ซื้อหุ้นไรก่อนดีในช่วงแรกๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
hp
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

จะถามว่าจะซื้อหุ้นแบบถือยาว รับเงินปันผล จะซื้อหุ้นบริษัทไรซัก 2-3 บริษัทแรกก่อนดี เพราะว่าเงินก็มีไม่มาก แสนเดียว แล้วก็เก็บเพิ่มมาซื้อเพิ่มต่อ พร้อมกับศึกษาบริษัทอื่นๆต่อ ขอบคุณครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 2

คำถามลักษณะนี้มาอีกแล้ว คำถามแบบนี้เจอท่านก็จิตใจดีก็ตอบคุณ บางท่านก็ตอบแบบอย่าตอบดีกว่าและจะทำให้คุณเสียกำลังใจ WEB นี้เป็น WEB นักวิชาการ ผู้รู้ ไม่รู้ไม่วิเคราะห์ไม่ต้องมาPOSTศึกษาและพิจารณาเก็บข้อมูลให้ดีและลงมือปฏิบัติ ด้วยตัวเราเองดีกว่าครับ ผมเห็นหลายกระทู้แล้วครับใน WEB นี้ น่าจะมีการปรับปรุงคำพูดกันบ้างผมเห็นบางคนถามแล้วเจอตอบแบบประเภท I do not care ถึงคนตอบไม่คิดอะไรแต่คนถ้าคนถามเป็นมือใหม่ก็อาจจะเข้าใจผิด และในที่สุดก็จะมีแต่นักวิชาการ VI เท่านั้น.
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

มีเงิน 1 แสน ถ้าซื้อบริษัทที่ดี แล้วได้ผลตอบแทนปีละ 30 เปอร์เซ็นต์

ถือไว้ซัก 30 ปี จะเท่ากับเงิน 261.99 ล้านบาท

ลองหาบริษัทที่ให้ ROE 30 เปอร์เซ็นต์ หรือไม่ก็บริษัทที่ ROE 15 % แต่เราซื้อได้ในราคา book เท่ากับ .5

ROE = Return on equity กำไรต่อส่วนของผู้ถือหุ้น ซึ่งเท่ากับว่าถ้าเราเป็นผู้ถือหุ้นแล้วมีกำไรประมาณ 30 เปอร์เซ็นต์ แล้วถ้าเขาสามารถทำกำไรได้เรื่อยๆ เงิน 1 แสนของเราจะมีค่ามหาศาลในอนาคตทีเดียว
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 4

คุณ HP โชคดีเจอคุณเจ๋งตอบ ถ้าเจอบ้างคนตอบคุณคิดมากแน่
Jeng

โพสต์ที่ 5

คุณ guest ก็ช่วยตอบบ้างซิ

:D :D :D

บอกเป็นตัวๆก็ได้ เว็บนี้เขาไม่ว่าอะไรหรอก

เขาขอแต่เพียงให้แซมๆ เหตุผลบ้างเท่านั้นเองครับ
genie
Verified User

โพสต์ที่ 6

ผมว่าคุณGuestอย่าเพิ่งมีอคติอะไรมากเลยนะครับ คือจริงๆแล้วผมต้องยอมรับว่ามันมีGapระหว่างมือใหม่และมือเก่าจริงๆ และเจตนาของมือเก่าโดยเฉพาะชั้นครูแต่ละท่านก็ต้องการให้เรียนรู้เพื่อลงทุนเองเป็นมากกว่าที่จะบอกใบ้ให้แล้วก็ต้องมาขอใบ้หวยอยู่เรื่อยๆ เพราะจริงๆแล้วถ้าจะเอาใบ้หวยผมเองก็ให้ได้หรือหลายๆท่านก็ให้ได้ไม่ยากเลย แต่ปัญหาคือคุณจะรู้ได้ยังไงว่าเมื่อผมให้หุ้นคุณไปแล้วผมไม่ขายทิ้ง เห็นไหมครับว่ามันมีปัญหาเชิงจริยธรรมและจรรยาบรณมากน้อยแค่ไหน และที่สำคัญการใบ้หวยให้มันง่ายกว่ามานั่งอธิบายกว่าตั้งเยอะไม่ต้องมาปวดหัวนั่งอธิบาย หรือแม้แต่คุณMon Money ที่แม้แต่แกอาจมักใช้คำพูดที่ค่อนข้างแรง แต่แกก็เป็นท่านหนึ่งที่เสียสละที่สุด บทความทุกอาทิตย์ที่ส่งมาก็เป็นของแกเสียส่วนใหญ่ ผมว่าคุณGuestลองปรับความคิดดูใหม่อีกทีดีกว่านะครับ ส่วนการจะให้ข้อมูลหุ้นรายตัวผมก็เคยแจ้งไปแล้วว่าไม่ห้ามเพียงแต่ขอให้ระบุเหตุผลประกอบด้วยเพื่อให้ผู้บริโภคข้อมูลได้นำไปตรองก่อนชั้นหนึ่ง และทั้งหมดนี้ก็เพื่อประโยชน์สูงสุดของผู้บริโภคข้อมูล
genie

โพสต์ที่ 7

จริงๆแล้วอีกอย่างนึงเราก็มีห้องร้อยคนร้อยหุ้นที่มีมุมมองในหุ้นต่างๆที่เอาไว้พิจารณา น่าจะลองไปค้นคว้าดูนะครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 8

เรียนคุณgenieจริงๆแล้วผมไม่ได้มีอคติอะไรกับบ้างท่านน่ะครับเพียงแต่อยากเตือนผู้มาใหม่ให้พิจารณาก่อน Post ลงไปเพราะผมเห็นหลายครั้งแล้วมันเป็นอย่างนั้นจริงครับ บ้างบอกตรงว่าสงสารครับ ยังไงฝากคุณ genie น่ะนำผู้มาใหม่ด้วยน่ะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณ คุณ quest ครับ ที่หวังดี เรามาช่วยๆกัน ตอบคนใหม่ดีมั๊ยครับ

:D :D :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
tk

โพสต์ที่ 10

เข้ามาที่เว็บนี้ใหม่ๆ ผมก็อึ้งจนไม่กล้าถามอยู่พักหนึ่ง แต่หลังจากนั้นผมก็ไม่ค่อยรู้สึกอะไรแล้ว คือผมก็อ่านข้อมูลที่โพสต์กันจนมีความรู้เพิ่มขึ้นระดับหนึ่ง และหาความรู้เพิ่มเองจากหนังสือ ไม่เข้าใจหรือสงสัยก็โพสต์มาถาม ก็ได้คำตอบที่ค่อนข้างโอเคนะครับ ถึงเวลานึง ผมก็สามารถช่วยตัวเองได้ ผมเข้าใจทั้ง2ฝ่ายนะครับ ผมก็พยายามตอบบ้างถ้าทำได้ แต่บางครั้งถามว่า เล่นตัวไหนดี ผมว่าตอบได้กว้างจนไม่รู้จะตอบยังไงนะครับ
ประจวบ

โพสต์ที่ 11

ตัวอย่างหุ้นvi ที่มักจะมีคนถามกันผมแนะนำให้ดูใน"ตีแตก"
มีตัวอย่างหุ้นและเหตุผล+วิธีวิเคราะห์ให้เสร็จ
ใหม่ๆผมก็ดูและซื้อตามนั้นแหละครับ
พื้นฐานหลายตัวยังแกร่งเหมือนเดิมหรือดีขึ้น
มีบางตัวที่พื้นฐานเปลี่ยนแปลงจน"มองไม่ได้"
และสำคัญคือแม้จะดี แต่"แพง"เกินไปก็ไม่ไหว
แต่สุดท้ายต้องผ่านกระบวนการวิเคราะห์ของคุณเองว่า"เหมาะสม"กับตัวเองหรือไม่
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 12

:P คุุณ hp ครับ
ลองตั้งโจทย์ก่อนว่า ชอบหุ้นในอุตสาหกรรมไหน
ที่ถือแล้วสบายใจ กินได้นอนหลับ

ยกตัวอย่างนะครับ
ถ้าเป็นคนชอบท่องเที่ยวถ่ายรูป ก็เข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นเลย
ดูกระทู้ต่างๆก็จะเจอ มูราโมโต้ ผู้ผลิตกล้องดิจิตอลส่งโซนี่
ดูซิว่าบริษัทแข็งแรงหรือขี้โรค โดยดูหนี้สิน เงินกำไรสะสม
และอื่นๆ สุดท้ายมาดูราคาว่าตอนนี้มันอยู่ที่เท่าไหร่
มันเหมาะกับเงินเราไหม ถ้าราคา200กว่าบาท เงิน1แสนซื้อได้น้อยหุ้น
จะเปลี่ยนใจ ก็ลองมาถามเรื่องใกล้ตัวเราอีกว่าชอบอุตสาหกรรมไหน

ถ้าชอบอ่านหนังสือ คุณhp อาจจะทดลองเดินไปยืนที่ร้านหนังสือ
ถ้าเป็นเอเย่นประจำเขต ประจำจังหวัดยิ่งดี
ถามคนที่มารับหนังสือไปขายต่อ คือซาปั๊ว
อย่างผมตอนเช้าจะไปยืนดู และถามว่า...

ไทยรัฐ มาลงเท่าไหร่ เขาตอบ3พันเล่ม

เดลินิวส์ มาลงเท่าไหร่ เขาตอบ2พันเล่ม

มติชน มาลงเท่าไหร่ เขาตอบ500เล่ม

ข่าวสด มาลงเท่าไหร่ เขาตอบ700เล่ม

เครือสยามสปอร์ท มาลงเท่าไหร่ เขาตอบ2พันกว่าเล่ม

คมชัดลึก มาลงเท่าไหร่ เขาตอบ1พันเล่ม

คราวนี้เราก็มาดูว่า มติชน หุ้นเขาราคาเท่าไหร่

ดูงบการเงิน ดูกำไรสะสม ดูหนี้สิน ดูปันผล

สุดท้ายดูราคาหุ้นละเท่าไหร่
พอใจและพอกับเงินและจำนวนที่ต้องการไหม

ถ้ายังไม่ได้เรื่องเพราะทุนเราจำกัด

เราชอบกินอะไร ไดโดมอน ขนมS&P มาม่า ปลากระป๋อง
เห็นแฟนเราใช้เครื่องสำอางค์ยี่ห้ออะไร ใส่เสื้อผ้ายี่ห้ออะไร
ใส่รองเท้าอะไร ที่บ้านใช้คอมพิวเตอร์ยี่ห้อไหน ใช้มือถือระบบไหน
ฯลฯ

เราก็เลือก และทำการบ้านไปเรื่อยๆ แล้วเข้าไปค้นในห้องหุ้นของเวปTVI

หากไม่มีข้อมูล ไม่รู้ว่าจะไปหาข้อมูลที่ไหนได้อีก
คราวนี้ ก็มาตั้งกระทู้...เลยครับ
ว่า...พี่ๆ ผมสนใจหุ้นตัวนี้....
อยากถามว่ามีทุนจดทะเบียนเท่าไหร่
ทำมาค้าขายอะไรบ้าง เป็นผู้ให้บริการ รับจ้างผลิต หรือมีแบรนด์เนมอะไร
มีขาดทุนสะสม มีกำไรสะสม มีความเสี่ยงอย่างไร และอื่นๆ
ก็จะได้รับคำตอบ...จากท่านที่ผ่านมา รู้ก็จะมาตอบและเล่ากันให้ฟังครับ
ถ้าไม่มีใครตอบ ผมจะเข้าไปค้นในเวปเซ็ทเทรด ตาม บมจ.ต่างๆให้ก็ได้ครับ ถ้าตรงกับบริษัทที่ผมมีหนังสือรายงานประจำปีจะส่งไปให้ดีไหมครับ

ให้กำลังใจกับทุกท่าน
และปราถนาเห็นนักลงทุนทุกคน ประสบความสำเร็จ
เพื่อนำสิ่งดีดี ไปบอกกันต่อๆถึงระบบตลาดทุน ครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
genie

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับคุณguestที่เข้าใจ เพราะปณิธานของทีมก่อตั้งเว็บไซต์นี้ก็เพื่อให้เป็นแหล่งสำหรับศึกษาหาความรู้ในการลงทุน มากกว่าที่เป็นแหล่งข้อมูลหรือข่าวสารเหมือนอย่างที่มีอยู่แล้วมากมาย แต่ผมเชื่ออย่างยิ่งทุกท่านในที่นี้เป็นผู้ที่มีความบริสุทธ์ใจในการตอบและมีความมุ่งหวังให้ผู้ลงทุนหน้าใหม่ได้ความรู้ในการลงทุนอย่างแท้จริง ซึ่งส่วนนึงทางผู้เข้าชมก็ควรทำการบ้านมานิดหน่อยถูกไหมครับ แหมมารับความรู้ไม่เตรียมตัวมาเลยก็กะไรอยู่จริงไหมครับ :wink:
ขาประจำ

โพสต์ที่ 14

ปรัชญา เขียน::P คุุณ hp ครับ
ลองตั้งโจทย์ก่อนว่า ชอบหุ้นในอุตสาหกรรมไหน
ที่ถือแล้วสบายใจ กินได้นอนหลับ

ยกตัวอย่างนะครับ
ถ้าเป็นคนชอบท่องเที่ยวถ่ายรูป ก็เข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นเลย
ดูกระทู้ต่างๆก็จะเจอ มูราโมโต้ ผู้ผลิตกล้องดิจิตอลส่งโซนี่
ดูซิว่าบริษัทแข็งแรงหรือขี้โรค โดยดูหนี้สิน เงินกำไรสะสม
และอื่นๆ สุดท้ายมาดูราคาว่าตอนนี้มันอยู่ที่เท่าไหร่
มันเหมาะกับเงินเราไหม ถ้าราคา200กว่าบาท เงิน1แสนซื้อได้น้อยหุ้น
จะเปลี่ยนใจ ก็ลองมาถามเรื่องใกล้ตัวเราอีกว่าชอบอุตสาหกรรมไหน

ถ้าชอบอ่านหนังสือ คุณhp อาจจะทดลองเดินไปยืนที่ร้านหนังสือ
ถ้าเป็นเอเย่นประจำเขต ประจำจังหวัดยิ่งดี
ถามคนที่มารับหนังสือไปขายต่อ คือซาปั๊ว
อย่างผมตอนเช้าจะไปยืนดู และถามว่า...

ไทยรัฐ มาลงเท่าไหร่ เขาตอบ3พันเล่ม

เดลินิวส์ มาลงเท่าไหร่ เขาตอบ2พันเล่ม

มติชน มาลงเท่าไหร่ เขาตอบ500เล่ม

ข่าวสด มาลงเท่าไหร่ เขาตอบ700เล่ม

เครือสยามสปอร์ท มาลงเท่าไหร่ เขาตอบ2พันกว่าเล่ม

คมชัดลึก มาลงเท่าไหร่ เขาตอบ1พันเล่ม

คราวนี้เราก็มาดูว่า มติชน หุ้นเขาราคาเท่าไหร่

ดูงบการเงิน ดูกำไรสะสม ดูหนี้สิน ดูปันผล

สุดท้ายดูราคาหุ้นละเท่าไหร่
พอใจและพอกับเงินและจำนวนที่ต้องการไหม

ถ้ายังไม่ได้เรื่องเพราะทุนเราจำกัด

เราชอบกินอะไร ไดโดมอน ขนมS&P มาม่า ปลากระป๋อง
เห็นแฟนเราใช้เครื่องสำอางค์ยี่ห้ออะไร ใส่เสื้อผ้ายี่ห้ออะไร
ใส่รองเท้าอะไร ที่บ้านใช้คอมพิวเตอร์ยี่ห้อไหน ใช้มือถือระบบไหน
ฯลฯ

เราก็เลือก และทำการบ้านไปเรื่อยๆ แล้วเข้าไปค้นในห้องหุ้นของเวปTVI

หากไม่มีข้อมูล ไม่รู้ว่าจะไปหาข้อมูลที่ไหนได้อีก
คราวนี้ ก็มาตั้งกระทู้...เลยครับ
ว่า...พี่ๆ ผมสนใจหุ้นตัวนี้....
อยากถามว่ามีทุนจดทะเบียนเท่าไหร่
ทำมาค้าขายอะไรบ้าง เป็นผู้ให้บริการ รับจ้างผลิต หรือมีแบรนด์เนมอะไร
มีขาดทุนสะสม มีกำไรสะสม มีความเสี่ยงอย่างไร และอื่นๆ
ก็จะได้รับคำตอบ...จากท่านที่ผ่านมา รู้ก็จะมาตอบและเล่ากันให้ฟังครับ
ถ้าไม่มีใครตอบ ผมจะเข้าไปค้นในเวปเซ็ทเทรด ตาม บมจ.ต่างๆให้ก็ได้ครับ ถ้าตรงกับบริษัทที่ผมมีหนังสือรายงานประจำปีจะส่งไปให้ดีไหมครับ

ให้กำลังใจกับทุกท่าน
และปราถนาเห็นนักลงทุนทุกคน ประสบความสำเร็จ
เพื่อนำสิ่งดีดี ไปบอกกันต่อๆถึงระบบตลาดทุน ครับ
อ่านข้อคิดความเห้นของคุณปรัชญาจากตลาดหุ้นมาถึงที่นี่
อันนี้อธิบายถึงเนื้อหาดี ขอเก็บไปเป็นแนวทาง คงไม่สงวนลิขสิทธิ์นะ
stockms

โพสต์ที่ 15

ถ้าลงทุนยาวราคาไม่ผันผวนและมีปันผลตอนนี้ขอแนะนำหุ้นในหมวดประกันภัยและโรงพยาบาลครับ เป็นธุรกิจที่เติบโตขึ้นเรื่อยๆ ตามจำนวนประชากร อายุเฉลี่ยประชากร และ รายได้ของประชากร ดูงบประกอบ เลือกที่กำไรเติบโตต่อเนื่อง ปันผลในเกณฑ์ที่คุณยอมรับได้ ราคาไม่แพงเกินไป ผู้บริหารดีมีวิสัยทัศน์ (อันนี้ดูยาก) บางอันอาจมีชื่อเสียงมากกว่าบางอัน ซึ่งแน่นอนว่าคุณก็ต้องจ่ายแพงกว่าเพื่อซื้อแบรนด์ด้วย
hp

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณพี่ปรัชญามากครับ แม้จะไม่ได้ชื่อแบบตรงๆ ก็ได้ไอเดียที่ดีครับ ผมมีชื่อที่เล็งๆไว้แล้ว แต่อยากมาถามคนที่เชี่ยวชาญกว่าสักหน่อยครับ
utto

โพสต์ที่ 17

มีเงิน 1 แสน ไม่น้อยครับ ผมแนะนำการจัด port ละกัน ผมคิดว่าควรเลือกถือเพียงแค่ 2 ตัวพอ เท่าๆกัน แต่ต้องดีที่สุดเท่านั้น เลือกมากๆหน่อยเหมือนเลือกคู่ชีวิต อย่าเล่นมากตัวเพราะได้ก็ไม่มากอะไร ถือแล้วเหนื่อยเปล่าๆ เพราะต้องตามมากตัว เอาให้ได้กำไร 100 % ทั้งคู่ใน 2 ปี คือเป้าแรก สมมุติว่าดูแล้วมีอนาคตดี มีโครงการใหม่ๆ ก็ถือต่อไป สมมุติว่าขายตัวที่ดีน้อยกว่าออกไป จะได้ทุนกลับมามีปันผลของทั้งสองตัวเป็นดอกเบี้ย ส่วนตัวแรกถือว่าเป็นกำไร ถือไว้กินปันผลกับส่วนที่เป็นการเจริญเติบโต ถ้าคิดผิดก็เปลี่ยนตัวถือ ระหว่าง 2 ปี ก็ศึกษาเพิ่มเติม
purin

โพสต์ที่ 18

ถ้าหวังปันผลลองดู ram สิครับ ปีนี้กำไรน่าจะ 15 บาทต่อหุ้น แต่ 2-3 วันนี้ขื้นมาเยอะจัง 139 แล้ว
ล็อคหัวข้อ