** น้องมิ๊นท์ที่รัก จะรีบไปไหนล่ะ**

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

** น้องมิ๊นท์ที่รัก จะรีบไปไหนล่ะ**

โพสต์ที่ 1

5 บาทว่าแพง แล้ว 6 บาทยังไปต่ออีก

เพื่อนๆๆที่ถืออยู่คิดเห็นอย่างไรครับ

ว่าจะลงทุนซื้อเก็บไปเรื่อยๆๆ เห็นขึ้นมาขนาดนี้

ทำอย่างไรดีเอ่ย ... คงต้องเก็บเงินที่เหลือไว้ไปซื้อหุ้นคู่แข่งแทนแล้วล่ะมั้งเนี่ย

:lol:  :lol:  :lol:
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมขายไปแล้วครับ
ในความรู้สึกว่าเห็นกิ๊กอื่นราคาถูกกว่าเยอะเลยทนไม่ไหว ขายแล้ว
สงสัยจะเป็นVIที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
momo29

โพสต์ที่ 3

ขายหมูไป สองที ที่ 5.0, 5.8  :'O วันนี้ขายอีก 6.25 ไม่รู้จะขายหมูอีกป่าว :?
คุณ Naris ขาย mint แล้วไปซื้ออะไรอ่ะครับ
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
naris

โพสต์ที่ 4

ขาย MINT ไปซื้อ MCS ครับ
ขอดูถึงกลางปีหน้าเดี๋ยวก็รู้ว่าตัดสินใจผิดหรือเปล่า
MINT 5.85
MCS 2.60
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
jiras

โพสต์ที่ 5

ถ้าถือยาวผมยังชอบ mint มากกว่า mcs แต่ถ้าระยะ  1 ปี ไม่รู้ว่าตัวไหน
จะให้ผลตอบแทนดีกว่า(gain + div) ผมมีทั้ง 2 ตัว
Mr. Big

โพสต์ที่ 6

ผมตั้งใจถือรอสิ้นปีครับ สำหรับน้อง mint
tummeng

โพสต์ที่ 7

แวะมาดัน

ผ่านมาห้าเดือน ตอนนี้ 7.40 แล้ว

ไม่รู้ช่วงนี้มาดันก่อน XW หรือเปล่านี่

อดทนเข้าไว้ลูก
bigshow

โพสต์ที่ 8

ลองสังเกตุ mint กับ minor ราคาจะใกล้เคียงตลอด :roll:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
redvdox

โพสต์ที่ 9

ทำท่าจะไม่มีที่สิ้นสุด

ราคาครึ่งวันเช้า 7.75 แล้วคับ high 7.90

จะไปจบที่ตรงใหนนะ

ถือว่าเป็นอีกตัวที่ 'ตลาด'  'ให้ราคา' ไว้สูงมาก

ผมต้องไปนั่งนึกทบทวนใหม่แล้วว่า เราจะมองราคาถูกหรือแพงในมุมของเราอย่างเดียวไม่ได้แล้ว

เดี๋ยวนี้มองไปทางใหนก็หาหุ้นราคาถูก(และดีด้วย)ได้น้อยลงทุกที เงินส่วนใหญ่จึงมารวมอยู่ในหุ้นที่ตลาดพิสูจน์แล้วว่าดีจิงๆ และเมื่อตัวเลือกน้อยลงจึงเสมือนถูกบังคับกลายๆให้เงินมาลงหุ้นตัวเดียวกัน เปรียบเสมือนฉีดน้ำจากสายยางทำให้พุ่งออกไปได้แรงและไกล

แต่เมื่อถึงตอนใหนเราถึงจะตัดสินใจได้ว่า 'ราคาที่ตลาดให้' มัน 'เกินจะรับได้' แล้วนะ
Sriracha

โพสต์ที่ 10

หลักวิชา, ความรอบรู้ เป็นสิ่งสำคัญที่ขาดไม่ได้  แต่สิ่งที่จะตัดสินชัยชนะในระยะยาวของการเลือกหุ้นน้องคิดว่าคือ "จินตนาการ" นะคะ
Mr. Big

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยกับ คุณ ศรีราชา ครับ อิอิ จินตนาการสำคัญมากครับ
Capo

โพสต์ที่ 12

คุณศรีราชาครับ
ของผมเรียก "จินตนาการ" ว่า "วิสัยทัศน์" ครับ
อิ ๆ ดูโปรขึ้นเป็นกอง

ผมชอบความเป็น VI ก็ตรงนี้ในส่วนหนึ่งแหละครับ
ชอบตรงการที่เราได้ใส่ "ความเป็นตัวเอง" ลงไปในหุ้นด้วย
ทำให้การซื้อหุ้นสนุกขึ้นเป็นกอง
แถมยังได้ฝึกวิสัยทัศน์ทางธุรกิจของตัวเองไปด้วย
Blueblood

โพสต์ที่ 13

Mr. Big เขียน:เห็นด้วยกับ คุณ ศรีราชา ครับ อิอิ จินตนาการสำคัญมากครับ
ยินดีกับคุณ big ด้วยครับ จับตัวไหนเป็นเงินเป็นทองไปหมดจริงๆ  :cheers:
It's earnings that count
momo29

โพสต์ที่ 14

หลักวิชา, ความรอบรู้ เป็นสิ่งสำคัญที่ขาดไม่ได้  แต่สิ่งที่จะตัดสินชัยชนะในระยะยาวของการเลือกหุ้นน้องคิดว่าคือ "จินตนาการ" นะคะ
เห็นด้วยมากๆเลยครับ ท่าทางคุณศรีราชาจะเป็นแฟนไอน์สไตน์ป่าวครับ "จินตนาการสำคัญกว่าความรู้"  :B
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
Dr.T

โพสต์ที่ 15

ระวัง อย่าซื้อเพียงเพราะเห็นมันเป็นขาขึ้นนะครับ  :roll:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 16

คนซื้อเพราะมีความหวังว่า  
ราคาคงไม่ตกต่ำกว่าราคาแปลงวอร์ที่6บาท

15นี้เอํกซ์วอร์แล้วก้คงอ่อนลง
แต่ตอนนี้อาจเล่นกันไปอีก  อิอิ
ล็อคหัวข้อ