ผู้พันซิกกี้ สูดหายใจลึกๆ แล้วดูที่มัน เอ๊ยเขาทำซิ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ผู้พันซิกกี้ สูดหายใจลึกๆ แล้วดูที่มัน เอ๊ยเขาทำซิ

โพสต์ที่ 1

เมื่อครู่นี้  ผมได้รับไปรษณีย์ลงทะเบียน
พอฉีกออกมาดู  
อ่านเสร็จลมคงออกหูไปแล้ว  ถ้ายังถืออยู่เยอะๆ

มันเป็นจดหมายจาก

"ยูนิไทน์ไลน์"

เขาประกาศว่า

บริษัทได้ลดมูลค่าหุ้นที่ตราไว้
จาก ๑๐ บาท เป็น ๒.ู๕๐ บาท
และได้จดทะเบียนการเปลี่ยนแปลง
มูลค่าหุ้นกับกระทรวงพาณิชย์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ดังนั้นผมจึงเหลือสิทธิในหุ้นของบริษัท
จำนวน ๔ หุ้น มูลค่าหุ้่นละ ๒.๕๐ บาท
รวมเป็นเงิน ๑๐ บาท
ทางบริษัทขอให้ผู้ถือหุ้นนำจดหมายที่ส่งไปให้
มารับเงินค่าหุ้นที่ได้ลดทุนคืนเป็นจำนวนเงิน

๓๐ บาท !!!!!!!!!!!!!!!!

สรุปก็คือใครไม่ยอมขายคืนบริษัท
เขาก็ใช้วิีธีหักคอเอา  ด้วยการลดทุนจดทะเบียน
แล้วคืนเงินส่วนที่ลดทุนให้แบบมัดมือชก

:twisted:  :evil:  :twisted:  :evil:  :twisted:  :evil:  :twisted:  :evil:
ต.หยวนเปียว
Verified User

โพสต์ที่ 2

:twisted:  :evil:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

:evil:

ต้องทำใจครับ ไม่น่าซื้อไปตั้งสองพันหุ้นเลย ฮือๆ
คิดแต่ว่า เสียค่าคอมฯ เยอะถ้าซื้อ 100 หุ้น

ยังดีที่มัน เอ้ย เขายังยอมคืนเศษเงินให้ 7.50 บาท
JoJotaro

โพสต์ที่ 4

คือหุ้นตัวไหนหรือครับ ไม่รู้จัก
to be the best professional golfer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
moo

โพสต์ที่ 5

:twisted:   :twisted:

เฮียครับ....เราไม่มีทางคัดค้าน หรือ ทำอะไรได้เลยเหรอครับ
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 6

อยู่นอกตลาด
ขืนไปลุย ก็เสียค่าใช้จ่ายมากครับพี่หมู
ได้แต่ท่องว่า
ขอให้กิจการมันอิ๋บอ๋าย

ผมไม่มีหรอกครับตัวนี้ แต่ไม่ชอบเลยทำแบบนี้ :x
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

อืม.......แสบจริงๆ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
คลายเครียด

โพสต์ที่ 8

คุณ JoJotaro  
เป็นบริษัทเดินเรือเทกอง ที่ออกจากตลาดฯ
ไปเมื่อปี ๒๕๔๗ ครับ
ชื่อย่อ utl

คุณหมู  
ผมเหลือแค่เศษหุ้น เพียง ๔ หุ้นครับ
ส่วนที่เคยถือไว้ประมาณแสนหุ้น
ได้ขายทิ้งในตลาดฯ
ตั้งแต่ตอนบริษัทประกาศเทนเดอร์แล้วครับ
เอาเศษหุ้นไปขายคืน
ยังไม่พอค่านั่งรถไฟฟ้าบีทีเอส เลยครับ

คงต้องอัพเกรด  
ทุภาษิตของสำนักเท็มเปิ้ลบ๊อกซิ่ง

"นักลงทุนคำนวณ  หรือจะสู้เจ้าของลิขิต"

ให้กลายเป็น  เวอร์ชั่น ๑.๐ omega

:lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:  :lovl:
chatchai

โพสต์ที่ 9

การลดมูค่าพาร์นั้น  ก็เป็นการลดมูลค่าของหุ้นทั้งหมด  จำนวนหุ้นทั้งหมดก็มีเท่าเดิม  สัดส่วนในการถือหุ้นของเราก็เท่าเดิม  สัดส่วนในสิทธิต่างๆของเราในบริษัทก็เท่าเดิม

ผมมองว่าเราไม่เห็นเสียประโยชน์ตรงไหนจากการลดมูลค่าพาร์  แถมยังดีซะอีกที่ผู้บริหารไม่นำเงินไปใส่อย่างสุรุ่ยสุร่าย  เมื่อมีเงินสดเหลือ  โดยที่ไม่เหลือมาถึงเรา
CK

โพสต์ที่ 10

ลดพาร์ไม่ได้มีผลกระทบอะไรจริงๆ ครับ

แต่หลังจากลดพาร์ แจกเงินคืนเสร็จ

เขาจะมีการเพิ่มทุนหรือเปล่า
เพื่อไดลูทพวกรายเทกองอย่างจริงๆ จังๆ

ยังแปลกใจอยู่ครับ ว่าลดพาร์ทำไม
จะคืนเงินให้ผู้ถือหุ้น คืนแบบปันผลกับลดพาร์
ต่างกันอย่างไรครับ

ทำไมต้องลดพาร์ จะมีอะไรตามมาหรือเปล่า

สรุปว่า ได้ 7.50 คืน จากต้นทุน 10 บาท ก็โอเคครับ
และมีหุ้นอีก หยิบมือนึง ดีกว่าสูญเปล่าอยู่แล้ว
คลายเครียด

โพสต์ที่ 11

ผู้พันซิกกี้  ก็ลองขึ้นเสนอขายให้คุณฉัตรชัยไปลงทุนต่อซิครับ
กากีนั้ง
:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
moo

โพสต์ที่ 12

เฮียคลายเครียด  คุณเต่าหยวนเปียว ครับ

รายย่อย   ก็คือ  รายย่อย
บ่อยครั้ง ถูกย่อย  ทั้งๆที่ไม่ยินยอม :mrgreen:

เสียเปรียบทุกประตู
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 13

[quote="chatchai"]การลดมูค่าพาร์นั้น
สามัญชน

โพสต์ที่ 14

ck wrote
เขาจะมีการเพิ่มทุนหรือเปล่า
เพื่อไดลูทพวกรายเทกองอย่างจริงๆ จังๆ
น่าจะเป็นไม้ต่อไปของเขานะครับ

และสมมติว่าพอเขาประกาศเพิ่มทุน  เขาจะมีรายการตุกติกอะไรอีกไหม เช่นส่งเรื่องเพิ่มทุนให้ผู้ถือหุ้นช้า เอาให้เพิ่มไม่ทัน หรืองดจากเงินปันผลสักปีสองปี หรืออื่นๆ เพื่อไล่แขก

สมมติว่าเขาไม่ตุกติก  รายย่อยก็คงไม่อยากเพิ่มทุนใหม่เข้าไปมั้งครับ  เป็นการเชิญแขกกลับบ้านแบบไม่มีทางสู้จริงๆ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
chatchai

โพสต์ที่ 15

[quote="คลายเครียด"]ผู้พันซิกกี้
qingwen

โพสต์ที่ 16

เขาคงเพิ่มทุนโดยการขายหุ้นแบบเฉพาะเจาะจง
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
chatchai

โพสต์ที่ 17

ผมว่าการมีผู้ถือหุ้นรายย่อย 100 คน  ถือหุ้นคนละ 1000 หุ้น  รวมเป็น 100,000 หุ้น จากทั้งหมด 10,000,000 หุ้น

หรือ  มีผู้ถือหุ้นรายย่อย 100 คน  ถือหุ้นคนละ 1 หุ้น  รวมเป็น 100 หุ้น  จากทั้งหมด 10,000,000 หุ้น

ทั้งสองกรณีก็มีความยุ่งยากเหมือนกันครับ  เพราะเสียงของรายย่อยยังไงก็ไม่มีสิทธิอะไรอยู่แล้ว  จะมีก็เรื่องส่งเอกสารนะครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 18

เขาคงเพิ่มทุนโดยการขายหุ้นแบบเฉพาะเจาะจง
จ้ากส์.......ทำแบบนี้ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่.....

ถ้าเขาทำจริง เราก็คงไม่ต้องอวยพรให้เขาอิ๊บอ๋ายหรอกครับ  ผมมีความเชื่อว่า ถ้าเขาทำแบบนี้กับผู้ถือหุ้นได้  เขาก็คงทำแบบนี้กับลูกค้าได้  แล้วลูกค้าจะเป็นคนลงโทษให้เขาอิ๊บอ๋ายเองหละครับ......
คลายเครียด

โพสต์ที่ 19

qingwen เขียน:เขาคงเพิ่มทุนโดยการขายหุ้นแบบเฉพาะเจาะจง
ตรงกับที่ผมคิดไว้เลยครับ

:oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:
MisterK

โพสต์ที่ 20

เงินที่ได้จากลดพาร์กับปันผลมันมีสิทธิประโยชน์ทางภาษีต่างกันหรือเปล่าครับ
Jeng

โพสต์ที่ 21

โค้ด: เลือกทั้งหมด

บริษัทได้ลดมูลค่าหุ้นที่ตราไว้ 
จาก ๑๐ บาท เป็น ๒.ู๕๐ บาท 
และได้จดทะเบียนการเปลี่ยนแปลง 
มูลค่าหุ้นกับกระทรวงพาณิชย์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว 
ดังนั้นผมจึงเหลือสิทธิในหุ้นของบริษัท 
จำนวน ๔ หุ้น มูลค่าหุ้่นละ ๒.๕๐ บาท 
รวมเป็นเงิน ๑๐ บาท 
ทางบริษัทขอให้ผู้ถือหุ้นนำจดหมายที่ส่งไปให้ 
มารับเงินค่าหุ้นที่ได้ลดทุนคืนเป็นจำนวนเงิน 

๓๐ บาท !!!!!!!!!!!!!!!! 
เฮีย ไม่เข้าใจตรงที่ ทำไมต้องไปรับเงินคืน 30 บาท
คลายเครียด

โพสต์ที่ 22

คุณเจ๋ง  ผมก็งงๆเหมือนกันว่า
ทำไมต้องลดทุนจดทะเบียนลง
ทั้งๆที่ไม่ได้มีขาดทุนสะสม
(ดูจากการที่มีเงินสดมาคืนผู้ถือหุ้นได้)
เป็นไปได้คือ จ่ายเงินคืนผู้ถือหุ้นเก่าก่อน
แล้วค่อยใส่เงินผู้ถือหุ้นใหม่เข้าไปครับ

:?:  :?:  :?:  :?:  :?:  :?:  :?:
nong217

เรื่อง ยูนิไทยไลน

โพสต์ที่ 23

สมัครสมาชิกใหม่ครับแต่พอจะรู้เรื่องบริษัดังกล่าวบ้างเหมือนกันเพราะถือหุ้นอยู่เหมือนกันครับได้แต่เข้ามาอ่านมานานแต่ไม่ได้สมัครสมาชิกนะครับจากการสอบถามเพราะแอบไปตีสนิทกับคนในบริษัทนะครับเพราะถือหุ้นตัวนี้อยู่พอสมควรไม่ยอมขายคืนนะครับเพราะเห็นว่าราคาตอนซื้อคืนนะ
ถูกมากเกินไปนะครับอยากรู่ว่าหลังออกจากตลาดแล้วจะเป็นอย่างไรนะ จากการสอบถามเขาตอบมาว่าถ้าจ่ายเป็นเงินปันผลต้องเสียภาษีนะแต่ถ้าคืนทุนจากราคาพาร์สิบบาทไม่ต้องเสียภาษีนะครับแต่ถ้ามองดูอนาคตของบริษัทนะผมว่าน่าจะดูดีนะเพราะเท่าที่รู้กำไรของบริษัทครึ่งปีแรกกำไร 1.1 บาทต่อหุ้นนะครับแล้วบุคของบริษัทตอนนี้ก่อนคืนทุนก็น่าจะประมาณ ไม่ต่ำกว่าสิบหาบาทต่อหุ้นนะผมว่าดีนะที่เขาคืนทุนนะถ้าไม่มีการขายพีพีต่อไปนะเพราะอย่างน้องทุนเราก็ลดลงแต่มีหุ้นเท่าเดิมกำไรต่อหุ้นก็ยังเท่าเดิมนะแล้วทางบริษัทก็รุกทางธุรกิจลอจิสติกนะซึ่งเป็นธุรกิจที่ทางรัฐบาลสนับสนุนไม่ต้องเสียภาษีนะที่รู้ตอนนี้มีคนรู้จักกันไปทำธุรกิจลอจิสตกให้กับวินหรือcape เดิมนะซึ่งตอนนี้หุ้นตัวนี้เป็นของน้องนาย ก นะครับชื่อ คุณนาย red
Jeng

โพสต์ที่ 24

โค้ด: เลือกทั้งหมด

จากการสอบถามเขาตอบมาว่าถ้าจ่ายเป็นเงินปันผลต้องเสียภาษีนะแต่ถ้าคืนทุนจากราคาพาร์สิบบาทไม่ต้องเสียภาษีนะครับ
ขอบคุณครับ ที่ให้ความกระจ่าง
atsu

โพสต์ที่ 25

อย่างนี้แปลว่าบริษัทจ่ายเงินคืนแทนปันผลที่หุ้นละ 7.5 บาทหรือครับ
เพื่อผู้ถือหุ้นจะไม่ต้องเสียภาษี  :?:

ผมว่าไม่น่าจะใช่แน่ๆ
ถ้าดูจากกำไรที่บอกว่าครึ่งปี 1.1 บาท

ดังนั้นขอฟันธง(แบบเดา :lol: )ว่าเพิ่มทุนแบบเฉพาะเจาะจงแน่ๆ
เลยผ่องเงินกำไรสะสมออกมาให้ผู้ถือหุ้นก่อน(ก็ดูพอใช้ได้นะ)
ไม่เลวร้ายเกินไป
ล็อคหัวข้อ