PRO กับ DE น่าสนใจนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Bumnoon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมว่าสองตัวนี้เทคนิคสวยมาก ทั้งรายวัน รายสัปดาห์ และน่าจะผ่านจุดต่ำสุดไปแล้ว แถมเริ่มมี Vol เข้ามาเพิ่มมากขึ้นนะครับ ส่วนงบการเงิน ผมไม่เก่งเท่าไร ดูแล้ว Pro ดีครับ ส่วน De อาจจะดูแย่ที่ขาดทุนนิดนึง แต่ผมว่าปลายปีใกล้ Season ของเค้าแล้วน่าสนใจนะ(เพราะราคาตอนนี้ถูกมาก)
Pro มี P/BV 0.94 ราคาพาร์ 1 ราคาตลาด 1.27 P/E 9.14 :!:
De มี P/BV 0.55 ราคาพาร์ 1 ราคาตลาด 0.98 P/E 6.90 :?:
ผมยังไม่ค่อยเก่งเท่าไร อยากให้ช่วยกันวิเคราะห์ ทั้งพื้นฐาน เทคนิค ว่ามองกันยังไงบ้าง น่าสนมั้ยครับ เผื่อจะได้รวยๆกัน :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

555
ไม่อยู่ในสเปคผมทั้ง2ตัวเลยครับ
ใครสนใจมั่งตอบให้คุณbumnoonด้วยครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Onokung

โพสต์ที่ 3

Pro อาจจะพอดูรุปแบบทางการทำธุรกิจ มันน่าจะดี สำหรับ นโยบายทั่วๆไปแต่ว่า De ไม่มีส่วนไหนอยู่ในใจป๋มเลย

p/bv กะ Pe ไม่ใช่ทุกอย่างน่ะครับ
ป๋มก็ไม่รู้ วิเคราะห์ไม่ออก ไม่เป็ก อ่ะคับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 4

ผมเป็นคนนึงที่สนใจ Pro มาปีกว่าแล้ว เพราะเห็นว่าธุรกิจกำจัดขยะพิษกำลังจะไปได้ดี เพื่อนผมเค้าอยู่ในทีมงานที่เขียนร่างพรบ.ขยะพิษ ก็เลยได้รู้ขอมูลมากพอสมควร และ Pro เค้าก็มีเทคโนโลยี และโดยเฉพาะที่ดินหลายร้อยไร่ มากพอที่จะรองรับขยะมหาศาล แถมยังมีที่ดินส่วนที่เป็นแนวกันชนไม่ให้ชุมชนรุกเข้ามา เพราะหากชุมชนรุกเข้ามาใกล้มาก จะลำบาก เพราะจะมีปัญหาเรื่อง EIA และที่ดินที่ซื้อมาก็มีราคาถูกใช้ได้เลย แม้ทำเลจะตั้งไกลนิคมอุตฯมากกว่าพวก GENCO ทำให้เสียค่านำ้มันมากกว่า แต่ต้นทุนเฉลี่ยโดยรวมถูกกว่า GENCO มาก จน GENCO เองต้องหันไปทำอสังหาฯแล้ว เพราะกำจัดขยะอย่างเดียวมีแต่ขาดทุน ทำให้ผมเชื่อว่า PRO น่าจะได้เปรียบเรื่องต้นทุนพอสมควร
แต่ธุรกิจนี้ถือว่ามีการแข่งขันสูงพอสมควร โดยเฉพาะในส่วนของขยะไม่มีพิษ โรงงานกำจัดขยะไม่มีพิษผุดขึ้นมามากเหลือเกินในช่วงไม่กี่ปีนี้
ดังนั้นความหวังของ PRO จึงอยู่ที่ขยะพิษที่จะเข้ามามาก (มันมากจริงๆนะ) หลังจาก พรบ.ขยะพิษ บังคับใช้ ซึ่ง พรบ.ที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้จะมี 2 ตัว คือ ตัวหนึ่งบังคับใช้กับสารพิษจากโรงงาน กับอีกตัวหนึ่งมีผลที่ตัวผู้บริโภค โดยในอนาคตจะมีการให้เงินจูงใจหรืออุดหนุนให้คนเอาขยะที่มีสารพิษมาทิ้งให้ถูกที่ เช่น เอาแบตเตอรีมือถือมาแลกคืนเมื่อต้องการเปลี่ยนใหม่ โดยจะได้ส่วนลดของการซื้อใหม่จำนวนหนึ่ง
ขยะพิษมหาศาลเหล่านี้น่าจะสร้างการเติบโตของรายได้ให้ PRO พอสมควรในอนาคต

ปล. ผมรอมาเป็นปี ยังไม่ได้ซื้อเลย 555 และดีนะที่ยังไม่ได้ซื้อ รอจนกว่า พรบ.ประกาศใช้จริง ค่อยว่ากันอีกที
Hero_man

โพสต์ที่ 5

ส่วน DE เท่าที่พอจำได้นะครับ ......
ผลประกอบการแย่ลง ๆ  (สะท้อนออกมาในราคาหุ้นก่อนประกาศผลประกอบการคล้าย ๆ หุ้นพัดลมส่ายหน้า) โดยบอกเหตุผลว่าเป็นเพราะภัยแล้ง (ลูกค้าส่วนใหญ่เป็นเกษตรกร?) ทั้ง ๆ ที่ช่วงเวลานั้นยังไม่แล้งมาก พอแล้งมากขึ้นผลประกอบการติดลบไปเลย  :cry:  แต่ก็อีกนั่นแหละครับ จำได้ว่าราคามันหล่นตุ๊บลงมาต่ำกว่าพาร์ (1 บาท) ตั้งแต่ก่อนประกาศผลประกอบการมั้งครับ  :vm:
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 6

นายทินกร นิลเกษร  70,344,800 11.72

2 นายเชิดชู ปานบุญห้อม  59,230,100 9.87

3 นางไข่มุกข์ สนิทวงศ์ ณ อยุธยา  39,729,300 6.62

4 INVESTORS BANK AND TRUST COMPANY  38,868,100 6.48

5 นายจรัญ วิวัฒน์เจษฎาวุฒิ  37,566,800 6.26

6 นายพงษ์ศักดิ์ ธนศรีวนิชชัย  22,982,800 3.83

7 นางทัศนีย์ อินทมระ  20,500,000 3.42

8 NORBAX INC.,16  20,290,000 3.38

9 นายแดน เหตระกูล  17,000,000 2.83

10 THE BANK OF NEW YORK (NOMINEES) LIMITED  14,270,100 2.38

11 บริษัท เจ้าพระยาประกันภัย จำกัด  11,769,900 1.96

12 นายพงษ์ศักดิ์ ธนศรีวนิชชัย  11,350,000 1.89

13 นายสมโภชน์ อาหุนัย  11,000,000 1.83

14 นายเฉลิมชัย กังสนันท์  10,000,000 1.67

15 นางดวงพร เทียนทอง  10,000,000 1.67

16 นายปริน ชนันทรานนท์  7,600,000 1.27

17 น.ส.จุรีย์ แซ่ตั้ง  7,500,000 1.25

18 นายวิรัช เลิศธรรมจินดา  7,500,000 1.25

19 UBS AG, LONDON BRANCH-ASIA EQUITY  6,540,000 1.09

20 นายศิลปชัย นิสากรสิทธิ์  5,301,000 0.88

21 PICTET & CIE  5,183,500 0.86

22 นางสาวจิราพรรณ สุขศรีวงศ์  5,000,000 0.83

23 น.ส.นันทนา ทองระอา  5,000,000 0.83

24 นางพยูร ไชยลา  5,000,000 0.83

25 นายแสงประทีป เทียนทอง  5,000,000 0.83

26 NORTRUST NOMINEES LTD.  3,989,900 0.66

คนที่ 9 คือใครหรือครับ ชื่อคุ้นๆมากเลย
I do not sleep. I dream.
waste

โพสต์ที่ 7

พรบ.  นั้นออกมาตั้งแต่ปี 2535 แล้วค่ะ  บังคับใช้มานานแล้วโดยกรมโรงงาน  แต่ที่เป็นปัญหาอยู่ทุกวันนี้  คือการลักลอบปล่อยของเสีย  และไม่นำของสียมากำจัดกันตามกฎหมาย  ของเสีย  นะค่ะในที่นี้หมายถึง  ทั้งขยะและน้ำเสีย   การจัดการของเสียทั้ง GENCO และ  PRO  ใช้เทคโนโลยีเดียวกันและก็ไม่ได้มีความทันสมัย หรือความแตกต่างกันเท่าไหร่  

เรื่องที่ท่าน  ม้าเฉี่ยว   เขียนว่า ... Pro เค้าก็มีเทคโนโลยี และโดยเฉพาะที่ดินหลายร้อยไร่ มากพอที่จะรองรับขยะมหาศาล แถมยังมีที่ดินส่วนที่เป็นแนวกันชนไม่ให้ชุมชนรุกเข้ามา....ตามกฎหมายแล้ว  การวางพื้นที่ในการกำจัดของเสียขั้นสุดท้าย  ซื่งปัจจุบันจะใช้วิธีฝังกลบ หรือ Landfill  นั้นต้องมีการใช้พื้นที่กันชนอยู่แล้ว   สวนเรื่องการทำ EIA นั้นต้องทำก่อนการวางพื้นที่อยู่แล้วค่ะ   ทั้ง GENCO และ  PRO  ต้องทำอยู่แล้วทั้งคู่ตามกฎหมาย  ส่วนเรื่อง PRO มีพื้นที่หลายร้อยไร่นั้น   GENCO มีพื้นที่ในการฝังกลบขนาดเท่าภูเขาเลยค่ะ  ถ้าใครรู้จักเขางู  ลองขับรถไปดูก็ได้

การจัดการของเสียนั้นเป็น  งานที่มีมาร์จิ้นต่ำ  

เรื่องที่ท่าน  ม้าเฉี่ยว   เขียนว่า ...พรบ.ที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้จะมี 2 ตัว คือ ตัวหนึ่งบังคับใช้กับสารพิษจากโรงงาน กับอีกตัวหนึ่งมีผลที่ตัวผู้บริโภค โดยในอนาคตจะมีการให้เงินจูงใจหรืออุดหนุนให้คนเอาขยะที่มีสารพิษมาทิ้งให้ถูกที่ เช่น เอาแบตเตอรีมือถือมาแลกคืนเมื่อต้องการเปลี่ยนใหม่ โดยจะได้ส่วนลดของการซื้อใหม่จำนวนหนึ่ง...เรื่องนี้การรณรงค์   ทำกันนานแล้วค่ะ   แล้วมันก็ไม่ได้ผลเท่าที่ควร   เรื่องนี้คนกรมควบคุมมลพิษทราบกันดี   ส่วนเรื่อง  พรบ.  นั้นจะมี 2 ตัวล่างหรือ 2 ตัว  บนนั้น  ท่านๆ  ที่สนใจไปหาข้อมูลได้จากกรมควบคุมมลพิษค่ะ   แต่ขอย้ำนะค่ะว่า  พรบ.  นั้นออกมาตั้งแต่ปี 2535
Bumnoon

ได้ความรู้เยอะเลย

โพสต์ที่ 8

ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมาก ใครรู้อะไรอีก มาแลกเปลี่ยนความรู้กัน เพิ่มได้นะครับ :D
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 9

เออ คุณ WASTE พรบ.ปี 35 นั้นมีอยู่แล้วครับ แต่ของใหม่เพิ่งจะยกร่าง และกำลังพิจารณากันอยู่ครับ คือเพื่อนผมเค้าทำงานให้กับทีมที่ทำร่าง พรบ.ฉบับใหม่ นี้ละครับ ผมว่าเค้าคงไม่หรอกผมมั้งครับ
และโรงงาน GENCO ผมก็ไปเที่ยวชมโรงงานมาแล้วครับ เอียมอ่องอรทัยมาก ไปพร้อมกับคณะทำงานร่าง พรบ.ที่ว่านั่นแหละครับ GENCO ก็มีที่ดินไม่น้อยอย่างที่คุณ WASTE ว่า แต่ราคาซื้อมานี่แพงพอสมควรครับ
ม้าเฉียว

โพสต์ที่ 10

แล้วเจ้าตัว พรบ.นีเข้าใจว่าจะชื่อ พรบ.ส่งเสริมการจัดการของเสียอันตรายจากซากผลิตภัณฑ์ที่ใช้แล้ว พ.ศ. ... จะมุ่งเน้นไปที่ "ของเสียอันตราย" ครับ และมีหลักใหญ่ที่ การนำเอามาตรการทางเศรษฐศาสตร์มาจัดการของเสียอันตราย ครับ คณะทำงานนี้เริ่มทำงานเมื่อปี 2546 ครับ
Bumnoon

โพสต์ที่ 11

วันนี้ Genco ขึ้นโชว์อีกแล้ว ดึง Pro ขึ้นไปด้วย เจ้ามาเช็คในบอร์ดอะปล่าวเนี้ย :?:
ล็อคหัวข้อ