ถามเรื่องทุนจดทะเบียนของ PTL ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ถามเรื่องทุนจดทะเบียนของ PTL ครับ

โพสต์ที่ 1

จำได้ว่าตอนเข้าตลาดมาใหม่ๆ มีทุนจดทะเบียน 960 ล้านบาท ชำระแล้ว 800 ล้านบาท ไม่ใช่เหรอครับ

วันนี้เข้าไปดูที่ SET

http://www.set.or.th/set/companyinfo.do?type=profile

ที่ settrade ก็เหมือนกันครับ

http://www.settrade.com/S13_FastQuote.j ... lectPage=3

ไหงกลายเป็นทุนจดทะเบียน 800 ล้านบาทไปแล้ว ไปลดกันตอนไหนครับ ผมตกข่าวรึเปล่า ? แล้วถ้าลดจริง นี่จะเป็นสัญญาณอะไรหรือไม่ครับ ?
It's earnings that count
mangmoom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

การบันทึกรายการในงบดุล เขาบันทึกเฉพาะทุนจดทะเบียนที่ชำระแล้ว ใช่มั้ยครับ
อีก 160 ล้านบาท เขาเรียกเพิ่มภายหลัง แต่แจ้งทุนจดทะเบียน 960 ล้านบาทไว้ก่อนล่วงหน้า
เพื่อจะได้มะต้องยุ่งยากไปขอจดทะเบียนเพิ่มทุนภายหลัง
ผมเข้าใจเช่นนี้ มะทราบถูกต้องปล่าว
รบกวนท่านผู้รู้มือฉมังหลายท่านแห่งเวบนี้ ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ
ขอบคุณคร้าบ :bow:
Blueblood

โพสต์ที่ 3

[quote="mangmoom"]การบันทึกรายการในงบดุล เขาบันทึกเฉพาะทุนจดทะเบียนที่ชำระแล้ว ใช่มั้ยครับ
อีก 160 ล้านบาท เขาเรียกเพิ่มภายหลัง แต่แจ้งทุนจดทะเบียน 960 ล้านquote]

ตอนเข้ามาแรกๆผมก็เห็นว่ามีทุนที่ยังไม่ชำระส่วนเกินอยู่ 160 ล้านเหมือนกันครับ แต่ปัจจุบันไม่งั้นแล้วสิครับ ลองไปดูตามลิงค์ข้างบนก็ได้ครับ
mangmoom

โพสต์ที่ 4

ดูตามที่ให้ลิงค์ไว้แล้วครับ
รายงานก็มีทั้งทุนจดทะเบียน 960 ล้านบาท เรียกชำระแล้ว 800 ล้าน
เอ่อ..... ตกลงว่าเรา 2 คน มีข้อสงสัยอะไรครับเนี่ย :shock:  :shock:
ผมว่าผมเคลียร์นะครับ เคลียร์ว่ามีทุนจดทะเบียน 800 ล้านบาท
คุณเลือดน้ำเงินว่างัยครับ :?:
Blueblood

โพสต์ที่ 5

PTL : บริษัท โพลีเพล็กซ์ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน)

กลุ่มอุตสาหกรรม/หมวดอุตสาหกรรม :    วัตถุดิบและสินค้าอุตสาหกรรม / บรรจุภัณฑ์

หลักทรัพย์ :     PTL  

ชื่่อบริษัท :    บริษัท โพลีเพล็กซ์ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน)

ที่อยู่ :    อาคารโอเชี่ยนทาวเวอร์ 2 ชั้น 18, 75/26 สุขุมวิท 19 (อโศก) แขวงคลองเตยเหนือ เขตวัฒนา กทม.  

เบอร์โทรศัพท์ :    0-2665-2706-8

เบอร์โทรสาร :    0-2665-2705

Website :    www.polyplex.com  

ราคาพาร์ :    1.00 บาท

ประเภทบริษัท :    Company-Listed  

ทุนจดทะเบียน :    

- หุ้นสามัญ :    800,000,000.00 บาท

- หุ้นบุริมสิทธิ :    -

ทุนจดทะเบียนชำระแล้ว :      

- หุ้นสามัญ :    800,000,000.00 บาท

ทำไมที่ผมดูมันทุนจดทะเบียนทั้งหมด 800 ชำระแล้วก็ 800 อ่ะครับ คุณแมงมุมเห็นเป็นทุนจดทะเบียน 960 เหรอครับ งงแล้วครับ  :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 6

กำลังติดต่อให้ไป company visit ที่ระยอง อยากรู้อะไรถามได้หมด เอาป่ะ
Blueblood

โพสต์ที่ 7

น่าสนใจครับ :)
mangmoom

โพสต์ที่ 8

คุณเลือดน้ำเงินดูรายงานงบการเงินให้ละเอียดอีกทีนะครับ
ผมว่าผมดูงบดุลของบริษัท เห็นทุนจดทะเบียน 960 ล้านบาท แน่ๆ
และหมายเหตุประกอบงบ ก็อธิบายละเอียดยิบตั้งแต่พาร์ 10 แตกเป็น 5 และเป็น 1 บาทอะครับ
กำลังติดต่อให้ไป company visit ที่ระยอง อยากรู้อะไรถามได้หมด เอาป่ะ
สนใจครับ ร่วมขบวนด้วยแน่นอนครับ  :lol:  :lol:
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 9

Mon money เขียน:กำลังติดต่อให้ไป company visit ที่ระยอง อยากรู้อะไรถามได้หมด เอาป่ะ
ถ้าว่างขอไปด้วยครับ :wink:
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 10

มีptlติดportอยู่นิดนึงครับ
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
sitti

โพสต์ที่ 11

ในงบกำไรขาดทุนของไตรมาสสามของ PTL มีรายได้จากการขายเฉพาะบริษัท 748,123,000บาท มากกว่าในงบการเงินรวม 742,335,000 บาทละครับ ผมเคยคิดว่ามันน่าจะน้อยกว่าหรือเท่ากันซะอีก เรียนผู้รู้ทางบัญชี ช่วยตอบด้วยครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 12

mangmoom เขียน:คุณเลือดน้ำเงินดูรายงานงบการเงินให้ละเอียดอีกทีนะครับ
ผมว่าผมดูงบดุลของบริษัท เห็นทุนจดทะเบียน 960 ล้านบาท แน่ๆ
ถูกต้องครับ ผมก็เห็นอย่างคุณครับ แต่นั่นเป็นเหตุการณ์ตอนออกงบเมื่อปีที่แล้วครับ ต้องรอดูคอนเฟิร์มตอนงบที่จะออกเดือนนี้อีกทีว่ายังเป็น 960 อยู่หรือไม่ครับ เพราะถ้าเกิดมีทุน 960 จริง ใน set และ settrade น่าจะแสดงไว้ด้วยนะครับ (อย่าเพิ่งดูที่งบนะครับ ดูจากเว็ปตลาดอย่างเดียวครับ ที่ผมหมายถึง)

ยกตัวอย่างของ WG นะครับ

WG : บริษัท ไว้ท์กรุ๊ป จำกัด (มหาชน)

กลุ่มอุตสาหกรรม/หมวดอุตสาหกรรม :    วัตถุดิบและสินค้าอุตสาหกรรม / ปิโตรเคมีและเคมีภัณฑ์

หลักทรัพย์ :     WG  

ชื่่อบริษัท :    บริษัท ไว้ท์กรุ๊ป จำกัด (มหาชน)

ที่อยู่ :    75 ซอยรูเบีย ถนนสุขุมวิท 42 แขวงพระโขนง เขตคลองเตย กทม.  

เบอร์โทรศัพท์ :    0-2390-2445-54, 0-2391-7648-53

เบอร์โทรสาร :    0-2381-2972, 0-2381-2975

Website :    www.whitegroup.co.th  

ราคาพาร์ :    10.00 บาท

ประเภทบริษัท :    Company-Listed  

ทุนจดทะเบียน :      

- หุ้นสามัญ :    300,000,000.00 บาท

ทุนจดทะเบียนชำระแล้ว :      

- หุ้นสามัญ :    178,500,000.00 บาท

จำนวนหุ้นซื้อคืน :      

- หุ้นสามัญ :    -

Blueblood

โพสต์ที่ 13

ประเด็นของผมก็คือ ตกลงว่าบริษัทลดทุนส่วนที่ยังไม่ชำระลงมาหรือยัง และอยู่ๆบริษัทจะลดทุนที่ยังไม่ชำระลงมาเฉยๆโดยไม่แจ้งตลาดได้หรือไม่ครับ
mangmoom

โพสต์ที่ 14

ผมดูงบดุลไตรมาสล่าสุด ในส่วนผู้ถือหุ้น
ทุนเรือนหุ้น:
ทุนจดทะเบียน หุ้นสามัญ 960,000,000 หุ้น มูลค่าหุ้นละ 1 บาท
ทุนที่ออกและชำระแล้ว หุ้นสามัญ 800,000,000 หุ้น มูลค่าหุ้นละ 1 บาท

คิดว่าดูมะผิดนะครับ เพราะพริ้นออกมาดูด้วยอะครับ
คุณมนต้องรีบจัด คอมพานี วิสิท เร็วๆแล้วล่ะคร้าบ :lol:  :lol:
Blueblood

โพสต์ที่ 15

[quote="mangmoom"]ผมดูงบดุลไตรมาสล่าสุด ในส่วนผู้ถือหุ้น
ทุนเรือนหุ้น:
ทุนจดทะเบียน หุ้นสามัญ 960,000,000 หุ้น มูลค่าหุ้นละ 1 บาท
ทุนที่ออกและชำระแล้ว หุ้นสามัญ 800,000,000 หุ้น มูลค่าหุ้นละ 1 บาท

คิดว่าดูมะผิดนะครับ เพราะพริ้นออกมาดูด้วยอะครับ
คุณมนต้องรีบจัด คอมพานี วิสิท เร็วๆแล้วล่ะคร้าบ :lol:
mangmoom

โพสต์ที่ 16

มะเปนไรครับ เป็นการดีที่ทำให้ผมต้องพ'ยามอ่านงบด้วยความละเอียดรอบคอบมากยิ่งขึ้น
ก็ช่วยๆกันนะครับ ผมชอบเข้าเวบนี้ ก็ตรงนี้ล่ะครับ
ได้ความรู้ มีสาระ มีความสุภาพ ถ้อยทีถ้อยเจรจาต๊าอ่วยกัง :lol:  :lol:  :lol:
ถ้าคุณเลือดน้ำเงินเจออะไรที่ผิดสังเกต ก็บอกๆกันนะครับ
ตอนนี้ก็ตั้งตารอให้คุณมนรีบจัด คอมพานี วิสิท เร็วๆอะครับ
อ้อ วันศุกร์ที่ 17 มีค 49  เวลา 15.00-16.30 น PTL มี opp day ที่ ตลท นะครับ ลงตารางเวลาไว้นะครับ อย่าลืม  :D  :D  :D
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 17

ทุนจดทะเบียน คือทุนที่ขอจดเอาไว้ ยังไม่ได้ชำระครับ

ส่วนทุนที่ชำระแล้วคือทุนที่เอามาคิดกำไรต่อหุ้น หรือคิด Book Value

ทุนจดทะเบียนอาจเรียกชำระในอนาคตได้ และอาจลดทุนจดทะเบียนได้เช่นกันครับ

ฉนั้น เวลาคิด EPS และ BVก็ใช้800ล้านครับ
ล็อคหัวข้อ