oishi วันนี้แปลกจังขึ้นแรง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

ใน MOU

ราคาดีสุดคือ 32.50 บาท
เลวสุดคือ 30.00 บาท

ในกรอบนี้ กลายเป็น trading range ไปเลย
Thanawuth T.
Verified User

โพสต์ที่ 62

รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ ถ้าจะ Backdoor Listing จริงๆ   แล้ว BJC ที่ถือแล้วอยู่ทำได้ก่อนหรือเปล่าครับ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
neelajee

โพสต์ที่ 63

ผมไม่ขายเพราะผมมีศรัทธาในตัวคุณตันครับ  ได้ไปฟังคุณตันพูดที่ ธรรมศาสตร์ ก็ยิ่งนับถือครับ  คิดว่าได้ความรู้ในการทำธุรกิจมากครับ  และผมคิดว่าเขาเป็นคนที่เป็นแบบอย่างที่ดีได้ครับ  อีกย่างผมไม่ได้มีมากมายเท่าไรครับ  แต่ถ้าเทียบสัดส่วนในพอร์ตก็พอสมควร  ผมว่าคนที่ไม่มีความเชื่อมั่นอะไรในสิ่งที่ตนเองคิดเท่าไรนั้นไม่ใช่คนที่ผมอยากเป็นครับ  เลยไม่ขายครับ  ใครจะว่าไงก็เรื่องของเขาครับ
คุณ ZTEP นี่ ให้เดาเอานะว่าเป็นคนที่ถามคุณตันในที่ประชุมผู้ถือหุ้นเมื่อกลางปี 48 แล้วบอกว่าจะกอดน้อง O จนวันตาย และคุณตันยังบอกว่า ไอ้น้อง เดี๋ยวเรามาคุยกันหลังเลิกประชุม ใช่ปะ
อุเหม่  นับเป็นคนหนุ่มที่มีจิตใจหาญกล้าเจง เจง นับถือ นับถือ :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  
อีกย่างผมไม่ได้มีมากมายเท่าไรครับ  แต่ถ้าเทียบสัดส่วนในพอร์ตก็พอสมควร
ประมาณว่า 7 หลักUP อิอิ :lol:  :lol:  :lol: (value หรือ volume?)

นั่งคิดวนๆ อยู่ตั้งนานว่าควรตัดสินใจยังไงดี คิดได้แล้วครับ

ถ้าราคาตลาดตอนนี้วิ่งไม่เกิน 32.5 (ราคาระบุใน MOU)

ถ้าดีลล้ม คุณตันถือหุ้นใหญ่ต่อ อย่างนี้ผมถือต่อครับ
ถ้าดีลผ่าน คุณตันสละเรือ อย่างนี้ผมควรรอขายคืนตอน T/O ครับ

แต่ถ้าช่วงนี้ราคาตลาดเกิดวิ่งไปเกิน 32.5 อันนี้ค่อยมาว่ากันใหม่ครับ
Good Idea ขอบคุณหลายๆเด้อคุณสุมาอี้
tt

โพสต์ที่ 64

ฝากไว้นิดระวังเหมือน ITV ตอนคุณไตรภพนะครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 65

มีใครดูรายการคุยหุ้นทาง nation channel ที่คุณสุนันท์สัมภาษณ์คุณตันกันบ้าง มาแสดงความเห็นกันหน่อย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 66

มีใครดูรายการคุยหุ้นทาง nation channel ที่คุณสุนันท์สัมภาษณ์คุณตันกันบ้าง มาแสดงความเห็นกันหน่อย
แป่ว...พลาด ดูย้อนหลังได้ที่ไหนครับ?
I do not sleep. I dream.
สุมาอี้

โพสต์ที่ 67

ผมสรุปๆ ให้ฟังสั้นๆ ล่ะกัน

สาเหตุที่แกตัดสินใจให้รายนี้เข้ามา เป็นเพราะปัญหาในช่วงที่ผ่านมา ทำให้แกคิดแล้วว่าถ้าจะโตต่อไปแบบตัวแกคนเดียวคงเป็นเรื่องยาก แต่พอพิธีกรถามว่าถ้าอย่างนั้น รายนี้คือคุณเจริญหรือเปล่า แกขอไม่ comment เรื่องนี้

ถ้าตอบแบบนี้ผมก็คิดว่าคงเป็นคุณเจริญจริงๆ แต่อาจจะไม่ใช่เหตุผลเรื่อง backdoor listing อย่างที่เดาๆ กัน น่าจะเป็นเพราะคุณตันจำเป็นต้องมีคนสามารถคุ้มครองบริษัทให้พ้นจากภัยการเมืองได้ เข้ามาถือหุ้นมากกว่า
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK

โพสต์ที่ 68

กลัวเจอขายชาเขียวพ่วงช้างจัง...
tt

โพสต์ที่ 69

ฝากไว้สำหรับคนที่ไม่คิดจะขายเลยนะครับ

หลังเกิดวิกฤตลอยตัวค่าเงินบาทเมื่อปี 2540 "ประชาชาติธุรกิจ" เคยถาม "ธนินท์ เจียรว นนท์" ว่า หากย้อนเวลากลับไปได้ มีอะไรที่ควรทำแต่ไม่ได้ทำบ้าง

"ผมจะขายกิจการที่ได้กำไร จะไม่ยึดติดกับความเป็นเจ้าของ"
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 70

เริ่มโดนแล้วครับ Double standard

อยากให้เพื่อนๆ ที่เคย comment กรณี SINGHA มาวิจารณ์บทความนี้กันหน่อยครับ

http://www.efinancethai.com/hotnews/fra ... me=h_scale
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 71

Copy ตอนจบมา Post

นายกิตติรัตน์ ณ ระนอง กรรมการและผู้จัดการ ตลท.ได้ให้ความเห็นว่าแม้ OISHI จะไม่มีการเปิดเผยรายชื่อของผู้ร่วมทุนรายใหม่ แต่เชื่อว่านายตัน ภาสกรนที น่าจะทราบข้อมูลของผู้ลงทุนรายใหม่ดีแต่นายตันมีสิทธิที่จะไม่ต้องเปิดเผยข้อมูล เพราะในการทำข้อตกลงทั้ง 2 ฝ่ายอาจจะมีการทำสัญญาในการรักษาข้อมูลให้เป็นความลับ เพื่อเป็นการรักษาสิทธิของคู่สัญญา
       เขากล่าวต่อว่า การที่จะให้ OISHI เปิดเผยข้อมูลทั้งหมดคงไม่สามารถทำได้ แต่คงเป็นการขอความร่วมมือจากบริษัทให้มากที่สุดเพื่อประโยชน์ของนักลงทุน และป้องกันความเสี่ยงที่จะถูกกล่าวหาด้วย แต่ขณะเดียวกันนายตันและบุคคลที่เกี่ยวข้องที่รับทราบข้อมูลรายละเอียดในการร่วมทุนครั้งนี้ จะต้องระมัดระวังไม่ให้ข้อมูลรั่วไหลหรือให้บุคคลอื่นนำข้อมูลดังกล่าวไปใช้เพื่อประโยชน์ในการซื้อขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์และนักลงทุนทั่วไปก็จะต้องระมัดระวังและพิจารณาการลงทุนอย่างรอบครอบ เพราะเวลานี้นักลงทุนซื้อขายโดยไม่ได้รับข้อมูลที่ครบถ้วน
       อย่างไรก็ตาม นายกิตติรัตน์ ณ ระนอง ได้ชี้แจงว่าว่าในแง่การทำงานของตลาดหลักทรัพย์หากในกรณีที่ลักษณะเหมือนกันจะไม่มี 2 มาตรฐานแน่
นอน แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยแวดล้อมด้วย ซึ่งทั้ง 2บริษัทมีปัจจัยที่แตกต่างกัน ซึ่งในกรณีของ OISHI ไม่มีสัญญาณว่าเป็นปัญหา แต่ในกรณีของ SINGHA เห็นว่ามีปัญหา ซึ่งถ้ามีปัญหาทางตลท. ก็คงไม่ละเลย
       สำหรับ กรณีที่ตลาดหลักทรัพย์สั่งให้ SINGHA ชี้แจงเรื่องพันธมิตรร่วมทุนว่า"ครั้งนั้นผมไม่ได้เป็นคนจี้ ถ้าคนของตลาดหลักทรัพย์ไปจี้ให้ทางบริษัทฯชี้แจงโดยไม่ถูกต้องหรือไม่มีเหตุผลก็ต้องรับผิดชอบเอาเอง ในตอนนั้นมีชื่อผู้ร่วมทุนปรากฎอยู่ในสื่อทางตลาดหลักทรัพย์ก็ถามกลับไปว่าเป็นจริงตามนั้นหรือไม่ซึ่งทางตลาดหลักทรัพย์มีหน้าที่คือถามให้พอและทางผู้บริหารก็ตอบให้พอ ส่วน OISHI หากจะชี้แจงรายละเอียดของผู้ร่วมทุนภายในวันที่ 20 มกราคม 2549 เป็นสิทธิที่บริษัทฯสามารถทำได้"
       เขากล่าวต่อว่า นายกิตติรัตน์กล่าวว่าจากกรณีที่ผ่านมาหลายบริษัทที่มีพันธมิตรสนใจเข้ามาซื้อกิจการแต่กลับมีปัญหาในการเปิดเผยรายชื่อพันธมิตรนั้นทำให้บริษัทหลายแห่งเกิดความกังวลไม่อยากชักจูงพันธมิตรเข้ามาทำธุรกิจนั้น
       "อยากให้กำลังใจคนที่ทำดิวในทางที่ดีซึ่งในส่วนของตลาดหลักทรัพย์เองถ้าบริษัทจดทะเบียนให้ข้อมูลมาแค่ไหนก็รับทราบแค่นั้น"ผู้จัดการตลท.กล่าวในที่สุด
I do not sleep. I dream.
Hero_man

โพสต์ที่ 72

2 standard เห็นกันจะ ๆ ยังปฏิเสธไปได้น้า อาเฮียโต้ง  :twisted:  :evil:
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 73

ไม่รู้ว่า Double หรือเปล่า แต่พออ่านแล้ว แล้วถามตัวเอง ก็ตอบได้ว่า ในความรู้สึก กรณี O เนี่ยไม่เหมือน S

S เหมือนกับพูดเองเออเอง แต่ O อย่างน้อยก็ลากบุคคลภายนอก Broke มาช่วยยืนยัน มีการขอแขวนป้ายตัวเอง

แต่ยังไงก็ไม่ชอบ กรณี O อยู่ดี เพราะไม่รู้เลยว่าพันธมิตรใหม่จะมาช่วยให้ธุรกิจดีขึ้นยังไง จะขยายตัวไปต่างประเทศยังไง ถ้าใครถือหุ้นอยู่ก็น่าจะโทรไปสอบถามนะว่าจะแถลงเปิดตัวกันเมื่อไหร่ มีแผนในการเปิดเล่าเรื่องไหม

เรื่องต่างประเทศก็เคยได้ยินได้อ่านว่าปัจจุบันมีการขายที่อินโดจีน จริงๆถ้าทำตลาดอย่างจริงจัง ก็น่าจะเริ่มแยกยอดขายแล้วแสดงในงบแล้ว

ไม่ได้ทุบ ไม่ได้ว่าน้อง O ทำตัวไม่ดี เพราะคนอื่นๆก็ทำกัน แต่อยากเห็นให้ทำตัวดีกว่านี้เพิ่มขึ้นอีก
สุมาอี้

โพสต์ที่ 74

อยากให้ตรวจสอบเรื่องข่าวเรื่องที่ผู้ถือหุ้นหลักบริษัทสื่อสารรายใหญ่แห่งหนึ่งของประเทศไทยแอบขายหุ้นให้กองทุนสิงคโปร์โดยไม่แจ้งตลาดด้วย เพราะเป็นการหลบเลี่ยงการทำ Tender offer
neelajee

โพสต์ที่ 75

กรณี Double Std. เห็นคุณกิตติรัตน์ให้ข่าวว่า ดูเจตนาของบมจ.ด้วย
เอาเป็นว่าถ้าเจตนาดี พอจะหยวนหยวนกังล่าย ข้อมูลไม่ครบก็ตามหลังมาให้ครบถูกต้องซะ ใช่ปะ
อย่างของหุ้น S กลิ่นมันคงไม่ดีแต่แรกอะ :lol:  :lol:
CK

โพสต์ที่ 76

สุมาอี้ เขียน:อยากให้ตรวจสอบเรื่องข่าวเรื่องที่ผู้ถือหุ้นหลักบริษัทสื่อสารรายใหญ่แห่งหนึ่งของประเทศไทยแอบขายหุ้นให้กองทุนสิงคโปร์โดยไม่แจ้งตลาดด้วย เพราะเป็นการหลบเลี่ยงการทำ Tender offer
ไม่ต้องสอบครับ กรณีนั้นเป็นกรณีบกพร่องโดยสุจริต
ซึ่งศาลรธน.เคยตัดสินมาแล้วว่า ไม่ผิด ด้วยคะแนนเสียง 8 ต่อ 7
สุมาอี้

โพสต์ที่ 77

อย่างนี้ต้องเรียก Triple standard  :lol:  :lol:  :lol:

กลยุทธ์ล้ำเลิศ พยุงราคาด้วยกระดาษแผ่นเดียว

คิดไปคิดมาก็น่าพิศวงดีนะครับ ตอนนี้หุ้นโออิชิถูกพยุงราคาไว้ด้วยกระดาษแผ่นเดียว คล้ายๆ กับตอนทักษิณปิ๊งไอเดียโครงการเมกะโปรเจ็คใหม่ๆ มันเป็นเพียงเศษกระดาษแผ่นเดียวเงินยังไม่รู้จะหามายังไง แต่ทักษิณสามารถใช้เป็นเครื่องมือในการดึงความเชื่อมั่นของชาวต่างประเทศได้
less is more

โพสต์ที่ 78

อยากจะถามว่าคิดอย่างที่วันนี้มีofferมาเป็นล้านตอนบ่ายๆเป็น3ล้านครับ บรื๋อ!!!
คนบางแค... แคร์บางคน...
CK

โพสต์ที่ 79

less is more เขียน:อยากจะถามว่าคิดอย่างที่วันนี้มีofferมาเป็นล้านตอนบ่ายๆเป็น3ล้านครับ บรื๋อ!!!
แปลว่า มีเงิน ลุยซื้อได้เลยครับ 8) อีกไม่เกินอาทิตย์ น่าจะพุ่งแรง
less is more

โพสต์ที่ 80

CK เขียน: แปลว่า มีเงิน ลุยซื้อได้เลยครับ 8) อีกไม่เกินอาทิตย์ น่าจะพุ่งแรง
โห...ตอบเร็วดีจังครับคุณck รบกวนช่วยขยายความและเหตุผลหน่อยครับว่าเป็นเพราะอะไรถึงเชื่ออย่างนั้นครับ
เออมีแอบเก็บไว้บ้างแล้วคร๊าบ
คนบางแค... แคร์บางคน...
mangmoom

โพสต์ที่ 81

โห...ตอบเร็วดีจังครับคุณck รบกวนช่วยขยายความและเหตุผลหน่อยครับว่าเป็นเพราะอะไรถึงเชื่ออย่างนั้นครับ
มารอฟังความที่คุณ CK จะขยายด้วยคนฮับ
mangmoom

โพสต์ที่ 82

เออมีแอบเก็บไว้บ้างแล้วคร๊าบ
:lol:  :lol:  :lol:
CK

โพสต์ที่ 83

ถ้าบอก เดี๋ยวมันไม่ขึ้น

อยากให้บอก หรืออยากให้ขึ้นล่ะครับ ;)
mangmoom

โพสต์ที่ 84

อยากให้บอก หรืออยากให้ขึ้นล่ะครับ
ทั้ง 2 อยาก อิ อิ :lol:  :lol:  :lol:
สุมาอี้

โพสต์ที่ 85

เมื่อก่อนดูวันหมดอายุข้างขวดทีไร ผลิตไม่เกิน 2 สัปดาห์ก่อนหน้า เช้านี้กดออกมาจากเครื่องหยอดเหรียญ ปรากฏว่า ผลิตเมื่อ 16/11/2005 หรือเกือบ 2 เดือนที่แล้ว

Inventory Turnover ของ OISHI เปลี๋ยนไป๋...