ข้อสังเกตุฟองสบู่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เท่าที่อ่านมาใน The New Buffetology วอเรน ต้องเตรียมเงินบางส่วน ไว้ในขณะที่ฟองสบู่แตก เพื่อเข้าไปช้อนซื้อหุ้นดีราคาถูก

สำหรับผมแล้วช่วงฟองสบู่ยังไม่ใช่ช่วงนี้แน่นอน ช่วงนี้เรียกว่าช่วงขาขึ้น แต่ก็มีการปรับฐานบ้างเป็นระยะๆ

ในหนังสือเน้นว่า เมื่อไรก็ตามที่หุ้นที่ IPO โดยไม่สนใจกำไรกันแล้ว เพราะไม่มีหุ้นดีๆจะเข้าตลาดกันแล้ว หุ้น IPO แต่ละตัว ดูแต่อนาคต ดูแต่ยอดขาย แต่ไม่สนใจรายได้กันแล้ว พอมาเข้าตลาดราคาก็วิ่งขึ้นไปอย่างรุนแรง เมื่อนั้นฟองสบู่กำลังใกล้จะแตก ซึ่งก็ไม่น่าจะใช่ช่วงนี้

ช่วงที่ฟองสบู่ใกล้จะแตก ในหนังสือเน้นว่า PE จะสูงมากเช่น PE 50 PE 60 PE 70 ซึ่งถ้าเป็นเมืองไทยอาจจะ PE 30 PE 40

ถ้า PE ตลาดสูงขนาดนั้นก็น่ากลัวจริงๆ แต่ช่วงนั้น จะไม่มีใครกลัวเลย ใครพูดเรื่องลบ พูดให้บรรยากาศไม่ดี จะโดนใส่อย่างรุนแรง

ปัจจุบัน PE ตลาดของบ้านเรา ประมาณ 10 โห หุ้นยังวิ่งกันไปได้อีกไกลมาก

ส่วนตัวแล้ว รับรู้ได้เลยว่าตอนนี้ มีคนกำไร มีคนขาดทุนกันมากมาย ซึ่งก็เป็นธรรมดาครับ

แต่ผมสบายแล้ว ผมจะกอดหุ้นยาวไปเลย จนกว่า PE จะไปซัก 30-40 แล้วผมจะขายให้หมดเลย

ผมจะเลิกเล่น รอจนกระทั่งหุ้นตกระนาว 2 - 3 ปี

แล้วผมจะขนเงินกลับมาเล่นใหม่

ยกเว้นว่าผมเจอหุ้นปันผลดี และสามารถซื้อได้ในราคาพิเศษ และถือไว้กินปันผล ในช่วงหุ้นตก

อีก 10 ปีข้างหน้าจะเป็นอย่างไรเน้อ

มีนักเก็งกำไรท่านหนึ่งพอร์ทใหญ่มากบอกว่า IPO ได้กำไร ให้ซื้อทุกตัว เพราะมันได้กำไร แต่เมื่อไรก็ตาม IPO ตัวแรกที่เราซื้อแล้วขาดทุน ให้หยุดซื้อ IPO ให้หมดเลย เพราะเป็นสัญญานที่รุนแรง ในการปรับฐาน หรืออาจจะถึงขาลงทีเดียว

แหมหลักการของท่านก็น่าฟังเหมือนกันนะ เพราะท่านเทรดตั้งเดือนละ 4 พันล้านบาท

แต่เมื่อผมเล่นตามแนว VI นี่ รู้สึกว่าไม่ค่อยได้เกี่ยวข้องอะไรกับตลาดมากเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
นาย อนุสรณ์ สวัสดี
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ ได้ความรู้

อนุสรณ์
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

พี่เจ๋งครับ รอถึง P/E 30-40 เท่าเลยเหรอครับ
ไม่รู้ผมจะรอไหวไหมเห็น P/E สูงๆแล้วเสียวครับ
ถ้า WG ผมมี P/E 30 เท่า ราคาก็คงจะประมาณ 120 บาท ชีวิตนี้ผมคงสบายเลยครับ
ถึงแค่ 25 เท่าก็ O.K. แล้วครับ หุ้นผมไม่มีอัตราการเติบโตเท่าไร แค่นี้ราคาก็ตั้ง 100 บาท จะเห็นจริงเหรอ พี่เจ๋งอย่าหรอกให้ผมดีใจเก้อนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

โพสต์ที่ 4

ถ้าPEสูงขนาดนั้นจริงๆผมว่าคนก็จะมองโลกในแง่ดีมากๆ ก็ได้เวลาที่VIจะต้องระวังเอาไว้ให้จงหนัก

PEสูงมากๆแสดงให้เห็นว่าผู้ลงทุนหวังการเจริญเติบโตมาก หากเรารู้ว่าหุ้นของเรามันไม่ได้สามารถโตได้ขนาดนั้นก็จะรู้เท่าทันคนอื่น โอกาสจะเป็นของเราครับ ขอให้โชคดีทุกคนครับ
นักดูดาว
Verified User

โพสต์ที่ 5

มองกลับกัน..P/E 10 ไป 30 นี่อาจจะเกิดจากกำไรลดฮวบก็ได้ครับ
ล็อคหัวข้อ