MCSMCS

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

mcs

โพสต์ที่ 1

ใครมีข้อมูลมาแชร์กันบ้างคับ
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

MCSMCS

โพสต์ที่ 2

หลังจากเกิดการซื้อมากเกินไปจนราคาหุ้นทำจุดสูงสุดที่บริเวณ 2.54 บาท
เกิดการเทขายทำกำไรจนสัญญาณความแข็งแกร่งสัมพัทธ์เกิดสัญญาณขายระยะสั้น
Onokung
Verified User

MCSMCS

โพสต์ที่ 3

ซื้อที่ราคา อนาคต หรือปัจจุบันครับ
ถ้าซื้อปัจจุบัน ไม่ค่อยมี มาร์จิ้นเซฟตี้น่ะครับ
ถ้าซื้ออนาคตต้อง ลุ้นว่าจะเป็นได้อย่างที่หวังมั๊ยถ้าเป็นไปได้ราคานี้ รับได้น่ะครับ
เป็นประจำครับทุกศุกร์คนเล่นสั้นจะเอาเงินกลับบ้านก่อนเสาร์-อาทิตย์
อาทิตย์หน้าว่ากันใหม่
ตัวนี้แกว่งตัวแรงเพราะผมว่ายังไม่ค่อยมี เล่น คุณค่ามันมากน่ะครับ
ตอนที่หารอบเข้าซื้อ ก่อนนั้นแก่วงรอบ 2.0-2.5 ภายใน 1 เดือน  :shock:
ถ้าเข้าดีๆก็ 25 % แระ
ถ้าคนเล่นคุณค่า"มากขึ้น" หุ้นที่ ลอยในตลาดจะน้อยลงหุ้นหายากขึ้นราคาก็ไปขึ้นน่ะครับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tom

MCSMCS

โพสต์ที่ 4

ไม่แน่ใจว่าที่ผมกลัวเป็นจริงรึป่าว

ผมกลัวพวกเราไล่ราคากันเอง
Tiger

MCSMCS

โพสต์ที่ 5

ช่างเชื่อมฝีมือดี ประเทศไทยมีอยู่เยอะมากครับ
เก่ง ๆ ทั้งนั้น แต่ที่ยอมไปสอบประกาศณียบัตรมีอยู่สัดส่วนน้อย เมือเทียบกับ
ปริมาณช่างเชื่อมที่มี เพราะมีแค่งานบางอย่างที่อยากได้และเสียค่าใช้จ่ายพอตัว
โดยหลักใช้มาตรฐานอยู่สามที่ ก็คือ อเมริกา ญี่ปุ่น และเยอรมัน
หลายองค์กรณ์ทั้งภาครัฐและเอกชนมีช่างเชื่อมที่ Certified แล้ว
อยู่ในมือพอควรครับ ไม่ว่าจะเป็นการไฟฟ้า ปูน ปตท
หลังวิกฤต โรงทำ fabrication เจ้งกันหลายที่ครับ ไม่ว่าจะใหญ่หรือแข็งแรงพอตัว
เพราะอยู่ ๆ ดีมานต์ชอตเมื่อไร ก็ตัวใครตัวมัน

ช่างเชื่อมหาง่าย ระบบการจัดการที่ดีเท่านั้น ที่จะสร้างความแตกต่างได้ครับ

หมายเหตุ ฟังเขามาอีกทีนะ ไม่ได้ศึกษาเองหรอกครับ  :D
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
Onokung

MCSMCS

โพสต์ที่ 6

ผมว่าพี่ๆใจแข็งพอแล้วก็รวบรวมข้อมูลซึ่ง
พิจารณาออกมาเป็น ราคาที่เข้าซื้อได้เองน่ะครับ
ผมไม่ค่อยเชื่อ พี่ๆ vi ดั้งเดิมจะมาเคาะไล่ราคาเองนะครับ
ผมว่าราคามาจาก  เกส ที่ยังไม่ได้วิเคราะห์เลยพอบอร์ด TVi ว่าดีก็ซื้อเลย

บางบทวิเคราะห์พี่หลายคนเห็นด้วยแต่อีกหลายคนไม่
แนวทางการเลือกแตกต่างกัน
รูปภาพ
ForrestGump

MCSMCS

โพสต์ที่ 7

ผมเห็นด้วยกับคุณเจโช นะ ว่า ราคานี้แพงไป ถ้าคิดจะซื้อ 2.0 - 2.2 ไม่น่าเกินนี้

8)
jaychou

MCSMCS

โพสต์ที่ 8

ใครเป็น VI อย่าเชื่อมากล่ะ ดูกราฟเอา ถูกบ้างผิดบ้าง ฮ่าๆ

รูปภาพ
Onokung

MCSMCS

โพสต์ที่ 9

ง่ะ พี่เจย์โช กลายเป็นนักวิเคราะห์เทคนิคไปแล้ว ทั้งอันบนทั้ง Tvix
ทางขวาล่างเป็นโปรแกรม ไวรัส ดาวโหลด แล้วก็อับโหลดป่าวเนี่ย ครับ
ตุ๊กแก แดงๆซ้ายล่างคือ อะหยัง น้อ ไม่เคยเห็น
รูปภาพ
Jeng

MCSMCS

โพสต์ที่ 10

ทำไมราคายืนได้ ขึ้นมาตั้งเยอะ
Jeng

MCSMCS

โพสต์ที่ 11

ดูจากยอดขายในไฟลิ่ง ยอดขายโตอย่างก้าวกระโดด

แต่อย่างไรก็ตามโรงงานมีขีดจำกัดที่ 50000 ตันต่อปีนะจ๊ะ
naris

MCSMCS

โพสต์ที่ 12

รายได้ปีนี้เกิดจาก40000ตันครับ ยอดผลิตที่90% แต่ปีหน้าเริ่มขยายกำลังเป็น50000ตันครับพี่เจ๋ง
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Onokung

MCSMCS

โพสต์ที่ 13

คิดไปแล้วก็งง ขึ้นมาได้ตั้งเยอะ
พี่นริศ กับ พี่โย กับ พี่มน เขียวปี๋อเลย
หรือขายออกไปบางส่วนแล้วครับ
รูปภาพ
naris

MCSMCS

โพสต์ที่ 14

ยังไม่ขายครับ ยังไม่ถึงมูลค่าที่ตั้งใจไว้
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
sunchaiu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

MCSMCS

โพสต์ที่ 15

คิดว่าราคาควรจะอยู่ซักเท่าไหร่ครับ ถ้าดูจากกำไรครึ่งปีแรกแล้ว ราคาตอนนี้ P/E ยังไม่ถึง 5 เลย ยังถือว่าถูกมากในความคิดผม
Jeng

MCSMCS

โพสต์ที่ 16

จริงด้วยซิ
Onokung

MCSMCS

โพสต์ที่ 17

พี่เจ๋ง
ถือเอาไว้หรือขายออกไปบ้างแล้วคับ
ผมคลายเครียดไปบ้างแล้วคับแต่มีไม่มาก :(
พี่เจ๋ง กับพี่เจย์โชว์มีด้วยแน่เลย แบบนี้

ตอนนี้อยากได้ ทีอาร์ แต่ แค่ 100 ตัวยัง เกือบ 4 หมื่นทำใจไม่ด้ายยยยย
:P  :P
ปล.กำลัง งงเว็บบอร์ด หาสังกัดลงไม่เจอ
รูปภาพ
Jeng

MCSMCS

โพสต์ที่ 18

ชอบตรงการจัดการแบบญี่ปุ่น น่าสนใจมาก

การจับสินค้าเฉพาะ คือ เหล็กที่ใช้สำหรับตึกที่ป้องกันแผ่นดินไหว
Jeng

MCSMCS

โพสต์ที่ 19

Onokung ครับ

ไม่ทราบว่า สามารถคำนวณได้หรือไม่ว่า ถ้าขายได้ 50000 ตัน จาก 40000 ตัน ซึ่งดูเหมือนยอดขายเพิ่ม 25 %

ที่อยากรู้จริงๆคือ กำไรจะเพิ่มขึ้นประมาณกี่ %
naris

MCSMCS

โพสต์ที่ 20

ขอตอบแทนน้องonokungนะครับ ดูไม่ออกครับพี่เจ๋ง เพราะเขาดันรวมค่าแรงต่างๆลงในงานรับจ้างผลิตคิด ส่วนค่าใช้จ่ายในการขายและบริหารก็แค่ประมาณ5%เท่านั้นเอง  แต่ถ้าลองเดาแบบอย่างต่ำแล้วกันนะครับ ล็อคราคาซื้อขายไว้เท่าเดิม เพิ่ม25% อย่างน้อยๆก็กำไรเพิ่ม25% และแถมบวกค่าการจัดการที่ลดลงจากเต็มกำลังการผลิตอีกซัก1% แต่โปรเจคเพิ่ม25% และใช้เวลาในการเพิ่มกำลังการผลิตเต็มที่50000ตันในปี2550 เพราะฉะนั้น growthปี2549-2550 ก็ปีละประมาณ13-15%ครับ

แต่ที่สำคัญข่าวดีอีกข้อที่ยังไม่เคยเห็นใครโพสท์ก็คือปีหน้า ภาษีจาก30% จะเหลือ25% ครับ

(พี่มนตรีได้ไปดูงานที่โรงงานคุยกับผู้บริหารเห็นว่าoptimum ของที่นี่อยู่ที่50000ตัน ถ้าจะขยายกำลังการผลิตเพิ่มต้องตั้งโรงงานใหม่ หรือ เทคโอเวอร์โรงงานที่อื่นเพิ่มเติม แต่โอกาสเป็นไปได้คือข้อหลังครับ)
ขออนุญาตเอาคำพูดพี่มน มาเผยแพร่ คงไม่ว่ากันนะครับ
naris

MCSMCS

โพสต์ที่ 21

sunchaiu เขียน:คิดว่าราคาควรจะอยู่ซักเท่าไหร่ครับ ถ้าดูจากกำไรครึ่งปีแรกแล้ว ราคาตอนนี้ P/E ยังไม่ถึง 5 เลย ยังถือว่าถูกมากในความคิดผม
ตัวนี้ผมตีไว้PEที่เหมาะสมระหว่าง 6-8 ครับ กำไรปีนี้ถ้าคิดว่า290 ลบ. 500 ล้านหุ้น ตกEPS=0.58บาท/หุ้น
PE6เท่า=3.48บาท
PE8เท่า=4.64บาท
ตอนนี้ราคา2.7 ก็เลยยอมถือต่อ ส่วนมันจะขึ้นหรือไม่ขึ้นก็ช่างมันครับ
trillionaire

...เข้ามาดู...

โพสต์ที่ 22

...สนใจตัวนี้เหมือนกันครับ...
...แอบนอกใจบีฟิท...
...เพิ่งเข้าซื้อช่วง2.64-2.72...
...กะปล่อยซัก3บาท...
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id ... p=4&blog=1
Onokung

MCSMCS

โพสต์ที่ 23

มันผิดคาดไปนิดนึงตรงที่ราคามันค่อนข้างร้อน
ผมคิดเอาว่ามันควรจะราคานี้ตอนประกาศ ผลเดือน 9
ส่วนที่พี่เจย์โชว์ถามผมว่าทำไมตัวนี้โอโนะคิดว่าเป็น 2 เด้ง
ผมคิดประมาณ พี่ นริศ แต่พี่นริศมองโลกแง่ดีกว่าผม
แต่ราคาจากที่มันควรจะวิ่งเพราะผลประกอบการ
ตอนนี้มันดูท่าทางวิ่งด้วยความหวัง

พี่นริศ สุดยอดครับ ตายังกับสัปปะรด  :bow:
นอกจากละเอียดแล้วยังกว้าง ผมว่าพี่ถือมากกว่า 10 ตัวแน่
ซูฮกเลยพี่ นอกจากหาหุ้น Growth เก่งแล้วยังละเอียดด้วย
 ว่างๆสอนผมดูหุ้น โตเร็วมั่งคับ เสี่ยงได้คับ เงินน้อย
ผิดไปเดี๋ยวหามาลองใหม่ถือว่าซื้อประสพการณ์
สงสัยผมต้องแอบเรียนที่พี่โพสมากๆเผื่อมองเห็นอะไรแบบพี่มั่ง
รูปภาพ
naris

MCSMCS

โพสต์ที่ 24

คุณONOKUNG ผมยังมีความลับของMCS อีก1ความลับ แต่ยังขออุบไว้ก่อน ยังไงขอให้ข้อมูลชัวร์ๆ แล้วจะมาโพสท์บอกกันครับ
แต่แนวทางเทคนิค อาจลงไปที่2.5-2.6 หรืออาจยืน หรือวิ่งต่อก็ได้ แล้วแต่เจ้า และนายตลาด
คุณONOKUNG ขายไปบางส่วน ยังไงรับกลับบ้างก็ได้นะครับ ต้นปีหน้า(ประกาศผล4/48)มีเซอร์ไพรซ์อีกรอบครับ
LOSO

MCSMCS

โพสต์ที่ 25

ไม่หวั่น   แม้แผ่นดินจะไหว 8 ริกเตอร์ .........................
LOSO

MCSMCS

โพสต์ที่ 26

Earth  Quake  resistant  steel .....................
Jeng

MCSMCS

โพสต์ที่ 27

:shock:  8 เชียวหรือ
yoyo

MCSMCS

โพสต์ที่ 28

naris เขียน: ตัวนี้ผมตีไว้PEที่เหมาะสมระหว่าง 6-8 ครับ กำไรปีนี้ถ้าคิดว่า290 ลบ. 500 ล้านหุ้น ตกEPS=0.58บาท/หุ้น
PE6เท่า=3.48บาท
PE8เท่า=4.64บาท
ตอนนี้ราคา2.7 ก็เลยยอมถือต่อ ส่วนมันจะขึ้นหรือไม่ขึ้นก็ช่างมันครับ
คุณ Naris ประมาณไว้เท่าผมเป๊ะเลยครับ
ว่าแต่มีข่าวอะไร แอบส่งมาทาง PM บ้างก็ได้นะครับ
รับประกันปิดปาดเงียบครับ  :lol:
guyver

MCSMCS

โพสต์ที่ 29

ขึ้นอย่างนี้ก็แรงปั่น
Jeng

MCSMCS

โพสต์ที่ 30

http://www.manager.co.th/QOL/ViewNews.a ... 0000139312

จะเกี่ยวกับ mcs หรือไม่นี่