ถ้าถูกบังคับให้ถือหุ้นไว้ 30 ปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าถูกบังคับให้ถือหุ้นไว้ 30 ปี

โพสต์ที่ 1

ถ้าถูกบังคับให้ถือหุ้นไว้ 30 ปีห้ามขายระหว่างทาง จะตัดสินใจซื้อตัวไหนกันครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

บ้านปู สอผอ ปูนใหญ่
Dr.T

โพสต์ที่ 3

scc
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Belffet

โพสต์ที่ 4

scc
สุมาอี้

โพสต์ที่ 5

SCC นี่ Wall Street's darling จริงๆ เลยนะครับเนี่ย  :wink:
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
dikdik

โพสต์ที่ 6

PTT
Penguins

โพสต์ที่ 7

ตอบหลายหุ้นได้ปะครับ :twisted:
เรียงตามลำดับ
SC
AOT
VNT
S&P
KTC
(...) ธนาคาร
:o ขอความเห็นพี่สุมาอี้ด้วยครับ
hot

โพสต์ที่ 8

1.กลุ่มค้าปลีก
2.กลุ่มผลิตอาหาร
ฮิ
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 9

30 ปี
ดูสิว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง ในอีก 30 ปี

ตัด น้ำมันทิ้ง เพราะคนคงใช้ fuel cell

ที่อยู่ในข่ายคงเป็น
อุปโภค บริโภค ไม่มีวันตาย -> CP7-11
โรงแรม เพราะ ความสะดวกในการขนส่ง -> MINT (พ่วงบริโภคด้วย)
ไฟฟ้า เพราะไม่ว่าพลังงานจะมาจากอะไรก็ต้องใช้ไฟฟ้า -> EGCOMP

เทคโนโลยีอื่นคงเปลี่ยนบ่อยจนตามไม่ทัน

เอาแค่นี้แหละ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 10

MFC
รอวันที่คนไทยลงทุนผ่าน กองทุนรวม ดีกว่าเป็นแมงเม่า
แต่ตอนนี้ซื้อไม่ลง -_-'
I do not sleep. I dream.
jaychou

โพสต์ที่ 11

SOLAR
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ไปเลือกตัวเด็ดๆ จากกลุ่มประกันครับ

สามสิบปีข้างหน้า เชื่อว่าคนต้องทำประกัน นู้นนี้ เยอะขึ้นแน่ๆ
ที่สำคัญกลุ่มประกันก็โตได้เรื่อยๆ ไม่หวือหวา
ไม่ตกมากหรือขึ้นมากไป เรื่อยๆมาเรียงๆ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
B&D

โพสต์ที่ 13

SCC
ROGER

โพสต์ที่ 14

SCC only too.
Hero_man

โพสต์ที่ 15

only MINT
กระแสน้ำเปลี่ยนใจปลา..
กาลเวลาเปลี่ยนใจคน...
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

:lol: สงสัยผมตายก่อนขาย  
คนแก่ หลายคน
คงต้องอยู่นอกกติกา

ผมขอขายและใช้เงินก่อนตาย  (แวะมาแซว)
สุมาอี้

โพสต์ที่ 17

วันก่อนได้มีโอกาสคุยกับผู้รู้ท่านหนึ่ง แกบอกว่าเวลาคนเราตีค่าบริษัทเรามักจะตีค่าจาก profitability เช่น margin, roe ฯลฯ อย่างการทำ DCF นี่เห็นได้ชัดเลย แต่ michael porter บอกว่า ที่จริงแล้วบริษัทแข็งแกร่งขนาดไหนขึ้นอยู่กับ competitiveness เป็นหลัก

บริษัทที่วันนี้งบการเงินกำไรสูงมาก อาจเกิดภาวะอุตสาหกรรมที่เอื้ออำนวย ทั้งที่ตัวบริษัทเองไม่มีความสามารถในการแข่งขันเท่าไรนัก ถ้าเราใช้ DCF เราก็อาจตีค่าของบริษัทนี้ไว้สูงมาก แต่พอวันหนึ่งภาวะอุตสาหกรรมไม่เอื้ออำนวยอีกต่อไป คราวนี้ความสามารถในการแข่งขันจะมีบทบาทขึ้นมาทันที บริษัทที่อยู่ได้อย่างยั่งยื่นเป็นเวลายาวนานมากๆ เป็นบริษัทที่หมั่นสะสมความสามารถในการแข่งขันเอาไว้เสมอ ไม่ใช่กินบุญเก่าไปเรื่อยๆ เมื่อเวลาเกิดวิกฤตจะสามารถดิ้นรนเอาตัวรอดได้

ผมว่าบริษัทอย่าง BEC นี่เป็นตัวอย่างที่ดี บริษัทนี้ ROE สูงมากๆ แต่เป็นเพราะเมื่อ 20 ปีก่อน ซื้อสัมปทานโทรทัศน์มาในราคาถูกอย่างเหลือเชื่อ เพราะตอนนั้นไม่มีใครมองออกว่าโทรทัศน์เป็นธุรกิจระดับหมื่นล้าน แต่ถ้าดูความสามารถในการแข่งขัน BEC จัดว่าแย่มาก เพราะจ้องทำรายการเลียนแบบช่องอื่นอย่างเดียว สักวันหนึ่งถ้าบุญเก่าหมดก็คงจะลำบาก

แต่บริษัทอย่าง SCC อยู่ในธุรกิจที่เป็น commodity กำไรจึงต่ำ แต่ถ้าดูไส้ในของบริษัทจะพบความสามารถในการแข่งขันทีเกิดจากการเลี้ยงคนเก่งสะสมไว้ในองค์กรมากๆ และการสร้างวัฒนธรรมองค์กรที่ดี สิ่งเหล่านี้เป็น cost ในปัจจุบัน แต่เป็น benefit ในอนาคต

เวลาที่ต้องมองยาวๆ มากๆ แบบลงทุน 30 ปี ทุกคนจะไม่มองกำไรหรือการเติบโต แต่ทุกคนจะมองความสามารถในการดิ้นรนเพื่อมิให้องค์กรต้องล้มสลายเป็นหลัก
CK

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับ คุณสุมาอี้

ผมคิดคล้ายๆ กันครับ ถ้ามองในแง่ของ survival แล้ว
DURABLE competitve advantage เป็นสิ่งสำคัญ

ปูนใหญ่ทำธุรกิจมากมาย ส่วนใหญ่เกี่ยวข้องกับการเศรษฐกิจในประเทศ
ถึงขนาดมีคำกล่าววว่า "ถ้าประเทศไทยไม่เจ๊ง ปูนใหญ่ก็ไม่เจ๊ง"

ซึ่งพิสูจน์ได้จากการที่บริษัทรอดจากการลอยตัวค่าเงินบาท
ซ้ำยังกลับมาแข็งแกร่งกว่าเดิม ทั้งๆ ที่ตอนนั้น
นักวิเคราะห์ไม่มีใครมองออกสักคน ว่าจะทำได้ไง หนี้มหาศาลขนาดนี้

ส่วน PTTEP ผมเลือกเพราะมีทรัพย์ในดิน สินในน้ำ
ที่ว่าน้ำมันจะหมดไปในอีก 20 ปี ก๊าซธรรมชาติ 50 ปี
ผมว่าเป็นตัวเลขประมาณ ของจริงน่าจะมากกว่านั้นสักเท่าสองเท่า

ที่เลือก BANPU ด้วย (พลังงานอีกแล้ว)
เพราะบ้านปูเป็นเพียงบริษัทจดทะเบียนในไทยเพียงบริษัทเดียว
ที่เป็น "บริษัทข้ามชาติ" อย่างแท้จริง มีธรรมาภิบาลที่ดีเยี่ยม
และโครงสร้างบริษัทเน้นระบบมากกว่าตัวบุคคล
เป็นบริษัทเกรดเอ แต่กองทุนไทยไม่ค่อยชอบ
เพราะสินทรัพย์ 67% อยู่ในต่างประเทศ (valuation ยาก)
และกำลังจะเพิ่มเป็น 75 - 80% ด้วยซ้ำ

ที่สำคัญ ถ่านหินจะหมดจากโลกในกว่า 200 ปีข้างหน้า
สุมาอี้

โพสต์ที่ 19

ในช่วงชีวิตของท่าน ถ้าวันหนึ่งหุ้นในดวงใจเหล่านี้ของท่านนักลงทุนเกิด undervalued อย่างหนัก ด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่ อย่าลืมเข้าไปซื้อแบบหนักๆ แล้วถือไว้ตลอดกาลอย่างเดียวกับที่ Buffett ทำกับ Cola-cola นะครับ  :D
thaistock2005

โพสต์ที่ 20

ถ้าดูจากราคา ต้อง tr ครับ
ตอนนี้ undervalue อยู่พอสมควร
นักลงทุนเน้นคุณค่ามือใหม่ยังไม่เก่ง แต่ใจรักครับ
merlin_the_white

โพสต์ที่ 21

BANPU
SCC
BAFS
UMS
Price is what you pay. Value is what you get.
yakole

โพสต์ที่ 22

scc  pttep tf
nanchan

โพสต์ที่ 23

wacoal

ผู้หญิงแนวโน้มมากขึ้นเรื่อยๆ
แล้วก็นมโตเร็วขึ้นกว่าเดิมด้วย
อิอิ
เด็กเลี้ยงห่าน

โพสต์ที่ 24

คุณ nanchan wrote:
wacoal

ผู้หญิงแนวโน้มมากขึ้นเรื่อยๆ
แล้วก็นมโตเร็วขึ้นกว่าเดิมด้วย
อิอิ
วิเคราะห์ได้ลึกซึ้งมากครับ อิอิ  :lol:

ส่วนผมเลือก
หนมปัง      ตาม concept ของท่านปีเตอร์ ลินซ์ ที่ว่า "มันน่าเบื่อ"

พี่เทพ        ผมเห็นด้วยกับพี่ CK ครับ และทั้งโลกคงยังไม่เปลี่ยนไปใช้พลังงานอย่างอื่นที่แทนน้ำมันกับก๊าซใน 3 - 5 ปีนี้ คงจะมีแต่การพัฒนาที่ยังอ้างอิงกับพลังงานทั้ง 2 อย่างนี้ไปก่อน

พี่ช้าง (ปูนใหญ่) เพราะเชื่อในศักยภาพ 30 กว่าปีที่ผ่าน และ 30 ปีที่จะผ่านไป[/i][/quote]
ล็อคหัวข้อ