ปรึกษาพี่ Jeng ครับ เรื่องโครงการร้อยคนร้อยหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ปรึกษาพี่ Jeng ครับ เรื่องโครงการร้อยคนร้อยหุ้น

โพสต์ที่ 1

พี่ Jeng ครับ ผมสังเกตว่า ห้องโครงการร้อยคนร้อยหุ้น ไม่ค่อยเป็นที่นิยมเลย แต่ละวันมีคนเข้าไปโพสต์เพิ่มแค่ 1-2 ครั้งเอง พี่ว่าเป็นเพราะอะไร และมีทางปรับปรุงอย่างไร
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

ไม่ทราบเหมือนกันครับ ช่วยแนะนำหน่อยซิ FE
ภาพประจำตัวสมาชิก
Meeja
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมว่านะ
1. เพราะมันไม่ใช่ห้องหลักครับ
2. ไม่มีกระทู้ดุเดือดอย่างของคุณ VIB007
3. เพราะมันมีกฎห้ามบอกว่าถูกหรือแพง (ดีแล้ว)
4. เพราะคนดูแลไม่ค่อยว่างดู (ผมด้วย)
และ
ลองทำแบบที่ Pantip ไหมครับ ที่มันมี "กระทู้แตกประเด็น" ให้ Link
จากห้องหลักเวลามีคนจะให้ข้อมูล ไปให้ในกระทู้ 100 คน 100 หุ้นแทน
เช่นกระทู้คุณ VIB007 ที่จะทำ FCF APRINT ก็น่าจะไปต่อกันในนั้นเลย
Jeng

โพสต์ที่ 4

กย. 2498 เซียน สือ เสิน ผู้เชี่ยวชาญด้านกระสวยอวกาศองค์การอวกาศนาซ่า ชาวสหรัฐเชื้อสายจีน เดินทางกลับประเทศบรรพบุรฺษ และได้รับการแต่งตั้งเป็นประธานโครงการพัฒนากระสวยอวกาศของจีน

2534 เซียน สือ เสิน เกษียณอายุ

16 ต.ค. 2546 หยาง หลี่เหว่ย นักบินอวกาศ ซึ่งเป็นทหารอากาศยศนาวาอากาศโท "วีรบุรุษแห่งอวกาศ" คนแรกของจีนกลับสู่โลกโดยสวัสดิภาพ

"จะเห็นว่าทุกอย่างจะก้าวหน้าได้จากการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง"

FE พี่ว่าถ้าเราคิดกันไม่ออก เราก็ลองตั้งใจฟัง อีกไม่นานหรอกครับ จะมีคนบอกว่า ทำไมทำอย่างนั้น ทำไมไม่ทำอย่างนี้

แล้วผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องเช่นพี่ และท่านอื่นๆ ก็ลองคิดตามดู อีกหน่อยก็ดีเองครับ
Banchap

โพสต์ที่ 5

ผมคิดว่า หุ้นที่เลือกเข้ามาในโครงการส่วนมากเป็นหุ้นที่เงียบ ไม่ค่อยมีข่าวอะไร
มันก็เลยเงียบ พอผลประกอบการไตรมาสสี่ออกมา คงคึกคักอีกครั้ง
sirivajj

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่า มันเป็นธรรมชาติของหุ้นพื้นฐาน
โดยเฉพาะเป็นธรรมชาติของนักลงทุนแบบ VI ที่จะ Conservative ด้วย
ดังนั้น อะไรที่ไม่ชัวร์, ไม่มีที่อ้างอิง หรือมีโอกาสสร้างความเสียหาย
ให้เพื่อนนักลงทุนละก้อ พวกเจ้าของกระทู้ก็เลี่ยงที่จะโพสข้อมูลเข้ามาครับ
อันนี้เป็นความเห็นของผมนะครับ ผมว่า ไม่ได้เกี่ยวกับที่เป็นอยู่หน้ากระทู้หลักหรือไม่หรอกครับ
What do you mean.?
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 7

:P แฮ่ะๆ วันนี้ผมเข้าไปโพท์สกระทู้ใหม่แล้วครับ

TIC ไทยประกันภัย

หุ้นที่ทุกคนไม่เคยสนใจ

ลองดูชื่อผู้ถือหุ้นซิมีผมด้วย(ปีหน้าครับ)

ปีนี้โฆษณาไว้ก่อน อิอิ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
sirivajj

โพสต์ที่ 8

อย่างหุ้น PSL ที่พื้นฐานการมีรายได้เปลี่ยนอย่างมากมาย
แต่ที่นี่ก็เลี่ยงที่จะพูดถึงมันกัน
ผมเองก็ไม่กล้าที่เอาหุ้นตัวนี้มาพูดที่นี่ ด้วยเกรงว่าเพื่อนๆ จะบ่นใส่ว่า
ที่นี่จะเน้นแต่หุ้นแนว VI
มันก็เลยออกมาเป็นแบบนี้ล่ะครับ (ตามที่ผมคิดนะ)
sirivajj

โพสต์ที่ 9

อย่างไรก็ดี ที่ taladhoon นั้น ถ้าตัดที่คุยกันซ้ำๆ ในหุ้นยอดนิยมในกลุ่มของคุณ LOSO แล้ว ก็เหลือกระทู้ใหม่ๆ ไม่มากเท่าใดเช่นกันครับ
ผมว่า ในบรรยากาศที่หุ้นวิ่งขึ้นมาสูงๆ แล้วแบบนี้
การจะมาออกความเห็นในทางสนับสนุนให้มาลงทุนในหุ้นก็เสียวๆ อยู่

ส่วนครั้นจะมาออกความเห็นในทางให้หุ้นลง ก็ดูจะเสียบรรยากาศ
กับจะผิดใจกับเพื่อนๆ กันมากกว่า

เป็นดังนี้แล้วก็เลยนิ่งเสียตำลึงทองน่าจะดีกว่า
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 10

sirivajj เขียน:อย่างหุ้น PSL ที่พื้นฐานการมีรายได้เปลี่ยนอย่างมากมาย
แต่ที่นี่ก็เลี่ยงที่จะพูดถึงมันกัน
ผมเองก็ไม่กล้าที่เอาหุ้นตัวนี้มาพูดที่นี่ ด้วยเกรงว่าเพื่อนๆ จะบ่นใส่ว่า
ที่นี่จะเน้นแต่หุ้นแนว VI
มันก็เลยออกมาเป็นแบบนี้ล่ะครับ (ตามที่ผมคิดนะ)
นำข้อมูลมาทำกระทุ้ร้อยคนร้อยหุ้นซิครับ
เอาตั้งแต่ทุนจดทะเบียนไปถึงรายชื่อผู้ถือหุ้น ผลประกอบการย้อนหลังสัก5-6ปี จนมาถึงปัจจุบัน ก็จะเป็นไปตามเกณฑ์ของคุณอาจอง ที่ต้องการให้อธิบายว่าดีไม่ดี อย่างไร ลองทำซิครับ ยินดีรับฟังสนับสนุนข้อมูลครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Jeng

โพสต์ที่ 11

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ลองดูชื่อผู้ถือหุ้นซิมีผมด้วย(ปีหน้าครับ) 

ปีนี้โฆษณาไว้ก่อน อิอิ
อ้าวไปเป็นหุ้นใหญ่อีกแย้ว เฮียเรา :D :D :D
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 12

:P PR ตามแบบฉบับ

นักการตลาดโฆษณาประชาสัมพันธ์
(ชอบเรียกร้องความสนใจกลัวไม่มีคนอ่านครับ
TIC ไม่ได้เชียร์ให้ซื้อนะครับเพียงอยากให้เห็นเฉยๆ)

ว่าแต่เจ๋งใส่เสื้อขาวหรือแดงรูปหน้าเวปน่ะ
ฟังเทปแล้ว ทำได้ดีมากเลยสำหรับวิทยากรทั้ง3ท่าน

นี่คือปรากฏการณ์ ของเมืองไทย
บันทึกไว้เลย ท่าน ดร.ยังไม่เคยทำให้เลย
เจอนี่ของจริง4หนุ่ม ผุ้มีไฟ

1.คุณอาจอง
2.คุณมนตรี
3.คุณวิบูลย์
4.คุณเจ๋ง
(น่าจะมีคุณธันวาด้วยนะ)

จับกลุ่มกันทำงานเพื่อสังคมครับ
ขอชมจากใจจริง
Jeng

โพสต์ที่ 13

เฮีย รูปตอนบรรยาย 3 คน ผมอยู่ตรงกลางครับ คนที่หัวเถิกๆ หน่อยไง

อิอิ คุณมนใส่เสื้อขาว อยู่ขวา

น้องวิบูลย์ หน้าตายังเด็กอยู่ซ้าย

(มองเข้าหาคอม นะครับ)
purin

โพสต์ที่ 14

tic ทำไมราคามันขึ้นลงหวืดหวาจังพี่ปรัญญา
tk

โพสต์ที่ 15

ผมว่าที่ 100คน100หุ้น เงียบเพราะมันเป็นเหมือนห้องสมุดนะ มันไม่ได้เป็นห้องอาหารที่คนคุยกันเยอะๆ คงขึ้นอยู่กับบรรณารักษ์ที่จะนำหนังสือมาเพิ่มเพื่อให้คนเข้ามาอ่านเยอะขึ้นครับ
Jeng

โพสต์ที่ 16

บรรณารักษ์
ก็คงต้องเป็นพี่ละซิ อิอิ ก็รอคนมาสมัครเพิ่มอยู่เหมือนกันนะ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 17

purin เขียน:tic ทำไมราคามันขึ้นลงหวืดหวาจังพี่ปรัญญา
:P เป็นหุ้นไม่มีสภาพคล่องครับ
ที่จริง ผมอยากเสนอให้เห็นว่า...
องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ

ก็ลงทุนในหลักทรัพย์
จะเขียนอย่างอื่นก็เกรงจะรบกวนเบื้องพระยุคลบาทฯ
เลยเสนอออกมาอย่างนี้ครับ
ไม่ใช้ให้ไปเชียร์ซื้อขาย เพียงเสนอไว้ประดับความรู้
และไว้บอกันต่อๆกับญาติหรือเพื่อน
เพราะนักลงทุนมองข้ามกันหมด
ไม่ได้มีจิตเจตนาอย่างอื่นครับ

ต้องขอโทษด้วยถ้าผมทำให้ใครเข้าใจผิด
Guang Ming

โพสต์ที่ 18

ปัญหาหนึ่งครับพี่ Jeng
ผมรับดูแลหุ้นที่ผมไม่ได้มีอยู่ใน port
ข้อมูลจะหาได้ไม่ลึกเท่าหุ้นที่มีนะครับ
จะเป็นไปได้ถ้ามีคนที่ถือหุ้นมาช่วยให้ข้อมูล หรือมารับเป็นเจ้าบ้านแทน
หุ้นในโครงการของผมคือ STANLY ครับ แต่ผมไม่คิดซื้อแล้วครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ
sirivajj

โพสต์ที่ 19

ปัญหาของข้อมูลสำหรับหุ้นของกลุ่ม VI คือ ข้อมูลที่ชัดเจน หรือข้อมูลประเภทเชิงลึก ที่จะหาแหล่งอ้างอิงได้นั้น มันหายากชะมัด
และปรกติ หุ้นพื้นฐานนี่ แกก็จะไม่ค่อยมีการเปลี่ยนแปลงทางด้านปัจจัยพื้นฐานบ่อยๆ นัก
จะไม่เหมือนพวกหุ้น Growth หรือ พวก Turn around
ซึ่งก็คงหยิบมาพูดได้ยาก เพราะหุ้นพวกนี้จะคล้ายหุ้นเก็งกำไร
และปัจจัยสำคัญคือ ความสามารถของตัวบริษัท ในอนาคต
ซึ่งเป็นข้อมูลประมาณการหรือคาดการณ์เอาทั้งสิ้น
ดังนั้น โอกาสในการนำเสนอข้อมูลในกลุ่มหุ้นสำหรับชาว VI จึง
เป็นเรื่องที่เป็นไปได้ไม่ง่ายนัก (ยากมาก)
Jeng

โพสต์ที่ 20

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ปัญหาหนึ่งครับพี่ Jeng 
ผมรับดูแลหุ้นที่ผมไม่ได้มีอยู่ใน port 
ข้อมูลจะหาได้ไม่ลึกเท่าหุ้นที่มีนะครับ 
จะเป็นไปได้ถ้ามีคนที่ถือหุ้นมาช่วยให้ข้อมูล หรือมารับเป็นเจ้าบ้านแทน 
หุ้นในโครงการของผมคือ STANLY ครับ แต่ผมไม่คิดซื้อแล้วครับ 

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ส่วนตัวแล้วถือว่าเรื่องหุ้นในโครงการนั้น ถ้าเราอ่านประจำเีราก็อาจจะรู้สึกว่า ไม่มีอะไร แต่ถ้าคนใหม่ หรือว่านานๆเรามาอ่านที เราจะรู้สึกว่า ข้อมูลที่มีคนคุัยกันถึงหุ้นที่เราสนใจ ก็ดีเหมือนกัน

อย่างไรก็ตาม เป็นสิทธิ์ของเจ้าบ้านอยู่ที่แล้วถ้าอยากจะเปลี่ยนหุ้นดูแล

เปลี่ยนได้เลยครับ
Guang Ming

โพสต์ที่ 21

เอาเป็นว่า ขอเชิญผู้ถือหุ้น STANLY มาช่วยดูแลด้วย แล้วกันนะครับ
ล็อคหัวข้อ