หุ้นตัวนี้คุณภาพดีราคาถูกเหลือเชื่อ อีกแล้วครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

หุ้นตัวนี้คุณภาพดีราคาถูกเหลือเชื่อ อีกแล้วครับ

โพสต์ที่ 1

1.หากตามประมาณการกำไรปีนี้จากผู้บริหาร ราคาตลาดขณะนี้ จะมี P/E 2.91 เท่า และถึงแม้ fully dilute ก็แค่ 4.43 เท่า !!

2.งบดุลแข็งแกร่ง

3.ปันผลมากกว่า 10% ค่อนข้างแน่ (ยังไม่รวมเครดิตภาษี หากจะมี)

ลองศึกษาดูนะครับ เผื่อจะเป็นหุ้นที่รักของเพื่อนๆได้อีกตัว  :lol:  :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
pawiga
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

กลุ่ม บ้านและที่ดิน ป่าว อ่า
akekarat

โพสต์ที่ 3

บ้านหลังนี้ Inventory ในงบเยอะมากนะครับ เทียบกับยอดขายรายปีแล้ว ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า เมื่อมองในมุมของเงินในกระเป๋าที่จะได้มาจริง แถมในรายงานของ SEC มีแค่รายการขายของผู้บริหาร ไม่รู้ว่าข่าวดีที่ออกมา มีอะไรแอบแฝงหรือเปล่า??? เรื่องปันผลอยากให้มองเรื่องของกระแสเงินสดควบคู่กับข่าวที่ว่าจะให้ปันผลเท่าโน้นเท่านี้ด้วยว่า จะเอาเงินที่ไหนมาจ่าย???
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

ลองเดากันสนุกๆ นะครับ
แต่ไม่ใช่กลุ่มบ้านและที่ดินครับ

ตัวนี้ กำไรเพิ่งจะกลับมาเป็นปกติ หลังจาก 1-2 ปีที่ผ่านมาเจอวิกฤติวัตถุดิบราคาเพิ่มขึ้นมาก

:roll:  เอ...ที่จริง ผมก็บอกชื่อหุ้นไปแล้วนะ :lol:  :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
CK

โพสต์ที่ 5

ตอนแรกจะเดาว่า TR แต่เห็นบอกว่าเจอปัญหาวัตถุดิบ

ถ้างั้นก็ต้องเป็น TLUXE สถานเดียว ;)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 6

CK เขียน:ตอนแรกจะเดาว่า TR แต่เห็นบอกว่าเจอปัญหาวัตถุดิบ

ถ้างั้นก็ต้องเป็น TLUXE สถานเดียว ;)

ถ..ถูก ต้อง แล้วครับท่านพี่ :lol:  :lol:  :lol:

ผู้บริหารคาดการณ์กำไรปีนี้ 175 ล้านหุ้น
มีหุ้น 250 ล้านหุ้น  ราคาตลาด 2.04 บ.

มีวอร์แรนต์ที่เพิ่ง xw ไปไม่นานอีกประมาณ 134 ล้านหน่วย
ใช้สิทธิ์ครั้งแรกได้ในปี 2550 หมดอายุประมาณปี 2554
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

คุณลูกอีสานพอทราบมั๊ยครับว่าลูกหุ้นของ TLUXE เข้าเทรดได้วันแรกวันไหนครับ  :?:
It's earnings that count
chatchai

โพสต์ที่ 8

คุณลูกอิสาน  พอรู้ไหมครับว่าช่วง 2 ปีที่ผ่านมา  

ทำไมบริษัทถึงใช้เงินลงทุนซื้อเครื่องจักรมากทีเดียวนะครับ

จากปลายปี 46  บริษัทมีเงินสดเหลือเยอะพอควร  เป็นในไตรมาส 3 ปี 48  เงินสดลดลงมากทีเดียว  แถมยังมีหนี้เพิ่มขึ้นอีก

เป็นการขยายกำลังการผลิตหรือเปล่าครับ
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 9

หากผมจำไม่ผิด
ขยายไปทำโรงงานอาหารปลา ที่เวียดนามครับคุณฉัตรชัย  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 10

[quote="Blueblood"]คุณลูกอีสานพอทราบมั๊ยครับว่าลูกหุ้นของ TLUXE เข้าเทรดได้วันแรกวันไหนครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 11

มีการขยายกำลังการผลิตครับ :) รู้สึกว่าจะมีการขยายกำลังการผลิตอาหารปลาครับ

แต่เท่าที่อ่านดู ความสามารถในการแข่งขันยังเป็นที่น่าสงสัยนะครับ ในรายงานประจำปีถึงกับบอกว่าสู้กับเจ้าตลาด(น่าจะเป็นซีพีรึเปล่า ?) ได้ลำบาก จึงต้องหันไปเน้นบริการและคุณภาพกันสุดๆ น่าติดตามครับ

ประเด็นของปีนี้น่าจะคอยดูว่าอาหารปลาจะสามารถขายได้มากขึ้นขนาดไหน เพราะได้มีโครงการเพิ่มกำลังการผลิตเป็น 60,000 ตันเป็น 9 หมื่นตัน ซึ่งจากเดิมก็มีการขยายมาแล้วในปี 48 ถ้าจับทางถูกกำไรน่าจะโตมากเลยนะครับ :)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 12

เท่าที่อ่านจาก56-1 และข่าวสารนะครับ
มีกำลังการผลิตอาหารกุ้ง 50,000 ตัน
และอาหารปลา 30,000 ตัน
ในปี 2548 ได้เพิ่มกำลังการผลิตอาหารปลาเป็น 60,000 ต้น
และจะเพิ่มเป็น 90,000 ตัน ในกลางปีนี้

น่าจะเป็นเหตุผลที่ทำให้มีการลงทุนในสินทรัพย์ถาวรปี 2548 ค่อนข้างมากครับถึง 142 ล้านแค่ 9 เดือน ในขณะที่ 2 ปีก่อนหน้าทั้งปี ลงทุนแค่ 42 ล้าน
ผมไม่แน่ใจว่าการเพิ่มกำลังการผลิตอีก 30,000 ตันมีการลงทุนไปบ้างหรือยัง แต่ถึงแม้มีการลงทุนมาก แต่กิจการมีกระแสเงินสดดีมาก สามารถใช้คืนเงินกู้ทั้งหมด โดยใช้กำไรและค่าเสื่อมแค่ 1/2 ปี

อาหารกุ้งมีคู่แข่งมาก และยอดขายผันผวนตามอุตสาหกรรมการเพาะเลี้ยงกุ้ง แต่อาหารปลาจะผันผวนน้อยกว่ามาก และได้รับผลดีจากใข้หวัดนก ทำให้คนหันมาบริโภคปลามากขึ้น  แต่ปีนี้อาหารกุ้งอาจจะดีขึ้น เพราะได้คืน GSP และภาษี AD ของเมกามีความแน่นอนแล้ว

TLUXE เน้นอาหารสัตว์น้ำเท่านั้น ไม่ทำอาหารสัตว์บกเหมือนรายอื่นๆ

มีบริษัทย่อยผลิตอาหารกุ้งในเวียดนาม ลงทุนร่วมกับกลุ่มเบทาโกร tluxe ถือหุ้น 60%  9 เดือนล่าสุดมีสัดส่วนกำไรประมาณ 7-8 ล้านบาท ถือว่าค่อนข้างน้อยครับ

ความสามารถในการแข่งขันยังเป็นที่น่าสงสัย แต่ด้วยราคาที่ถูกเมื่อเปรียบเทียบกับกำไร ทำให้ผมมองว่าน่าสนใจครับ เพื่อนๆท่านใดสนใจก็ลองศึกษาข้อมูลก่อนการลงทุนด้วยครับ :D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 13

ประมาณการกำไร 175 ล้านบาทปีนี้ จากผุ้บริหาร
มากจากสมมุติฐาน ยอดขายจากอาหารปลา 60,000 ตัน อาหารกุ้ง 30,000 ตัน

GBX คาดว่าปีนี้จะปันผล .29 บาทต่อหุ้น แต่ผมคาดว่าประมาณ 30 สตางค์ (จ่ายไปแล้ว 10 สตางค์) ปีหน้า หากสมมุติให้มีการแปลงวอร์ 50 ล้านจาก 134 ล้าน ปันผลประมาณ .35 สตางค์ ราคาหุ้นในตลาด 2.06 บาท
hot

โพสต์ที่ 14

ใช่บริษัทนี้หรือเปล่าคับที่ลงทุนที่เวียดนาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Hero_man

โพสต์ที่ 15

เกือบจะเดาหุ้นที่ถูกแปะกอเอี๊ยะ CM ในกลุ่มเดียวกันนี้แล้วเชียว  :D และผมว่าหุ้นตัวที่ผมกะจะเอามาเดาน่าจะมี P / E ต่ำกว่าด้วยนะครับ
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
อองตวน

โพสต์ที่ 16

ผมซื้อตัวนี้ไปเพราะหวังวอแรนท์  กะ ปันผลอ่ะครับ

แปลกใจอยู่อย่างที่ หลัง XW แล้วราคายืนได้สูงกว่าที่คิดแฮะ ขอบคุณพี่ลูกอิสานสำหรับข้อมูลแนะนำครับ
อองตวน

โพสต์ที่ 17

ฝากผู้ที่สนใจซื้อ อย่าเพิ่งผลีผลามนะครับ
ซื้อตอนนี้ ก็ไม่ได้ลูกแล้ว อีกอย่างถ้าจำไม่ผิด
วันแรกที่ลูกเข้าเทรด ระบบของตลาดจะคำนวณ
Prev ใหม่โดยเอาลูกมาคำนวณทอนให้ cap เท่า
วันก่อนหน้าครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 18

อองตวน เขียน:ฝากผู้ที่สนใจซื้อ อย่าเพิ่งผลีผลามนะครับ
ซื้อตอนนี้ ก็ไม่ได้ลูกแล้ว อีกอย่างถ้าจำไม่ผิด
วันแรกที่ลูกเข้าเทรด ระบบของตลาดจะคำนวณ
Prev ใหม่โดยเอาลูกมาคำนวณทอนให้ cap เท่า
วันก่อนหน้าครับ
น่าจะไดลูทไปตั้งแต่ตอน xw แล้วไม่ใช่หรือครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 19

ไม่ต้องรีบครับ เรามีเผื่อสำหรับทุกท่าน  :lol:  :lol:
HIM

โพสต์ที่ 20

กำลังรอแจกของอยู่หรือครับ5555
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 21

[quote="Hero_man"]เกือบจะเดาหุ้นที่ถูกแปะกอเอี๊ยะ CM ในกลุ่มเดียวกันนี้แล้วเชียว
Hero_man

โพสต์ที่ 22

ปากพนังห้องเย็น ไงครับ คิดว่าคุณลูกอิสานน่าจะคุ้น ๆ บ้างนะครับ  :D เดี๋ยวเขาใช้ชื่อใหม่เป็นภาษาปะกิตแล้ว  8)
เพื่อน

โพสต์ที่ 23

ppc ซื้อยากมากนะครับ...ขอบอก จนผมเลิกล้มความตั้งใจไปแล้วครับ
แต่กำไรน่าจะดีมาก และน่าดีไปได้อีกนานพอสมควรครับ ตราบใดที่Mexicoยังล้มลุกคลุกคลานกับพายุเฮอริเคนต่อไปอีกหลายปี ทำให้supplyในอเมริกาลดลง ต้องหันมาพึ่งตลาดทางเอเชียเพิ่มขึ้น พร้อมๆกับความต้องการที่น่าจะมากขึ้นโดยมีสาเหตุมาจากใข้หวัดนกด้วยอีกทาง

เหตุที่ซื้อยากมาก น่าจะเนื่องมาจากหุ้นส่วนใหญ่อยู่ในมือกลุ่มเจ้าของและครอบครัวเกือบหมดแล้วมั้งครับ....ถ้าจะเอาจริงๆคงต้องใจกล้าตั้งซื้อสูงๆหน่อย แต่คงได้ทีละนิดๆ.....แต่ผมห่วงตอนขาย ถ้ามีเหตุพลิกผลันขึ้นมา ไม่รู้จะมีใครมาช่วยซื้อจากเรารึปล่าวสิครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 24

[quote="Hero_man"]ปากพนังห้องเย็น ไงครับ คิดว่าคุณลูกอิสานน่าจะคุ้น ๆ บ้างนะครับ
Hero_man

โพสต์ที่ 25

ความเสี่ยงเรื่องขายยาก เกิดกับหุ้นแทบทุกตัวที่มีกอเอี๊ยะ CM แปะอยู่แหละครับ ซื้อก็ยากขายก็ยิ่งยาก เคยเห็นหุ้น HT จนกระทั่งพลาดโอกาสรับหุ้นที่ราคาถูก ได้แต่มองจนวันนึงมันก็ขึ้นมาเท่าตัว ให้เสียดายอ่ะครับ  :cry:
เพื่อน

โพสต์ที่ 26

ppc เสี่ยงกว่า ht ตรงที่เป็นหุ้นวัฎจักรและเกษตรกรรมครับ ผมนั่งมองตั้งแต่ราคา15-16บาทแล้วครับ จนตอนนี้ประมาณ18บาท
คิดไปคิดมา ว่าถ้าหุ้นอยู่ในมือเจ้าของเกือบหมดแล้วเค้าจะทำยังไงกับหุ้นก็ได้ เราเสี่ยงมากครับ
naris

โพสต์ที่ 27

หากหุ้นตัวนี้ดีและน่าสนใจ
ต้องยกเครดิตให้กับท่านพี่เมืองเหนือครับ
ถ้าแวะผ่านมาอ่าน ช่วยให้ความรู้น้องๆด้วยนะครับ

เลยอยู่ภาคอีสานครับ(เหนือชัยภูมิ)
ที่สนใจตัวที่รักนี้เพราะว่า
1.กลางปี2548เพิ่มกำลังการผลิตอาหารปลาอีก1เท่าตัว(30000ตันเป็น60000ตัน)และกลางปี2549เพิ่มกำลังการผลิตเป็น90000ตัน
2.โดยการลงทุนเครื่องจักรลงทุนทั้งหมดในปี2547-2548แล้ว จากนี้3-5ปีจะมีกระแสเงินสดต่อหุ้นประมาณ1บาท/หุ้น/ปี  
3.ได้สิทธิพิเศษลดหย่อนทางภาษีประมาณ0.04บาท/หุ้น/ปี
4.ตอนนี้ไม่ต้องพูดถึงราคาก่อนXWแล้วกัน   ถ้าปัจจุบันเทียบราคาหุ้น2.00บาทจากนี้ถึงกลางปี(ยังไม่มีการแปลงW)จะมีปันผล2ครั้ง น่าจะราวๆ30สตางค์(15%/6เดือน)ก็พอสมควรสำหรับหุ้นห่านทองคำ
5.โอกาสขาดทุนมีน้อยกว่ากำไรพอสมควร
6.ความเสี่ยงจะอยู่ที่ราคาวัตถุดิบ3ตัวเป็นหลักคือ1.ปลาป่น 2.ข้าวโพด 3.กากถั่วเหลือง  ซึ่งผลผลิตข้าวโพด กับกากถั่วเหลืองปีนี้ที่ออกมาแล้วราคาไม่สูง ส่วนราคาปลาป่นก็ทรงๆ
7.ปี2548 อาหารปลาใช้90%ของกำลังการผลิต  อาหารกุ้งใช้50%ของกำลังการผลิต  ปัจจัยบวกอีกอย่างอยู่ที่ปี2549คนเลี้ยงกุ้งน่าจะมากกว่า2548เพราะราคากุ้งกำลังดีวันดีคืน ยิ่งถ้าสต๊อกของที่แช่เย็นไว้ใกล้จะหมดเมื่อไหร่คงจะมีการเลี้ยงเพิ่มขึ้นอีกมาก
8.โทรไปสอบถามเรื่องทำไมต้องออกWในเมื่อมีสภาพเงินสดเหลือ(ถามดูแนวทางว่าต้องการปั่นหุ้นตัวเองหรือเปล่า) ได้คำตอบว่ามีโครงการเริ่มจะทำให้ครบวงจรโดยการรับซื้อกุ้งจากเกษตรกรในอนาคตเพื่อแปรรูปเพื่อการส่งออก(ทำให้ครบวงจรเหมือนCP)เลยถึงบางอ้อ ไม่สงสัยในเจตนาออกพี่วอ.

ปล.ใครเจอข้อบกพร่องส่วนใหนยังไงช่วยบอกกล่าวด้วยนะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 28

[quote="naris"]หากหุ้นตัวนี้ดีและน่าสนใจ
ต้องยกเครดิตให้กับท่านพี่เมืองเหนือครับ
ถ้าแวะผ่านมาอ่าน ช่วยให้ความรู้น้องๆด้วยนะครับ

เลยอยู่ภาคอีสานครับ(เหนือชัยภูมิ)
ที่สนใจตัวที่รักนี้เพราะว่า
1.กลางปี2548เพิ่มกำลังการผลิตอาหารปลาอีก1เท่าตัว(30000ตันเป็น60000ตัน)และกลางปี2549เพิ่มกำลังการผลิตเป็น90000ตัน
2.โดยการลงทุนเครื่องจักรลงทุนทั้งหมดในปี2547-2548แล้ว จากนี้3-5ปีจะมีกระแสเงินสดต่อหุ้นประมาณ1บาท/หุ้น/ปี
hot

โพสต์ที่ 29

[quote]และกำไรปีนี้คือ 175 ล้าน คงต้องรอดูว่าจะทำได้จริงหรือเปล่า หรือแค่ราคาคุย [/quote
ไม่แน่นะคับอาจทำได้ หรือมากกว่า

เพราะ แม็ค เลือกซื้อเนือปลา จากบริษํทในเวียดนาม
มาทำส่งไปทั่วโลก   บางที เพราะเหตุไก่ตาย

เพราะหวัดนก กับเป็นผลดี  กับคนเลี้ยงปลา
ก็ได้มั่งคับ

แต่ดูปันผลที่เฉลี่ยมากกว่า10%  ก็ใช้ได้เหมือนกัน

ฮิ  ตอนถูกไม่สนใจ  ชอบสนตอนแพงกันทุกทีซิน่า
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 30

กำไรปี2005 121 ล้าน จาก 18 ล้านปี 2004

ปันผล 0.3 บาทต่อหุ้น ตามคาดครับ
โพสต์โพสต์