ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Cartoon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือตอนนี้เป็นหนี้(กู้นอกระบบ)อยู่ 1.9 ล้าน ต้องจ่ายภายใน 3 สัปดาห์ ทำยังไงดีครับ  ขอคำแนะนำนะครับ อย่าด่าผมเลยนะ เดือดร้อนจริงๆ ครับ
Cartoon
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ขอแนะนำในฐานะคนที่ผมเป็นคนระมัดระวัง และมีสติในการใช้เงิน แล้วกันนะครับ ฟังไว้เป็นข้อคิดเห็นก็แล้วกัน
A.ขั้นตอนการแก้อาการ
1.เขียนทรัพย์สินที่สามารถแปลงเป็นเงินสดได้ออกมา(เอาเฉพาะตัวที่มีมูลค่าเป็นหมื่นขึ้นไป)
2.เขียนความจำเป็นในการใช้ทรัพย์สินชิ้นนั้นๆ ว่ามีมากแค่ไหน
3.แปลงทรัพย์สินที่ไม่มีความจำเป็นให้เป็นเงินสด(อาจขาย หรือ ใช้หนี้ หรือ ค้ำประกัน หรือ กู้รีไฟแนนซ์ที่ดอกเบี้ยที่ต่ำกว่าเดิม
4.ติดต่อขอความช่วยเหลือจากคนที่เรารู้จัก(แต่ห้ามเบี้ยวพวกเขาเด็ดขาด)
5.ต่อรองกับเจ้าหนี้ โดยบอกความจริงว่าเราไม่เบี้ยว และหาทางแก้ไขร่วมกัน

B.ขั้นตอนการแก้ปัญหา
1.ถ้ามีการเล่นพนันให้เลิกเล่นทุกอย่าง
2.เขียนรายได้ และรายจ่ายทุกๆอย่างออกมา
3.หาวิธีเพิ่มรายได้ และลดรายจ่ายทุกๆตัวที่สามารถลดได้
4.ค่อยๆลดหนี้โดยการต่อรองเป็นรายๆโดยให้แขวนหนี้ ไม่ให้คิดดอกเบี้ยเพิ่มเติม

สิ่งที่ไม่แนะนำให้ทำคือ
1.ไปกู้ดอกที่แพงกว่ามาจ่ายอันเก่า
2.ไปเสี่ยงพนันกับเงินที่เราเหลืออยู่น้อยนิด
3.หนีหนี้(ยกเว้นเราไม่มีพ่อ-แม่-ญาติ ให้เขามาเอาเรื่อง) การหนีเหมาะสำหรับวิธีที่เจ้าหนี้ไม่ยอมจริงๆ แต่เราต้องไม่มีใครมารับเคราะห์เพราะเราหนี และหลังจากไปเริ่มชีวิตใหม่เราต้องเปลี่ยนนิสัยเรื่องเงินของเราและเมื่อหาเงินได้ซักพักก็โทรมาขอเจรจาหนี้กับเจ้าหนี้เดิมให้เขาเห็นเจตนาของเราในการไม่โกง
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 3

รัฐบาลมีสายตรงให้ช่วย โดยติดต่อกับสภาทนายความ

ลองดูครับ
Expecto Patronum!!!!!!
genie

โพสต์ที่ 4

เป็นมูลหนี้อะไรครับ ถ้าเป็นหนี้เพื่อกู้มาใช้ในธุรกิจ หรือลงทุน ตัวหนี้ที่ยืมมาน่าจะตกอยู่กับทรัพย์สินหรือวัตถุดิบนั้นๆ ดังนั้นถ้าทรัพย์สินนั้นยังอยู่ต้องพิจารณาก่อนว่าจะแปลงเป็นรูปเงินสดได้เร็วแค่ไหน หรือสามารถแปลงเป็นสินค้าแล้วได้รับรายได้เมื่อไหร่ ถ้าเป็นการกู้ลักษณะนี้ผมว่าน่าจะเจรจากับตัวเจ้าหนี้ได้ เพราะอย่างน้อยการขายทรัพย์สินนั้นๆออกไปหรือง่ายๆ cut loss ก็น่าจะเหลือส่วนของเงินต้นอยู่บ้าง แต่ถ้าเป็นการยืมเพื่อการพนันอันนี้เสียใจด้วยครับ   :(
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

หนี้ 1.9 ล้าน ไม่สามารถจะช่วยใดๆได้ครับ แนะนำว่า ติดต่อ ธนาคารที่ไหนซักที่กู้มาใช้หนี้ ดีกว่าครับ อยู่นอกระบบบริหาร จัดการยาก แถมมีโอกาสเจ็บเนื้อเจ็บตัวอีก เคยเห็นในข่าวครับ

อยากรู้จัง มีมลูเหตุมาจากเรื่องใดหรือครับ เพราะมันเยอะมากๆเลยครับ สำหรับผม
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ล็อคหัวข้อ