อยู่เว็บนี้ เหมือนนั่งติวหนังสือก่อนเอ็นทรานซ์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

อยู่เว็บนี้ เหมือนนั่งติวหนังสือก่อนเอ็นทรานซ์

โพสต์ที่ 1

คือมีเพื่อนอ่านอยู่ เราก็อ่านอยู่ เพื่อนก็อ่านอยู่ แต่ไม่ค่อยได้คุยกัน

อิอิ

ทั้งๆที่อยากคุย แต่ไม่ค่อยได้คุย แบบว่าเกรงใจเพื่อน

ผมเองตอนนี้ก็นั่งอ่าน Buffetology อยู่ ตั้งแต่เช้าเปิดเว็บไว้เกือบตลอดเลยครับ

แต่ก็ไม่ค่อยได้โพสอะไร เพราะไม่ค่อยมีใครโพสอะไร

อิอิ ธรรมชาติของเว็บนี้ เงียบดี นะ

ทำให้มีข้อได้เปรียบตรงที่ไม่ค่อยไร้สาระ แต่จริงๆไร้สาระก็ดีเหมือนกันนะ คลายเครียดดี
chatchai

โพสต์ที่ 2

ปกติผมก็เข้าเวบนี้ปล่อยๆครับ ถ้าว่าง

แต่ช่วงนี้ ผมมีธุระนอกบ้านเยอะพอสมควรครับ เลยไม่ได้เข้ามาในช่วงกลางวัน

ผมว่าคนเข้าน้อยอาจจะเพราะดู ภราดร มั๊งครับ ผมก็เปิดทีวีไปด้วย
Jeng

โพสต์ที่ 3

จริงซินะ ถ้าเราตั้งใจเล่นหุ้น เหมือนภราดร คงจะดีนะ ท่าทางซีเรียสดี นะ ภราดรนี่

อิอิ
thanwa
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมก็มีความคิดคล้ายคุณเจ๋งนะ

เอ.. ทำไงจะให้เพื่อนๆ ช่วยกันโต้ตอบในกระทู้กันมากขึ้น
ช่วยคุณยีนคิดทีครับ
:wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
นาย อนุสรณ์ สวัสดี
Verified User

โพสต์ที่ 5

ลองเปิดห้องนอกเรื่องไว้สักห้องไหมครับ พี่ ๆทั้งหลาย
อย่างที่เว็ปกระทิงเขียวก็จะมีห้องกระทิงบันเทิง
เอาไว้คุยเรื่องทั่ว ๆ ไป เรื่องหนังโรงที่ไปดูมา อะไรทำนองนี้
โพสเรื่องตลกก็ได้

อนุสรณ์ :D
genie

โพสต์ที่ 6

ใครคิดว่าอยากให้มีบ้าง ยกมือขึ้น
นาย อนุสรณ์ สวัสดี

โพสต์ที่ 7

โค้ด: เลือกทั้งหมด

iiii
   Ui
    I
    I
    I     O
    L__Y___
      I         I I
      I         I I
      L____I I
        I       I I
        I   A  I L
        I  I   I  IF
        I  I   I  I
        I  I   I  I
        I  I   I  I
      III--    --III

ผมเอาครับ เพื่อลดความเครียด :D ส่งเสริมสุขภาพจิต :wink:
แต่อย่าให้เลยเถิดแบบ นสพ.ผู้จัดกวนนะครับ ยังไม่อยากเป็นความ :P

อนุสรณ์ 8)
Meeja

โพสต์ที่ 8

\[^0^]_ เห็นด้วยตลอดกาลครับ
Banchap

โพสต์ที่ 9

I posts this message from Narita airport, Japan.
Here I uses free internet and can read all message in Thai language.
Cool!!
:D
thanwa

โพสต์ที่ 10

ความจริงห้องนอกเรื่องก็เป็นความคิดที่ไม่เลวครับ
แต่กลัวว่าจะมีหลายห้องมาก จนเข้าไม่ครบทุกห้อง
(โชคดี เข้าห้องผิดที่นี่ไม่เป็นไร ก็แค่ออกมาใหม่เท่านั้น :wink: )

ผมว่าลองตั้งกระทู้นอกเรื่องบ้างก็ได้มั๊งครับ
ตอนนี้ กำลังจะพาลูกเข้าไปเดินป่าต้นเดือนหน้า
ห้องนี้ใครมีลูก ถ้าสนใจเที่ยวหน้าจะชวนไปด้วยครับ
ส่วนผมก็ตามแจมไปกะเพื่อนๆ เสมอ คราวนี้เน้นพาลูกออกค่ายลูกเสือครับ เพื่อนๆ อยากรู้ก็ตามเข้าไปอ่านรายละเอียดของครั้งแรกได้
http://www.thailandoutdoor.com/Junglean ... scout.html
เสียดาย ผมไม่ได้ไปด้วย แต่คราวนี้ไม่พลาดแน่ :!:
chatchai

โพสต์ที่ 11

ลูกคุณธันวาอายุกี่ขวบแล้วครับ

ลูกผมคงจะไปเดินป่าไม่ไหวละครับ ถ้าเดินสวนละโอเค ลูกสาวผมเพิ่ง 4 ขวบกับ 2 ขวบเองครับ
Jeng

โพสต์ที่ 12

น่าสนใจครับ เดินป่า ผมชอบมากครับ >>> ธันวา

คุณ banchap อยู่นาริตะ เล่าให้ฟังหน่อยซิ ว่าใหญ่กว่าดอนเมืองละเปล่า

ผมกะไปเที่ยวที่ญี่ปุ่น ในเดือน 11 เพราะต้องแวะก่อนไปตาฮิติ ครับ

กะว่าจะเที่ยว โตเกียวดิสนี่แลนด์ และไปไหว้พระพุทธรูปองค์โตๆ
genie

โพสต์ที่ 13

อืมว่าไปแล้วไม่ต้องตั้งห้องใหม่ก็ได้ เอาอย่างี้ละกันก็แค่ใส่ (นอกเรื่อง) ไว้ท้ายหัวข้อก็จบนะ คิดว่ายังไง
chatchai

โพสต์ที่ 14

อิจฉาคนได้ไปเที่ยวจัง เดี๋ยวลูกผมโตก่อนจะไปเที่ยวบ้าง
Jeng

โพสต์ที่ 15

genie นี่น่าจะไปเป็นทหารนะ พี่ว่า

อิอิ

(นอกเรื่อง ฮา)
Banchap

โพสต์ที่ 16

พี่เจ๋งครับ
นาริตะ น่าจะใหญ่กว่าดอนเมือง แต่เดินน้อยกว่า เพราะเขามีสายพานลำเลียงเกือบตลอดแนว เมื่อคืนกลับมาถึงดอนเมือง เดินซะเมื่อยเลย
จะไปเที่ยวเดือน 11 ก็กำลังหนาวนะครับ ถ้าเป็นไปได้ผมแนะนำให้ไป Universal Studio ที่โอซาก้า จะสนุกกว่า เครื่องเล่นใหม่กว่า ถอดด้ามมาจากหนังเรื่องต่าง ๆ เช่น ET แล้วที่สำคัญ คือ เข้าแถวสั้นกว่ามา....ก
ส่วนพระใหญ่ ผมไม่เคยไปครับ เห็นแต่ในรูป
ถ้าจะไป ลองเมล์มาคุยรายละเอียดอีกทีก็ได้ครับ

(นอกเรื่อง ยาวไปหน่อย)
sunchaic

โพสต์ที่ 17

เสนอเรื่องหัวข้อ(นอกเรื่อง)เกี่ยวกับ IT ครับ
เห็นวันสัมนามีคนทำงานด้านนี้อยู่หลายคนเหมือนกัน หากใครพบปัญหาในการใช้งานโปรแกรม จะได้ถามผู้รู้ได้
ศีล สมาธิ ปัญญา
ลินดา

โพสต์ที่ 18

- ยกมือเห็นด้วยสำหรับคุยนอกเรื่องบ้าง ไม่งั้นมันจะแห้งเกินไป :D

- พระพุทธรูปองค์โต ๆ ที่คุณเจ๋งอยากไปดูที่ญี่ปุ่นน่ะ พระบ้านเราองค์โตกว่าเยอะมาก..ก ถึงมากที่สุดนะคะ เคยไปกับลูกสาวค่ะ งง เลย
หันหน้ามามองพร้อม ๆ กัน แล้วบอกว่า " เนี้ยะน่ะ " เพราะไปเองค่ะ ไม่ได้กับกับทัวร์ ( คนจีนเรียก ทัว-บั๊ว :oops: ) ขึ้นรถไฟ ลงรถบัสเอง พอถึงองค์พระ ก็ ผิดหวัง แต่ก็ดีค่ะ รู้ให้ชัด ๆ ไปเลย

- อยากไปเที่ยวป่ากับครอบครัวคุณธันวาด้วยจัง ไม่ได้ถามว่าเด็กอายุเล็กสุดเท่าไรถึงไปได้ แต่ถามว่า เด็กอายุมากสุดเท่าไรถึงยังเที่ยวสนุกค่ะ
เพราะเด๋วลูกว่าทัวร์คนแก่ แย่เลย :( แต่คุณฉัตรชัยค่ะ อิฉันพาลูกไปเที่ยว ตจว ตอนอายุ 4-5 ขวบนี่แหละ สนุกมากเลย
Tough Time Never Last
But
Tough People Do
Jeng

โพสต์ที่ 19

พี่ลินดา ผมจำได้ว่า เข้าค่าย ตอนม.1 โห สนุกมาก ที่สุด จำอะไรไม่ค่อยได้ จำได้อย่างเดียวว่าสนุก อิอิ

ต้มถั่วเขียวก็กินไม่ได้

เดี๋ยวลูกผมโตอีกหน่อย ผมจะพาไปออกป่า ตามคำแนะนำของ ธันวาครับ
thanwa

โพสต์ที่ 20

ลูกผมตอนนี้อายุ 11 ขวบ และก็ 9 ขวบครับ
คราวนี้คงไปกับลูกชาย 9 ขวบครับ
เพื่อนๆ ในกลุ่มเที่ยวนี้ประมาณ 4-5 ครอบครับมีแต่พ่อกับลูกชายไปครับ
สำหรับคุณฉัตรชัย ถ้าลูกยังเล็กขอแนะนำ สวนรถไฟ หลังสวนจตุจักรครับ
ผมไปมากอยู่ช่วงหนึ่ง พอกะว่าจะเอาจริง ไปซื้อจักรยานเสือภูเขามา 2 คันแล้ว ความขยันก็น้อยลง ตอนนี้จอดเกะกะบ้านอยู่ครับ

คุณลินดาน่าจะหมายถึง พระพุทธรูปที่ kamakura ใช่ไหมครับ
ผมก็มีความรู้สึกเช่นเดียวกันครับ ถ้าคุณลินดาไปดูที่ชายหาดด้วยจะยิ่งแปลกใจครับ ทรายที่นั่นนอกจากไม่ขาวแล้วยังสีดำๆ อีกด้วย ชาวญี่ปุ่นก็ไปนอนเกลือกกลิ้งอยู่ ผมนึกถึงทรายขาวๆ น้ำใสๆ ที่เมืองไทยขึ้นมาเลยละครับ

ถ้าคุณลินดาสนใจก็บอกได้ครับ หัวหน้าแก๊ง (ตาเกิ้น - นามแฝง) เป็นเพื่อนรุ่นน้องที่คณะ และอยู่ที่ทำงานเดียวกัน เป็นคนที่ผมยอมรับเรื่องคุณภาพมากๆ งานอดิเรกเพียบ ผมคอยติดตามอย่างเดียว สิ่งที่ภูมิใจตอนนี้คือชักชวนเขามาเป็น VI อีกคนได้สำเร็จ

เพื่อนคนนี้เที่ยวป่ามาตั้งแต่เด็กครับ จากการติดตามไปกับคุณพ่อ ตอนนี้ก็พาลูกเที่ยวป่าบ้าง ลูกเขาเก่งมากครับ อยู่ป. 5 ช่วยเหลือตัวเองได้สบาย ครั้งไปดูลูกเขายิงปืนที่สนามซ้อม ยิงเข้า 10 หมด 10 นัดเลย เยี่ยมจริง ๆ
ตอนนี้อุปกรณ์เข้าป่าผมก็เยอะขึ้นแล้วครับ มีรถ 4WD มือสองยกสูงคันหนึ่ง วิทยุสื่อสาร (คิดดูซิครับ อายุก็พอสมควรเพิ่มไปสอบเมื่อต้นปีที่ผ่านมาเองครับ) และอุปกรณ์ camping อีกหลายรายการ หลังจากร่วมเก๊งเข้าป่ามาเกือบสองปีแล้ว รู้สึกว่าเมืองไทยมีที่ที่สวยงามอีกเพียบเลยครับ และที่ที่ไปมาคนส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยไปด้วยครับ (บางครั้งห้องน้ำไม่มี อาบน้ำตก ทำอาหารกินกันเอง เรียกว่าสะกดคำว่าโรงแรมไม่ค่อยเป็นครับ) สถานที่ที่ไปมาแล้วชอบก็คือ อช.แม่เงา ทุ่งใหญ่นเรศวร ดอยสอยมาลัย ฯลฯ ที่เหลือจำไม่ค่อยได้ครับ เพราะผมเป็นผู้ตามดีเด่น

ถ้าคุณเจ๋งสนใจ หรือ คุณลินดาสนใจก็บอกได้ครับ
ค่ายลูกเสือเที่ยวนี้กลัวจะไม่ทันเพราะจะไปวันศุกร์ที่ 3 ต.ค. นี้แล้วครับ
เดินประมาณ 12 กม. เพื่อนผมบอกว่า สิ่งที่ต้องเตรียมไปอย่างเดียวคือ เตรียมใจ ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 21

อยากไปเที่ยวป่า แบบ สบายๆ ทำไงดี >>> ธันวา

ผมเคยไป ที ลอ ซู มา โห กว่าจะเข้าไปได้ ต้องใช้ 4WD เข้าไปแถมตอนแอบออกมาล่องแก่ง ดันไปล่องตอนใกล้มืด

ล่องไปซักพัก ถ่านไฟฉายหมด ก็เลยมืดหมดเลยไม่เห็นอะไรเลย โชคดี มีเด็กวัยรุ่นมานั่งตั้งแค้ม อยู่ริมน้ำ ก็เลยขอตะเกียง

ซึ่งเด็กกลุ่มนี้ เขาบอกเขามีอันเดียว ให้ไม่ได้ และเราอยู่ในแพยาง มืดมาก ถ้าไม่ให้เราก็ไปต่อไม่ได้ ในที่สุดเด็กกลุ่มนี้ก็ตัดสินใจให้ตะเกียงเรามา

ต้องขอขอบคุณไว้อีกครั้ง เพราะในแพยางของเราก็มีเด็กเล็กอยู่

ตะเกียงสู้ไฟฉายไม่ได้ แต่ก็อุ่นใจขึ้นเยอะ เพราะตอนมืด แพยางลอยไปเรื่อยๆ ชนนั่นบ้าง ชนนี่บ้าง น่ากลัวจริงๆ

สุดท้ายก็ขึ้นมาได้ โล่งอก รอดตาย ขึ้นมานั่งพักที่ศาลา มีพักพวกกันกินข้าว เราก็ไปขอเขากินด้วย หิวมาก แต่ก็โอเค

เสร็จแล้ว ดึกแล้ว เราก็ขับรถกระบะขึ้นไป

อิอิ

ขึ้นไปถึงกลางทาง รถตกหล่ม ขับต่อไม่ได้ มืดสนิทเลย

ไม่มีตะเกียง เพราะฝากเจ้าพนักงานไปคืน ให้เด็กๆ ให้มารับในตอนเช้า

ตอนนี้ซิ ไม่รู้จะเอาไงดี กลัวเสือเดินไปเดินมา แล้วมางาบเรา

ผมก็บอกให้ปิดกระจกแล้ว หลับกันในรถดีกว่า

แต่เพื่อนรุ่นพี่ เป็นสัตวแพทย์ อายุ 50 เป็นคนขับรถ ซิ่งมากๆ บอกว่า เดินลงไปเลย เขาก็ไปเอาเศษไม้ มาจุดไฟ แล้วก็ค่อยๆเดินลงไป

อิอิ แต่ผมนอนรออยู่ในรถ เห็นเขาเดินกันไป 2 คน ซักพักก็เดินกลับมา บอกว่า ไฟดับหมด มืดมาก มองอะไรไม่เห็นเลย

เหตุการณ์เกิดในวันเดียวกัน ถัดกันไม่กี่ชั่วโมง

สงสัยเพราะไม่เคยไปป่า ไม่มีการเตรียมอะไรเลย

เขามาชวน ไป ที ลอ ซู ไอ้เราก็ลืมถามว่า มันเป็นอันหยังก๊อ

ตามเขาไปเลย เห็นว่าคนชวนจบเกษตร และหัวหน้าวัณอุทยาน ก็จบเกษตร รู้เท่านั้นก็ไปกันเลย

เราก็นึกว่า ข้างในจะมีของขาย ปรากฏ ไม่มีอะไรขายเลย สรุป ไม่ได้จ่ายอะไรเลย แถมต้องไปไล่ที่พนักงาน แล้วเข้าไปนอนในเรือนรับรองอีกต่างหาก

ประทับใจจริงๆ
ล็อคหัวข้อ