พี่มนครับ หนี้ระยะยาว ในงบกระแสเงินสด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

พี่มนครับ หนี้ระยะยาว ในงบกระแสเงินสด

โพสต์ที่ 1

ก็ต้องมาจากงบดุล ใช่มั้ยครับ บวก ลบเทียบยอดของปีที่แล้ว แล้วก็ได้ไม่เท่าไม่ตรงกัน แสดงว่า บริษัทต้องมีกู้ มาเพิ่ม หรือ จ่ายหนี้ ไป แล้วมีการบวกลบให้เราแล้วใช่มั้ยครับ

แล้วรายการอื่นๆก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน หรือเปล่าครับ

ตอนเรียนผมพลาดอะไรไปหรือเปล่าเนี้ย :!:  :!:  ขอบคุณครับ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ตอบแทนเฮียละกันนะครับ ถูกแล้วครับ ถ้างบในกระแสเงินสดเป็นบวกหรือลบย่อมหมายความว่ามีการ เพิ่มขึ้น หรือ ลดลงของรายการนั้นๆครับ โดยงบกระแสเงินสดมีทั้งหมด 3 ส่วนคือ ดำเนินการ ลงทุน และการเงินครับ ซึ่งเกือบทั้งหมดจะมาจากการเปลี่ยนแปลงในงบดุล ยกเว้น กำไรสุทธิ เงินปันผล และ ค่าเสื่อมราคาครับ  :wink:
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

หนี้ระยะยาวบางครั้งก็ลดลงได้ทั้งๆที่ยังไม่จ่ายชำระหนี้  เช่น

เวลาเงินกู้ยืมระยะยาวบางส่วนครบกำหนดชำระภายใน 12 เดือน  เงินกู้ส่วนนั้นจะถูกย้ายไปเป็นหนี้สินหมุนเวียนนะครับ

ซึ่งถ้าเปรียบเทียบงบดุล 2 งวด  เราจะเห็นว่าหนี้ระยะยาวลดลง  แต่ไม่มีการชำระหนี้ในงบกระแสเงินสด
Jeng

โพสต์ที่ 4

โห คุณฉัตรชัย นี่สุดๆเลย หนี้ระยะยาวลด กลายเป็นหนี้ระยะสั้น
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

[quote="genie"] ถ้างบในกระแสเงินสดเป็นบวกหรือลบย่อมหมายความว่ามีการ เพิ่มขึ้น หรือ ลดลงของรายการนั้นๆครับ โดยงบกระแสเงินสดมีทั้งหมด 3 ส่วนคือ ดำเนินการ ลงทุน และการเงินครับ ซึ่งเกือบทั้งหมดจะมาจากการเปลี่ยนแปลงในงบดุล ยกเว้น กำไรสุทธิ เงินปันผล และ ค่าเสื่อมราคาครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

โพสต์ที่ 6

ดูตัวเลขไม่จำเป็นต้องตรงกัน เอาแค่ใกล้เคียงก็พอ แต่ไม่ควรห่างกันมาก ให้ดูรายการอื่นๆในงบดุลด้วย บางทีเขาเอาตัวเลขในหัวข้อบัญชีมารวมเป็นหัวข้อเดียวในงบกระแสเงินสด ประกอบกับข้อมูลเพิ่มเติมในหมายเหตุประกอบงบด้วยต้องเอามาหาให้ได้ ส่วนมากผมตรวจแล้วตัวเลขใกล้เคียงกันมาก ไม่ค่อยพบอะไรที่ผิดไปมากนะครับ

จุดสังเกตุอย่างที่พี่ฉัตรชัยบอกครับ หนี้ระยะยาวเมื่อครบปีจะมีส่วนที่ต้องจ่ายในปีต้องย้ายมาไว้ในหนี้ระยะสั้น เรียกว่าหนี้ระยะยาวที่ถึงกำหนดจ่ายในหนึ่งปีครับ

บ้านใกล้เรียนเคียงกับเจ้ายีน ก็ใกล้ๆกับผมแหละ ว่างๆมานั่งคุยกันนะ
genie
Verified User

โพสต์ที่ 7

ที่บอกว่าไม่เท่ากันนี่ยังไงและตรงไหนครับ เวลาตรวจงบCF ให้ดูบรรทัดสุดท้ายเป็นหลัก ถ้ามันเท่ากับส่วนต่างเงินสดปีนี้กับปีที่แล้วอันนี้ถูกต้องครับ  :wink:
ล็อคหัวข้อ