คนเสียภาษีกับรัฐมากได้อะไรตอบแทนคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คนเสียภาษีกับรัฐมากได้อะไรตอบแทนคับ

โพสต์ที่ 1

ผมรู้สึกว่า รัฐต้องการเงินได้จากการเสียภาษี
ประชาชน  แต่คนที่เสียภาษีในประเทศที่เสียมากมาก
เขาได้อะไรตอบแทน นอกคำว่า

ช่วยชาติ พัฒนาสังคม สร้างถนน และอื่นอื่น

น่าจะมีจัดรายชื่อผู้เสียภาษีมากที่สุด
1ล้านคนแรก  ได้สิทธิพิเศษทางสังคม หรืออะไรสักอย่าง
นะผมว่า  เช่น ได้บัตร พิเศษ อะไรอย่างหนึ่งมีส่วนลด
ค่ารักษาบริการ  รพ.  โรงเรียน ในราคา1/2 อะไรพวกนี้นะ
ถ้ามีก็เจ๋ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ทำอย่านั้นก็โดนหาว่าอุ้มคนรวยอ่ะดิ  :lol:
_________
hot

โพสต์ที่ 3

คนเสียภาษีมาก ไม่แน่ว่าจะใช่คนรวยเสมอไปนะผมว่า
redvdox

โพสต์ที่ 4

คนมีรายได้น้อย-->ควรจะเสียภาษีน้อย

คนมีรายได้มาก-->ควรจะเสียภาษีมาก

เจตนารมณ์ของคนเขียนกฏหมายเป็นแบบนั้น

ทุกวันนี้มีช่องทางหลีกเลี่ยงให้คนมีรายได้มาก-->เสียภาษีน้อย เยอะแยะเต็มไปหมด ไม่ผิดกฏหมายแต่ผิดเจตนารมณ์

เราก็ไม่ควรไปส่งเสริมด้วยบัตรส่วนลดอะไรทั้งนั้น
ถ้าจะหาวิธีตอบแทนคนเหล่านี้ น่าจะตอบแทนโดยการเอาคนหลีกเลี่ยงภาษีมาลงโทษซะให้เข็ด (ทำได้หรือป่าวอีกเรื่องนึง ฮาๆๆ)
chansaiw
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

คนที่เสียมากกว่า อาจไม่ใช่คนที่ได้มากกว่าเสมอไป

คนที่เสียน้อยกว่า อาจไม่ใช่คนที่ได้น้อยกว่าเสมอไปเหมือนกัน
"Failure is the only way to start again intelligently"
sunrise

โพสต์ที่ 6

ผมฟังสรยุทธ์ วันจันทร์เรื่อง รถดับเพลิง

ยังงงๆ อยู่ว่า จ่ายภาษีทำไม แล้วเรากำลังจ่ายให้ประเทศชาติจริงหรือ

ผมว่าถ้าบริจาคเท่าจำนวนภาษีที่เราบริหารได้ อาจจะดีกว่าก็ได้ครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
hot

โพสต์ที่ 7

ถ้าเปลี่ยนจากการจัดเก็บเป็นบริจาด เพื่อแลกสิทธิบาง
อย่างละคับ เช่น
ได้โคกต้า  เรียนในมหาลัย หรือโรงเรียนดังดัง
แบบไม่ต้องสอบ
โป้ง

โพสต์ที่ 8

แบบที่ใช้กันอยู่ในปัจจุบันยังไม่เห็นด้วยกันเลยครับ

จะให้เด็กเข้าโรงเรียนนี้ ผู้ปกครองต้องบริจาคให้โรงเรียนเป็นจำนวน....เท่านี้
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
hot

โพสต์ที่ 9

โรงเรียนดังบางแห่ง เห็นเงินเป็นล้านยังเข้าไม่ได้เลยแฮะ

แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น บริจาด เป็นภาษี อัตราเท่านั้น
เท่านั้น จะได้โค้กต้า ลูกหลายเข้าโรงเรียนดังดัง
ได้ ผมว่ายอดภาษีพ่งแน่
สุมาอี้

โพสต์ที่ 10

คนรายได้มากเสียภาษีมากเป็นแนวคิดเสรีนิยมที่เน้นการกระจายรายได้ครับ

แต่ถ้าจะส่งเสริมการลงทุนควรเสียภาษีที่อัตราเดียว แต่ประเทศส่วนใหญ่ไม่กล้าทำครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
sunrise

โพสต์ที่ 11

hot เขียน:โรงเรียนดังบางแห่ง เห็นเงินเป็นล้านยังเข้าไม่ได้เลยแฮะ

แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น บริจาด เป็นภาษี อัตราเท่านั้น
เท่านั้น จะได้โค้กต้า ลูกหลายเข้าโรงเรียนดังดัง
ได้ ผมว่ายอดภาษีพ่งแน่
เห็นด้วยเรื่องให้สิทธิประโยชน์กับผู้จ่ายภาษีให้รัฐมากกว่าปกติครับ
แต่เป็นไปไม่ได้เพราะว่าถ้ารัฐบาลทำเมื่อไหร่

เตรียมเลือกตั้งใหม่ได้เลย

ส่วนให้สิทธิ เพื่อลูกเรียนในโรงเรียนดังๆ
ผมว่า จะทำให้มาตรฐานโรงเรียนนั้นๆ เสียไปครับ
อีกหน่อยก็จะไม่มีโรงเรียนดังๆ เพราะการเรียน
กลายเป็นดังๆ เพราะว่าคนรวยเรียนเพียบ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

คนที่เสียภาษีมาก ก็แสดงว่ามีรายได้มากอยู่แล้ว
ถ้ามีรายได้มาก ย่อมใช้ทรัพยากรมาก ก็ควรจะเสียภาษีมาก

ถามว่าเสียภาษีมาก จะได้อะไร ภาษีรัฐก็นำไปพัฒนาประเทศ ก็น่าจะทำให้คนๆนั้นมีรายได้มากขึ้นไปอีก
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
hot

โพสต์ที่ 13

ผมว่าปัจจุบันคนที่เสียภาษี เยอะ อาจไม่ไช่คนรวยก็ได้คับ  เช่น เพื่อนผมคนหนึ่งเป็นหมอ เงินเดือนละ9หมื่นบาท
ปีหนึ่ง  เสียภาษีให้รัฐ 2-3แสนบาทต่อปี
โดยไม่คิดซื้อหุ้นปันผลมาเครดิตภาษีเลย

แต่คนรวย เงินได้เดือนละ3 ล้าน บาทีเสียภาษีให้รัฐ
แค่2หมื่นบาทก็มีเพราะซื้อหุ้นปันผลมาเครดิตภาษี

สังคมปัจจุบันกำลังเป็นเรื่องของการแลกเปลี่ยน
มากกว่าจิตสำนึก  การไล่บี้ การบังคับทำให้เกิด
การต่อต้าน  แต่ถ้าเป็น การแลกเปลี่ยน

น่าจะมีคนยอม  เพราะในสังคมมีค่าใช้จ่ายมากมาก
ที่ไม่ได้ปรากฏใน ใบเสียภาษีฮิ
Supra

โพสต์ที่ 14

:lol:  :cry:
            มนุษย์เงินเดือนอย่างผม  คงหักลดหย่อนภาษีได้นิดๆๆหน่อย  กำ...........จริงๆๆ   อย่างงี้ถ้าผมทำตามกฎหมายหาทางเลี่ยงภาษีให้ได้มากกว่าหักลดหย่อนจะมีช่องทางไหม น๊า..... :roll:
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 15

ผมนึกย่อลงมาระดับหมู่บ้านที่ผมอยู่
มีประมาณ500กว่า หลังคาเรือน
เสียค่าบำรุงส่วนกลาง3600บาท/ปี
เก็บเงินไม่ได้ครบทุกหลังหรอกครับ
บางบ้านก็อาจคิดท้อว่า จะไม่จ่ายมั่ง
ผมนึกภาพ หากคนส่วนใหญ่ไม่จ่าย
คงไม่มีเงินพอจ้างยาม  ถนนก็คงสกปรก
จะซ่อมแซมส่วนกลางก็คงเร่ยไรกันลำบาก
ยังดีว่ามีบ้านเกินครึ่งหนึ่งที่เข้าใจและจ่ายสม่ำเสมอมา
หมู่บ้านยังคงน่าอยู่ต่อไป ไม่ตัวใครตัวมัน
เงิน3600บาท สำหรับบางบ้าน ขี้ปะติ๋ว
บางบ้านก็แทบไม่มีจะจ่ายก็น่าเห็นใจ
หากจัดเก็บแบบตามรายได้คงวุ่นวายพิลึก  :lol:

ประเทศก็คงเช่นกัน
มีทั้งผู้เสียเต็มเม็ดเต็มหน่วย ทั้งหาได้มากเสียมาก
และที่รั่วไหล เก็บไม่ได้ โดนหลีกเลี่ยง
ขอให้ได้พัฒนาไปในทางที่จัดเก็บได้กว้างขึ้น ทั่วถึง
ยุติธรรมยิ่งขึ้น ประเทศชาติก็ไปได้

"หากทำดีเป็นพลเมืองดี เสียภาษีถูกต้อง ก็สบายใจ  :D "
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
สุมาอี้

โพสต์ที่ 16

[quote="Supra"]:lol:
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK

โพสต์ที่ 17

ต่อจากคุณสุมาอี้ ถ้ามีสผ.สัก 1,000 หุ้น

ได้ปันผล 14,500 บาทในปี 48

ฐานรายได้เพิ่มจาก 600,000 เป็น 628,500
ต้องเสียภาษี 14,450 บาท

แต่จ่ายภาษีผ่านสผ.ไปแล้ว 14,500 บาท
จึงได้เงินคือ 50 บาท แทนที่จะเสีย 11,600 บาท
(เทียบกับฐานเงินเดือนที่ 600,000 บาท)

:D
สุมาอี้

โพสต์ที่ 18

เออ แต่ที่จริงแล้วการได้รับเครดิตภาษีเงินปันผลคือนี้เป็นเพราะสรรพากรเก็บภาษีบมจ.ไปแล้วทีหนึ่ง ก็เลยคืนมาเพื่อมิให้ผู้ถือหุ้นเสียภาษีซ้ำซ้อนดังนั้นเครดิตภาษีที่ได้คืนจึงเป็นส่วนที่เราควรจะได้อยู่แล้วตั้งแต่ต้น แต่เขาเอาไปหมุนก่อนค่อยคืนมา แต่การซื้อ RMF, LTF, ประกันชีวิต และบ้าน จะเป็นสิทธิประโยชน์ที่ได้รับเพิ่มขึ้นมา
CK

โพสต์ที่ 19

สุมาอี้ เขียน:เออ แต่ที่จริงแล้วการได้รับเครดิตภาษีเงินปันผลคือนี้เป็นเพราะสรรพากรเก็บภาษีบมจ.ไปแล้วทีหนึ่ง ก็เลยคืนมาเพื่อมิให้ผู้ถือหุ้นเสียภาษีซ้ำซ้อนดังนั้นเครดิตภาษีที่ได้คืนจึงเป็นส่วนที่เราควรจะได้อยู่แล้วตั้งแต่ต้น แต่เขาเอาไปหมุนก่อนค่อยคืนมา แต่การซื้อ RMF, LTF, ประกันชีวิต และบ้าน จะเป็นสิทธิประโยชน์ที่ได้รับเพิ่มขึ้นมา
ถูกต้องนะคร๊าบ

เครดิตภาษี คือเอาภาษีที่จ่ายเกินไปคืนมา จริงๆ แล้วถือเป็นลาภควรได้

ค่าลดหย่อน รัฐเห็นใจผู้เสียภาษีที่มีค่าใช้จ่ายที่จำเป็น ลาภควรได้อีกเหมือนกัน

ส่วนภาษี capital gain นี่ คนละเรื่องกับเครดิตภาษีอีกเหมือนกัน
Supra

โพสต์ที่ 20

:cry:  :cry:

น่าจะเพิ่มค่าลดหย่อน การดูแลพ่อ แม่ ค่ายา ค่ารักษาโรคของพ่อแม่
บ้างก้อดีน่ะครับ   พ่อผมเป็นโรคหัวใจ ต้องหาหมอกินยาตลอด... :D
ล็อคหัวข้อ