ปรึกษาด้วยครับ ไม่อยากทำงานประจำ แต่อยากเป็นเหมือนพี่ฉัตรชัย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ประจวบ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปรึกษาด้วยครับ ไม่อยากทำงานประจำ แต่อยากเป็นเหมือนพี่ฉัตรชัย

โพสต์ที่ 31

มน  ขายอะไรแถวสนามหลวง2
เผื่อจะได้ไปขายมั่ง
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

ประจวบ เขียน:มน  ขายอะไรแถวสนามหลวง2
เผื่อจะได้ไปขายมั่ง
ไปวันไหนจะแอบไปดูครับพี่
ปรัชญา

โพสต์ที่ 33

แต่ถ้าขายแอนนา  ไม่ไปครับ :oops:
miracle

โพสต์ที่ 34

มาแชร์ประสบการณ์
ผมก็เหมือนเจ้าของกระทู้นี้เหมือนกัน
ทำงานในสายIT ซึ่งแรกๆก็ไว้แน่นอน
แต่ITเป็นเรื่องupdateตลอดเวลา ไม่Updateจะตกยุคทันที ตอนนี้กระแสการcross platformเริ่มมาแรงขึ้นเรื่อย
ตอนนี้ตลาดที่เป็นSERVERตัวใหญ่เริ่มหายไป
เริ่มทำเป็นPCตัวเล็กแต่หลายตัวมาทำงานแทน เพราะว่าราคาPCถูกลง Technologyเริ่มก้าวทันแล้ว
เครื่องSERVERตอนนี้ 64bitsเหมือนPC
แตกต่างกันว่า จะรองรับปริมาณและความเร็วที่แตกต่างกันมากๆๆ
เช่นงานประมวลผลของdata warehouseที่มีความซับซ้อนของข้อมูลมาก (cubeที่มีหลายมิติมาประกอบกัน เวลาหมุนต้องจินตนาการว่า จะหมุนมิติไหนมันประทบกับอะไรบ้าง) จุดนี้serverต้องทำงานหนักมากๆๆ

ว่าเรื่องงานITกันยาวเลย
สายนี้เจริญเติบโตเร็วและตันเร็วด้วย
มีการturn overสูง แต่คนในสายงานนี้เป็นคนตื่นตัว
และคิดอะไรแปลกๆๆ คิดแบบคนอื่นไม่ค่อยคิดกัน จำพวกรูหนู

มาบอกแค่นี้ล่ะกัน
ปล ไม่เกี่ยวกับการลงทุนเลยรอบนี้
:)
kapom88

โพสต์ที่ 35

มาเล่าประสบการ์ณครับ

ผมก็เป็นแบบนั้นอยู่  เลยออกจากงานมาตั้งแต่เดือนตุลาที่ผ่านมา  กะว่าขอพัก ขอเที่ยวซัก2เดือนก่อน แล้วค่อยทำงานที่ใหม่ที่เราชอบ กะว่าตอนต้นปี 06น่าจะได้ แต่จนบัดนี้ยังหางานทำไม่ได้เลย 3 เดือนกว่าแล้ว  เริ่มเครียดขึ้นมานิดหน่อย เพราะต้องเริ่มเอาเงินเก็บออมออกมาใช้  ยังงัยต้องวางแผนดีๆนะครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 36

ผมก็เคยครับ ลาออกมาวันแรกแม่ใช้ไปธนาคารตอนบ่ายๆ เจ้าหน้าที่ธนาคารที่เขารู้จักแม่ผมเขาถามผมด้วยหน้าตาสงสัย ( :twisted: ) มากๆ ว่า "แล้ววันนี้น้องไม่ต้องไปทำงานเหรอ?"

แค่นั้นผมก็หวั่นไหวแล้วครับ ก็เลยต้องกลับเข้าสู่ตลาดแรงงานใหม่จนถึงบัดนี้

เห่อ ๆ :x
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
thana1823

โพสต์ที่ 37

ผมเปิดร้านอาหารอยู่มีกำไรไม่มากก็พออยู่ได้  แต่ลักษณะงานจุกจิกมาก  ผมลงทุนควบคู่กับการเปิดร้านอาหารมาสองปีการอ่านงบการเงิน  ติดตามข่าวสารบริษัท และเลือกบริษัทที่เราจะลงทุนด้วยสร้างความสุขให้กับผมมาก  ทุกวันนี้รายได้หลักมาจากการลงทุนผมเป็นคนตระหนี่เลยไม่มีรายจ่ายประจำเดือน    ผมตัดสินใจอยากเป็นผู้จัดการกองทุนแต่หลังจากโทรไปถามที่เวป www.aimc.or.th และ tsi.thailand แล้วเขาต้องการประกาศนียบัตรสองใบคือ cisa แล้วก็กฏหมายและจรรยาบรรณ  จากนั้นเราก็ยังเป็นผู้จัดการกองทุนไม่ได้อยู่ดี  คือเราต้องเป็นผู้จัดการกองทุนในนาม บลจ.เท่านั้น   แบบนี้หากเราตัดสินใจเลิกงานประจำแล้วเรียนทางการเงินเป็นเรื่องเป็นราวเราก็เป็นผู้จัดการรับเงินเดือนได้เท่านั้นหรือครับ    ทำไมเมืองไทยไม่สามารถเปิดกองทุนของตนเองได้ผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยครับ   ผมเคยอ่านประวัติของบัฟเฟตต์เขาเคยเปิดกองทุนรวมในรูปห้างหุ้นส่วนจำกัดในวัยหนุ่มใช่ไหมครับ   ในเมืองไทยเราจะทำอย่างนั้นบ้างได้ไหมครับ
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 38

หาเวลาลางานมานั่งคุยกับผมแถวตลาดสนามหลวงสองก็ได้ ผมขาประจำที่นั่น ประเภทว่างงาน
คือที่ไหนหรือครับ
ต้องการประสบการณ์ ครับ รบกวนด้วย
"Failure is the only way to start again intelligently"
amsittichai

โพสต์ที่ 39

ผมเคยคิดนะครับว่าจะทำธุรกิจของตัวเอง ทางบ้านก้อสนับสนุนทางด้านเงินและกำลังใจแต่อยากให้หาประสบการณ์ก่อน แล้วค่อยกลับไปเปิดกิจการที่บ้านตจว. ถ้าทำธุรกิจเองคิดว่าน่าจะยากครับ กลัวเจ๊ง  ตอนนี้กำลังจะลองลาออกและเปลี่ยนงานดู แต่ก่อนดูด้าน network แล้วจะหันกลับมาทำ system อีกครั้ง มีไปสัมภาษณ์มาบางที่ก้อน่าสนใจแต่ต้อง contract 2ปี คิดหนักยิ่งกว่าเก่า เพราะว่าแต่ละวันกลับถึงบ้านทำธุระเสร็จก้อจะ 4 ทุ่มแล้ว มีเวลาสนใจและศึกษาการลงทุนค่อนข้างน้อยมาก เหลือแค่ 2-3 ชม.ต่อวัน ว้า!!! แย่จัง ใครมีปัญหาเรื่อง IT (ไม่ใช่เขียนโปรแกรม)อันไหนที่ผมช่วยได้ถามได้เลยนะครับ ยินดีตอบครับ
PP

โพสต์ที่ 40

thana1823 เขียน:...................................................................
...............................................................................................
............................................................................................................... ผมเคยอ่านประวัติของบัฟเฟตต์เขาเคยเปิดกองทุนรวมในรูปห้างหุ้นส่วนจำกัดในวัยหนุ่มใช่ไหมครับ   ในเมืองไทยเราจะทำอย่างนั้นบ้างได้ไหมครับ
เท่าที่ทราบมา  ท่านบัฟเฟตต์ ไม่ได้ตั้งกองทุนแบบกองทุนรวมหรอกนะ เพราะอย่างที่ทราบการตั้งกองทุนรวมน่าจะมีกฏหมายกำกับว่าให้ลงทุนในพันธบัตรในอัตราส่วนเท่าใด ลงทุนในหุ้นได้เท่าใด ฯลฯ เป็นลักษณะกำกับตายตัวอะไรทำนองนั้นแหละ ทั้งนี้เพื่อป้องกันความเสี่ยงแก่ผู้ลงทุนในกองทุนดังกล่าว ทำให้ต้อง diversify กันแบบสุดๆ (อันนี้ผมไม่แน่ใจในรายละเอียด ท่านใดทราบช่วยขยายความเรื่องนี้ด้วยนะครับ)

แต่ท่านตั้งเป็นแบบห้างหุ้นส่วนหรือ partnership ซึ่งไม่ได้มีกฏหมายมากำหนดว่าต้องลงทุนในตราสารต่างๆในอัตราส่วนเท่าใด  คือเป็นแบบฟรีสไตล์ลงทุนตามความเห็นของ ผจก.ห้างหุ้นส่วน ซึ่งก็คือ ตัวท่านบัฟเฟตต์และท่านมังเกอร์ช่วยกัน ซึ่งส่วนใหญ่ก็ลงทุนในตลาดหุ้นเป็นหลัก  โดยลงทุนแบบ concentrated ไม่ใช่แบบ diversification อย่างกองทุนรวมทั่วไปเขาทำกัน

ที่สำคัญที่สุด ก็คือ จะทำอย่างไรให้ผู้คนเขาเชื่อถือเพื่อจะเอาเงินมาลงทุนเป็นหุ้นส่วนใน partnership ที่ตั้งขึ้นมา  ซึ่งเห็นท่านบอกว่า ในระยะแรกเมื่อตอนที่ผลงานยังไม่ปรากฏ เป็นเรื่องยากมากที่จะทำให้คนเชื่อถือปรัชญาแบบ value investing เพราะเป็นวิธีการลงทุนที่ไม่เหมือนชาวบ้านเขา ท่านเริ่มชักชวนหมู่ญาติพี่น้อง เพื่อสนิทมิตรสหาย เป็นเบื้องต้นก่อน   และก็เป็นที่มาของการเขียนจดหมายถึงผู้ถือหุ้น และการจัดการประชุมผู้ถือหุ้นประจำปี โดยถือโอกาสดังกล่าวอธิบายทำความเข้าใจให้ผู้ถือหุ้นตลอดจนผู้คาดหวังจะเข้ามาลงทุน ได้เข้าอกเข้าใจถึงแก่นแท้ปรัชญาของการลงทุนแบบ value investing พร้อมๆกับสรุปแสดงผลงานการลงทุนให้ผู้ถือหุ้นทราบทุกปี ตั้งแต่บัดนั้นจนบัดนี้ ซึ่งผลงานเป็นที่เหลือเชื่อ ทำให้ง่ายต่อการชักชวนให้ผู้คนมาลงทุนร่วมหุ้นด้วยเพิ่มขึ้น (แต่ไม่เหมือนแม่ชม้อย หรือ แม่นกแก้ว) ท่านเน้นเรื่องความซื่อสัตย์เป็นอย่างยิ่ง     นอกจากนี้ยังทำให้ผู้สนใจทั่วโลกพลอยได้รับความรู้ปรัชญา value investing ไปโดยปริยายอย่างที่เป็นอย่างในปัจจุบัน
ตอนนี้ Shai Dardashti ซึ่งอายุ 22-23 ปี จบ finance จาก U of Maryland ก็กำลังพยายามเจริญรอยตามท่านบัฟเฟตต์ โดนพยายามให้ความรู้สร้างความศรัทธาและความซื่อสัตย์ให้แก่ผู้คาดหวังจะมาร่วมลงทุนกับเขา ลองไปเยี่ยมเวบเขาดู แล้วจะได้แนวคิดจากเขา
http://www.shaidardashti.com/

และถ้าหากต้องการอ่านแนวความคิดล่าสุดของท่านบัฟเฟตต์ ณ ปัจจุบันเกี่ยวกับลงทุน (อายุ 76 ปี เมื่อ 5 ธ.ค. 2548 - 2 เดือนก่อน) พูดตอบคำถามแก่นักศึกษา University of Kansas  ลองไปที่ลิงค์นี้นะครับ น่าสนใจดีมาก เห็นพูดถึงว่าทำไมอาจารย์ท่าน (Ben Graham) ถึงไม่รวยเท่าท่าน  และอื่นๆอีกมากมาย  เชิญไปที่
http://www.armchairanalystclub.com/arch ... _05[1].pdf
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
สุมาอี้

โพสต์ที่ 41

thana1823 เขียน:ทำไมเมืองไทยไม่สามารถเปิดกองทุนของตนเองได้
เข้าใจว่าไม่ได้เพราะเป็นการระดมทุนจากประชาชนทั่วไป จึงต้องมีการกำกับดูแลเพื่อมิให้เกิดการหลอกลวงได้

ถ้าจะเลียงไปเปิดเป็น หจก.ก็พอได้ แต่ก็ยังห้ามระดมทุนจากประชาชนทั่วไปอยู่เช่นเดิมและยังมีข้อเสียเปรียบเรื่องภาษีเพราะต้องเสียภาษี Capital Gain อีกด้วย
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 42

PP เขียน: Shai Dardashti ซึ่งอายุ 22-23 ปี จบ finance จาก U of Maryland
Go Terps!
Simply

โพสต์ที่ 43

ได้Linkไปอ่านเรื่องดีๆอีกแล้วครับ
ขอบคุณครับพี่PP
...ไม่มีความเห็นใดๆครับกับเจ้าของกระทู้
...ขอให้ได้พบกับทางที่ตัวเองคิดว่าดีที่สุดครับ
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
PP

โพสต์ที่ 44

Simply เขียน:ได้Linkไปอ่านเรื่องดีๆอีกแล้วครับ
ขอบคุณครับพี่PP
...
:D  :D
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
MarginofSafety

โพสต์ที่ 45

ที่ต้องสอบผ่าน CISA เพราะต้องการให้เป็นมาตรฐานวิชาชีพครับ
CISA = Certified Investment and Security Analyst
เพราะเขาต้องการยกระดับ อาชีพ นักวิเคราะห์และผู้จัดการกองทุน ให้เป็นวิชาชีพ ซึ่งจะต้องมีจรรยาบรรณ และ มาตรฐานความรู้เข้ามาร่วมด้วย
ซึ่งเขาแบ่งกลุ่มวิชาต่างๆ ออกเป็น 4 กลุ่มวิชา ได้แก่
1. จรรยาบรรณและมาตรฐานปฏิบัติงาน
2. เครื่องมือเพื่อวิเคราะห์ลงทุน
3. การประเมินมูลค่าสินทรัยพย์
4. การบริหารกลุ่มสินทรัพย์ลงทุน

นอกจากนี้ยังแบ่งออกเป็นอีก 3 ระดับ คือ CISA1, CISA2, CISA3
การจะเป็นผู้จัดการกองทุนอย่างน้อยต้องสอบผ่าน CISA1
รายละเอียดดูได้ที่ website http://www.tsi-thailand.org ครับ

พี่ๆท่านใดที่ทำงานเป็นนักวิเคราะห์หรือเกี่ยวกับการบริหารจัดการกองทุน ถ้าจะกรุณาแชร์ประสบการณ์ก็จะเป็นประโยชน์มากครับ 2 สายงานนี้มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันอย่างไร และเราน่าจะเริ่มต้นอาชีพด้านการเงินจากจุดใด หากเราสนใจเรื่องการลงทุน ขอบคุณครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
gvi

โพสต์ที่ 46

ผมก็เป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ ผมอายุ22 จบวิศวกรรมศาสตร์ ไฟฟ้า สื่อสาร ต้องทำงานด้าน IT เหมือนกัน ทำงานไปพักนึงรู้สึกว่ามันไม่ใช่ครับก้เลยออกมาสอบเป็นนักบินการบินไทย แต่ก็ไปตกรอบโปรครับ ตอนนี้เลยอยากเรียน MBA FINANCE เหมือนกันอะครับ เพราะผมชอบการลงทุนแล้วก็ลงทุนมา2ปีแล้ว แต่ยังไม่รู้ว่าจะเรียนที่ไหนดีเลยอะครับ ช่วยแนะนำผมหน่อยสิครับ จบใหม่นี่รู้สึกเคว้งกว่าตอน Ent อีกนะครับ
Mon money

โพสต์ที่ 47

ไม่ได้ขายไร พี่น้อง แค่มานั่งเตาะพ่อค้าแม่ค้าแถวๆนี้ คือว่ามันใกล้บ้าน อากาศดี

คือตอนนี้กำลังหาทำเลจะขายดิน ขายปุ๋ย เอาแบบชีวภาพ ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม

สนามหลวงสองก็อยู่ตรงถนนคลองทวีวัฒนา ระหว่างพุทธมลฑลสายสามกับสายสี่ครับ

พี่หมออยากได้หุ่นไอ้มดแดงใช่ไหมละ เดี๋ยวหามาขายให้

พี่ปรัชญา ปลูกต้นไม้ไม่งามก็ติดต่อผมได้นิ
MarginofSafety

โพสต์ที่ 48

gvi เขียน: ตอนนี้เลยอยากเรียน MBA FINANCE เหมือนกันอะครับ เพราะผมชอบการลงทุนแล้วก็ลงทุนมา2ปีแล้ว แต่ยังไม่รู้ว่าจะเรียนที่ไหนดีเลยอะครับ ช่วยแนะนำผมหน่อยสิครับ จบใหม่นี่รู้สึกเคว้งกว่าตอน Ent อีกนะครับ
ผมแนะนำสถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ (NIDA) ถ้าเรียนแบบ Full Timeจะมีหลักสูตร English Program ด้วย ท่านอาจารย์ ดร.นิเวศน์ ปัจจุบันก็ดำรงตำแหน่งผู้เชี่ยวชาญวิชาการและเป็นศิษย์เก่าที่นี่ครับ

หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ http://www.nida.ac.th
"Winners never quit, and quitters never win."
woody

โพสต์ที่ 49

Mon money เขียน:
คือตอนนี้กำลังหาทำเลจะขายดิน ขายปุ๋ย เอาแบบชีวภาพ ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม
อืม จะทำแข่งกับบริษัทที่ตัวเองเป็นหุ้นส่วนหรือครับ  :mrgreen:
Impossible is Nothing
miracle

โพสต์ที่ 50

มันมีช่องทางอยู่เนี่ยน่า
ไม่รู้ว่าประเทศไทยจะให้หรือเปล่า
เปิดบริษัทที่เป็นลักษณะของholding
ถือครองหุ้นบริษัทอื่นอย่างเดียว
แต่อนาคตมันต้องระดมทุนจากภายนอก
ต้องศึกษาตัวกฏหมายก่อน
อาจจะเข้าข่ายหลอกลวงประชาชน
เหมือนกรณีแชร์ลูกรถยนต์ที่ดังเมื่อก่อน

การลงทุนควรศึกษา ก่อนการตัดสินใจ
:)
ปรัชญา

โพสต์ที่ 51

เอาสูตรทำดินไหม  ให้ฟรี

ดิน40%  ใบไม้20%  มูลวัว  10%  ฝุ่นมะพร้าว15%  ทราย1%
กากน้ำตาล2%  เปลือกถั่ว+อื่นๆ

เข้าเครื่องโม้  ใส่กระสอบส่งตามร้านต้นไม้

พิมพ์กระสอบ  (ชื่อ  ดินดี  มนตรีทำ)

จ้างคนกรอกดินกระสอบละ50สตางค์
จ้างคนเย็บพร้อมยกเรียงกระสอบ1บาท

ราคาส่ง14-16บาท
วางสินค้าก่อนเก็บเงินทีหลัง
มีรถส่ง

เอ่อ

คุยเพิ่ม

ต้นไม้ที่บ้านงอกงามดีครับ
ผมใช้ชีวภาพ

สูตร  กากน้ำตาล  หัวปลาหมัก    เศษผัก  หัวเชื้ออีเอ็มเร่งต้นบำรุงต้น

สูตร  ตระไคร้สับ  สัปรสเปลือก  พริก  กากน้ำตาล  หัวอีเอ็ม  ใช้ฉีดหนอน

เขียนโครงการมาทำตำราขายได้นะคุณมน  ทำก่อนรวยถาวรกว่า
thana1823

โพสต์ที่ 52

ขอบคุณคุณ pp และผู้ให้ความรู้ท่านอื่นๆมากครับ  ขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับ
choochart

โพสต์ที่ 53

งาน...............ทำให้ชีวิตมีคุณค่า  ------> ทำงาน

เงิน...............ทำให้ชีวิตมีราคา  ---------> หาเงิน เล่นหุ้น

จะเอาอะไร เลือกเองได้

คุณเลือกสองอย่างได้หรือไม่

จำเป็นหรือต้องเลือกอย่างเดียว
Jeng

โพสต์ที่ 54

งานที่ดี >>> มีประโยชน์จริง >> ได้เงิน

เงินที่มากขึ้น >>> ไม่ได้ทำให้งานดีขึ้น

..........................................................

บริษัทที่มีสินค้าที่ดี บริการที่ดี >>> ได้กำไร

แต่กำไรที่มาก >>> ไม่ได้ทำให้สินค้า และบริการดีขึ้น

ดร.เดมมิ่ง

ในทัศนะคติของดร.เดมมิ่ง หลายบริษัทมุ่งเน้นกำไร ทำให้กำไรลดลง จากคุณภาพลดลง

ในขณะที่บริษัทเน้นคุณภาพ จะทำให้ต้นทุนโดยรวมลดลง ส่งผลให้กำไรเพิ่มขึ้นเอง
แก้ไขล่าสุดโดย Jeng เมื่อ พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2006 12:35 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
drchatri

โพสต์ที่ 55

ความเห็นทุกคนเห็นดวยทั้งหมดเลยครับโดยเฉพาะของคุณสุมาอี้ ด้วยเงินออมขนาดนี้ ค่าครองชีพในปัจจุบันยังไม่พอมาเล่น full time หรอกครับอย่าเพิ่งฟุ้งซ่าน ตั้งใจทำงานไปก่อน ส่วนเราจะต้องออมเท่าไหร่นั้น หากเราไม่ต้องการเครียดจากการพยายามลดรายจ่ายมาออมมาก เราต้องเพิ่มรายได้ก่อนครับ รายได้เราจะเป็นแบบก้าวกระโดด ซึ่งมาได้จากหลายแบบ เช่นเรียนต่อในสาขาที่คิดว่าจะได้ค่าจ้างสูงขึ้น ย้ายที่ทำงานใหม่ที่เขาให้เงินเดือนสูงขึ้น ทำงาน part time เพิ่มขึ้น หรือถ้าชอบเลือดลมสูบฉีดต้องทำ SME ครับ รายได้เราจะก้าวกระโดดแน่นอน เมื่อเรามีเงินก้อนลงทุนพอและได้ผลตอบแทนสมำเสมอแล้วค่อยออกจากงาน แล้วมาทำงานที่เรารักจะได้ไม่เหงา :wink:
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 56

[quote="ปรัชญา"]เอ่อ

คุยเพิ่ม

ต้นไม้ที่บ้านงอกงามดีครับ
ผมใช้ชีวภาพ

สูตร
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
Mon money

โพสต์ที่ 57

หาทำเลก่อนครับ คาดว่าน่าจะได้หน้าบ้านแม่ผม แถวถนนกาญจนาฯ

และจะไปขอเป็นตัวแทนปุ๋ยของMCSขายเองแถบมีนบุรีและพุทธมลฑล

เอากะผมดิ

ส่วนดินผมได้เป็นตัวแทนแล้วครับ

กะว่าจะขายกาแฟด้วยนะ ได้เรื่องเมื่อไรจะแจ้งให้พี่น้องทราบ จะได้แวะไปอุตหนุนกัน

เออ ปุ๋ยกับกาแฟ มันไปด้วยกันไหมนี่
pinklady

โพสต์ที่ 58

เออ ปุ๋ยกับกาแฟ มันไปด้วยกันไหมนี่
ถ้ามีสวนสวยๆฝีมือคุณมนด้วย
รับรอง จิบกาแฟอร่อยค่ะ :lol:
whiterose

โพสต์ที่ 59

อยากแชร์ประสบการณ์เรื่องลาออกจากงานประจำบ้างค่ะ แต่ก่อนก็ทำงานประจำที่บริษัท International ใหญ่มาก เงินเดือนดี แต่วันหนึ่ง บริษัทแจ้งว่าต้องขอปลดพนักงานเพราะต้องการ ลด cost ข่าววงในบอกว่าผู้บริหารโกงกินกันจนบริษัทเข้าขั้น bankrupcy ตอนนั้น เก็บเงินได้ไม่เยอะมากค่ะ เพราะไม่เคยคิดว่าจะมีวันนั้น shopping ตลอด ชีวิตสบายๆ ปลิวหายไปเลยค่ะ รู้สึกผิดหวังกับระบบบริษัทมาก เลยตั้งใจว่าจะไม่สมัครงานใหม่ ไม่ทำงานประจำแล้ว เป็นเจ้าของกิจการเองดีกว่า จนรวยอยู่ในกำมือเรา ก็เลยช่วยแฟนเปิดบริษัท จำช่วงปีแรกๆ ได้แม่นเลย  เหนื่อยมาก ด้วยความมือใหม่ของเรา เจอปัญหาให้แก้ตลอด แต่พอมีประสบการณ์ อุปสรรคปัญหาต่างๆ น้อยลง เพราะเราพยายามป้องกันไม่ให้เกิดขึ้น คือต้องคิดก่อนป้องกันก่อนปัญหาเกิด กลับจากทำงาน ต้องหาข้อมูลเพิ่มเติม ต้องตอบโจทย์ลูกค้าให้ได้ก่อนที่เขาจะถาม ตอนนี้ พอมีเงินเหลือแล้ว ก็นำมาลงทุนในหุ้นบ้าง ลงทุนอย่างอื่นบ้าง ให้เงินทำงานแทนเราซะบ้าง ให้สมกับความเหน็ดเหนื่อยที่เราได้ลงแรงไป หากคุณอยากออกจากงานประจำเพื่อเป็นเจ้านายตนเอง ขอแนะนำว่า กุญแจสำคัญคือ ทำงานอย่าหวังกอบโกยผลกำไร แต่ให้ทำงานอย่างมีคุณภาพ ซื่อสัตย์กับลูกค้า แล้วคุณจะได้รับผลตอบแทนในรูปแบบต่างๆ มากมายกว่าผลกำไรที่คาดหวังว่าจะได้
ขอให้โชคดีค่ะ
i_thewind

โพสต์ที่ 60

อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกโดนเลยครับพี่น้อง  :cry:

ผมเองก็กำลังอยู่ในสถานะการณ์แบบท่านเจ้าของกระทู้เลยครับเหมือนกันมากๆ ทั้งอายุ เงินออม เบื่องานประจำ(แต่ต้องทนทำมันเพื่อเก็บเงิน) แล้วก็อยากจะลาออกแล้วมาเป็น vi

แต่หลังจากมาหาความรู้จากพวกพี่ๆในนี้แล้วก็รู้สึกว่าผมยังไม่พร้อมที่จะเป็น VI fulltime ครับ  เลยคิดว่าจะหางานที่ตัวเองชอบทำ

ตอนนี้ตั้งเป้าว่าจะลาออกตอนกลางปี แล้วไปบวชซักพรรษาหนึ่งก่อน(เพราะยังไม่เคยบวชเลย) แล้วจะกลับมาตั้งกิจการของตัวเอง ที่บ้านเกิด(ตจว.) คิดไว้ว่าน่าจะเป็นพวกอาหารนะครับ แต่ว่าไม่เปิดร้านกาแฟแข่งกะพี่มนแน่ๆครับ  :wink:

ขอบคุณทุกท่านที่มาแสดงมุมมองและให้แง่คิดนะครับ  :o

ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่กำลังอยู่ในสถานะการณ์เดียวกันด้วยนะครับ  :D