บริษัทในกลุ่มปิโตรเคมีที่น่าสนใจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
KIT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บริษัทในกลุ่มปิโตรเคมีที่น่าสนใจ

โพสต์ที่ 1

สังเกตุเห็นมาหลายๆวันหุ้น NPCถูกลากขึ้นลากลง คล้ายๆเก็บของอยู่ วันนี้ราคาหุ้นพรุ่งปิดที่6 บาท

เพื่อนๆคนไหนมีข้อมูลพื้นฐานช่วยแบ่งปันกันหน่อยครับ เอาแบบมีเหตุผลประกอบจะได้เป็นการเรียนรู้ไปในตัวนะครับ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

ผม download form 56-1 มาแต่ยังอ่านไม่จบ
ไม่ทราบว่าคุณ KIT ได้อ่านหรือยังครับ ถ้ายังขอแนะนำ

เห็นว่าคุณมนศึกษามาบ้าง คุณมนช่วยเล่าให้ฟังหน่อยซิครับ :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

ออกตัวก่อนว่าผมมีNPCอยู่แล้ว ในราคา 71 บาทครับ เพิ่งซื้อมาได้ไม่นานนี้เอง

ผมลงทุนแบบก้นบุหรี่นะครับ ไม่ได้คิดถือยาวนานตลอดไป เพราะเป็นกิจการในกลุ่มCommodity กำลังเข้าสู่รอบราคาโอลิฟินที่สูงขึ้น กระแสเงินสดสูงมาก กำไรเริ่มปรับตัวดีขึ้น การลงทุนในโรงงานเม็ดพลาสติกที่เป็นสินค้ากลางน้ำก็น่าจะทำกำไรได้ดี ปันผลในอัตราที่สูงเมื่อเทียบกับราคา

ผมไม่ได้คำนวณค่าใดๆทั้งสิ้น ดูเพียงงบการเงินที่แข็งแกร่ง และข้อมูลที่ได้จากการค้นคว้ามาเท่านั้นครับ

"ไม่ได้เป็นการแนะนำให้ซื้อ ขาย ใดๆ ผู้อ่านต้องหาข้อมูลประกอบ และศึกษาเพื่อประกอบการตัดสินใจของท่าน"
kot31
Verified User

โพสต์ที่ 4

ผมก็เพิ่งไปซื้อมาไม่นานนี้เอง ผมดูว่า NPC มีความสามารถในการทำกำไรที่แข็งแกร่งครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วงพีคของอุตสาหกรรมปิโตรเคมีช่วงนี้ ด้วย จากที่สังเกตมารู้สึกว่า NPC จะมีความสามารถในการทำกำไรได้ค่อนข้างดีมาตลอดแม้ว่าจะอยู่ในช่วงที่ตกต่ำของปิโตรเคมี และในอนาคตจะมีการขยายการผลิตเพิ่มโดยการผลิต PE เพิ่มด้วย เป็นการเพิ่มมูลค่าของผลิตภัณฑ์ แต่ผมยังไม่แน่ใจว่าจะสามารถทำตลาดได้ดีเท่ากับผู้ขายเจ้าเดิมที่อยู่ในตลาดอยู่ก่อนแล้วได้หรือไม่

ถ้าจะซื้อหรือถือไว้ในช่วง 1-2 ปีนี้ก็คงดีล่ะครับ เพราะบริษัทน่าจะทำกำไรได้ในเกณฑ์สูง เหมาะกับการถือรับเงินปันผล แต่ราคาไม่ทราบว่าจะวิ่งมากน้อยแค่ไหน....
ล็อคหัวข้อ