pdi ใครมีบ้างรึยังครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

http://www.em.gov.bc.ca/Mining/MiningSt ... dmetal.htm

อันนี้ตั้งแต่ปี 1980 -2000 ครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
worapong
Verified User

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

โพสต์ที่ 62

ขอบคุณมากๆเลยครับ ว่าแต่คุณ sunrise มีตัวนี้สักกี่เปอร์เซ็นต์ของพอร์ตครับ แล้วก็ต้นทุนประมาณเท่าไรครับ :twisted:  :twisted:  :twisted:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 63

มี 25% ครับ
เก็งกำไร  ตัวนี้ไม่ใช่ VI แน่ๆครับ  :lol:

ผมมองว่าถ้าราคาสังกะสีสูงขนาดนี้ ต่ออีก  1 ปี ซึ่งก็เป็นได้สูงในสายตาผม

รายได้ของ ผาแดงมีโอกาสจะกระโดดในปีหน้า
เพราะว่า ตอนนี้ สังกะสีส่วนที่ผาแดงผลิตเอง ได้ hedge ราคาไว้แล้วที่ 127x USD/tons
แต่ถ้าราคาสังกะสียังสูงอยู่ก็น่าจะ hedge ราคาได้สูงกว่านี้ครับ หรือ บริษัทอาจไม่ hedge เลยก็ได้ พนักงานไม่ยอมบอกครับ  :lol:

ต้องดูผลประกอบการ Q3 ประกอบครับ แต่ไม่น่าจะดีมากนัก
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
worapong

ผมก็โทรไปสัมภาษณ์มาแล้วเหมือนกันครับ

โพสต์ที่ 64

เค้าให้คุยกับกรรมการท่านนึงนะครับ เท่าที่คุยดูเค้ามีธรรมาภิบาลยอดเยี่ยมครับ คือพูดตรงๆ "ไม่โด้โม้" ขอเอามาชมตรงนี้หน่อยครับ แล้วก็เค้าดำเนินธุรกิจอย่างที่ควรจะทำ มีการจำกัดความเสี่ยงในการดำเนินธุรกิจอย่างที่ผมอยากเห็น พอไว้ใจได้ครับ ส่วนเรื่องราคาสังกะสี LME ก็ไปว่ากันอีกทีครับ ตอนนี้ก็เริ่มลงมาแล้ว คงมีแรงเทขายมาบ้างครับ ถ้าสังกะสีลงอีกก็คงมีแรงขายมาอีกครับ หุ้นตัวนี้คงเหมาะกับคำว่า น่ารักน่าลุ้นครับ เท่าที่ทราบ วอร์เรนก็เคยทำกำไรจากโลหะมีค่านะครับ แต่จำได้คุ้นๆ ไม่แน่ใจนัก แต่ไม่ได้มากมายอะไร  :twisted:  :twisted:  :twisted:
worapong

หุ้น cyclical

โพสต์ที่ 65

ถ้าถาม Peter Lynch เค้าคงมีมุมมองด้านบวกเพราะเค้าชอบหุ้น cyclical นะครับ เค้ารวยเพราะ cyclical
ถ้าถาม Warren Buffet เค้าคงตอบว่า "เหมืองคือหลุมๆหนึ่ง บนที่ดินของคนมุสา"

ผมจะเชื่อใครดี ???  :twisted:  :twisted:  :twisted:
jaychou

โพสต์ที่ 66

ผมเปลี่ยนธาตุเหล็ก เป็นธาตุสังกะสีบ้างแล้วคับ ดีกว่าอยู่เปล่าๆ
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 67

jaychou เขียน:ผมเปลี่ยนธาตุเหล็ก เป็นธาตุสังกะสีบ้างแล้วคับ ดีกว่าอยู่เปล่าๆ
เปลี่ยนเป็นธาตุทองซิพี่ กำลังแพงน๊า
เปลี่ยนแล้วก็ตัวใครตัวมัน นะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
jaychou

โพสต์ที่ 68

อะนะ ... เล่นธาตุทองกะเค้าด้วยเหรอ เด๋วว่างๆ จะขอเติมทองกะเค้ามั่ง อิๆๆ

เฮียคลายเครียดชวนมาหลายรอบ เฮียรวยไปหลายเด้ง ผมยังไม่ได้เข้าเลย
hot

สำหรับติดตามราคาทองแดง และราคาสังกะสีคับ

โพสต์ที่ 69

สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 70

น้องเจย์ เอากระทู้นี้เข้าไปอยู่ในหนึ่งหุ้นหนึ่งห้องด้วยได้ไหมครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด