เล่นรอบ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 1

เมื่ออาทิตย์ก่อนสหายจากเชียงราย เริ่มหงุดหงิดกับ port ที่เปี่ยมไปด้วยแสงสีเขียววับๆแวมๆ จนไม่อาจสะกดใจได้ จึงคิดจะเล่นรอบหาตังส์ไปเที่ยวไนท์ซาฟารีบ้าง แต่เผอิญนึกถึงหน้าดุๆของผมได้จึงยังลังเลอยู่ จึงโทรมาคุยว่าเอาไงดี ระหว่าง

1 ขายทำกำไรและไปรอรับถูกๆ

2 ยึดมั่น ถือจนกว่าจะถึงเป้าหมาย

ข้อแรก ข้อดีคือ ถ้าขายอาจได้กำไร เพื่อลดแรงกดดัน(คลายเครียด) และถ้าหุ้นลงอาจได้หุ้นเพิ่ม  ข้อเสียคือ อาจเป็นหมูน้อย หรือ หุ้นขึ้นก็เป็นการเพิ่มต้นทุน

ข้อสอง ข้อดีคือ ถ้าไม่มีเวลาก็ไม่ต้องห่วง ทำงานไป ข้อเสียคือ เสียโอกาสทำกำไร หรือเพิ่มหุ้น

พวกเรามาออกความคิดเห็นกันดีกว่าว่าเอาไงดี
sitti
Verified User

Re: เล่นรอบ

โพสต์ที่ 2

1 ขายทำกำไรและไปรอรับถูกๆ

2 ยึดมั่น ถือจนกว่าจะถึงเป้าหมาย

ข้อแรก ข้อดีคือ ถ้าขายอาจได้กำไร เพื่อลดแรงกดดัน(คลายเครียด) และถ้าหุ้นลงอาจได้หุ้นเพิ่ม
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 3

ถ้า พอร์ตไม่ใหญ่มากๆ ผมเชื่อว่าแบบแรกดีกว่าครับ
เพราะว่าจริงๆแล้วหุ้นมีรูปแบบของการวิ่งขึ้นๆ ลงๆ ครับ

แต่ข้อแรกจะไม่ดีสำหรับหุ้นที่ไม่มีสภาพคล่องเพราะถ้าขึ้นจะขึ้นรุนแรง
ทำให้เราอาจผลลัพท์ที่อยากให้เป็นได้
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Tiger

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 4

ข้อสองครับ

เพราะข้อแรกผมทำทีไร ไม่ทันกินทุ๊ก.. ที   :mrgreen:
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
ksnk

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 5

ข้อสองครับ
  เพราะผมว่าข้อแรกมันมีข้อเสีย
     - สร้างนิสัยเกร็งกำไร ซึ่งในระยะยาวเป็นผลเสีย
     - สร้างความเครียดในการลงทุนโยไม่จำเป็น
     - เสียเวลาในการเฝ้าราคา
     - อาจได้ไม่ค้มเสีย
thana1823

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 6

ข้อสองครับ   เพราะข้อหนึ่งมีผลมากในเรื่องทัศนคติและคุณภาพชีวิต

มีเหตุผลเดียวที่จะเลือกข้อหนึ่งคือมาร์เก็ตติ้งสวย และนิสัยน่ารัก บางทีผมเก็งกำไรเล่นรอบบ้างถึงขาดทุนก็ได้ยินเสียงเขา แล้วเขาก็ได้ค่าต๋ง
ขงเบ้ง

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 7

ผมทำ 2 ข้อเลยครับขึ้นกับสถานการณ์ครับ
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
ForrestGump

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 8

ผมว่าที่สหายสองท่านของพี่มนเกิดลังเลคือ
1. โลภมาก เลย หวั่นไหวกับการเคลื่อนไหวของราคา
2. ความรู้น้อย เพราะ ทำการบ้านและแสวงหาความรู้ต่างๆ น้อย
3. ยังไม่ประสบความสำเร็จในการเลือกหุ้นด้วยตัวเอง ยังอาศัยลอกการบ้าน และ เป็นนักลงทุนประเภท ข. จึงยังไม่มีความมั่นใจในตัวเอง
4. ยังไม่ค้นพบสไตล์การลงทุน ของตัวเอง

ผมว่าวิธีแก้ไขคือ
1. ทำใจให้สงบ ควบคุมความโลภของตัวเองให้ได้สมดุลกับความรู้ที่ตัวเองมี
2. ทำการบ้าน วิเคราะห์ธุรกิจ อ่านงบ มีวินัยการลงทุน
3. หมั่นถามผู้รู้เช่น พี่มนตรี ฯลฯ เพื่อรู้ให้มากขึ้น ไม่ ข. อย่างเดียว (แต่ผมขอละกันนะครับ ) อิอิ
4. ค้นหาสไตล์การลงทุนของตัวเองให้พบ

เท่าที่ผมมีข้อมูลเกี่ยวกับสหายจากเชียงรายของพี่มน เป็นคนนิสัยดี คนแต่งงานแล้วก็รักลูกรักเมีย อยากประสบความสำเร็จการลงทุนเร็วๆ อีกคนโสด ไม่กินเหล้า ไม่เจ้าชู้ ไม่เล่นการพนัน แต่ยังขาดความมุ่งมั่น

ดังนั้น request เฮียมน จัดคอร์ส กลลวง(เมีย) งบการเงิน โดยด่วนก่อนจะโดน นักบัญชีศรีธนนญชัยงาบไปกิน ซึ่งผมได้ข่าวว่า คุณ sitti มีความจำเป็นอย่างยิ่ง

ท้ายนี้ก็ขอให้พี่มน และเพื่อนๆชาว thaivi.com ชี้แนะสหายจากเมืองเหนือ รวมถึงแมงเม่าบ้านนอกอย่างผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
naris
ผู้ติดตาม: 1

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 9

ดังนั้น request เฮียมน จัดคอร์ส กลลวง(เมีย) งบการเงิน โดยด่วนก่อนจะโดน นักบัญชีศรีธนนญชัยงาบไปกิน ซึ่งผมได้ข่าวว่า คุณ sitti มีความจำเป็นอย่างยิ่ง

5555555

จัดอบรมเมื่อไหร่ บอกด้วย จะจองคนแรกเลย
ว่าแต่คนไหนจะกล้าเป็น คนสอนหล่ะ

ส่วนหนุ่มเมืองเลยอยากขอบอกญาติๆบ้านใกล้เรือนเคียงว่า

ทำใจให้เย็นๆเหมือนอากาศบ้านเราดีกว่า
ทอง ยังไงก็เป็นทอง   แต่มีข้อแม้ว่า ทองนั้นเป็นทองจริง หรือ ทองเก๊แค่นั้นเอง
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Penguins

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 10

กรณ๊หุ้นมีสภาพคล่อง (ปริมาณของสภาพคล่อง = เป็น fuzzy)
:arrow: ซื้อ หรือ ขาย เมื่อมีการเปลี่ยนแนวโน้ม หรือ ราคาหุ้นเกิดการวกกลับของราคา ดังนั้น
..........ขายเพื่อให้ต้นทุนหุ้นเป็น 0
..........ขายออกครึ่งหนึ่ง เผื่อ มองแนวโน้มพลาด + และยังได้ลดต้นทุนหุ้นในพอร์ทฯ ด้วย
:wink:  ไม่ได้อยู่ในตัวเลือกของเฮียเลยอะ
Penguins

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 11

:P  หุ้นตัวใหนครับ
:wink:  แอบถามซะเยย
nano

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 12

หุ้นที่ใช้ท่อทองแดง    ปีที่แล้วผมเลือกข้อ 2

แต่ปีนี้เลือกขัอหนึ่งครับ    ไว้ดูเหตุการณ์อีกทีดีกว่า
Blueblood

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 13

สำหรับผมจะไม่ค่อยมีโชคด้านนี้ครับ

เวลากะถือมักจะมีรอบให้เห็นชัดๆ เหมือนกับที่คิดไว้บ่อยมากๆครับ แต่ก็เลือกถือยาวไปแล้วเลยอด

ส่วนเวลาที่กะเล่นรอบ ก็ต้องพลาดขายหมูแทบทุกทีไป :(

สุดท้ายคงต้องแล้วแต่หุ้นมั้งครับ  :D
It's earnings that count
parallel

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 14

ถ้าไม่มั่นใจก็ขายส่วนหนึ่ง ผื่อเล่นรอบได้ครับ
"Sometimes your best investments are the ones you don't make"(Donald Trump)
Dr.T

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 15

request เฮียมน จัดคอร์ส กลลวง(เมีย)

จะสอนได้เร้อ  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol: ท่านมนตรีทำไม่เป็นม้าง...  :lol:  :lol:  :lol:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
chansaiw

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 16

คือผมมองแบบนี้นะ

ถึงแม้เราเข้าใจ บริษัทดี ซึ่งนี่อาจเป็นเหตุให้เราทำข้อ 1 ก็ได้

เช่น ต้นทุนบริษัทสูงขึ้น แน่ๆ แล้วคาดว่าปรับราคาขายแล้วก็ยัง

ไม่อาจชดเชยได้

และคาดว่ากำไรจะลดลงแน่ๆ และราคาคงลงแน่ แม้ว่าอาจเป็นช่วงสั้น

3เดือน 6 เดือน

ทุกท่านจะทำตามข้อ 1 ก่อนมั้ย
"Failure is the only way to start again intelligently"
sitti

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 17

กลลวงเมีย  น่าสน ขอคำชี้แนะด้วยพี่  :D
por_jai

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 18

ForrestGump เขียน:ผมว่าที่สหายสองท่านของพี่มนเกิดลังเลคือ

3. ยังไม่ประสบความสำเร็จในการเลือกหุ้นด้วยตัวเอง ยังอาศัยลอกการบ้าน และ เป็นนักลงทุนประเภท ข. จึงยังไม่มีความมั่นใจในตัวเอง
3. หมั่นถามผู้รู้เช่น พี่มนตรี ฯลฯ เพื่อรู้ให้มากขึ้น ไม่ ข. อย่างเดียว (แต่ผมขอละกันนะครับ ) อิอิ

เท่าที่ผมมีข้อมูลเกี่ยวกับสหายจากเชียงรายของพี่มน เป็นคนนิสัยดี คนแต่งงานแล้วก็รักลูกรักเมีย อยากประสบความสำเร็จการลงทุนเร็วๆ อีกคนโสด ไม่กินเหล้า ไม่เจ้าชู้ ไม่เล่นการพนัน แต่ยังขาดความมุ่งมั่น
8) น้องฟอเรส พี่ก็นักลงทุนประเภท ข. เหมือนกัน
    แต่ของพี่เป็นแบบ ข. ขำ ขำ อ่ะ

โสดหรือว่าขายไม่ออก
    ฮุ..ฮุ..ล้อเล่น..
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
sunrise

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 19

chansaiw เขียน:คือผมมองแบบนี้นะ

ถึงแม้เราเข้าใจ บริษัทดี ซึ่งนี่อาจเป็นเหตุให้เราทำข้อ 1 ก็ได้

เช่น ต้นทุนบริษัทสูงขึ้น แน่ๆ แล้วคาดว่าปรับราคาขายแล้วก็ยัง

ไม่อาจชดเชยได้

และคาดว่ากำไรจะลดลงแน่ๆ และราคาคงลงแน่ แม้ว่าอาจเป็นช่วงสั้น

3เดือน 6 เดือน

ทุกท่านจะทำตามข้อ 1 ก่อนมั้ย
นี่คือมุมของผมครับ
รู้แล้วว่า ปีที่แล้วกำไรเยอะแล้ว
ปีนี้ก็กำไร แต่ที่ราคาสูงกว่าเดิมอีก
แต่ว่าการคาดหวังสูงมากๆ ไปแล้ว
อย่างนี้ขายไปก่อนเตรียมซื้อหลัง
กำไรไม่เป็นไปตามที่คาดดีกว่าไหม
ก็เป็นการเล่นรอบเหมือนกัน
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ต.หยวนเปียว

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 20

ในพอร์ตมี2ตัวที่ยังไม่เคยเล่นรอบ
คือ ยกนม กับ หนมปัง  :lol:  
นอกนั้นเล่นถูกมั่งผิดมั่ง ปนๆกันไป
แต่โดยรวมๆแล้ว หากเล่นแบบ2
แม้จะมีตัวที่เสียหายบ้าง แต่จะมีอีกหลายตัวที่ดีมากๆ
รวมๆแล้วน่าจะดีกว่า แบบแรก
จุดที่จะทำให้ประสบความสำเร็จน่าจะคือ
ต้องไม่ซื้อแต่แรก หากไม่ดี และถูกพอ

:lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 21

ผมชอบเหตุผลนี้นะ คุณจันทร์เสี้ยว อยากได้รางวัลอะไรว่ามา จะจัดให้ ถ้าทำได้ ถ้าให้ไม่ได้ก็เอาคำชมไป

นายแน่มาก!!!

เวลานี้ผมกำลังตรวจต้นฉบับ อ่านก่อนฯเล่มสอง อยู่เจอเรื่องหนึ่งเขียนลง BIZ weekไว้นานโขอยู่ อยากเอามาให้อ่านกัน ก่อนขายลิขสิทธ์
อยู่ไม่สุข

ช่วงที่เขียนบทความนี้เป็นช่วงที่ตลาดหุ้นค่อนข้างคึกคัก ดัชนีทะเล็ด 700 จุด และไม่นานก็กลับลงไปมุดอยู่ได้ 700 และก็กลับมา โผล่หัวหายใจแถว700 กว่าๆอีกครั้ง พร้อมๆกับความเมามันของแมงเม่า และพวกต่างชาติที่ยัดเงินใส่ตลาดหุ้นไทยแบบที่เรียกได้ว่าไม่รู้จะเอาเงินไปไว้ไหนกระมัง
ช่วงเวลาอย่างนี้ผมและเพื่อนๆ Value Investor มักไม่ค่อยมีอะไรจะทำ เพราะหุ้นใหญ่น้อยทั้งหลายได้ปรับตัวขึ้นมาอยู่สูงสุดเอื้อมสำหรับพวกเราเหล่า Value Investor เสียแล้ว ดังนั้นช่วงนี้จึงเป็นช่วงที่ว่างสุดๆ เหงาและหว้าเหว่มากๆ
หลายท่านคงคิดว่า ก็แล้วตลาดหุ้นคึกคักอย่างนี้ไม่เข้าไปตะลุมบอนกับเขาแล้วเราไม่เสียโอกาสหรือ?
ก็อาจจะเสียโอกาสบ้างไม่มากก็น้อย... แต่เรามองไม่เห็นโอกาสอย่างที่ว่ามาครับ พวกเรามักเห็นโอกาสตอนที่ตลาดหุ้นซบเซา หว้าเหว่ ขาดผู้ร่วมสร้างความเมามันในตลาด เราคิดว่าเราจะได้กำไรเมื่อซื้อเท่านั้น ตอนซื้อไม่ได้กำไร แต่ได้ความเสียวไส้ เราไม่เอาเด็ดขาด!
เรื่องความอยู่ไม่สุขกับตลาดหุ้นนี้ ผมมีเพื่อนผมท่านหนึ่งแกชอบอยู่ไม่สุขกับตลาดหุ้นครับ ไม่ว่าตลาดหุ้นจะอยู่ในสภาพใด แกก็จะอยู่ไม่สุข....แกจะต้องสร้างการลงทุนที่ยิ่งใหญ่ในวันนั้นๆให้จงได้...ไม่มากก็น้อยเพื่อสร้างสรรค์ความเสียวไส้ให้กับชีวิตที่ไร้รสชาติ
เวลาอยากรู้ว่าหุ้นอะไรเคลื่อนไหวอย่างไร...ผมจะโทรไปถามแก...แกจะตอบได้อย่างครบถ้วนกระบวนความ...ไม่ว่า เสนอซื้อ เสนอขาย เท่าไร ปริมาณการซื้อขาย รวมไปถึงรูปแบบของการซื้อขาย.... มันกำลังไล่กันสุดๆไปเลยว่ะ...หรือโห...มันทิ้งกันไม่ใยดีเลยว่ะ...แต่ดูแล้วมันต้องเอากลับแหง่ๆ และถ้าอยากรู้ผลว่าจะออกมาทรงใดให้โทรไปถามตอนหลังสี่โมงครึ่ง จะได้คำตอบหลากหลายมาก... หลังคารถพร้อมยางสี่เส้นหายไปเลยว่ะ...  หรือวันนี้จะกินอะไรดีวะ...มน..เฮียจะเลี้ยงเอง เอิ๊กๆ คงเดาได้นะครับว่าอารมณ์ไหนเป็นอารมณ์ไหน
ถ้าเฮียอ่านเจอก็อย่าได้ต่อว่าอะไรกับผมเลยนะ...ถือว่าเป็นประสบการณ์แบ่งปันกันได้
สำหรับชีวิตผมและอีกหลายๆคนคงไม่ตื่นเต้นเร้าใจเท่าไรนัก เพราะเรากลัวความเสี่ยงทุกประเภท สิ่งที่เราเลือกทำคืออยู่เฉยๆ เมื่อไม่รู้จะทำอะไร...ก็อยู่เฉยๆ หรือ ไม่มีหุ้นดีๆราคาสมเหตุสมผลให้ซื้อ...ก็อยู่เฉยๆจะดีกว่า
การอยู่ไม่สุขในการลงทุนนี่ไม่ใช่ว่าจะไม่เสียอะไรนะครับ ความจริงแล้วเสียครับ คือเสียค่าคอมมิสชั่นให้นายหน้าแน่นอน หรือถ้าหุ้นที่ซื้อลงก็จะเสียสองต่อคือเสียเงินและเสียอารมณ์ความรู้สึก ส่วนคนที่จำเป็นจะต้องอยู่ไม่สุขก็มีครับคือถ้าอยู่สุขเห็นทีจะโดนไล่ออกแน่นอน คือเจ้าหน้าที่การตลาดที่ลูกค้าซื้อขายมากก็ได้มาก นักวิเคราะห์..อย่างไรก็ต้องออกบทวิเคราะห์...ไม่อย่างนั้นไม่มีผลงาน ตลาดหุ้นจะดีไม่ดีอย่างไรก็ต้องออกมาวิเคราะห์ไว้ก่อน ผู้จัดการกองทุนก็ต้องซื้อขายหุ้นครับ เพราะเอาเงินลูกค้าไปสร้างผลตอบแทน...จะเอาไปกองรับดอกเบี้ยก็ไม่ได้นาน
สำหรับนักลงทุนอิสระแล้วสามารถเลือกได้ว่าจะลงทุนหรือไม่ลง ไม่มีโอกาสดีๆก็ไม่ลงทุนอยู่เฉยๆ Warren Buffett บอกว่า เคล็ดลับของเขาคือ เมื่อไม่มีอะไรจะทำ...ไม่ทำอะไรเลยจะดีที่สุด ส่วน George Soros บอกว่า เพื่อให้ประสบความสำเร็จ...เราควรมีเวลาหย่อนใจและมีเวลาเป็นของตัวเองมากๆ
ที่กล่าวมานี่ไม่ได้หมายความว่าอยู่เฉยๆไม่ทำอะไรเลยนะครับ เซียนพวกนี้เขาไม่ทำอะไรกับการลงทุนเท่านั้นแต่เขาคอยมองหาโอกาสเหมาะๆวิ่งเข้าชนบังตอตลอดเวลา
ผมเองก็ลอกเลียนแบบเขามาอีกที แต่กว่าจะเลียนแบบได้อย่างแนบเนียนนี่ก็แย่เหมือนกันนะครับ คืออยู่ไม่เป็นสุขเหมือนกัน เห็นไม่ได้เป็นต้องหาอะไรลุยสักหน่อย แต่ตอนนี้เอาธรรมชาติเข้าขย่ม คือข่มอย่างเดียวเอาไม่อยู่ ตอนนี้ก็รดน้ำพรวนดินปลูกต้อนไม้ไปพรางๆ รอโอกาสเหมาะมาหา
แต่...เอ.....ไม่เห็นหมูวิ่งมาชนบังตอนานแล้วนะเนี่ย!
อยู่ไม่สุข...จริงๆ

เรื่องราวของการอยู่ไม่สุขไม่ใช่มีแค่การไม่รู้จะไปทำอะไรถ้าไม่ซื้อขายหุ้น การที่อยู่ไม่สุขยิ่งขึ้นไปอีกก็คือการซื้อๆขายๆ
Dech

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 22

เล่นแล้วแพ้ ทุกตัว ไม่เคยได้ซื้อกลับเลยครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Dr.T

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 23

ส่วนกลลวงเมีย ไม่บังอาจจัดทำเป็นหลักสูตร กลัวตาย

กร๊ากกกกกก  :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

อืม.. ความกลัวเมียเป็นคุณสมบัติ (อันน่าภาคภูมิใจ?) ของ value investor เหรอครับ  :roll: :roll: :P :P
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
chansaiw

เล่นรอบ

โพสต์ที่ 24

สำหรับผมนะครับ

จริงๆก็ไม่ถึงกับอยู่ไม่สุขครับ พี่มน

นานๆพิจารณาครั้ง ดูอนาคตประกอบ

อย่างในพอร์ตผมตอนนี้มีตัวนึง ที่คาดว่า เป็นแบบที่ยกตัวอย่าง

เลยสำเร็จโทษไปบางส่วน ก็ไม่ขายหมดนะครับ

คือมองว่าจะทำก็เมื่อมองแล้วปัจจัยลบยังกดดันอยู่

และมีผลจริงๆ  ถ้าเป็นปัจจัยลบแบบไร้ นน. อย่าหวังว่าจะขายเลย
แต่ถ้ามีผล ผมยอมขายออกก่อนครับ
"Failure is the only way to start again intelligently"
ล็อคหัวข้อ