หนังสือแนะนำ " พระพุทธเจ้า โปรดเจ้าลัทธิ "

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

หนังสือแนะนำ " พระพุทธเจ้า โปรดเจ้าลัทธิ "

โพสต์ที่ 1

เล่มนี้อ่านแล้วได้ความรู้เยอะดีครับ

เพราะสมัยนั้นพระพุทธเจ้า โดนลองของเยอะมาก

ลองซื้อมาอ่านดูนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
Verified User

โพสต์ที่ 2

อ่านพระไตรปิฎกเลยครับ เฮีย
มันส์ กว่าเยอะ ครับ

พระวินัยนี่บอกละเอียดยิบเลยครับ ทำ ... โดนอะไรบ้าง มีตัวอย่างประกอบ แบบเคสสตาดดี้ของเมืองนอก เลย
(คิดว่าเมืองนอกคงเลียนแบบ)
bharot
ผู้ติดตาม: 0

พระพุทธเจ้า

โพสต์ที่ 3

เป็นหนังสือแปลหรือหนังสือที่ผู้รู้ชาวไทยเขียนครับ
Jeng

โพสต์ที่ 4

น่าจะนำมาจากพระไตรปิฏก นะ ไมแน่ใจเหมือนกัน แต่อ่านแล้ว ก็อยู่ในหลักพระพุทธศาสนานะครับ แต่ปัจจุบันอาจะมีอะไรเปลี่ยนไปเล็กน้อย

เช่น จุลศีล เข้าใจว่าปัจจุบันคือ ศีล 5

ข้อ 5. ของจุลศีล คือห้ามยุให้คนแตกแยกกัน แต่ศีล 5. คือห้ามดื่มสุรา

จริงๆแล้วก็เกิดความอยากรู้มานานแล้วว่า สมัย 2500 ปี สมัยนั้น เขาดื่มสุรากันจนกระทั่งมีข้อห้ามเชียวหรือ

ลองซื้อมาอ่านดูซิครับ เพลินดี
dear

โพสต์ที่ 5

หมอขอทราบชื่อผู้แต่งหน่อยครับ คุณjeng
Jeng

โพสต์ที่ 6

ชื่อผู้รวบรวม ศิยะ ณัญฐสวามี

บรรณาธิการ หทัยทิพพ หทัยธรรม

ผู้จัดทำ Truth Authorization Institute

แต่ผมอ่านคร่าวๆนะครับ ไม่ได้ซีเรียสอะไร อะไรที่ดี ก็นำมาคิด ทบทวนเพื่อปรับปรุงตัวเอง

เช่น หน้า 114

ทรงโปรดอัคคิภารทวาชพราหมณ์

คนไม่ดี 20 จำพวก

ก็อ่านไปเพื่อดูว่าใครอยู่ใน 20 จำพวกนี้ เราจะได้ไม่ต้องไปคบ
dear

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับคุณjeng พอดีเมื่อวันอังคารที่ผ่านมามีอาจารย์หมอท่านหนึ่งที่รพ.รามา แนะนำหมอว่าหนังสือเล่มนี้น่าอ่านมาก หมอเลยรบกวนคุณjeng ขอข้อมูลเพิ่มดูว่าเป็นเล่มเดียวกันรึปล่าว พรุ่งนี้จะลองไปหามาอ่านดูครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

โพสต์ที่ 8

ร้านไหนมีขายละพี่เจ๋ง ร้านนายอินทร์มีบ่
ธัชกร

โห..เฮ้ย ผู้แต่งคนนี้สุดยอดครับ

โพสต์ที่ 9

ถ้าจะเอาให้สุดยอดที่เป็นพื้นฐาน ให้ลองหา 'พระไตรปิฎกฉบับพิเศษ :ธรรมธาตุ ธรรมชาติแห่งสรรพสิ่ง' มาอ่านครับ เค้าแต่งไว้ตั้งแต่ปี 2528 แต่ต้องพิมพ์ซ้ำเรื่อย ๆ
เล่มสีทองอ่ะครับ CUbook มีแน่นอน เล่มไม่หนามากครับ PocketBook 300กว่าหน้า
อีกชื่อนึงของเค้าคือ 'ไชย ณ พล'
Jeng

โพสต์ที่ 10

คุณ ไชย ณ พล นี่น่าจะบรรลุ อะไรสักอย่างแล้วนะครับ เห็นแต่งอะไร อ่านแล้วก็ครอบคลุมไปหมด ไม่เหรอช่องว่างให้วิจารณ์เลย

แกน่าจะมาแต่งเรื่องหุ้นบ้างนะ
ล็อคหัวข้อ