SOLAR ถือแล้วไม่สบายใจเลย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมวิเคราะห์ตัวบริษัท แบบงูๆปลาๆ แล้วก็ดูน่าสนใจ เนื่องจากปัจจุบันราคาเชื่อเพลิง และพลังงานมีราคาสูง ดังนั้น Solar Cell น่าจะเป็นทางออกหนึ่งเนื่องจากสามารถนำพลังงานแสงอาทิตย์มาเปลี่ยนเป็นพลังงานไฟฟ้า ดังนั้นจึงมองว่าหุ้นตัวนี้น่าจะเป็น Growth Stock ตัวหนึ่ง

ดู Ratio คร่าว (30 Jan 2006)
- PER ประมาณ 10 เท่า
- P/B 2.54
- ROE ประมาณ 19%

แต่ทำไม ราคาหุ้นช่วงนี้ลงเอาๆ ตอนนี้หลุด 8 บาทไปแล้ว
อยากแลกเปลี่ยนมุมมองของ Value Investor ที่มีต่อหุ้นตัวนี้ครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
Monet

โพสต์ที่ 2

อยากทราบความคิดเห็นของหลายๆท่านเช่นกันครับ

ปล. ผมได้ยินชื่อบริษัทนี้ครั้งแรก จากการอภิปรายไม่ไว้วางใจครับ
jaychou

โพสต์ที่ 3

ได้พบกับผู้บริหารครั้งแรกในงานสัมมนาของ thaivi ปีที่แล้ว

ดร.ดุสิต เครืองามเป็นนักวิชาการที่มีความสามารถใน
งานวิจัยด้านนี้มากนะครับ ฟังดูผมก็ว่าเป็นนักขายที่เก่งคนหนึ่ง

เรื่องการทำตลาดดูเหมือนจะเป็นตลาดราชการมากกว่า
เท่าที่ทราบเป็นการติดตั้งในจุดที่ไฟฟ้าเข้าไปได้ยากจริงๆ
หากผู้ใช้ไฟฟ้ารายย่อยต้องการใช้งานคงต้องลงทุนสูงพอดู
ยังไม่คิดว่าจะได้รายย่อยเป็นลูกค้าอย่างมีนัยสำคัญครับ
teetotal

โพสต์ที่ 4

ผมว่านะครับ -คนที่ลงมือทำก่อน อาจไม่ใช่คนที่ทำได้ดีที่สุดก็ได้
กลัวอีกหน่อยมีคนอื่นลงมาทำ แล้วทำได้ดีกว่า  :shock:
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
โป้ง

โพสต์ที่ 5

ขนาดบทวิเคราะห์โบรกฯ ยังให้ราคาสูงเกินมุลค่าเลยคับ

http://www.settrade.com/brokerpage/IPO/ ... 512051.pdf

นี่นานแล้วนะ

ในความคิดผมนะ ซื้อ pttep ตอนนี้ยังน่าสนกว่าอีกคับ
(ขนาดราคา pttep ขึ้นมาขนาดนี้  vi หลายท่านในนี้ยังไม่ปล่อยกันเลย  :lol:  )
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Dr.T

โพสต์ที่ 6

[quote="โป้ง"]ขนาดราคา pttep ขึ้นมาขนาดนี้
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

jaychou เขียน: เรื่องการทำตลาดดูเหมือนจะเป็นตลาดราชการมากกว่า
เท่าที่ทราบเป็นการติดตั้งในจุดที่ไฟฟ้าเข้าไปได้ยากจริงๆ
หากผู้ใช้ไฟฟ้ารายย่อยต้องการใช้งานคงต้องลงทุนสูงพอดู
ยังไม่คิดว่าจะได้รายย่อยเป็นลูกค้าอย่างมีนัยสำคัญครับ
อ่านแล้วคล้ายๆ กับ น้องดาว เลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 8

เคยมีหุ้นตัวนี้ รับไว้ตอนตกหนักหนัก แต่cut lossใน 2 วันของการถือ
ได้กำไรมาอย่างหวุดหวิด0.1บาท พอค่าคอมมิชั่น สำหรับผมตอนนี้cut lossมีประเด็นเดียวครับผู้บริหารไม่โดนครับ อาจเก่งแต่.....อาจโดนคนอื่นก็ได้นะครับ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ตอนนั้นโทรไปถามโบก  โบกบอกตกเพราะถึงเวลาผู้บริหารสามารถขายหุ้นได้ คนเลยกลัวเลยขาย โบกบอกแต่ผู้บริหารบอกไว้เมื่อปีก่อนจะไม่ขาย  โบกบอกไม่ต้องกลัวถือยาวได้โตดีหลายร้อยเปอร์เซ็น
วันที่ 2 ของการมีหุ้นตัวนี้ของผมปรากฎว่าผมเข้าไปดูปรากฎว่าผู้บริหารขายครับ ผมเลยขายมั่งดิ
ตอนขายผมคิดไว้แล้วครับ ขึ้นไม่เสียดายจึงขายงับ โชคดีที่ขายไป
หลังจากนั้น1-2เดือนมีการเพิ่มทุน  ออกวอร์แรน  ต่อมาผลประกอบการณ์ออกเป็นกำไรหด
อิ อิ ประสบการณ์เล่าสู่กันฟังงับ ไม่มีกลยุทธ์ตายตัวงับ
เวลาถอยต้องเร็วไร้เงาครับ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก

โพสต์ที่ 9

เคยได้ยินผู้บริหารออกมาแถลงว่า "แนวโน้มของธุรกิจยังไปได้ดี โดยเฉพาะในต่างประเทศมีความต้องการใช้ Solar Cell มาก ถึงขายเมืองไทยไม่ได้ ขายต่างประเทศก็ได้" และบริษัทก็ยังมีงานล่วงหน้าในมือพอสมควร แต่ก็ต้องยอมรับผมยังไม่เข้าใจอุตสาหกรรมตัวนี้ดีพอ มองไม่ออกจริงๆ ว่าแนวโน้มในอนาคตของบริษัทจะเป็นอย่างไร

ปล. เราสามารถเข้าถึงข้อมูลเกี่ยวกับ ใครขายหุ้น Big lot หรือผู้บริหารขายหุ้น ได้จากที่ไหนครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 10

ดูยากเกินไป

ตอนนี้โลกเรามี alternative energy หลายอย่าง ตัวที่มีคนคิดว่ามีโอกาสในเชิงธุรกิจที่สุด น่าจะเป็น Fuel cell การเปลี่ยน hydrogen เป็นพลังงาน

solar cell, ผมไม่รู้เลยว่าบ.โซล่า มีอะไรเป็นพิเศษ ความรู้ งานวิจัย หรือค่าแรงที่ประกอบของได้ถูก ของพวกนี้แข่งกันระดับโลก เคยฟังทางทีวีสมัยหุ้นเข้าใหม่ๆ แต่ไม่รู้เรื่อง ไม่ชัดเจนเลยว่า ผลิตเทคโนโลยีเอง หรือซื้อมาแล้วประกอบ แล้วก็ฟังไม่รู้เรื่องหลายเรื่อง ก็เลยไม่สนใจ

ได้ยินว่า บ.เอกรัฐ ที่ทำหม้อแปลงตามเสาไฟฟ้า ก็จะผลิตเหมือนกัน
PaZZaHut

โพสต์ที่ 11

Eto Demerzel เขียน:solar cell มีต้นทุนของพลังงานต่อ megawatt สูงกว่าการปั่นไฟด้วยน้ำมันเยอะ เพราะใช้ silicon ซึ่งมีราคาแพง และประสิทธิภาพการแปลงแสงอาทิตย์อยู่แค่ 16-18%

ถ้าหาวัสดุอื่นมาทำ photo diode ได้ (เช่น plastic) และ/หรือเพิ่มประสิทธิภาพในการแปลงพลังงานได้ ก็น่าจะไปได้ไกล

อีกอย่าง capacitor ที่ใช้เก็บไฟฟ้าก็ยังมีราคาแพง ทำให้ไม่สามารถกักเก็บไว้ได้นาน ต้องพึ่งวันฟ้าเปิดค่อนข้างมาก

SOLAR จึงเป็นหุ้นที่ "ดูดี" แต่ "ยังไม่น่าลงทุน" นอกจากราคาน้ำมันดิบจะเกิน $100 เป็นระยะเวลาต่อเนื่องสิบๆ ปี
เฉียบอ่ะครับ  พี่ทำงานด้านนี้หรอครับ
mangmoom

โพสต์ที่ 12

แต่ก็ต้องยอมรับผมยังไม่เข้าใจอุตสาหกรรมตัวนี้ดีพอ มองไม่ออกจริงๆ ว่าแนวโน้มในอนาคตของบริษัทจะเป็นอย่างไร
เอ่อ ขอโทษนะครับ แล้วคิดอย่างไรจึงลงทุนไป ทั้งๆที่ไม่เข้าใจ และมองไม่ออก
เห็นพี่ๆในเวบเขาพูดย้ำอยู่บ่อยๆว่า.....ให้ลงทุนในกิจการที่เรามีความเข้าใจในธุรกิจอย่างดีมากๆ ถึงมากที่สุด
ร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ มิมีเจตนาอื่นใด
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 13

ด้านความรู้ผมไม่พร้อมครับ

แต่ดูราคา  เริ่มน่าจะซื้อ
ตอนมีทติ้ง14บาท    ก่าๆ
ตอนนี้ก็ลดราคา50%

แต่ผมรอผลประกอบการ
กับเงินประกาศจ่ายปันผล
แล้วถึงพิจารณา

เรื่องค่าอะไรต่อมิอะไร  ผมไม่ถนัด  มันเปลี่ยนไปตามผลประกอบการ

โพสต์ที่ 14

mangmoom เขียน: เอ่อ ขอโทษนะครับ แล้วคิดอย่างไรจึงลงทุนไป ทั้งๆที่ไม่เข้าใจ และมองไม่ออก
เห็นพี่ๆในเวบเขาพูดย้ำอยู่บ่อยๆว่า.....ให้ลงทุนในกิจการที่เรามีความเข้าใจในธุรกิจอย่างดีมากๆ ถึงมากที่สุด
ร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ มิมีเจตนาอื่นใด
นั่นน่ะสิครับ ตอนนั้นรู้สึกว่าราคามันลงมาพอสมควรแล้ว และมองตัวอุตสาหกรรม โดยใช้แค่ perception ว่าน่าจะไปได้ดี เลยคิดว่าน่าจะเป็นโอกาสลงทุน แต่ที่ราคาลงน่าจะเป็นเพราะว่าจะมีการแจก warrant ให้ผู้ถือหุ้นฟรี และสามารถ Exercise ได้ที่ราคา 2 บาท ทำให้มีผลต่อราคาหุ้น (Dilution) ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ
hoho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

ถ้าอยู่ดีๆลูกค้าที่เป็นหน่วยงานรัฐหายไป หรือไม่มีงานอีกแล้วจะเกิดอะไรขึ้นครับ? ผลกระทบมากแค่ไหน? เพราะเหมือนว่าไม่มีลูกค้าสำรองเลย กลัวเหมือน cei
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 16

[quote="Dr.T"][quote="โป้ง"]ขนาดราคา pttep ขึ้นมาขนาดนี้
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
kspnwwn

โพสต์ที่ 17

เคยเข้าไปตอน 11 บาทครับ เพราะตอนนั้นนั่งดูคร่าวๆแล้วคิดว่า solar เซลล์น่าสนใจ จริงๆก็ยังไม่ค่อยเข้าใจตัวธุรกิจมาก แค่คิดว่า solar cell มันอนาคตน่าจะสดใสเท่านั้นเอง

แต่พอไปฟังผู้บริหารพูดวันสัมมนา Thaivi ปุ๊ปผมขายออกไปเลยครับที่ประมาณ 14-15 บาท

มันฟังดูแปลกๆครับโดยเฉพาะตอน ดร. ดุสิต พูด มันทำให้ผมรู้สึกไม่ค่อยดีกับหุ้นตัวนี้ยังไงบอกไม่ถูก แต่จำไม่ค่อยได้ exactly ว่าแกพูดยังไงถึงทำให้ผมเกิดความไม่มั่นใจขึ้นมา

พอขายไปแล้วก็เห็นมันขึ้นๆมาอีกบาทสองบาท แล้วก็ไม่ได้ไปดูมันอีกเลยหลายเดือน พอช่วงปลายปีกลับมาเมืองไทย ซื้อหนังสือพิมพ์ bizweek มาพูดถึงหุ้น solartron แล้วถึงเห็นครับว่ารูดมหาราช

วันนั้นเข้าไปดูราคาก็เกือบเข้าไปแล้วเหมือนกันครับแต่มือซ้ายไปจับมือขวาไว้ไม่ให้คลิ๊กเมาส์ได้ทันพอดี

โพสต์ที่ 18

ช่วงเช้าปรับตัวขึ้นกว่า 17% แล้ว
ราคาขณะนี้อยู่ที่ 10.5 บาท (11:30 am)
มีข่าวดีอะไรเหรอครับ
มี VI ท่านใดศึกษาตัวนี้อยู่มั้ยครับ
Saran

โพสต์ที่ 19

kspnwwn เขียน:เคยเข้าไปตอน 11 บาทครับ เพราะตอนนั้นนั่งดูคร่าวๆแล้วคิดว่า solar เซลล์น่าสนใจ จริงๆก็ยังไม่ค่อยเข้าใจตัวธุรกิจมาก แค่คิดว่า solar cell มันอนาคตน่าจะสดใสเท่านั้นเอง

แต่พอไปฟังผู้บริหารพูดวันสัมมนา Thaivi ปุ๊ปผมขายออกไปเลยครับที่ประมาณ 14-15 บาท

มันฟังดูแปลกๆครับโดยเฉพาะตอน ดร. ดุสิต พูด มันทำให้ผมรู้สึกไม่ค่อยดีกับหุ้นตัวนี้ยังไงบอกไม่ถูก แต่จำไม่ค่อยได้ exactly ว่าแกพูดยังไงถึงทำให้ผมเกิดความไม่มั่นใจขึ้นมา
ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดแกบอกว่าจะสร้างโรงงานผลิตเซลล์แสงอาทิตย์ครับ แต่ต้องกู้เงินมาค่อนข้างสูง แถมพูดสร้างภาพอย่างเดียวว่าในอนาคตธุรกิจจะมีการเติบโตสูงแต่ข้อเท็จจริงยังไม่มี บริษัทเน้นรับงานจากรัฐ ตอนนั้นก็มีแค่โครงการโซลาโฮม อย่างเดียวจริงๆ ที่ทำให้รายได้ของบริษัทสูงขึ้นมาก ทำให้เกิดความไม่แน่ใจว่าต่อไปสร้างโรงงานเสร็จแล้วจะผลิตขายให้ใครนะครับ

เท่าที่ฟังในงานนั้นผมรู้สึกว่า ดร. ดุสิต ค่อนข้างพูดแต่ในเรื่องดีๆ ครับ ฟังแล้วชวนให้คล้อยตาม แต่ถ้าใครได้อ่านหนังสือชี้ชวนมาก่อนจะพบว่าเรื่องปัจจัยเสี่ยงต่างๆ รวมทั้งข้อเสีย ดร. ไม่มีการกล่าวถึงเลยครับ ผมเลยไม่สนใจตัวนี้ครับ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 20

HVI เขียน:ช่วงเช้าปรับตัวขึ้นกว่า 17% แล้ว
ราคาขณะนี้อยู่ที่ 10.5 บาท (11:30 am)
มีข่าวดีอะไรเหรอครับ
มี VI ท่านใดศึกษาตัวนี้อยู่มั้ยครับ

วันนี้เขาเล่นกัน ช่วงนี้กระแสพลังงานมาแรงอีกรอบ น้ำมันขึ้นน่ากลัวมาก $73 ไม่รู้จะไปหยุดที่ไหน พรุ่งนี้คอยดูน้องอั้ม จะมีใครมาอุ้มหรือเปล่า
riname

คันมือ..

โพสต์ที่ 21

คือว่า...อยากแจก วอร์....
อยากจะหาผู้โชคดีมารับไม้ต่อ...
หุ้นหลุดไซ....แล้ว
หุ้นมีเยอะอยากแจก....นักลงแต่ทุน...ไม่เอากำไร
oh....no
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 22

เอามาเพิ่มความไม่สบายใจ ให้อีกครับ :wall:

โซลาร์ตรอน บมจ.(SOLAR) ไพวงษ์ เตชะณรงค์ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 24/04/2549 21/04/2549 2,100,000 10.20 ขาย

ตามนี้ครับ

http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fin/daily59.php

โพสต์ที่ 23

ผู้บริหารขายหุ้น หรือ โอนออก แบบ full version
ดูได้ที่ห้อง SOLAR

เฮ้อ... ไม่คิดถึงหัวอกรายย่อยเลย ว่าจะรู้สึกอย่างไร  :evil:
ใครพอจะทราบเหตุผลรบกวนแลกเปลี่ยนให้ฟังในห้องนั้นบ้างนะครับ

โพสต์ที่ 24

Ekarat will float 182 million shares in its initial public offering (IPO).
Ekarat Engineering Public Company Limited, will float 182 million shares in its initial public offering (IPO) on the Stock Exchange of Thailand to raise funds for its subsidiary; Ekarat Solar Company Limited. Ekarat Solar Co., Ltd. would be the first and the only manufacturer of solar cells in Southeast Asia. The company expects to be listed in the first quarter of 2006, although details remain to be finalized. Far East Capital Advisory Company is the financial adviser company and lead underwriter.

Ekarat Engineering PCL. paid up capital will be raised from 608 million baht to 790 million baht after the IPO and the debt to equity ratio now stands at 1.39 times. The company posted a net profit of 68.4 million baht in the first half of this year.

Ekarat diversified into the solar cell business last year by setting up a solar module production plant worth 90 million baht in Chachoengsao province. The solar module plant has a capacity of 12 MW of which 90% are exported to Germany; one of the worlds main solar consumption. Ekarat saw promising prospects in the renewable energy business, moreover the company decided forward to invest in solar cell manufacturing project and the Thai Military Bank has approved a 1.45 billion baht loan to finance this project as well.

Ekarat Solar plant will be built in the Amata City Industrial Estate Zone, in Rayong province. The company has invested 1.5 billion baht to build a solar cell plant. The initial production of the plant will begin in January 2007 at the capacity of 25 megawatts (MW) per year; a half of total production will be consumed locally while the other half will be exported. According to a preliminary feasibility study, the solar cell project will generate a net margin of 12% to 15% and will break even in five years.
Source: Ekarat Engineering Website

ข้อสังเกตุ:
สงสัย IPO ถูกเลื่อน ไม่เป็นไปตามแผน
ดูน่าลงทุนกว่า Solartron ซะอีก ส่งออกไปเยอรมันตั้ง 90%  :idea:
ต่อไปก็จะมีหุ้น Solar Cell เพิ่มขึ้นอีก 1 ตัวแล้ว  :idea:

โพสต์ที่ 25

อุ้ย... Post ผิดที่  :oops:
เอาไป Post ใหม่ที่ห้อง SOLAR แล้วครับ
โพสต์โพสต์