คุณฉัตรชัยและเพื่อนๆคะ รบกวนเรื่องเครดิตภาษีค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
peaceful
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณฉัตรชัยและเพื่อนๆคะ รบกวนเรื่องเครดิตภาษีค่ะ

โพสต์ที่ 1

เคยตั้งกระทู้ถามแล้วค่ะ และได้ไปถามเว็บสรรพากรแล้วแต่เขาไม่ตอบมาให้ค่ะ ขอรบกวนถามในที่นี้อีกครั้งค่ะ คือไม่สะดวกที่จะโทรไปถามสรรพากรเองค่ะ

มีเพื่อนคนนึงฝากถามมาค่ะ  คือว่าได้เคยทำเครดิตภาษี มาแล้ว 2 ปี ที่ผ่านมาก็ไม่มีปัญหาอะไร ได้คืนครบ  สามีเป็นคนยื่นเพราะใบหุ้นเป็นชื่อของสามีและภรรยาเป็นแม่บ้านไม่มีรายได้อะไร และครอบครัวนี้รายได้มาจากการลงทุนหุ้นอย่างเดียว แต่ปีที่แล้วปี 48 ภรรยามีรายได้จากธุรกิจเครือข่าย  โดยบริษัทเครือข่ายนั้นโอนเงินเข้าบัญชีธนาคารให้ ประมาณ 1 หมื่นบาท

อยากรบกวนถามดังนี้ค่ะ
1 สามีจะทำเครดิตภาษี โดยเงินปันผลที่ได้รับมาในปี 48 ประมาณ 250,000 บาท  จำเป็นต้องยื่นชื่อภรรยาด้วยหรือไม่เพราะรายได้ที่ภรรยาได้รับ ก็น่าจะโดนบริษัทเครือข่ายหักภาษีไปแล้ว ก่อนที่จะโอนเป็นยอดสุทธิมาให้

ควรยื่นคำนวณภาษีรวมกัน ทั้งของสามีและภรรยา หรือยื่นแยกดีคะ หรือว่ายื่นแต่ของสามี

2 หากต้องยื่นชื่อภรรยาด้วย ต้องแนบเอกสารอะไรบ้างเกี่ยวกับรายได้ที่มาจากธุรกิจเครือข่าย และปกติเขาหักภาษีไปกี่% คะก่อนที่จะโอนเข้าบัญชีเป็นยอดสุทธิ

3  หากต้องยื่นชื่อภรรยาด้วย การเครดิตภาษีครั้งนี้จะได้รับเงินคืนจากสรรพากรประมาณเท่าไหร่คะ ครอบครัวนี้มีลูกคนเดียว กำลังเรียนประถมอยู่
(ปันผลที่ได้มาทั้งหมดจ่ายจากกำไรสุทธิของกิจการที่ต้องเสียภาษีเงินได้ อั
ตราร้อยละ 25 ของกำไรสุทธิ

4  และหากยื่นเหมือนทุกครั้งคือยื่นแต่ของสามี แต่ไม่ยื่นของภรรยาได้หรือไม่

5  รายได้จากธุรกิจเครือข่าย ถือเป็นรายได้ประเภทไหนคะ

ขอบคุณค่ะ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Re: คุณฉัตรชัยและเพื่อนๆคะ รบกวนเรื่องเครดิตภาษีค่ะ

โพสต์ที่ 2

[quote="peaceful"]เคยตั้งกระทู้ถามแล้วค่ะ และได้ไปถามเว็บสรรพากรแล้วแต่เขาไม่ตอบมาให้ค่ะ ขอรบกวนถามในที่นี้อีกครั้งค่ะ คือไม่สะดวกที่จะโทรไปถามสรรพากรเองค่ะ

มีเพื่อนคนนึงฝากถามมาค่ะ
Kao

Re: คุณฉัตรชัยและเพื่อนๆคะ รบกวนเรื่องเครดิตภาษีค่ะ

โพสต์ที่ 3

5. รายได้จากธุรกิจเครือข่าย น่าจะเป็นเงินได้ประเภท40(2) ซึ่งได้แก่ ค่านายหน้า เงินได้จากการรับทำงานให้ หักค่าใช้จ่ายได้ 40%ไม่เกิน60,000

1. ถ้าจดทะเบียนสมรส สามีจำเป็นต้องยื่นเงินได้ประเภท 40(2) - 40 (8) ของภรรยารวมกัน ถึงแม้เงินได้ของภรรยาจะถูกหักภาษีไว้แล้วก็ตาม โดยภาษีที่ถูกหักไว้สามารถนำมาเครดิตภาษีได้ (เฉพาะเงินได้40(1)เท่านั้นที่ภรรยาสามารถแยกยื่นได้)

2. ต้องแนบหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย (ปกติจะหักประมาณ3%สำหรับค่าบริการ)

3.น่าจะได้เงินคืนประมาณ 92,400บาท

4. ไม่ได้ครับ ถ้ายื่นมีสิทธิโดนเบี้ยปรับ เงินเพิ่มได้ครับ
Kao

โพสต์ที่ 4

40(8) หมายถึง สี่สิบวงเล็บแปดครับ
Kao

โพสต์ที่ 5

ทำไมเดี๋ยวนี้ Edit ขอความของตัวเองไม่ได้ครับเลย ท่านAdministrator :roll:

ขอแก้ไขข้อ4ครับ

4. ไม่ยื่นไม่ได้ครับ ถ้าไม่ยื่นของภรรยามีสิทธิโดนประเมินและเสียเบี้ยปรับเงินเพิ่มได้ครับ
peaceful

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากค่ะ คุณ kao  แล้ว เวลากรอกรายได้ของภรรยาให้กรอกรายได้เต็มก่อนโดนหัก ภาษี หรือเปล่าคะ สมมติว่าจริงๆ ได้โบนัส 10000 แต่บริษัทหักไว้ 5% เหลือ 9500 และหักค่าโอนอีก 30 บาท  ดังนั้นเหลือเงินสุทธิที่โอนเข้าธนาคารจริงๆคือ 9470 แบบนี้เวลากรอกรายได้ของภรรยา ให้กรอกเป็นยอดเท่าไหร่คะ งงค่ะ

แล้วที่ว่าหักค่าใช้จ่ายได้ 40 % เราจะเอาอะไรมาหักคะ เวลาทำบุญก็ไม่เคยขอบิลไว้  หักค่าใช้จ่ายอะไรได้บ้างคะ
ขอบคุณค่ะ
ty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

หากแน่ใจว่าเป็นรายได้ ตาม 40(2)

ให้ใช้ตัวเลข 10,000 เป็นเงินได้ หักค่าใช้จ่าย 40% เป็นตัวเลขเหมาจ่าย ไม่ต้องมีเอกสารประกอบครับ

และต้องนำไปรวมกับเงินได้สามี คำนวณภาษี
ภาพประจำตัวสมาชิก
v_sukit

เงินปันผลของ LTF ถือเป็นรายได้ประเภทใดครับ ?

โพสต์ที่ 8

เงินปันผลของ LTF ถือเป็นรายได้ประเภทใดครับ ?
เเละนำไปเป็นฐานคำนวณสำหรับซื้อ RMT เเละ LTF ได้หรือไม่ ?

:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
v_sukit

ขอเเก้คำผิดจาก RMT เป็น RMF

โพสต์ที่ 9

เเละนำไปเป็นฐานคำนวณสำหรับซื้อ RMF เเละ LTF ได้หรือไม่ ?

:o
peaceful

โพสต์ที่ 10

เราได้รับเงินโอนมา 10000 บาท แต่จริงๆยอดเต็มเป็น 10560  โดนหักภาษี 5% และค่าโอน อีก 30 บาท  

แบบนี้เราต้องลงรายได้ 40(2)  เป็นยอด 10000 คือยอดที่เราได้สุทธิ หรือลงยอด 10560 ซึ่งเป็นยอดก่อนโดนหักภาษีคะ

ขอบคุณค่ะ
Kao

Re: ขอเเก้คำผิดจาก RMT เป็น RMF

โพสต์ที่ 11

v_sukit เขียน:เงินปันผลของ LTF ถือเป็นรายได้ประเภทใดครับ ?
เเละนำไปเป็นฐานคำนวณสำหรับซื้อ RMF เเละ LTF ได้หรือไม่ ?

:o
เงินได้ 40(4) ครับ และสามารถนำไปเป็นฐานในการซื้อLTF & RMF ได้ครับ
Kao

โพสต์ที่ 12

[quote="peaceful"]เราได้รับเงินโอนมา 10000 บาท แต่จริงๆยอดเต็มเป็น 10560
peaceful

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำตอบ
ล็อคหัวข้อ