เพื่อนๆที่ดูตารางพี่ครรชิตแล้ว มีข้อดีอะไรบ้าง เล่าสู่กันฟัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

เพื่อนๆที่ดูตารางพี่ครรชิตแล้ว มีข้อดีอะไรบ้าง เล่าสู่กันฟัง

โพสต์ที่ 1

หน่อยครับ

และมีทริกในการดูอย่างไรบ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล

โพสต์ที่ 2

ตกลง น้อง Jeng ติดตั้ง Excel 2002 หรือสูงกว่าแล้วหรือ

Update ราคาได้แล้วยัง
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
Jeng

โพสต์ที่ 3

อ๋อ พี่ครรชิต พี่พอใจ กำลังจะส่ง excel 2002 มาให้ครับ และผมได้เมลล์ใหม่จากพี่ครรชิตแล้ว แต่ยังไม่กล้าเปิดครับ กลัวข้อมูลเสียหาย อิอิ

ต้องรักษาอย่างดี
Onokung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมชอบช่อง ไฮไลท์ กับ P/E ทั้งหมด
ขอบคุงครับ ท่านพี่  :o
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
สุรพล

โพสต์ที่ 5

ผมชอบดู ยอดขาย, กำไรก่อนและกำไรสุทธิ มาเปรียบเทียบกับ มาเก็ตแคป และค่อยไปศึกษาตัวหุ้นนั้นๆ ต่อไปครับ

บางทีคิดอะไรไม่ออกก็เปิดดูตารางเล่นไปเรื่อยๆ เผื่อจะเจอขุมทรัพย์บ้าง :D  :D  :D

ขอถือโอกาศขอบคุณพี่ครรชิตด้วยครับ
momo29
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ผมชอบดูว่า EPS ปีล่าสุด เทียบกับ EPS 10-12 ปีก่อนเป็นไงบ้าง ถ้า EPS โตขึ้นน้อยกว่า 2 เท่า ผมก็จะมองข้ามไป อย่างที่ Lynch กล่าวไว้ Earning, Earning, Earning (only growth of earning that is counted)

ถ้าอยากได้หุ้นปันผลดีๆ ผมก็จะดูเสถียรภาพของกำไร กำไรเติบโตสม่ำเสมอ (ไม่ต้องมากก็ได้) และสังเกตุผลประกอบการปีที่แย่ๆ ถ้าผลประกอบการบริษัทยังดีอยู่ ก็นับได้ว่า เป็นหุ้น defensive ที่ดีครับ

อย่างอื่นๆ ก็ดู ROE, NPM อะไรเงี้ยครับ งูๆปลาๆ :lol:

ปล. ขอบคุณพี่ครรชิตอย่างสูง ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลครับ มีประโยชน์กว่า บทวิเคราะห์ของพวกโบรก หลายเท่าครับ
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ผมยังใช้ version 2000 อยู่เลยครับ เลยไม่ได้ใช้บริการพี่ครรชิตนานแล้วครับ

แล้วทำไมต้องเป็นใช้ version ใหม่ละครับ

ของที่ผมใช้อยู่ ผมชอบใช้หน้า เรียง pe นะครับ แล้วกรองเอาหุ้นที่สนใจออกมาได้ แต่กรองออกมาแล้วก็ไม่ได้เอาไปใช้เลย เฮ้อ!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
เด็กเลี้ยงห่าน

โพสต์ที่ 8

ผมชอบตรงตาราง PE ครับช่วยกรองหุ้นได้เยอะมากเลยครับ
ทำให้เห็นว่าบางครั้งบริษัทดีๆก็ผ่านหูผ่านตาเราไปเพราะมัวแต่
ดูหุ้นยอดนิยมของนายตลาด  :lol:

แล้ว version ล่าสุดนี่ส่วนที่เป็นกราฟนี่เยี่ยมเลยครับ
ทำให้ประหยัดเวลาทำกราฟเองไปได้เยอะเลยครับ

ขอบคุณครับพี่ครรชิต
ล็อคหัวข้อ