เรียนคุณวิบูลย์และชาวทีวีไอทุกท่าน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
คลาย เครียด
ผู้ติดตาม: 0

เรียนคุณวิบูลย์และชาวทีวีไอทุกท่าน

โพสต์ที่ 1

ผมอยากออกความเห็นอย่างจริงจังที่สุดว่า
ให้ลงขันกันออกเงินพิมพ์กระทู้ร่อนตะแกรงหุ้นออกมาเป็นหนังสือ
โดยจ้างบรรณาธิการเฉพาะกิจ
เสนอขายหุ้นไอพีโอ
ทุนจดทะเบียนสักสองแสนบาท หรือกี่แสนบาทก็ว่ากันไป
ขายหุ้นละหนึ่งพันบาท
ผมขอจองก่อนเลย สิบหุ้น หนึ่งหมื่นบาท
ถ้าเอากันจริงๆ เดี๋ยวผมจะลองอีเมล์ติดต่อ
คุณอินโนเวสเตอร์ซึ่งตัดต่อบทความของผม
ไปทำหนังสือให้ตลาดหลักทรัพย์ให้ครับ
กระทู้ดังกล่าว ผมว่าตรงกับแนวทางที่ตลาดหลักทรัพย์ต้องการมากที่สุด
นี่ผมยังคิดเล่นๆเลยว่า
ให้หนังสือชื่อ "คู่มือมนุษย์หุ้น" คงสะดุดตาคนอ่าน
แต่พอนึกไปถึงหนังสือของทาสพุทธทาส เรื่อง"คู่มือมนุษย์"
ก็เห็นว่าเป็นการไม่สมควร
ก็ให้พวกมืออาชีพในวงการหนังสือตั้งให้ก็แล้วกัน ฮาๆๆๆ
ช่วยกันต่อยอดความคิดนี้หน่อยครับ
ขนาดมีตติ้ง
พวกคุณคนรุ่นใหม่ไฟแรงก็ทำกันมาแล้ว
แค่หนังสือเล่มเดียวน่าจะทำได้สบายมาก
อย่าลืมนะครับ ผมจองขั้นต่ำสิบหุ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

ผมเอาด้วยคนเลยครับเพราะเป็นความตั้งใจแต่ทีแรกแล้ว รอแต่เพียงผู้มีความรู้มาช่วยดำเนินการนะครับ

ผมขอเกทับซือแป๋เฮียคลายเคลียดด้วยการขอจอง 11หุ้นครับ(เป็นอย่างต่ำ)

แต่เอ.....รายได้หักค่าใช้จ่ายเอาไปทำบุญไหมครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณเฮียคลายเครียดครับ

คุณมนและเพื่อนๆคิดเห็นว่ายังไงบ้างละครับ
ลูกอิสาน2
Verified User

โพสต์ที่ 4

:D ผมขอช่วย 5 หุ้นขั้นต่ำครับ... :lol:
"การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว"
Jeng
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เรื่องแบบนี้คงต้องถามคนเคยทำนะ ว่าเขาทำกันอย่างไร มีขั้นตอนอย่างไร เช่น

1. ตั้ง concept ของหนังสือ
2. นำข้อมูลดิบไปรวบรวมเรียบเรียง ให้น่าอ่าน น่าติดตาม
3. ขอลิขสิทธิ์
4. ติดต่อโรงพิมพ์ เอา APRINT เลย
5. ติดต่อช่องทางการจัดจำหน่าย ก็มี se-ed กับ นายอินทร์
6. ใครจะเขียนคำนำ ก็เอา เฮียคลายเครียด เฮียปรัชญา พี่ครรชิต นี่แหละดี
7. กำไร 10 เปอร์เซ็นต์ก็เอาไปทำบุญ แต่ต้องทำใจนะครับ ส่วนใหญ่ 90 เปอร์เซ็นต์ของหนังสือจะขาดทุน

ยกเว้นว่ามาถูกที่ ถูกเวลา และตรงกลุ่มผู้อ่านจริงๆ และกำหนดราคาที่เหมาะสม ไม่ถูกจนเกินไป ไม่แพงจนคนส่วนใหญ่เอาไปซีร๊อก

ก็ขอแนะนำแบบผู้ไม่มีความรู้ แต่เพียงเท่านี้

เอ้าใครมีความรู้ ช่วยแนะนำหน่อย จะได้สำเร็จสมใจซักทีครับ

:D :D :D
tawancmu

โพสต์ที่ 6

ผมเอาด้วยครับ 10 หุ้น อยากให้มีหนังสือดี ๆ ที่มีหลักการวิเคราะห์ที่จะเป็นแนวทางการลงทุนได้ ถึงขาดทุนก็ไม่เป็นไรครับ ระยาวจะเพิ่ม VI สัก 10 - 20 คน ก็ถือว่ากำไรแล้วครับ
Mon money

โพสต์ที่ 7

ผมว่ามันเป็นงานที่หนักเอาเรื่องเอาการ แต่หากต้องการเผยแพร่สิ่งที่ถูกต้องและเป็นประโยชน์ก็ทำเถิดครับ....อย่างน้อยก็ได้เท่นะคุณวิบูลย์
Jeng

โพสต์ที่ 8

คุณมน ไม่โทรไป APRINT ถือโอกาส Visit company ไปในตัว

ส่วนใครมีหุ้น se-ed ก็ช่วยโทรไป se-ed ด้วย โดยเฉพาะท่าน ธันวา
VIB007

โพสต์ที่ 9

ผมว่าพิมพ์ที่ Se-ed ก็ดีน่ะ เพราะเป็นแนวธุรกิจลงทุนซึ่งเขาจะถนัดกว่า APRINT ที่ถนัดหนังสือต้นไม้ ชีวจิต มากกว่า นี่มองในแง่การตลาดครับ

คุณมนอย่าน้อยใจนะครับ อย่างน้อยก็ได้เป็นตำแหน่ง บ.ก.แน่นอน

ส่วนผม รับความดีความชอบอย่างเดียวครับเพราะไม่มีหุ้นโรงพิมพ์สักหุ้น

ผมว่างานนี้ต้องคุณธันวา (เจ้าของบริษัท) กัยเฮียคลายเครียดออกโรงซะแล้ว
คลาย เครียด

โพสต์ที่ 10

ผมขอเป็นแค่ผู้ถือหุ้นครับ
ถ้าเอากันจริงจัง
เดี๋ยวผมจะลองถามรายละเอียดจากคุณนกเพนกวินฯที่ห้องสินธรดู
เพราะคุณนกเพนกวินฯเคยมีผลงานหนังสือเกี่ยวกับวินส์โดว์เอกซพี
โดยให้ทางซีเอ็ดเป็นคนจัดพิมพ์ครับ

เห็นด้วยครับ กำไรถ้ามี ก็บริจาคเพื่อการกุศล
ส่วนถ้าเจ๊งก็แบ่งๆกันไป ฮาๆๆๆ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 11

:P ขอสนับสนุน

ข้อเสนอแนะเฮียคลายเครียด

1เสียงครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
ayethebing

โพสต์ที่ 12

อยากทำด้วยคับ ตั้งสำนักพิมพ์ TVI เลยดีมั้ยคุณมน
purin

โพสต์ที่ 13

แล้วคนจะซื้อหรือครับ มาอ่านในเวปก็ได้ไม่เสียเงินด้วย ผมอ่านจบไปสองรอบแล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 14

แหมคุณ purin คนเป็นล้านนะ ที่สนใจการลงทุน ไม่แน่เหมือนกันนะ

อย่างคุณเฟยหง พี่ยังซื้อมาเลย ทั้งๆที่ไปตามอ่านก็ได้ แต่ซื้อมาอ่าน ก็ได้ใจความมากกว่านะครับ
thanwa

โพสต์ที่ 15

ขออภัยครับที่มาสาย

ผมเห็นว่า ถ้าติดต่อไปทางตลาดหลักทรัพย์โดยตรงก็ไม่เลวนะครับ เช่นกรณีของหนังสือ หุ้นห่านทองคำ ของคุณเทพ ก็เป็นหนังสือที่ดี อ่านง่าย ทางตลาดก็สนับสนุนด้วยดี

เอาเป็นว่า ผมจะลองติดต่อทั้งที่ตลาดหลักทรัพย์และก็ทาง se-ed ดูนะครับ

สำหรับเนื้อหานั้น ผมว่ายังคงต้องเพิ่มเติมอีกพอสมควรเลยนะครับ
ฝากคุณวิบูลย์ คุณเจ๋ง เฮียคลายเครียด คุณปรัชญา คุณPP และเพื่อนๆ ช่วยนึกสารบัญหรือสิ่งที่ควรจะมีในหนังสือด้วยแล้วกันนะครับ

เอ.. สำหรับชื่อหนังสือนั้น ที่คิดได้ตอนนี้ อยากเสนอให้ชื่อว่า คัมภีร์ VI
มาคิดดูอีกที เราควรจะเห็นให้เนื้อหาแน่นปึกก่อนน่าจะดีกว่ารีบตั้งชื่อหนังสือนะครับ :wink:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 16

ตกลงก็ได้คุณธันวามาสานต่อแล้ว
ถ้าพิมพ์ออกมาได้จริงๆ
คุณธันวาน่าจะเป็นทั้งบรรณาธิการและคนเขียนคำนำ
เพราะเป็นคนทำให้เกิดกระทู้ยอดฮิตนี้ขึ้นมา
และมีความรู้ในศัพท์ต่างๆที่พูดคุยกัน
ไม่รู้ผมจะรู้สึกไปเองหรือเปล่าว่า
ถ้าให้ซีเอ็ดพิมพ์ คนจะสนใจอ่านมากกว่างานของตลาดฯ
การใช้ชื่อคู่มือวีไอ ผมว่ามันไม่สะดุดตาครับ
เพราะมีคนอีกจำนวนมากที่ไม่รู้ว่ามันคืออะไร
ถึงเนื้อหาเราดี แต่ถ้าชื่อไม่สะดุดตาก็ทำให้คนมองผ่านได้
ดูอย่างหนังสือคุณเฟยหง
คงมีคนอ่านจำนวนมากเลย
ที่ซื้อเพียงเพราะคำว่า"รวยพันเท่า"บนปก

การที่คนอ่านจากเวบบอร์ดแล้วจะไม่อ่านหนังสือ
ไม่ต้องวิตกเลยครับ
ขนาดคอลัมส์ที่เขาเขียนลงในหนังสือพิมพ์รายวันหรือรายสัปดาห์
ยังสามารถนำมารวมเล่มขายดิบขายดี
เพราะเรื่องดีๆ จะมีคนอยากอ่านซ้ำถ้ามันสะดวกที่จะอ่านอีก
แม้แต่ผมเองก็อ่านแบบยาวมากๆจากเวปบอร์ดไม่ไหวเหมือนกัน
จะรอซื้อหนังสือเล่มนี้อย่างแน่นอน ถ้ามีออกมาขาย
ก็หวังว่าคุณธันวาคงสามารถตัดต่อเนื้อหาออกมา
ได้กระชับอ่านเข้าใจง่าย แม้แต่ผู้ที่เริ่มลงทุน
ความจริงมีอีกกระทู้หนึ่งที่ผมอยากอ่านแบบเป็นหนังสือ
ถ้าเอากระทู้ร่อนตะแกรงฯไปประกบเข้ากับกระทู้ข้างล่างได้
http://www.taladhoon.com/taladhoon/yabb ... eadid=3820
ผมว่าจะเป็นหนังสือคัมภีร์มนุษย์หุ้นที่สมบูรณ์แบบจริงๆ
น่าเสียดายที่เจ้าของกระทู้นั้น หยุดโพสไปเฉยๆ
เพราะการขัดจังหวะของคนบางคนไม่ได้
ตกลงผมจะรอซื้อหนังสือ แทนการเป็นผู้ถือหุ้นนะครับ ฮาๆๆๆ
VIB007

โพสต์ที่ 17

ผมยกหน้าที่ผู้จัดการลิขสิทธิ์ให้คุณธันวาแล้วครับ

ให้คุณมนเป็น บก

ส่วนเฮีย ผมจะให้เขียนคำนำ

แต่ที่แน่ๆ ผมไม่แน่ใจว่าข้อมูลในกระทู้จะเพียงพอหรือเปล่า

กลัวคนหัวเราะฟันหัก ถ้าได้อ่าน

สงสัยมุกของผมกับคุณมนเริ่มหมด

ตอนนี้ผมรู้สึกว่าไม่ค่อยมีคนโพสเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าตกกระป๋องหรือยัง
MO101

โพสต์ที่ 18

ถ้ามีหุ้นจริง ผมขอ สัก 8 หุ้นครับ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 19

คุณวิบูลย์
เรื่องเขียนคำนำ คงไม่เหมาะครับ
ผมขอแค่เป็นคนซื้อมาอ่าน
ตามความเห็นของผม
น่าจะให้คุณครรชิต เป็นคนเขียนคำนำ
เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง
เป็นทั้งรุ่นพี่ในคณะ
และเป็นผู้ที่ยืนหยัดในแนวทางวีไอไม่เคยเปลี่ยนแปลงเลย
Jeng

โพสต์ที่ 20

อ้าวเฮียคลายเครียดก็วิดวะจุฬา รุ่นน้องพี่ครรชิตเหรอ อืม คนกันเองทั้งนั้นนะนี่
VIB007

โพสต์ที่ 21

ที่ผมคิดไว้จะเชิญให้
เฮียคลายเครียด
พี่ครรชิต
ลุงขวด
ท่าน ดร.นิเวศน์
มาเขียนคำนำให้ทุกคนเลยครับ

ผมคิดเล่นๆนะ
ปรากฎว่า
คนอ่านบอกว่า
ในหนังสือเล่มนี้
เนื้อหาในคำนำ คุ้มค่าที่สุด

555555555
คลายเครียด

โพสต์ที่ 22

ไปกันใหญ่แล้วคุณเจ๋ง
ผมหมายถึงคุณครรชิตเป็นรุ่นพี่หรือน้าของคุณวิบูลย์ในคณะครับ
ส่วนของผมมีแต่ เพื่อนซึ่งถือหุ้นใหญ่อยู่ใน อีเอ็มซี ซึ่งโดนรีแฮบ
พี่เขยที่เคยเรียน และหลานชายที่กำลังเรียนอยู่ปีสี่ในคณะวิศวจุฬา
นายสต็อก

โพสต์ที่ 23

ตีพิมพ์ผลงานเขียนเมื่อไหร่...บอกบ้างแล้วกันครับ อยากอุดหนุนสักเล่ม
ยังไง ขอลายเซ็นปกด้วยนะครับ 8)
Mon money

โพสต์ที่ 24

เอ้า...หงัยจะรอซื้อกันหมดแล้วใครจะเป็นคนลงทุนละครับ

ใจจริงถ้าทางสำนักพิมพ์ไหนเห็นว่าทำเป็นหนังสือได้ มีประโยชน์ก็ทำได้เลยนะครับ แต่ส่วนตัวเห็นว่าต้องจัดเรียงเนื้อหาให้แน่นอีกหน่อย และเพิ่มเติมเนื้อหาอีกให้ครบกระบวนการเลยจะเป็นหนังสือที่น่าอ่านครับ เพราะอ่านได้สบายๆจริงๆ

คุณวิบูลย์ ผมยังไม่หมดมุกครับ ยังมีอีกมาก แต่ทำไปทำมามันจะกลายเป็นเราสองคนแลกหมัดกัน แต่คนอื่นงงเอานะซี
VIB007

โพสต์ที่ 25

คุณมน
ไข่มุกผมเริ่มร่อยหรอครับ
ต้องไปหามาเพิ่มแล้วช่วงนี้
เขียนกระทู้เดียวก็แย่อย่างนี้หละ
เขียนซ้ำไม่ได้
กลัวถูกจับได้
ว่าฉายหนังซ้ำ

แต่ไม่เป็นไรครับ
ผมก็จะตอบกระทู้ของคุณธันวาต่อไป
จนกว่าจะไม่มีคนสนใจ
จนกว่าจะ...
ไม่มีคนโพสตอบ
ไม่มีคนโพสถาม
.....ผมก็จะหมดทางทำมาหากินเอง

ถ้าอยากสนับสนุน
ให้ผมมีงานทำ
ก็โพสเข้ามาถาม
ที่กระทู้ตะแกรงร่อนของคุณธันวาได้ครับ

ส่วนกระทู้อื่น
ผมตอบไม่ไหวจริงๆ
เพราะต้องทำงานประจำไปด้วยครับ
ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ตอนนี้ขอไปประชุมก่อนละน่ะ
บ๊าย บาย
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 26

สนใจอยากจองค่ะ ไม่ทราบหมดไปหรือยังคะ???
Gather

โพสต์ที่ 27

สนใจ อยากเป็นเจ้าของด้วยค่ะ
ทำยังไงบ้างคะ??
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 28

ขอจองด้วยคนครับ
ทุกวันนี้ก็พิมพ์ออกมาไว้อ่านอยู่แล้ว แต่อยากได้แบบเป็นเล่มครับ
dear

โพสต์ที่ 29

หมอขอสนับสนุนด้วยคนครับ ขอจอง10หุ้นครับ แล้วก็สั่งจองหนังสือล่วงหน้า 1เล่มพร้อมรายเฃ็นของคณะผู้จัดทำทุกท่านนะครับ
Banchap

โพสต์ที่ 30

คุณ Mon ถ้าพิมพ์จริงผมหุ้นด้วยสัก 10 หุ้นครับ