ถึงพี่ ๆ ที่มี Modern ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ITTHIP
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พอดีไปช้อปปิ้งที่ โลตัสสุขาฯ 1 มา

เห็นเค้าสร้างอาคารค่อนข้างใหญ่ ไว้ข้าง ๆ ห้าง แต่อยู่ในพื้นที่ของห้าง

ก็เลยถามพวกคนที่ทำงานใน โลตัส ว่าเอาไว้ทำอะไร ปรากฏว่า

เอาไว้ทำสำนักงานใหญ่ ซึ่งที่ผมทราบ ตอนนี้ทางโลตัสสำนักงานใหญ่

ได้เช่าตึก Modern Form Tower อยู่ประมาณ 6 -7 ชั้น แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นจำนวนเงินเท่าไหร่

คาดว่าน่าจะอยู่ประมาณ ล้าน up ต่อเดือน ก็ไม่แน่ใจว่าจะกระทบกำไรหรือเปล่า

แล้วดูท่าทางเร่งสร้างเต็มที่เลยครับ คงจะเสร็จเร็ว ๆ วันนี้

ยังไงก็ขอบอกเล่าเก้าสิบ ให้คนในบอร์ดฟังครับ
เริ่มเรียนรู้ สู่อิสระภาพ
pae2020

โพสต์ที่ 2

ไม่ทราบรายละเอียดครับ (คือใครบ้างที่เป็นลูกค้าแชร์ค่าใช้จ่ายเรื่องอาคารสถานที่)

ถ้ารายได้ส่วนนี้ลดลงไปบ้างก็อาจกระทบผลกำไรสุทธิ แต่ผมสนใจเรื่่องที่จะกระทบกับ Core Business ของเขามากกว่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

ตรวจสอบดูแล้ว รายได้จากค่าเช่า แค่ 1.6-1.7% ของยอด Revenue ... ผมว่า กระทบน้อยมากครับ    ผมชอบบริษัทฯ นี้ เพราะเห็นการออก warrant ในราคาที่สูงให้พนักงาน  และแถม ออกให้ผู้ถือหุ้นเดิมอีกด้วย   แต่ excercise price ของพนักงานที่ 38 บาท สำหรับผู้ถือหุ้นเดิมที่ 40 บาท ..... ผมว่า ยุติธรรมดีครับ ... ผมศึกษาและมีอยู่เล็กน้อยเท่านั้นเอง :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ลุงขวด

โพสต์ที่ 4

จำผิดครับ exercise price ของพนักงานที่ 32 บาท   แฮะ ๆ ...ต่ำไปหน่อย นะ :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
jaychou

โพสต์ที่ 5

เพิ่งขายโมเดิ้นวอร์ที่ได้มาฟรีไป ..พอดีเป็นค่าคอมของอีกรายการหนึ่ง ฮ่าๆ
pae2020

โพสต์ที่ 6

ผมเริ่มซื้อเพิ่มช่วงที่ราคาปรับตัวลงตั้งแต่ 32 ลงไปครับ

ส่วนหนึ่งเพราะเห็นว่า excercise price ของวอแรนท์ที่ให้พนักงานอยู่ที่ 32 บาทนี่แหละครับ ลุงขวด
ลุงขวด

โพสต์ที่ 7

w ที่ได้มาฟรี ผมยังไม่ได้ขาย เลย    ของฟรี ไม่ค่อยได้สนใจเลย....... ช่วงนี้หุ้นปรับตัวขึ้น ผมว่า คงหวังเรื่อง ปันผลระหว่างกาล ซึ่งน่าจะประกาศเร็ว ๆนี้   น่าจะมีนะครับ  ผมจะได้มีเงินมาลงทุนต่อได้   :wink:
tt

โพสต์ที่ 8

ผมเคยซื้อ MODERN ตอนต่ำกว่า 32 เหมือนกัน แต่ขายไปหมดแล้ว เพราะมาเทียบกับ WG ดูแล้ว ราคาพอๆกัน ปันผลพอๆกัน แต่ดูแล้วผมว่า WG ดูดีกว่า ผมเลยไปซื้อ WG ดีกว่า
pae2020

โพสต์ที่ 9

W ผมขายไปตั้งแต่วันแรกๆที่ได้มาแล้วครับ  โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบเก็บ W

สำหรับปันผลระหว่างกาล ผมก็รอ  ร้อ  รออยู่เหมือนกัน (คงรอให้มีกระแสเงินสดเข้าจากงาน Sale ของเขาเข้ามาก่อนกระมัง.... เดาเอานะครับ)
sujipuri

โพสต์ที่ 10

รอตั้งนาน ในที่สุดก็ปันผลจนได้  1.25 บาท  จากผลประกอบการครึ่งปี  ส่วนวอร์แรนด์มีอยู่กระติ๊ดนึงขายไปยังไม่พอค่าโบรคเลยมั๊ง เลยเก็บไว้ดูเล่น
ล็อคหัวข้อ