เมื่อวานผมโทรไปคุยกับ MD ของ WG ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

เมื่อวานผมโทรไปคุยกับ MD ของ WG ครับ

โพสต์ที่ 1

เมื่อวานนี้ผมได้โทรศัพท์ไปพูดคุยกับกรรมการผู้จัดการของ WG มาครับ เรื่องที่ผมสอบถามก็มีประเด็นต่างๆ คือ

1. เรื่องผลการดำเนินงานของ Q3 ทาง MD ก็บอกว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ดี และเพิ่มเติมว่าบริษัทจะได้รับผลประโยชน์จากการฟื้นตัวของธุรกิจบ้านและคอนโด เนื่องจากบริษัทจำหน่ายสารเคมีที่ใช้ในอุตสาหกรรมสี และเร็วๆนี้ก็ได้จำหน่ายสารเคมีให้แก่บริษัทสีที่ได้รับสัมปทานโครงการสนามบินสุวรรณภูมิ

2. เรื่องธุรกิจสำนักงานให้เช่า ก็ยังคงอยู่ในเกณฑ์ไม่สู้ดีนัก อัตราการเช่าพื้นที่ยังคงใกล้เคียงเดิม ราคาค่าเช่า 200 บาทต่อตร.ม.ต่อเดือน มีการให้ค่าคอม.แก่ผู้แนะนำลูกค้าเป็นค่าเช่าหนึ่งเดือน

3. ส่วนการลงทุนที่จะซื้อกิจการในธุรกิจเคมีนั้น ปัจจุบันยังไม่สามารถที่จะหาบริษัทเป้าหมายได้ เนื่องจากต้องพิจารณาอย่างรอบคอบ

4. ส่วนการจ่ายปันผลนั้น จะพิจารณาหลังผลการดำเนินงานและสภาพคล่องของบริษัทอีกครั้ง แต่จะจ่ายขั้นต่ำที่ 50% ของกำไรสุทธิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

:P ขอบคุณครับ

ที่กรุณา บอกกล่าวต่อๆกันครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
+++unlog

โพสต์ที่ 3

เอ่อ ถามคุณฉัตรชัยหน่อยนะครับว่า
1. เวลาโทรไปคุย เราขอคุยกับใครครับ ถึงตรงประเด็น ที่สุด ได้ข้อมูลที่ต้องการมากที่สุด
2. ทำไงถึงได้คุยกับ MD รู้จักเป็นการส่วนตัวหรือเปล่าครับ
3. มีบริษัทไหนไหมครับ ที่ไม่ให้ความร่วมมือ

chatchai

โพสต์ที่ 4

ถ้าถามเรื่องงบการเงิน ผมมักจะโทรไปคุยกับผู้จัดการฝ่ายบัญชีครับ
แต่ถ้านโยบายทั่วไป ผมก็มักจะโทรไปคุยกับกรรมการผู้จัดการครับ

ผมไม่รู้จักกรรมการผู้จัดการบริษัทไหนเป็นการส่วนตัวหรอกครับ และผมก็เป็นเพียงนักลงทุนรายย่อยธรรมดาคนหนึ่งเท่านั้นครับ

เท่าที่โทรศัพท์ไปสอบถาม แทบทุกบริษัทก็ให้ความร่วมมือดีพอสมควรครับ ไม่เคยมีปัญหา
Toop_97

โพสต์ที่ 5

สวัสดีครับคุณฉัตรชัย
จากที่คุณ Post มาแสดงว่าข้อมูลผมใช้ได้น่ะครับ แต่วันหน้าแตกเลย Post ผิดเรื่องกำไร Q1 ทั้งที่มัน Q3 ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่งครับ ช่วงนี้ราคาไหลลงเยอะน่ะครับ ตอนนี้ว่าจะดู บริษัท ไทยมิตซูวา จำกัด (มหาชน) TMW หุ้นใหม่เข้าTrade วันที่ 9 นี้ มีงานค่อนข้างเยอะตลอดปีเป็น Vendor ของบ.ผมท่านใดสนใจลองศึกษาดูเพราะ Supply งานให้บ.ญี่ปุ่นเยอะมาก.
purin

โพสต์ที่ 6

พี่ chatchai ครับ 2 ัวันนี้ผมเห็นมีคน bid wg ที่ 27 บาท 50000 หุ้น
ใช่พี่หรือเปล่าครับ หรือเจ้าของกดเก็บของ
chatchai

โพสต์ที่ 7

ผมหมดตัวแล้วครับ ยังจะขอยืมเงินพี่เจ๋งซัก 600 ล้านบาทเลย แต่พี่เค้าใจแข็งไม่ยอมให้ยืม
อะอะ

โพสต์ที่ 8

:cry: วันนี้มีคนทุบลงมาไม้ละแสนที่ 27.5 ส่อความหมายอะไรหรือเปล่า? ชักจะยังไงๆอยู่นา
บริษัทนี้ได้ประโยชน์จากการที่บาทแข็งบ้างหรือเปล่าก็ไม่รู้?ถ้าimport จากญี่ปุ่นอาจจะไม่ได้ประโยชน์ก็ได้นะ
:?
chatchai

โพสต์ที่ 9

ผู้ถือหุ้น WG เป็นแสนๆหุ้น คงมีไม่มาก ส่วนใหญ่ก็เป็นกรรมการบริษัทครับ

ผมว่า ถ้าไม่ใช่ บล.ซิมิโก้ ก็คงเป็น คุณปัญญาณ์ ปุณวัฒนวิทย์ นะครับ เพราะทั้งสองมีหุ้น WG อยู่หลายแสนหุ้นเหมือนกัน

แต่ผมว่าน่าจะเป็นคุณปัญญาณ์มากกว่าครับ เพราะต้นทุนคงไม่เกิน 20 บาท

เอแล้วใครซื้อเนี่ยตั้งแสนหุ้นที่ 27.50 บาท เพื่อนๆในเวบนี้หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ส่งเสียงกันหน่อยซิครับ
utto

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับพี่ ผมเองคิดจะทำแต่ไม่กล้า กลัวถามมากๆเขาจะกลับถามว่าผมถืออยู่เท่าไร กลัวจ๋อยครับ แฮ่ๆ ผมจะพยายามรักษาสิทธ์เหมือนพี่นะครับ
chatchai

โพสต์ที่ 11

บางบริษัทผมยังไม่ได้ซื้อผมยังโทรไปถามข้อมูลเพิ่มเติมเลยครับ

ถ้าบริษัทไหนไม่ต้อนรับ ก็ Post มาบอกเพื่อนๆ จะได้รู้ว่าบริษัทไหนไม่สนใจผู้ถือหุ้นรายย่อย เราจะได้ไม่ต้องไปซื้อลงทุน
smartfan

โพสต์ที่ 12

เมื่อวาน WG ถูกเขย่าแรงอีกแล้วนะคะ แต่ Vol มาก ชักจะแปลกขึ้นทุกวันแล้ว มีข่าววงในอะไรที่เราไม่ทราบมั้ยคะ? จากข่าวของคุณฉัตรชัยผลประกอบการก็ดีนี่คะ แต่ทำไมอาการหุ้นมันออกมาตรงข้าม ???
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 13

Our Ref : TLSC 037/2003

October 14, 2003

The Stock Exchange of Thailand
62, The Stock Exchange of Thailand Building
Ratchadapisek Road, Klongtoey
Bangkok 10110

Subject : Discontinuing Subsidiary

Attention : The President

Dear Sir,

Reference is made to the resolution taken by the Board of Directors meeting held on June
30, 2003 to discontinue our subsidiary, White Specialty Chemicals Limited. The subsidiary
registered its dissolution with the Ministry of Commerce on July 2, 2003 completed the
liquidation process of its accounts in September 2003.

We would like to provide the relevant information on the attached sheet for your record.

Yours sincerely,

Araya Tejanant
Deputy Managing Director

Enc.
น้องแตม

โพสต์ที่ 14

แปลว่าอะไร แล้วมีผลยังไง
ขอความรู้หรือ ข้อคิดเห็น เพิ่มเติมด้วยค่ะ
:?: :?:
chatchai

โพสต์ที่ 15

แทบไม่มีผลกระทบต่อ WG ครับ เนื่องจาก

1. บริษัทย่อยดังกล่าว เลิกดำเนินการมานานแล้ว
2. ผลขาดทุนจากการยกเลิกบริษัทย่อยครั้งนี้ มีผลขาดทุนแค่หลักหมื่นบาท และลงผลขาดทุนในงบงวดครึ่งปีไปแล้ว ไม่มีผลกระทบต่องบงวด ก.ย. ครับ
smartfan

โพสต์ที่ 16

ข่าวจากบริษัทค่ะ

เรื่อง แจ้งการเลิกกิจการของบริษัทย่อย
เรียน กรรมการผู้จัดการ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

ตามที่คณะกรรมการบริษัท ไว้ท์กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) ได้มีมติเมื่อวันที่ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2546
ให้เลิกกิจการของบริษัทย่อย คือ บริษัท ไว้ท์ สเปคเชียลตี้ เคมิคัล จำกัด โดยบริษัทย่อยได้จด
ทะเบียนเลิกกิจการกับกระทรวงพาณิชย์แล้วเมื่อวันที่ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2546 และได้ชำระบัญชี
เสร็จสิ้นในเดือน กันยายนพ.ศ. 2546 บริษัทฯ จึงขอนำส่งรายละเอียดในการเลิกกิจการดัง
กล่าวมา ณ. โอกาสนี้ด้วย

ขอแสดงความนับถือ
บริษัท ไว้ท์กรุ๊ป จำกัด (มหาชน)
(อารยา เตชานันท์)
รองกรรมการผู้จัดการ บริษัท ไว้ท์กรุ๊ป จำกัด (มหาชน)

ทะเบียนเลขที่ บมจ. 2661) บริษัท ไว้ท์ สเปคเชียลตี้ เคมิคัล จำกัด

รายละเอียดของบริษัท : บริษัทจดทะเบียนเป็นบริษัทจำกัด ในประเทศไทย เมื่อวันที่ 29 มีนาคม
พ.ศ. 2532 แต่มิได้ดำเนินธุรกิจตั้งแต่ ปี พ.ศ. 2535

ทุนชำระแล้ว : 2,500,000 บาท

จำนวนหุ้นที่ถือโดยบริษัท : ร้อยละ 100.00

ผลกระทบจากการเลิกกิจการ : บริษัทฯ ได้รับผลขาดทุนในปี 2546 เป็นเงิน 70,816.- บาท
ล็อคหัวข้อ