หนังสือ ปีเตอร์ ลินช์ เซียนหุ้นบันลือโลก อิอิ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
+++unlog
ผู้ติดตาม: 0

หนังสือ ปีเตอร์ ลินช์ เซียนหุ้นบันลือโลก อิอิ...

โพสต์ที่ 1

หนังสือ ปีเตอร์ ลินช์ เซียนหุ้นบันลือโลก เรียบเรียงจาก One Up ฯ ใครยังไม่มี
เชิญครับ
http://www.geocities.com/lynchlogy68/oneupindex.htm

ถือว่าแบ่งๆ กันอ่านครับ
เอ่อ ห้ามแจ้งตำรวจนะคร๊าบบบ อิอิ
+++unlog

โพสต์ที่ 2

ถ้าโหลดไม่ได้ ต้องรอหน่อยนะครับ ค่อยๆทะยอยไป
เพราะถ้าเข้าพร้อมกันหลายคน จะโดนจำกัด Bandwidth
อาจขึ้น Temporary Unavailable....
logout : )

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ

ปล. กระทู้นี้ต้อง logout : ) ก่อน แล้วค่อย post อิอิ :D เพื่อความปลอดภัย
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User

โพสต์ที่ 4

:P ขอบคุณครับ

ผมก็โหลดไม่ได้เหมือนเดิม

ไปถามซื้อที่แพร่พิทยา

เขบอกหนังสือเก่าหมดนานแล้ว
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Banchap

โพสต์ที่ 5

ที่ B2S ยังมีอยู่ครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 6

Banchap เขียน:ที่ B2S ยังมีอยู่ครับ
ร้านนี้อยู่แถวไหนครับ
เพราะผมชอบแนวลงทุน ของ...ปีเตอร์ลินซ์ครับ

--------------------------------------------------------------------------------
ตอนนี้ก็อ่าน

หนังสือ 16 สูตรสำเร็จรวยด้วยหุ้น

เคล็ดลับจาก 9 เซียนหุ้นพันล้าน

ผมชอบรวมมิตรครับ

เล่มนี้ค่อนข้างดี มีท่าน....

ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

ยรรยงค์ พันธุ์วงศ์กล่อม

โกศล ไกรฤกษ์

ปีเตอร์ เดนนิส

Warren Buffett

ปีเตอร์ ลินช์

ถ้าเพื่อนสนใจลองหาอ่านดูครับ
ราคาเล่มละ195บาท เผื่อเจอแง่ เจอมุม อะไรดีดี
ลบจุด้อย เสริมจุดแข็ง สร้างความมั่นใจ และแนวทางการลงทุน
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
+++unlog

โพสต์ที่ 7

มีใครโหลดสำเร็จแล้วบ้าง
กรุณาส่งเสียงให้ทราบบ้างหน่อยครับ....????
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 8

+++unlog เขียน:มีใครโหลดสำเร็จแล้วบ้าง
กรุณาส่งเสียงให้ทราบบ้างหน่อยครับ....????
ไม่สำเร็จครับ ลองวันละครั้ง
สั่งซื้อได้ที่ไหนบอกด้วยครับ
ผมชอบแนวทางเขาไม่ตายตัว
ปรับเปลี่ยนตามเศรษฐกิจและการเมืองของโลก

มีข้อความหนึ่งว่า....
ในหนังสือLearn to Eam นั้น ลินช์ และ รอธชายล์ด ได้อธิบาย
รูปแบบการอ่านหุ้นในหนังสือพิมพ์รายวัน ที่ทุกคนสามารถเข้าถึงได้
การทำความเข้าใจกับรายงานประจำปี และทำไมทุกคนจึงควรให้ความ
สนใจในตลาดหุ้น เขาไม่เพียงอธิบายว่าจะลงทุนอย่างไรเท่านั้น แต่รวมถึงวิธีการคิดอย่างนักลงทุนด้วย

ผมอ่อนภาษาอังกฤษ อยากได้ภาษาไทย ข้อความข้างบนผมคัดมาส่วงนหนึ่ง ผมพยายามรวบรวมของปีเตอร์ ลินช์ ครับ
ความรู้สึกมันเหมาะกับการลงทุนของผม ไม่ทราบว่ามีเนื้อเรื่องเหล่านี้อยู่ด้วยหรือเปล่าครับ
+++unlog

โพสต์ที่ 9

พี่ปรัชญา....
Clear mail ให้เรียบร้อย
เดี๋ยวพรุ่งนี้ ผมส่งให้ครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 10

:P ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

สำหรับน้ำใจอันดีงามของผู้ให้
ที่ไม่เคยเรียกร้องค่าตอบแทนใดใด
ขอยกย่องเป็นอย่างยิ่งครับ

ผมเคยอ่านมาตอนหนึ่งเขาว่า.....

ปีเตอร์ ลินช์ ได้อธิบายสิ่งที่ไม่ได้มีใช้สอยในโรงเรียน
นั่นคือตลาดหุ้น จะช่วยคุณและประเทศชาติได้อย่างไร
ด้วยความเข้าใจระบบการทำงานของ....ตลาดหุ้น
เมื่อคุณซื้อหุ้น จากบริษัทหรือซื้อหน่วยลงทุนในกองทุนรวม...
คุณจะสามารถตัดสินใจอย่างฉลาดๆได้
ไม่ว่าคุณจะเก็บออมเพื่อเล่าเรียน เพื่อซื้อบ้าน เพื่อไปเที่ยว
หรือเพื่อการเกษียณก็ตาม
ไม่มีทางไหนที่จะดีไปกว่าการลงทุน
ไม่ว่าเด็กหรือแก่
ไม่มีเวลาใดที่จะดีไปกว่าตอนนี้แล้วที่จะเริ่มลงทุน.

ผมอ่านบทความนี้พร้อมกับโดดเข้าตลาดหุ้นเป้นรอบที่3
หลังจากหมดกำลังใจไป2รอบ
ปีเตอร์ ลินช์ เป็นผู้จุดประกายให้ผม
แต่ก็มีบทความของเขาอยุ่น้อยไปครับ
วันๆก็ทำมาค้าขาย จะไปเดินสยามเซ็นเตอร์ใกล้มาบุญครอง
ร้านนั้นขายหนังสือต่างประเทศอย่างเดียวคงมี
แต่ผมคงไม่มีเวลามาแปลให้ได้ความหมายที่ดีครับ
เลยตัดสินใจแค่เข้าไปดูแต่ไม่ได้ซื้อ

จะรอนะครับ
ขอบคุณอีกครั้ง
utto

โพสต์ที่ 11

ผมอ่านดูแล้ว มีบางช่วงที่คนแปลแทรกความเห็นส่วนตัว ซึ่งจริงบ้างไม่จริงบ้าง ผมพยายาม load ได้มาท่อนแรกก่อนนะครับ แต่อ่านง่ายดีเพราะเป็นไทยนี่แหละครับ ขอบคุณมากครับ
purin

โพสต์ที่ 12

อ่านแล้วครับได้ความรู้ดีมาก ผมโหลดตอนดึกๆ
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: หนังสือ ปีเตอร์ ลินช์ เซียนหุ้นบันลือโลก อิอิ...

โพสต์ที่ 13

:oops: :oops: จะว่าอะไรไหมครับพี่ ผมอยากได้ที่ถ่ายเอกสารต่อจากพี่ครับค่าใช้จ่ายเดี๋ยวผมโอนเงินให้ครับพี่ นะครับพี่อยากได้มากเลยครับติดต่อกลับด้วยนะครับ :oops: :cry: ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่
[email protected]
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
tom

โพสต์ที่ 14

ผมโหลดได้ครับ ขอบคุณมากครับ ความจริงเล่มนี้มีขายฉบับถ่ายเอกสาร ที่ร้านหนังสือบนเว็บร้านนึงครับ ผมซื้อมาแล้ว แต่ได้ฉบับสแกนมาอีกก็ยิ่งดีครับ แต่ว่าสำหรับผมถ้าไม่พิมพ์ออกมันอ่านค่อนข้างยากครับขอบคุณมากครับ
PRO_BABY

Re: หนังสือ ปีเตอร์ ลินช์ เซียนหุ้นบันลือโลก อิอิ...

โพสต์ที่ 15

โหลดได้แล้วครับขอบคุณมากครับพี่
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 16

:P ขอขอบคุณครับที่ส่งเมลมาให้
ได้รับ 1 กับ 3

ไม่ทราบว่ามี2ด้วยหรือเปล่า

ยังไม่ได้อ่านเลยครับ

ขอบคุณมากๆ
tawancmu

โพสต์ที่ 17

จะรบกวนมากไหมครับ ถ้าจะขอให้ส่งเมล์ให้ด้วยนะครับ ผมโหลดไม่ได้เลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

รีบๆขอกันให้เรียบร้อย หรือไม่ก็จำชื่อผู้ที่มีหนังสือเล่มดังกล่าวแล้วแอบขอกันเองทางเมลล์นะครับ

เพราะผมกำลังจะเสอนให้ Genie ลบกระทู้นี้ครับ

เพราะไม่อยากให้ใครเดือดร้อน นะครับ

หวังดีครับ

แต่ยังไม่ได้เสนอ

และก็รู้ว่า คุณ +++ unlog มีเจตนาดีครับ

:D :D :D
sitthisak

รบกวนส่งให้ผมด้วยครับ

โพสต์ที่ 19

ขอโทษครับ ใครมีบ้างครับ รบกวนส่งให้ผมด้วยครับ
ขอบคุณครับ
moo

โพสต์ที่ 20

ขอด้วยคนครับพี่ ผมก็โหลดไม่ได้ครับ
ขอบคุณครับ
ลินดา

โพสต์ที่ 21

พยายามจะ load เองที่บ้าน ก็ทำไม่ได้ ( เครื่องคอม ฯ เก่า )

กะว่าจะมา load ที่ทำงานเพราะอยู่บน lan ก็เจอ

"Sorry, this site is temporarily unavailable! "

ก็ต้องรบกวนส่งให้ด้วยแล้วค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

Tough Time Never Last
But
Tough People Do
ลินดา

โพสต์ที่ 22

ได้รับแล้ว ขอบคุณมากนะคะ :lol:
Tough Time Never Last
But
Tough People Do
champ

โพสต์ที่ 23

พี่ปรัชญา มี email มั้ยครับ
ผมโหลด ตอน 2 ได้ ครับ
จะเมล์ไปให้ครับ
แล้วพี่ช่วยส่งตอน 3 กลับมาได้มั้ยครับ
ผมโหลดไม่ได้ครับ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 24

ผมอ่านกระทู้นี้หลายวันก่อน เลยพยายามหาหนังสือที่พี่ปรัชญาแนะนำ

หนังสือ 16 สูตรสำเร็จรวยด้วยหุ้น
เคล็ดลับจาก 9 เซียนหุ้นพันล้าน

ไปหาซื้อที่ se-ed มาสองสาขา แต่หมด
สงสัยเพื่อนๆ แอบไปซื้อก่อนผมแน่เลย :(
+++unlog

โพสต์ที่ 25

ถึง ทุกๆท่านที่โหลดไม่ได้

ผมเข้าใจว่ามาจาก 2 สาเหตุ
1. มีคนโหลดมากพร้อมๆกัน จน โดนจำกัด bandwidth เนื่องจากเป็น host ฟรี
2. เป็นที่ system ของเครื่องท่านเอง ที่รับไม่ได้

การแก้ปัญหา
--- ถ้ามาจาก ข้อ1. ให้เพียรไปโหลด ในเวลาที่ไม่ค่อยมีคนโหลด อาจเป็นกลางคืน หรือ เอาไว้โหลด
เดิอนหน้า ในช่วงหมี ( ช่วงไม่ค่อยฮิต ) อิอิ...
--- ถ้ามาจากข้อ 2 . ให้คุณ ติดต่อเพื่อนให้โหลดให้ แล้ว mail ให้คุณ หรือคุณอาจขอจาก คนที่ลงชื่อ
มาว่าโหลดได้แล้ว
---- ใครที่โหลดได้แล้ว ถ้ามีคนขอมาทาง mail ก็กรุณาแสดงน้ำใจ ส่งให้เขาไปด้วยละกันนะครับ
(เนื่องจาก ลำพังผมคนเดียวคง เกินกำลัง และผมจะไม่ส่งให้ใครอีกแล้ว)
เพราะ fileนี้ หลายmegabite มาก กว่าจะ upload เสร็จ เกือบชั่วโมง ช่วยๆกันนะครับ

ถึง พี่ champ และ พี่ปรัชญา

file ที่ผม ส่งให้พี่ปรัชญา กับที่ให้ โหลดตาม link นั้น มีการแบ่งแยก ไม่เหมือนกันนะครับ
ของพี่ปรัชญา ผมส่งทาง mail เลยแยกเป็น 7 file ไม่ทราบได้ครบหรือยังครับ?
ส่วน ที่เวปผม ผมแยกเป็น 3 file เท่านั้น อิอิ ... ณ จ๊ะ

ส่วนใครที่ขี้เกียจโหลด เชิญซื้อได้ที่
http://bobby2books.hypermart.net/stock.html เป็นฉบับถ่ายเอกสาร เล่มละร้อยกว่าบาท
ณ จ๊ะ... อิอิ
Banchap

โพสต์ที่ 26

พี่ปรัชญาครับ
B2S จะอยู่ที่ห้างเซ็นทรัลสาขาต่าง ๆครับ
moo

โพสต์ที่ 27

เรียน พี่ปรัชญาครับ
ผมโหลดได้ทั้ง 3 ไฟล์แล้วครับ
ไม่ทราบว่า อันที่ 2 พี่ได้รับแล้วหรือยัง
ถ้ายังไม่ได้ ผมขอรับใช้ครับ ให้ส่งอย่างไรกรุณาบอกนะครับ
ด้วยความยินดีครับ
นาย อนุสรณ์ สวัสดี

โพสต์ที่ 28

ลองค้นในเว็ปห้องสมุดของมหาวิทยาลัยสิครับ
ช่วงเปิดเทอมจะมีช่วงที่ห้องสมุดเปิดวันเสาร์อาทิตย์
ห้องสมุดจุฬา ฯ ช่วงเปิดเทอมจะเปิดถึง 2 ทุ่ม บางช่วงเปิดถึงเที่ยงคืนครับ
เพื่อบริการเด็กหอพัก หรือ คนที่ไม่มีที่อ่านหนังสือ
ไม่ต้องเป็นสมาชิกก็เสียคนละ 20 บาท ( ถ้าจำไม่ผิด ) เข้าไปอ่านได้
ระหว่างรอ xerox ก็ไปอ่านหนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ PostToday ผู้จัดการ
รอได้ คุ้มค่าเงิน 20 บาทมาก ๆ ครับ เพราะอ่านหนังสือพิมพ์ได้ถึง 3 ฉบับ

ไปที่ http://www.car.chula.ac.th
คลิกที่ Text Only เพื่อความรวดเร็ว
คลิกที่ Search by Title
พิมพ์ one up on wall street

Author Lynch, Peter (Peter S.)
Title One up on Wall Street : how to use what you already know to make money in the market / [by] Peter Lynch with John Rothchild
Imprint New York : Simon & Schuster ; Penguin Books, c1989

LOCATION CALL # STATUS
Sasin 332.632 L987O 1989 CHK SHELVES
CL 332.632 L987O CHK SHELVES
Sasin 332.632 L987O 1989 c.2 CHK SHELVES
Acctn 332.632 L987O 1989 CHK SHELVES
Descript 318 p. : ill. ; 22 cm
Contents Preparing to invest: Making of a stockpicker ; Wall Street oxymorons ; Passing the mirror test -- Picking winners: Stalking the tenbagger ; Perfect stock, what a deal! ; Some famous numbers -- Long-term view: Designing a portfolio ; Best time to buy and sell ; 50,000 Frenchmen can be wrong
Subject Investments
Stocks
Speculation
Alt author Rothchild, John
ISBN 0671661035
0140127925 (pbk)
Marc SS

ทีนี้ลองดูที่ ธรรมศาสตร์นะครับ เป็นห้องสมุดใต้ดิน อย่าตกใจครับ ใต้ดินลงไปสามชั้น จ่ายเงินเข้าไปก็คุ้มกับค่าหนังสือพิมพ์แล้วครับ แล้วช่วงเปิดเทอมถ้าจำไม่ผิดก็จะเปิดวันเสาร์อาทิตย์ด้วยนะครับ ( ผมพลาดเป็นนิสิตที่นี่ครับ เพราะควักอัฐเป็นเลข 6 หลัก ฮือ ๆ ) แต่ห้องสมุดสวยครับ มีเทปวิดีโอให้ดูด้วยครับ เอ คิด ๆ ดูแล้วน่าจะถูกกว่าสมัครสมาชิกวิดีโออีกนะครับ เพราะเราจ่ายค่าเข้าครั้งเดียว แต่เลือกดูวิดีโอได้หลายเรื่อง ใครตาแข็ง ๆ ก็น่าจะสัก 6 ชั่วโมง อิอิ

ที่ว่าใต้ดินนี่ เขามีแนวกำแพงโบราณที่ขุดพบพาดไปให้เห็นบนพื้นห้องสมุดเลยครับ อิอิ ตอนแรกแอบด่าสถาปนิกในใจ ทำเราเกือบสะดุดล้ม เพิ่งมารู้ความจริงทีหลัง นึกเสียใจจริง ๆ

http://library.tu.ac.th/
คลิกที่ Library Catalog
ที่ช่อง Titles Alphabetical ให้พิมพ์ one up on wall street
แล้วคลิก go ในวงกลมสีแดง
คลิกที่ชื่อหนังสือ

One up on Wall Street :
by Lynch, Peter S., Rothchild, John.
Auckland : Penguin Books c1989.
Description: 318 p. : ill., tables.

Subject: Investments.
Stocks.
Speculation.

Current Hold: 0

Copy/Holding information
Location Collection Call No. Copy Barcode Status Due Date
Pridi Banomyong Library General book HG4521 .L95 C. 2 31379008644685 Checked out 29/10/2003 Request Copy
Puey Library. Rangsit General book HG4521 .L95 31379004747060 Checked out 03/11/2003 Request Copy

ผมเชื่อว่าหนังสือเล่มนี้มีอยู่ในมหาวิทยาลัยแทบทุกแห่งครับ และห้องสมุดมหาวิทยาลัยแทบทุกแห่งมีระบบ online ให้ค้นหนังสือ และดูสถานะว่ามีใครยืมไปแล้วหรือยัง คืนเมื่อไร อยู่ในห้องสมุดย่อยส่วนไหน แทบทุกมหาวิทยาลัยมีเครื่อง xerox และไม่ควรใช้เวลา xerox เกิน 40 นาที และห้องสมุดส่วนใหญ่เริ่มมีนโยบายเปิดทำการล่วงเวลาในวันธรรมดา และในวันเสาร์อาทิตย์ ในช่วงเปิดเทอม

ผมแนะนำครับ ว่า ให้ค้น on-line ก่อนครับ จนได้รายชื่อหนังสือมา ดูว่ามหาวิทยาลัยไหนมีหนังสือที่ต้องการมากที่สุดครับ แล้วก็โทรศัพท์ไปถามก่อนว่า ออกตัวว่าเป็นคนนอก อยากอ่าน หนังสือเล่มนี้เล่มนี้ ห้องสมุดเปิดบริการช่วงไหนครับ ( ดูด้วยนะครับว่าอยู่ในห้องสมุดไหนของมหาวิทยาลัย ถ้ามหาวิทยาลัยมี 17 คณะ ก็จะมีห้องสมุดมากกว่า 17 แห่งในมหาวิทยาลัยนั้น ส่วนใหญ่ห้องสมุดกลางจะให้คนภายนอกเข้าใช้ได้แทบทุกวันที่เปิด แต่บางแห่งก็จะเปิดเป็นบางวัน ดังนั้น ต้องสอบถามให้ดี อ้อ บางแห่งก็ไม่มีเครื่อง xerox อยู่ภายในครับ เช่น คณะเศรษฐศาสตร์จุฬา ฯ บางแห่งต้องแลกบัตร และลงชื่อกับยามก่อนครับ )

แต่คุ้มค่าครับ อาจจะติดต่อหลายครั้งหน่อย

คุณอาจจะพบสถานที่สงขใจ อ่านหนังสือพิมพ์เศรษฐกิจอย่างคุ้มค่าในราคาประหยัด

ถ้าตอนเย็น ๆ ไม่มีอะไรทำ ก็กลับไปอ่านหนังสือครับ เพิ่มอัตราการอ่านหนังสือของคนไทยให้แซงญี่ปุ่นไปเลยครับ

อ้อ ยังมีนิตยสาร การเงินการธนาคาร e-business ฯลฯ
อยู่ในห้องสมุดให้อ่านด้วยครับ มีรายงานเศรษฐกิจของกรุงไทยด้วย

ข้อควรระวังครับ

1.ถึงจะเอาสัมภาระเข้าห้องสมุดได้ แต่แนะนำให้ฝากครับ บอกเจ้าหน้าที่ว่าขอฝาก ถึงเจ้าหน้าที่จะบอกว่าเอาเข้าได้ ก็บอกไปว่าขอฝากนะครับ ผมรับรองว่าความรู้สึกตอนถูกตรวจกระเป๋านั้น เสียความรู้สึกมาก ๆ ๆ ๆ ครับ และยังเสี่ยงกับกรณีเครื่องตรวจหนังสือดังแบบไม่รู้สาเหตุด้วยครับ เคยเห็นมาแล้วครับ

2.ยาม หรือ เจ้าหน้าที่รับฝากกระเป๋า (พวกที่แต่งฟอร์มสีน้ำเงิน) ควรออกเสียงในลักษณะขู่ครับ อืม ๆ อาจไม่ถึงขั้นนั้น แต่ต้องมั่นใจว่าเสียงเราหนัก อ้อ ลองเลียนแบบทหารที่เราคิดว่าเหมือนนะครับ และมีพลังครับ ยกเว้นว่าเรามั่นใจว่าเจ้าหน้าที่รับฝากกระเป๋านั้นมีอัธยาสัยดี เราอาจยิ้มให้เขาได้ครับ และทำท่าทางสบาย ๆ ครับ

3.อย่าเข้าห้องสมุดตอนเหนื่อยครับ นั่งพักให้หายเหนื่อยก่อนครับ ไม่อย่างนั้นเจ้าหน้าที่รับฝากกระเป๋าจะข่มเราได้ครับ ให้น้ำเสียงและท่าทางกลับมามีพลังก่อนครับ คุณอาจเห็นใจพวกเขาได้ แต่คุณลดลาวาศอกไม่ได้นะครับ ไม่อย่างนั้นคนที่บาดเจ็บทางอารมณ์อาจเป็นคุณเองครับ

4.เจ้าหน้าที่รับฝากกระเป๋ากับยาม ถึงจะคุ้นหน้ามาหลายปีก็ตาม ห้ามลดน้ำเสียงนะครับ และห้ามเหนื่อยต่อหน้าพวกเขาครับ เชื่อผมเถอะ ผมลองมาแล้ว เจอมาแล้ว สงสารก็สงสาร แต่สงสารตัวเองมากกว่าครับ เฮ่อ

5.บรรณารักษ์เป็นพวกที่คุณต้องทำตรงกันข้ามครับ เพราะเป็นพวกอัธยาศัยดีโดยนิสัยเลยครับ คุณจะรู้สึกเจ็บปวด ถ้าทำให้พวกเขาเสียใจ

6.พยายามทำดีกับเจ้าหน้าที่หอศิลป์ในห้องสมุดนะครับ เธอนิสัยดีครับ

7.อันนี้ไม่เจอกับตัวเอง แต่ให้ระวังพวกช่างแผนกเครื่องเสียง วิดีโอนะครับ คิดว่าอยู่กลาง ๆ ระหว่างเจ้าหน้าที่รับฝากกระเป๋า กับ บรรณารักษ์ ( ผมเองเรียนมาทางช่าง พอจะทราบอารมณ์พวกที่วัน ๆ อยู่กับเครื่องจักรครับ เข้ากับคนลำบาก ขี้เหงา ชอบคุยภาษาที่มนุษย์ธรรมดาเห็นว่าน่าเบื่อ หยิ่ง )

นอกเรื่อง : คนจะเลิกทำงานช่างเพราะทนเหงาไม่ได้ก็เยอะครับ ไม่ใช่เพราะเรียนไม่รู้เรื่องหรอกครับ สัญญากับตัวเองว่าจะอยู่หน้าคอม ฯ ให้น้อยลง น้อยลง คอม ฯ ไม่ใช่คน คอม ฯ ไม่ใช่คน ท่องไว้ ผมบ่นเองคนเดียวครับ รู้ใจตัวเองช้าไป

อนุสรณ์
นาย อนุสรณ์ สวัสดี

โพสต์ที่ 29

ถึงพี่ปรัชญา ที่เดินมาบุญครองบ่อย ๆ

Author Lynch, Peter
Title Learn to earn : a beginner's guide to the basics of investing and business / Peter Lynch & John Rothchild
Imprint New York : Fireside, c1995

LOCATION CALL # STATUS
Sasin 658.152 L961L 1995 CHK SHELVES

พี่เดินต่อไปอีกนิดนะ เข้าไปในจุฬา ฯ เข้าทางประตูใกล้มาบุญครองนะครับ
ถามว่า ตึก ศศินทร์อยู่ตรงไหน แล้วพอไปที่ตึก ให้แลกบัตรกับยามที่ทางเข้าตึก บอกว่าเป็นคนนอก มาติดต่อห้องสมุดศศินทร์ ถามยามว่าห้องสมุดอยู่ชั้นไหน
เขาอาจถามอะไรอย่างอื่นอีก ก็ต้องแสดงให้เห็นว่าเราค้นในเว็ปแล้วสนใจอยากอ่านหนังสือเล่มนี้จริง ๆ หาในท้องตลาดไม่มี อยากค้นคว้า ( แต่งตัวเรียบร้อยนะครับ ) จะไปที่หอสมุดกลางก็ไม่มีหนังสือเล่มนี้ ต้องมาที่ศศินทร์

แล้วก็บอกแบบนี้กับเจ้าหน้าที่ห้องสมุดที่ชั้น 6 ตึกศศินทร์ด้วยนะครับ แสดงแววความเป็นนักอ่านตัวยงออกมา หลังจากนี้นก็ง่ายแล้วครับ Xerox เดี๋ยวเดียวครับ ไม่น่าเกิน 20 นาที เพราะสถาบันของจุฬา ฯ แห่งนี้คนเรียนน้อยครับ คนมาใช้บริการห้องสมุดก็น้อยครับ

เพราะหนังสือสามารถ Xerox หน้าคู่ได้ ราคาไม่น่าเกิน 100 บาทครับ

อนุสรณ์

ปล. เตรียมแบงค์ย่อยด้วยนะครับ เจ้าหน้าที่ Xerox ไม่มีเงินทอนแบงค์ใหญ่ครับ
someOne

โพสต์ที่ 30

กำลังนั่งพิมพ์ให้อยู่ครับ แล้วเสร็จเมื่อไหร่จะเอาขึ้น Link ให้โหลดกันครับ

แต่ว่าต้องรอกันนานหน่อยนะครับ
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment