลองใช้บริการ tohome ดู มั๊ยครับ

http://www.tohome.com/product_detail.as ... 0040900149

สะดวกดีน่ะครับ :D
VIB007

โพสต์ที่ 1643

eak เขียน:หวัดดีครับ ผมติดตามอ่านมานานแล้ว แต่ไม่ค่อยได้โพสต์เลยขอแสดงความเห็นหน่อยครับ
ผมคิดว่าตัวนี้ก็อยากได้หุ้นจองมาเหมือนกัน โดยอยากจะเก็งกำไรดู
เพราะคิดว่ามันก็อยู่ในกลุ่มพลังงานที่กำลังมาแรง พื้นฐานก็ดีเก็บระยะยาวไม่น่าจะมีปัญหา แล้วส่วนใหญ่หุ้งที่ดัง ๆ มาแรง ๆ วันแรก ๆ ราคาคงจะพุ่ง แต่ต่อไปเป็นอย่างไรก็คงแล้วแต่พื้นฐานและราคาในขณะนั้น ก็เลยอยากจะจองดูแล้วก็กะว่าช่วง 2-3 วัน ก็จะดูความร้อนแรง หากมาแรงจิง ๆ พุ่งฉุ่ดไม่อยู่ ก็กะจะขายทิ้งแล้วค่อยมาว่ากันใหม่
พี่ ๆ มีความเห็นว่าไงบ้างครับ
ผมแนะนำให้ไปอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่หน้าแรกใหม่นะครับ
เพราะหลักการที่บอกมายังห่างกับปรัชญาลงทุนแบบเน้นคุณค่าอยู่หลาย
ไว้จูนกันติด เข้าใจในสิ่งเดียวกันแล้วค่อยมาว่ากันใหม่นะครับ
poppo เขียน:ไม่ทราบว่าหนังสือกุญแจห้าดอกสู่การลงทุนที่อ้างถึงในหนังสืออ่านก่อนรวยถาวรกว่าของคุณวิบูลย์ และคุณมนตรีสามารถหาซื้อได้อีกหรือไม่ ที่ไหนครับเพราะผมพยายามหาที่ร้านซีเอ็ดมาหลายสาขาแล้วแต่หาไม่พบครับ
ปล. หนังสืออ่านก่อน รวยถาวรกว่า ตีแตก และ one up on wallstreet ดีมากครับ ผมอ่านแล้วทำ short note หลักการไว้วิเคราะห์ตามเวลาเลือกหุ้นเสมอ ต้องขอบคุณทุกท่านที่ทำให้เรามีหนังสือดีๆ อ่านกัน
ขอบคุณครับสำหรับคำติชม
หนังสือ"กุญแจห้าดอก"แปลโดยคุณWEB หรือคุณพรชัยของเรานี่เอง
หาซื้อได้ตามร้ายซีเอ็ดทั่วไป
ถ้าหาไม่เจอให้ทางร้านสั่งให้ก็ดีครับ
ผมว่ามีในสต๊อคแน่ๆ
Loby

โพสต์ที่ 1644

รบกวนช่วยวิเคราะห์ UPF ให้ด้วยครับ เห็นว่าน่าซื้อ p/e , p/bv ต่ำ ปันผลดี
มีกำไรสะสม แต่กลัวว่ามีความไม่โปร่งใสในบริษัทหรือตัวผู้บริหารบ้างรึเปล่า
ช่วยด้วยนะครับ :?
VIB007

โพสต์ที่ 1645

Loby เขียน:รบกวนช่วยวิเคราะห์ UPF ให้ด้วยครับ เห็นว่าน่าซื้อ p/e , p/bv ต่ำ ปันผลดี
มีกำไรสะสม แต่กลัวว่ามีความไม่โปร่งใสในบริษัทหรือตัวผู้บริหารบ้างรึเปล่า
ช่วยด้วยนะครับ :?
ไม่ทราบครับ ไม่ได้ติดตาม
เห็นโพสถามในกระทู้ปกติแล้ว
pok

ชื่นชมจัง

โพสต์ที่ 1646

เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่วันที่ 14 กันยายน 2548 ความรู้ก็เท่าหางอึ่ง ไม่อยากเป็นแมงเม่าด้วยเลยพยายามหาความรู้เรื่องการลงทุนในหุ้นอยู่ค่ะ สารภาพตามตรงว่าอ่านแล้วไม่ค่อยรู้เรื่อง  :cry: แต่หลังจากอ่านหลักการลงทุนของคุณวิบูลย์แล้วโดนใจจัง  :D  ยังไงขออ่านกระทู้ย้อนหลังก่อนนะคะ แล้วจะมาโพสคำถามอีกครั้งค่ะ
Oh+

โพสต์ที่ 1647

ช่วงนี้ หุ้นขึ้นทุกวันเลย เป็นช่วงเวลาที่รู้สึกลำบากใจอีกแล้ว

รู้สึกเหมือนกลัวตกรถจังเลย ...... แต่อดทนไว้ครับ ไม่ซื้อตามเด็ดขาด

แต่เสียดายตัวที่กำลังจะซื้อนี่ซิ ดันขึ้นไปซ่ะแล้ว   อดอีกเรา  :cry:

ว่าแล้วก็ขอถามความเห็น พี่วิบูลย์หน่อยครับ เรื่อง MATI

คือผมเองก็เคยสนใจเพราะเห็นว่าค่อนข้างแข็งแกร่งในตลาด แต่ติดตรง P/E ที่อยู่ประมาณ 10 ซึ่งผมคิดว่าสูงไป

แต่มาวันนี้มันวิ่งขึ้นไปอย่างมาก เท่าหนึ่งแล้วได้มั๊งจากที่เคยดูไว้

เหตุการณ์อย่างนี้ รู้สึกเหมือนว่ามันไม่ปกติ

พี่คิดว่าเราควรขายไหมครับ เพราะดูเหมือนราคามันสูงเกินไปแล้วถ้าเทียบกับรายได้  อีกอย่างหนึ่ง อาจมีการเปลี่ยนผู้บริหารด้วยซิ

ปล. ผมไม่มีตัวนี้น่ะครับ  แค่อยากฟังแนวคิดครับ
monty555

โพสต์ที่ 1648

เห็นด้วยคับ :D  :lovl:
ตั้งคำถามกับตัวเองว่า  "แน่ใจแค่ไหน"  บอกได้เลยว่าเก้าในสิบครั้ง  คุณไม่รู้คำตอบ  แต่ถ้าจะมีสักครั้งที่คุณแน่ใจขนาด  "แน่เสียยิ่งกว่าแน่"  ละก็  ทุ่มเทเข้าไปเลย  คุณชนะแน่.
VIB007

โพสต์ที่ 1649

[quote="Oh+"]ช่วงนี้ หุ้นขึ้นทุกวันเลย เป็นช่วงเวลาที่รู้สึกลำบากใจอีกแล้ว

รู้สึกเหมือนกลัวตกรถจังเลย ...... แต่อดทนไว้ครับ ไม่ซื้อตามเด็ดขาด

แต่เสียดายตัวที่กำลังจะซื้อนี่ซิ ดันขึ้นไปซ่ะแล้ว
naris

โพสต์ที่ 1650

ที่แน่ๆผมว่า
ข้อผิดพลาดของนักลงทุนอย่างหนึ่งก็คือ
"ซื้อหุ้นตามคนอื่น"โดยที่ไม่ได้เข้าใจในธุรกิจนั้นจริงๆ
ราคาของข้อผิดพลาดที่ต้องจ่ายมากกว่าค่าหนังสือ"อ่านก่อนรวยถาวรกว่า"แน่นอนครับ
จริงครับจริง :lovl:  :lovl: ร่วมด้วยช่วยกันยืนยัน

ว่าแต่เล่ม2ของพี่ ต้องหลีกทางให้คุณwebสักเดือนนะครับ ผมอ่านทำความเข้าใจยังไม่จบ ไม่ซื้อเล่มใหม่จริงๆน๊า..เดี๋ยวหาว่าไม่เตือน(ยอดจะดีเลย์ไป1เล่ม) :lovl: