รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ CPALL หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
221085
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ CPALL หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ใครมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับเกี่ยวกับการที่จะไปเปิดธุรกิจที่จีน มีคู่แข่งทั้งที่เป็นของท้องถิ่น หรือข้ามชาติเยอะไหมครับ ที่จีนมีกฏอะไรที่อาจจะมีผลต่อธุรกิจไหมครับ และคิดว่ากรณีความสัมพันธ์ที่ไม่ค่อยจะสู้ดีนักของจีนกับญี่ปุ่นจะมีผลมากน้อยเพียงใด ?? รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบพระคุณครับ
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ CPALL หน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

ทำไมไม่ไปถามห้อง CPALL ล่ะครับ
all i need is Zero
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ CPALL หน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

nameisnothing เขียน:ทำไมไม่ไปถามห้อง CPALL ล่ะครับ
คุณ 221085 ไม่ได้เป็นสมาชิกสมาคมฯเลยโพสต์ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นไม่ได้ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
harikung

โพสต์ที่ 4

ส่วนตัวคิดว่าถ้าไปเปิดใหม่โดยเริ่มจากศูนย์เลย เหนื่อยครับ เดาว่าน่าจะไปเทคร้านสะดวกซื้อที่นั่นแล้วปรับปรุงให้เป็น7-11 ทำแบบนี้ผมว่าโอกาสชนะมีมากกว่าเริ่มจาก0
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Zolaa

โพสต์ที่ 5

รีบสมัครสมาชิกเลยครับคิดว่าลงทุนความรู้ละกันเสียอย่างอื่นมากกว่านี้ยังเสียได้อิอิรับรองคุ้มค่ามากครับ :B
Boyadvance

โพสต์ที่ 6

ผมว่าทำได้ง่าย แต่อยู่รอดยาก
แต่ถึงกระนั้นถ้ารอดได้แม้จะไม่ใหญ่โตมากแต่รายได้คงไม่น้อยนะครับ
เนื่องจาก mkt cap ของตลาดสะดวกซื้อเมืองจีนใหญ่กว่าประเทศไทยหลายเท่า
เจาะตลาดได้บางส่วนก็รายได้เติบโตขึ้นมาเยอะ

ส่วนเรื่องปัญหาญี่ปุ่นกับจีน ถ้ามีปัญหาจริงๆ บางทีอาจจะใช้ sub-brand แทนโดยไม่ต้องใช้ชื่อ 7-11 ก็น่าจะได้
naphas12

โพสต์ที่ 7

เท่าที่ไปเดินดูร้านสะดวกซื้อในจีน มีของไม่ค่อยเยอะเหมือน 7-11 แต่ร้าน 7-11 บางเขตที่ไม่ใช่ของ CPALL ก็มีของไม่ค่อยมาก เวลาผมไปเที่ยวเมืองจีน ยังนึกอยากให้ 7-11 เมืองไทยมาเปิดที่นั่นเลย ส่วนพวกคู่แข่งบางเขตก็มีอย่างเช่น ร้าน AM PM แต่ของก็ไม่ค่อยเยอะ สรุป CPALL ยังมีโอกาสจะเติบโตในจีนอีกมาก
WABISABI

โพสต์ที่ 8

ผมว่าเมื่อก่อนไม่มีใครคิดเรื่อง CPALL จะได้ใบอนุญาตไปเปิดนอกประเทศ แต่ตอนนี้เราพูดถึงความเป็นไปได้ของโอกาสที่เมืองจีน (รวมถึงในอาเซียน)

ส่วนตัวแล้วคิดว่าคู่แข่งหรือภาพรวมอุตสาหกรรมที่นั่น คงไม่เกินกว่าคุณภาพหรือความเก่งกาจของผู้บริหาร
อีกอย่างหนึ่งที่เป็นบวกคือกลุ่ม CP ไปที่นั่นนานมากแล้ว และน่าจะมีต้นทุนทางความสัมพันธ์เครือข่ายอยู่พอมากพอควรที่จะเอื้อให้ CPALL เติบโตได้ครับ
ซาบิ ; ความงามที่ผ่านคุณค่าของกาลเวลา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Java The Boy

โพสต์ที่ 9

7-11 ประสบความสำเร็จมาทั่วโลก ในจีนก็มีโอกาสมากเช่นกัน แม้มันจะยาก แต่ถ้า CPALL มีโอกาส ส่วนตัวผมคิดว่าทำได้ และทำได้ดีทีเดียว
ความสุขที่แท้จริงของมนุษย์มีอยู่ 4 ข้อคือ...
ได้อยู่ในที่อากาศปลอดโปร่ง
พ้นจากความทะเยอทะยาน
ทำงานสร้างสรรค์
และรักใครสักคน ...

"อัลแบร์ กามูส์"
TONG47

โพสต์ที่ 10

สำหรับตลาดเมืองจีนแล้ว ซีพีคงไม่ใช่หน้าใหม่ โดยส่วนตัวค่อนข้างมั่นใจครับ เดาเอาจากข่าวที่ว่าน่าจะได้แถวๆเซี่ยงไฮ้ คิืดว่าไม่ที่มณฑลเจียงซู ก็น่าจะเป็นเจ้อเจียง ซึ่ง 2 ที่นี้เป้นเขตเศรษฐกิจใหญ่ของจีน กำลังการผลิต และกำลังซื้อมหาศาล ไม่แพ้เมืองใหญ่อื่นๆที่เราำๆคุ้นหูกันเลยครับ
pon41me

โพสต์ที่ 11

ไม่เคยไปเมืองจีนนะครับ

เคยไปเขมรเสียมราช (อันนี้น่าเปิดมาก)
ลาวเวียงจันทร+วังเวียง(ถ้าเปิดคงพอขายได้บ้าง)
ถ้า7-11มาเปิดนะ ร้านค้าท้องถิ่นคงอยู่ไม่ได้
แต่คงมีสาขาให้เปิดไม่มาเท่าไร
เนื่องจากขนาดของเมืองเล็กมาก
221085

โพสต์ที่ 12

ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นครับ คือผมก็อยากเป็นสมาชิกนะครับ แต่ผมไม่มี net เล่น ทุกวันนี้ก็อาศัยจังหวะว่าง ของเครื่องที่ทำงานแอบหัวหน้าเล่น (นาน ๆ ที่) ข่าวสารส่วนใหญ่ก็ติดตามทางหนังสือพิมพ์ครับ ยอมรับครับว่าค่า net กับอุปกรณ์ในการเล่นมันสำหรับคนงานระดับล่างอย่างผมมันยังสูงอยู่เมือเทียบกับภาระทางครอบครัว ก็ขอขอบพระคุณมากครับสำหรับแง่คิดดี ๆ ที่แนะนำมา ผมไม่เคยไปเมืองจีน (จะสักวันไหมหนอ.. ฝัน ฝัน) เลยไม่ค่อยรู้เรื่องการวิถีชีวิตจริง ๆ ที่นั้น ว่าเค้าจะมีแนวคิดการจับจ่ายใช้สอยแบบไหน และหากทาง CPALL เองไปขยายสาขาที่นั้น ระบบการบริหารสินค้าจะเป็นยังไงหนอ จะสามารถประหยัดต้นทุนได้กี่มากน้อยแค่ไหนกัน สินค้าที่จะวางขายจะเป็นขนมจีบซาลาเปาไหม ?? น่าคิดนะครับ
TJM

โพสต์ที่ 13

คุณ 221085 ยินดีด้วยครับที่คุณเจอเวปไซด์นี้ เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีสำหรับผู้เริ่มต้นที่ต้องการเดินไปในแนวทางที่ถูกต้องสำหรับการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ส่วนตัวผมเจอช้าไปแม้มีโอกาสอาจจะมากกว่าสักหน่อยแต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเราจะไม่มีความมั่งคั่งที่น้อยกว่ากันในอนาคตครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
dr1
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

เคยไปไต้หวัน15ปีที่แล้ว
7-11มีแทบหัวมุมตึกทุกบล็อก
ฮ่องกงไปมาสี่ห้าปีที่แล้ว
7-11ก็มีประปราย แต่เด่นมาก
เมืองจีนไปมาสามปีที่แล้ว
แต่เป็นจีนชนบทนะครับ(คุนหมิง-ลี่เจียง)
ญี่ปุ่นยังไม่เคยไป

เมื่อวานอ่านข่าว
7-11เมืองไทย ลูกค้าต่อวันสูงสุด ที่อื่นพอๆกัน
7-11เมืองนอกเขาแบ่งพื้นที่เมืองใหญ่ในจีนกันแล้ว
ปักกิ่ง เซี่ยงไฮ้ กวางเจา ๆลๆ
อยากรู้เหมือนกันว่าผลงานแต่ละเจ้าเป็นไง
ถ้า7-11ไทยเก่งสุด จะไปเก่งที่จีนกว่ามั้ย
โดยเฉพาะถ้าได้พื้นที่ด้อยกว่าเจ้าแรกๆที่เลือกทำเลไปก่อนแล้ว
ส่วนรอบๆไทย
ถ้าได้สิทธิ ก็คงอีกนาน

คิดถึง อ.ใหญ่(ดร.นิเวศน์)จุงเบย
อยากฟังท่านเม้น
samatah
โพสต์โพสต์